[Funland] Mùa đông xứ lạ và nỗi nhớ quê hương

Dacia90

Xe tăng
Bên đó thu nhập cao, giá nhà cũng cao
Thu nhập không phải nguyên nhân chính khiến giá nhà tăng cao gần đây, tầm 2019 giá chỉ khoảng 60% hiện nay, có thể do nhập cư, khủng hoảng do chiến tranh, kinh tế đi xuống, lãi vay NH tăng…Nhiều cụ có điều kiện bán căn nhà ở Hà nội (khoảng 8-10 tỷ) thì mua sang ngang căn nhà có vườn ở EU rồi. Thí dụ vậy để dễ hình dung, chứ mua nhà vẫn phải vay bank khoảng 2/3 vì nó liên quan tới thu nhập…

Leanh65

Xe container
Vâng, cứ năm nào tuyết rơi nhiều, đặc biệt là lạnh -30 độ tầm 1 tuần thì sang năm sẽ được mùa cụ ạ.
Bên này, đa phần bà con cộng đồng buôn bán nên cũng mong nhiều tuyết- có lạnh mới bán được nhiều áo, quần…đồ đông và hơn thế nữa lại nhanh thu tiền hơn các mùa khác.
Năm nay tuyết rơi nhiều hơn mọi năm, cây thông cũng trĩu nặng tuyết trắng.
Ở bên này- nước Nga- thời tiết lạnh nhất thường rơi vào tháng Giêng, đầu tháng Hai dương lịch.
Nhìn cảnh tuyết thế này có tuổi như em cũng hãi thật. Trong khi ở ta thì đang thế này, gọi là hơi se se tý thôi.

Opel Astra

Xe điện
Không đập cụ ạ. Các thành phố và cả ở các làng thì những ngôi nhà cổ mà không mục nát quá thì vẫn được giữ lại, nếu có sửa chữa thì họ cũng cố gắng trùng tu cho hệt như bản gốc.
Như cái thành phố Frankfurt am Main bị bom Mỹ, Anh phá tan gần như toàn bộ khu trung tâm vào những ngày cuối Thế chiến 2 mà bây giờ khách du lịch đến ai cũng nghĩ là phố cổ mấy trăm năm.
Còn ở thành phố Leipzig thì từ sau khi thống nhất nước Đức tới giờ chỉ có khu trung tâm được xây mới và trùng tu trông khá hiện đại chứ cách trung tâm chỉ 5km đã thấy nhà nát, bỏ hoang đầy ra.
Năm 199x lúc đặt chân tới Đức em ở trong một khu nhà xây đã hơn trăm năm dùng lò sưởi đốt bằng than to như cái tủ đặt giữa nhà. Cứ đầu mùa đông là đi mua than đóng bánh như viên gạch, chiều tối đến cho chục viên vào lò đốt để nó nóng căn hộ lên. Khoảng 12h -1h sáng thì than cháy hết nhưng vẫn còn hơi ấm giữ cho đến sáng. Nước nóng để tắm thì cũng phải đun bằng than mà chỉ có bồn tắm chứ không có tắm cabin cho nên cuối tuần mới dám tắm to còn trong tuần chỉ tắm nhỏ bằng cách đun ấm nước rồi pha vào xô cho vừa ấm để dội từng gáo. Moé, cái wc vào mùa đông mới bất tiện vì nó nằm ở ngoài căn hộ. Hôm nào lạnh quá nó đóng đá thì lại phải xách theo xô nước nóng mỗi lần có nhu cầu.
Sau vài năm thì ngôi nhà đó về tay tư nhân, chủ nhà sửa lại toàn bộ, tiện nghi và đẹp hơn. Nhưng những ngôi nhà 4, 5 tầng có cỡ chục căn hộ dạng như thế vẫn còn ở Leipzig và các thành phố thuộc DDR cũ khá nhiều. Nhà nào mà không có người thừa kế đến nhận hoặc không có ai mua thì vẫn bỏ không, nát dần, thành chỗ cho mấy ông vứt rác trộm hoặc mèo hoang, chim chóc làm tổ.
Hehe, tôi từng bị tương tự.
May mà vẫn có WC trong nhà.

