[Funland] Mùa này nhà em lắm muỗi quá không biết có bị truyền dịch hay không

tung5917

Xe điện
Cụ cho hỏi phun loại này có nặng mùi và độc hại lắm ko. nhà em có trẻ nhỏ phun đc ko cụ?
Thuốc xịn bây giờ hầu như là không màu, không mùi. Nhưng độc là chắc chắn vì gián to thế còn chết lăn quay.

Trungpv

Xe tăng
Thuốc xịn bây giờ hầu như là không màu, không mùi. Nhưng độc là chắc chắn vì gián to thế còn chết lăn quay.
vậy nhà em có trẻ nhỏ phun ko yên tâm lắm. Nhà em cũng ít muỗi thôi, trước khi đi ngủ em bắt+vợt kỹ rồi mà ko hiểu sao sáng dậy nhiều hôm vẫn thấy có 1-2 con căng máu trong phòng

tung5917

Xe điện
vậy nhà em có trẻ nhỏ phun ko yên tâm lắm. Nhà em cũng ít muỗi thôi, trước khi đi ngủ em bắt+vợt kỹ rồi mà ko hiểu sao sáng dậy nhiều hôm vẫn thấy có 1-2 con căng máu trong phòng
Nhà cụ là bộ cửa gỗ hay nhôm kính. Cửa gỗ thường vẫn có khe hở nên muỗi vẫn chui vào được khi cửa đóng.

Hanh Ha

Xe tăng
Nhà em cũng dùng đèn bắt muỗi và bắt dc nhiều lắm. Nhưng như các cụ nói phía trên thì lại toàn bắt dc con đực là loại ko đốt. Hix

ca_kiem

Xe container
Nhà em cũng dùng đèn bắt muỗi và bắt dc nhiều lắm. Nhưng như các cụ nói phía trên thì lại toàn bắt dc con đực là loại ko đốt. Hix
Bắt được nhiều con đực cũng tốt thôi… con đực chết hết bọn con cái uất quá tự tự chết luôn

coolpix8700

Xe ngựa
Thuốc xịn là mấy thứ thuốc không chỉ được Bộ Y tế VN cho phép sử dụng để tẩm vào chăn, màn, quần áo ở những khu vực có dịch sốt rét mà cả tổ chức Y tế thế giới (WHO) cũng khuyến cáo và cho phép sử dụng.
Hồi học ở nước ngoài, ở bãi biển, tụi em ăn cơm ngoài trời máy bay bay qua phun thuốc muỗi họ còn bảo cứ ngồi ăn không sao cả.
Có nhiều loại độc tố rất độc với 1 số loài, nhưng lại không độc với những loài khác. Tổ chức Y tế thế giới đã công nhận thì phải được kiểm nghiệm rất kỹ về độ độc với người rồi.
Những thứ như hương muỗi, tinh dầu,... lại chưa chắc đã được người ta khảo sát, kiểm nghiệm như vậy. Mà liều lượng sử dụng lại cao hơn mấy thứ thuốc kia không chỉ vài ngàn lần (nhà em diện tích sàn hơn 500m2, mỗi lần phun em sử dụng 40cc và cứ 4 hay 6 tháng mới phải phun lại 1 lần)!

Chỉnh sửa cuối:

Trungpv

Xe tăng
Nhà cụ là bộ cửa gỗ hay nhôm kính. Cửa gỗ thường vẫn có khe hở nên muỗi vẫn chui vào được khi cửa đóng.
nhà em cửa nhôm kính cụ ơi. em cũng ko biết muỗi nó lấp sẵn trong phòng mình ko tìm thấy hay nó từ ngoài vào. cửa nhôm kính thì em nghĩ kĩn nó ko vào đc đâu cụ nhỉ?

Vanhoatnguyen

Xe tải
Nếu bác mua được thuốc xịn thì chỉ cần độ 3 chục phút sau là gần như không còn mùi.
Để không phí thuốc thì chú ý chỉ phun lên tường và các bề mặt khác không bị lau rửa thường xuyên. Được phun nước pha thuốc sẽ bay hơi, thuốc đọng lại rồi kết tinh sẽ không tan được vào nước nữa và sẽ thăng hoa (bay hơi) dần. Hơi thuốc (cực kỳ loãng) có tác dụng tiêu diệt và xua đuổi muỗi và nhiều lại côn trùng khác trong thời gian tới 6 tháng.
Để tăng khả năng bám dính của thuốc lên tường nên pha thêm 1/4 thuốc Fendona (cũng là 1 loại thuốc chống muỗi khác được Bộ Y tế sử dụng để tẩm vào chăn màn ở những vùng có dịch sốt rét hay sốt xuất huyết). Hỗn hợp 2 loại thuốc này cũng xua đuổi gián và kiến.
Nhà em dưới mặt đất hơn 2 chục năm nay rồi không dùng màn, trong nhà không kiến, gián, ruồi, muỗi, dù chập tối mà ra khỏi cổng đứng thì muỗi đốt sưng chân!
Vâng. Em cũng không biết mua thuốc có phải xịn không, mà em cứ chắc cú phun hôm nào là cả nhà đi chơi nửa buổi ạ. Cho an toàn

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
đóng chặt cửa lại khi trời tối để hạn chế muỗi vào nhà lúc chập choạng, nhà không kín thì mùa này làm cửa lưới chống muỗi cụ ạ, nhà em làm theo cách cứ 5-6h là đóng kín cửa, và lấy vợt muỗi bắt hết muỗi trong nhà cũng đỡ hẳn

tung5917

Xe điện
nhà em cửa nhôm kính cụ ơi. em cũng ko biết muỗi nó lấp sẵn trong phòng mình ko tìm thấy hay nó từ ngoài vào. cửa nhôm kính thì em nghĩ kĩn nó ko vào đc đâu cụ nhỉ?
Nhà em ở quê lắp cửa nhôm kính Việt - Pháp. Cả tháng may ra mới có 1 con muỗi lọt vào nhà, mặc dù ngoài vườn thì muỗi như trấu.

tienaka

Xe điện
E đánh dấu hóng. Nhà e đồ nhiều phun thuốc cũng chỉ được mấy ngày nó lại vào. Đã thử đủ thứ thuốc vì hai bên vườn nên không dứt điểm được
Em thấy HN không như SG có thành phố đi phun định kỳ nên nhiều muỗi quá.

tung5917

Xe điện
Thuốc xịn là mấy thứ thuốc không chỉ được Bộ Y tế VN cho phép sử dụng để tẩm vào chăn, màn, quần áo ở những khu vực có dịch sốt rét mà cả tổ chức Y tế thế giới (WHO) cũng khuyến cáo và cho phép sử dụng.
Hồi học ở nước ngoài, ở bãi biển, tụi em ăn cơm ngoài trời máy bay bay qua phun thuốc muỗi họ còn bảo cứ ngồi ăn không sao cả.
Có nhiều loại độc tố rất độc với 1 số loài, nhưng lại không độc với những loài khác. Tổ chức Y tế thế giới đã công nhận thì phải được kiểm nghiệm rất kỹ về độ độc với người rồi.
Những thứ như hương muỗi, tinh dầu,... lại chưa chắc đã được người ta khảo sát, kiểm nghiệm như vậy. Mà liều lượng sử dụng lại cao hơn mấy thứ thuốc kia không chỉ vài ngàn lần (nhà em diện tích sàn hơn 500m2, mỗi lần phun em sử dụng 40cc và cứ 4 hay 6 tháng mới phải phun lại 1 lần)!
Thực sự là em vẫn chưa tin tưởng lắm vào các khuyến cáo sử dụng thuốc diệt côn trùng trong nhà.
em chỉ dùng duy nhất Pendona để phun chân tường ngăn kiến vào nhà thôi, phun rất ít, tầm 6 tháng em mới phun lại 1 lần.