ducdaide

Xe tải
Hà Nội đêm nay có lạnh không em

Trời nơi đây mùa này toàn tuyết phủ

Cái lạnh xuyên đêm thấm vào xương thịt

Làm tăng thêm nỗi nhớ về em

Hạnh phúc không phải là đích đến mà chính là hành trình trên con đường chúng ta đi, kể từ khi bước chân sang châu Âu hơn ba mươi năm có lẻ, mùa đông này lạnh hiếm thấy, xin gửi chút lửa lòng đến những người con viễn xứ, nếu không đem lửa được đến những cánh rừng tuyết trắng, ta vẫn có thể mang lửa vào lòng. Ba mươi năm có lẻ, từ khi là một chàng trai mang đầy nhiệt huyết, nhớ lời sư phụ thường dạy, nếu mỗi sáng con chịu khó nhặt một chiếc lá mỗi lần con ngồi xuống, con cứ nhặt trăm chiếc lá mỗi ngày cũng đã là một công phu rồi, nghe thì dễ nhưng những ngày đầu phải cắn răng và đùi đau ê ẩm, sau khoảng trăm ngày thì đã có thể nhặc ba trăm chiếc lá. Vậy mà giờ mỗi sáng phải khởi động để chân tay linh hoạt, thời gian trôi qua nhanh quá. Một vòng xoay cuộc sống, sáng dậy làm ly cafe rồi vào công việc, các cụ xa xứ chắc cũng như cháu, chúc các cụ một mùa đông đẹp đẽ bên mái ấm gia đình. Không có mùa đông thì mùa xuân không có ý nghĩa, một mùa xuân ấm áp đang đợi chờ phía trước. Xin trải lòng của một người con viễn xứ, nợ câc cụ sáng mai bức ảnh trắng trời.

Ngày ta yêu nhau mùa thu đến có lá thu rơi
Đôi ta bước bên nhau không nói năng chi tim yêu chứa chan
Rồi thu trôi qua mùa đông trắng xóa tuyết trên cao
Đôi ta đã xa nhau câu nói yêu đương nay đã xa rồi.

nuocnga173018

Xe tải
Nhìn cảnh tuyết thế này có tuổi như em cũng hãi thật. Trong khi ở ta thì đang thế này, gọi là hơi se se tý thôi.
Như bản thân em thì em quen rồi bác ạ.
Mấy lần về nước định cuốn gói về quê nhưng em không chịu được khí hậu, thức ăn...nên lại quay đầu. Bọn trẻ nhà em cũng vậy, đặc biệt con bé lớn cũng đã về nước làm việc hơn một năm rồi cũng không chịu được, lại quay sang đây.
Em đang mong ông cu con sẽ về nước làm việc- vì bạn ấy đang làm thêm cho một công ty ở Vn. Em có bảo với bạn ấy là: làm gì thì làm, lấy ai làm vợ cũng được, nhưng đừng để cháu của bố gọi bố bằng MÀY là được. Nghe có vẻ xuôi xuôi.

Leanh65

Xe container
Mấy lần về nước định cuốn gói về quê nhưng em không chịu được khí hậu, thức ăn...nên lại quay đầu. Bọn trẻ nhà em cũng vậy, đặc biệt con bé lớn cũng đã về nước làm việc hơn một năm rồi cũng không chịu được, lại quay sang đây.
Em đang mong ông cu con sẽ về nước làm việc- vì bạn ấy đang làm thêm cho một công ty ở Vn. Em có bảo với bạn ấy là: làm gì thì làm, lấy ai làm vợ cũng được, nhưng đừng để cháu của bố gọi bố bằng MÀY là được. Nghe có vẻ xuôi xuôi.
Thì đúng là bọn trẻ ở nn từ bé về VN sẽ khó thích nghi. Như 2 đứa cháu em thương bm già 1 mình ở nhà 1 đứa về mở siêu thị kd tính ở gần bm cho ob vui nhưng được 2 năm không chịu nổi lại bay qua úc. Giờ thì mẹ cứ thường xuyên qua lại ở úc nhiều hơn ở nhà nedn ông cậu em hơn 70 cứ nước lọ cơm niêu 1 mình trong cái bt rộng mênh mông cũng thật ái ngại. Mà bên nga ngôn ngữ cũng tài thật. Mấy ông bạn cùng phòng tập thể với em hồi 9x đi nga về cứ suốt ngày tao tao mày mày với bọn cộng...

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hi vọng ông cu con nhà cụ không bị sốc văn hoá khi về VN làm việc.

nuocnga173018

Xe tải
Hi vọng ông cu con nhà cụ không bị sốc văn hoá khi về VN làm việc.
Bạn ấy có sốc khi hè vừa rồi về Việt nam làm việc mợ ạ. Nhưng được cái xung quanh bạn ấy là các anh các chị trong gia đình lại là những tấm gương cho bạn ấy nhìn vào và phấn đấu. Tỷ dụ như cái cậu làm ở 103, hay cái cậu làm ở C 30...bạn ấy ngưỡng mộ lắm.
Đợt hè vừa rồi bạn ấy không chịu ngủ ở nhà mà mò sang nhà anh ở Cầu giấy cơ.

CaptainMT

Xe buýt
Chúc cụ chủ sức khoẻ và an lành!
Đọc thớt của cụ làm em nhớ tới những năm tháng ở Hà Lan. Tầm này là tuyết rơi trắng xoá.
“Khi ta ở, chỉ là nơi đất ở
Khi ta đi, đất đã hoá tâm hồn”

Opel Astra

Xe điện
Tôi lại ngược với bác : khuyến khích nó ở lại.
Lấy vợ da đen hay nhuôm cũng được, và tất nhiên, cháu của bố gọi bố bằng MÀY cũng được.