haiyen1012

Xe điện
Nhà dưới đất thì phải ra Trường Chinh mua loại thuốc chuyên dụng, về pha vào bình xịt tưới cây rồi xịt lên toàn bộ bề mặt tường trong khoảng cao từ chân tường lên 2m.
Xịt xong đóng cửa ra khỏi nhà sau 8 -12 tiếng hãy về mở cửa. Tác dụng của thuốc này là muỗi không dám đậu lên bề mặt tường đã xịt thuốc (tập tính của muỗi là bay 1 lúc phải đậu chứ ko bay mãi được và hay đậu trong khoảng 1-1,5m từ mặt đất) khi không có chỗ đậu thì nó sẽ không vào nữa
Thuốc xịt 1 lần có tác dụng khoảng 1 tháng

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
CCCM ơi có mẹo nào giúp diệt muỗi độc cứ sinh sôi trong nhà không ạ nó bay khôn quá không đập được con nào ạ :(( mà nhà có trẻ nhỏ nữa

Em xịt thuốc muỗi, mỗi lần phải đóng kín cửa mà mất thời gian như thế nó cũng chả thấy vơi đi con nào. Giờ thì em hết cách rồi huhu
Cụ mua cái máy đuổi muỗi dùng dung dịch của Nhật hay của Đức đó, rất hiệu quả, trước nhà ngoại em toàn nuôi muỗi trâu, ngồi 1 lúc đánh bằng tay cũng được 1, 2 chục con, cắm 1 phát đỡ 90% luôn mà ko hại sức khỏe như thuốc xịt. Nhà em thì trước ở dưới thấp lúc sinh đứa đầu là em cũng dùng suốt, chả phải mắc màn bao giờ, giờ lên cao đơn nên em thôi ko dùng nữa.

Screenshot 2023-03-10 110028.jpg

Chỉnh sửa cuối:

baba77

Xe buýt
hì. em cũng ở chung cư, hiếm lắm mới có cái tiếng vo ve giống cụ. Ngày xưa em còn chuyên đi bắt muỗi cho lợn bằng cây đèn dầu nên khả năng diệt muỗi thuộc vào hàng sát thủ😆
Cụ làm em nhớ tuổi thơ cầm đèn dầu bắt muỗi bằng cách hơ đèn vào đít muỗi nó chết rơi vào trong bóng đèn, có tối đổ được mấy bóng. Nhà em thì bắt muỗi cho trâu....

coolpix8700

Xe ngựa
Thực sự là em vẫn chưa tin tưởng lắm vào các khuyến cáo sử dụng thuốc diệt côn trùng trong nhà.
em chỉ dùng duy nhất Pendona để phun chân tường ngăn kiến vào nhà thôi, phun rất ít, tầm 6 tháng em mới phun lại 1 lần.
Thuốc chính là Permethrin.
Bác đọc về loại thuốc này (giới thiệu của mỡ bôi ghẻ): "Permethrin là một hoạt chất tổng hợp thuộc nhóm Pyrethrins có chiết xuất tự nhiên từ một số loài thực vật họ Cúc. Hoạt chất này được dùng như một chất để kiểm soát côn trùng và các loài sâu bọ gây hại. Các sản phẩm chứa Permethrin như thuốc muỗi Permethrin Plus, thuốc bôi Permethrin trị bệnh ghẻ đều được sử dụng rộng rãi và mang đến hiệu quả tích cực.

Ngoài ra hoạt chất này còn được sử dụng linh hoạt trong thức ăn chăn nuôi, các khu vườn, vật nuôi, gia súc, cấu trúc và tòa nhà, trên quần áo..."

Két Già

Xe tải
Nếu bác mua được thuốc xịn thì chỉ cần độ 3 chục phút sau là gần như không còn mùi.
Để không phí thuốc thì chú ý chỉ phun lên tường và các bề mặt khác không bị lau rửa thường xuyên. Được phun nước pha thuốc sẽ bay hơi, thuốc đọng lại rồi kết tinh sẽ không tan được vào nước nữa và sẽ thăng hoa (bay hơi) dần. Hơi thuốc (cực kỳ loãng) có tác dụng tiêu diệt và xua đuổi muỗi và nhiều lại côn trùng khác trong thời gian tới 6 tháng.
Để tăng khả năng bám dính của thuốc lên tường nên pha thêm 1/4 thuốc Fendona (cũng là 1 loại thuốc chống muỗi khác được Bộ Y tế sử dụng để tẩm vào chăn màn ở những vùng có dịch sốt rét hay sốt xuất huyết). Hỗn hợp 2 loại thuốc này cũng xua đuổi gián và kiến.
Nhà em dưới mặt đất hơn 2 chục năm nay rồi không dùng màn, trong nhà không kiến, gián, ruồi, muỗi, dù chập tối mà ra khỏi cổng đứng thì muỗi đốt sưng chân!
Cụ hay dùng loại nào vậy ?
Em dùng thử mấy loại rồi, cũng chỉ đc tháng đầu rồi lại bắt đầu có muỗi. Giờ toàn phải chụp màn ngủ cho lành.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ hay dùng loại nào vậy ?
Em dùng thử mấy loại rồi, cũng chỉ đc tháng đầu rồi lại bắt đầu có muỗi. Giờ toàn phải chụp màn ngủ cho lành.
Em viết trên kia rồi: Mỗi lần phun em trộn 40ml Permethrin với 15ml Fendona pha 40 lít nước (Với muỗi thì Fendona không mạnh bằng Permethrin,. nhưng lại có tác dụng giúp bám vào tường tốt hơn và diệt kiến và gián rất tốt).
Nhưng phải chú ý chỉ phun lên tường và các bề mặt không bị lau chùi, rửa. Phun làm sao để dung dịch thuốc chỉ bám lên tường, không rơi rớt xuống nền nhà, tuyệt đối không phun vào khoảng không không khí vì như vậy chỉ tốn thuốc. Nên chọn những ngày không khí khô, nắng ráo để dung dịch bám vào tường rồi nhanh khô (sau khi nước bốc hơi hết thì thuốc sẽ kết tinh lại và không tan được trong nước nữa).
Permethrin hiện bị làm giả rất nhiều. Thuốc tốt rất ít mùi và chỉ sau khi phun độ 30 phút là không thấy mùi nữa. Nếu thuốc rởm thì mùi rất nặng!

Chỉnh sửa cuối:

tuanhung3571

Xe máy
Em viết trên kia rồi: Mỗi lần phun em trộn 40ml Permethrin với 15ml Fendona pha 40 lít nước (Với muỗi thì Fendona không mạnh bằng Permethrin,. nhưng lại có tác dụng giúp bám vào tường tốt hơn và diệt kiến và gián rất tốt).
Nhưng phải chú ý chỉ phun lên tường và các bề mặt không bị lau chùi, rửa. Phun làm sao để dung dịch thuốc chỉ bám lên tường, không rơi rớt xuống nền nhà, tuyệt đối không phun vào khoảng không không khí vì như vậy chỉ tốn thuốc. Nên chọn những ngày không khí khô, nắng ráo để dung dịch bám vào tường rồi nhanh khô (sau khi nước bốc hơi hết thì thuốc sẽ kết tinh lại và không tan được trong nước nữa).
Permethrin hiện bị làm giả rất nhiều. Thuốc tốt rất ít mùi và chỉ sau khi phun độ 30 phút là không thấy mùi nữa. Nếu thuốc rởm thì mùi rất nặng!
Thuốc xịn thì cụ hay mua ở đâu vậy, nếu không tiện thì cụ inbox giúp em nhé. Cám ơn cụ rất nhiều