Leean

Xe tăng
Cái rét đầu mùa, anh rét xa em,
Đêm dài lạnh chăn chia làm hai nửa
Một đắp cho em ở vùng sóng bể
Một đắp cho mình ở phía không em.

Chế Lan Viên

Leean

Xe tăng
E cũng k hiểu ở đâu sướng hơn...f1 nhà e cũng đang ở trời tây, hôm qua bạn gọi về bảo mẹ ơi con k hiểu sao tay con chảy máu, e bảo quay clip mẹ xem nào mà nhìn xót xa. Con bảo từ khi sang đây tay con xấu lắm, sần sùi và thi thoảng chảy máu. E chỉ biết bảo con mai tới phòng y tế trường nhờ xem hộ xem bị gì, rồi mua thuốc bôi vào, nhìn thì như kiểu lạnh quá da bị cước và chảy máu. Thương con vất vả một mình lăn lộn nơi xứ ng, và nếu con cố gắng để được định cư thì còn vất vả hơn gấp bội, nhưng e bảo con là hay thôi con về đi, con vẫn bảo con muốn ở lại. Một cậu bé tròn 16t k ng thân quen, một mình xách vali bôn ba nơi xứ người, tự nấu cơm, tự chăm sóc và ngày đêm cày cuốc học, khát vọng đổi đời với bao nhiêu áp lực và háo hức...

Thương lắm những ng con xa xứ, mong họ một đời bình an!
Thằng con em về bển với mẹ để học high school tiếp, cùng được gần 2 năm rồi, nhiều lúc nhớ nó da diết, muốn thu xếp công việc bay qua thăm nó ít ngày, nhưng mỗi lần định đi lại chần chừ vì cứ qua lại thăm nó thì minh lại càng nhớ thêm, vả lại chi phí đi lại cũng tốn kém, cũng mất 3-4k mỗi lần đi lại dù tiết kiệm tối đa mà tiền mỗi lúc một khó kiếm.

Nhưng mà tặc lưỡi cố gắng 1 năm qua thăm nó 1 lần thôi, để nó hoà nhập và tự tin khi không có cha bên cạnh, nhưng mà mỗi lần gọi điện , thấy cái chất Việt mỗi lúc một nhạt dần em cứ thấy nao lòng, tuy cũng từng sống bên đó một thời gian, em biết chuyện là không tránh khỏi nhưng có lẽ tâm lý mình vẫn chưa hoàn toàn thoải mái, cảm giác con nó cứ ngày một xa dần, không còn là thằng con bé bỏng ngày nào.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Thằng con em về bển với mẹ để học high school tiếp, cùng được gần 2 năm rồi, nhiều lúc nhớ nó da diết, muốn thu xếp công việc bay qua thăm nó ít ngày, nhưng mỗi lần định đi lại chần chừ vì cứ qua lại thăm nó thì minh lại càng nhớ thêm, vả lại chi phí đi lại cũng tốn kém, cũng mất 3-4k mỗi lần đi lại dù tiết kiệm tối đa mà tiền mỗi lúc một khó kiếm.

Nhưng mà tặc lưỡi cố gắng 1 năm qua thăm nó 1 lần thôi, để nó hoà nhập và tự tin khi không có cha bên cạnh, nhưng mà mỗi lần gọi điện , thấy cái chất Việt mỗi lúc một nhạt dần em cứ thấy nao lòng, tuy cũng từng sống bên đó một thời gian, em biết chuyện là không tránh khỏi nhưng có lẽ tâm lý mình vẫn chưa hoàn toàn thoải mái, cảm giác con nó cứ ngày một xa dần, không còn là thằng con bé bỏng ngày nào.
Cụ phải thấy thế là mừng chứ, con cụ càng ngày càng trưởng thành, có suy nghĩ và độc lập.

DVG

Xe điện
Năm nay bển nhiều nơi lạnh hơn, tuyết rơi nhiều. Vậy mà VN thì dường như mùa đông quên lạnh hay sao ý :D

Patriots

Xe lăn
Nói thì dễ cụ ạ, nhưng trong tâm mình không đown giản và dễ dàng như thế được.
Khó nhất là sáu tháng đầu khi làm quen với môi trường mới và nhớ nhà, nhất là các bạn khi ở nhà được bố mẹ chiều chuộng quá thì khi tự lập sẽ hơi bị sốc. Qua được thời gian này vào nề nếp rồi thì tốt

Bò lốp

Xe lăn
Xứ lạnh quê ta ở vùng cao (ảnh em lượm mạng), đẹp ko kém xứ tây :)