[Funland] Mùa này nhà em lắm muỗi quá không biết có bị truyền dịch hay không

coolpix8700

Xe ngựa
Thuốc xịn thì cụ hay mua ở đâu vậy, nếu không tiện thì cụ inbox giúp em nhé. Cám ơn cụ rất nhiều
Có 1 cửa hàng nhỏ ở ven đường tầu (Giải Phóng) gần chỗ rẽ vào Phương Mai và hay cửa hàng trong phố Phương Mai (hình như số 79, qua ngã tư rẽ sang Lương Đình Của).

Chỉnh sửa cuối:

tuanhung3571

Xe máy
Có 1 cửa hàng nhỏ ở ven đường tầu (Giải Phóng) gần chỗ rẽ vào Phương Mai và trong phố Phương Mai hay cửa hàng trong Phương Mai (hình như số 79, qua ngã tư rẽ sang Lương Đình Của).
Vâng, cám ơn cụ nhé. Chiều em đi làm về qua mua luôn để cuối tuần ở nhà phun xem sao.

tung5917

Xe điện
Thuốc chính là Permethrin.
Bác đọc về loại thuốc này (giới thiệu của mỡ bôi ghẻ): "Permethrin là một hoạt chất tổng hợp thuộc nhóm Pyrethrins có chiết xuất tự nhiên từ một số loài thực vật họ Cúc. Hoạt chất này được dùng như một chất để kiểm soát côn trùng và các loài sâu bọ gây hại. Các sản phẩm chứa Permethrin như thuốc muỗi Permethrin Plus, thuốc bôi Permethrin trị bệnh ghẻ đều được sử dụng rộng rãi và mang đến hiệu quả tích cực.

Ngoài ra hoạt chất này còn được sử dụng linh hoạt trong thức ăn chăn nuôi, các khu vườn, vật nuôi, gia súc, cấu trúc và tòa nhà, trên quần áo..."
Thuốc Permethrin 500 em vẫn mua cho HCNS phun định kỳ ở nhà máy.

ceconam

Xe điện
E đánh dấu về mách Gấu, chẳng hiểu năm nay thời tiết hay ntn mà tầng 4, tầng 5 nhà e dạo này cũng lắm muỗi thế ko biết, 2 vợ chồng vừa bảo ko biết năm nay liệu có dịch sốt xuất huyết bùng phát ko mà nhiều muỗi hơn hẳn các năm khác

XecoBT

Xe tải
Nhà cháu đốt vỏ bưởi khô và thêm quả bồ kết khô hiệu quả lắm. Chủ thớt thử xem

taomeomommy

Xe buýt
Nhà em có vườn xung quanh nên cũng rất nhiều muỗi. Ban ngày em mở cửa sổ cho khô thoáng. Chiều tầm 5h là em đóng hết các cửa sổ lại. Cửa phòng ngủ thì cứ đi ra đi vào là phải đóng luôn. Nhà có trẻ con phải rèn cho tụi nhỏ thói quen đó. Nhà em mua 1 chai tinh dầu sả, em pha vài giọt vào nước cho vào cái lọ xịt nhỏ nhỏ. Thấy có muỗi trong phòng là em xịt vào chân vào tay cho đỡ bị đốt. Em thấy hiệu nghiệm phết. Đợt đi miền tây e ở cái homestay miệt vườn quá trời là muỗi, tới nỗi phải buông màn ngồi nhậu bên trong, em cũng dùng chai xịt pha tinh dầu sả như vậy, thấy các bạn Tây cũng mỗi người 1 chai xịt kè kè theo người 😂🤣😂
Các góc tối tăm trong nhà cụ cầm cái vợt muỗi điện khua một loạt cho nó bay ra rồi vợt. Thường chúng nó hay trú ẩn ở các góc tối tăm nên là giờ em cũng hạn chế để quá nhiều đồ đạc trong phòng ngủ. Tối giản bớt.

• Vodka
Reactions: one

tranmanhha

Xe điện
Thuốc xịn bây giờ hầu như là không màu, không mùi. Nhưng độc là chắc chắn vì gián to thế còn chết lăn quay.
Không đúng đâu cụ ạ.
Nhiều loại mùi là do dung môi. Ví dụ như cụ mua loại thuốc nào có chữ EC thì chắc chắn sẽ có mùi dung môi dầu. Hơi ghê ghê chút thôi, nhưng vẫn trong giới hạn cho phép và bay hơi nhanh. Côn trùng cũng không bị ngộ độc bởi mùi này.

luolanvn

Xe tăng
Em ở nhà đất có vườn mà cũng phải mang màn đi cho hàng xóm . Cửa sổ em làm lưới chống muỗi, cửa đi thì ra vào đóng ngay. Thi thoảng lọt vào 1 con muỗi là vợt điện bắt.
Nhà em cây xung quanh nhà um tùm, ai cũng bảo nhà em như rừng ý. Vậy mà nhiều năm nay cả nhà không phải mắc màn và cũng không làm cửa muỗi luôn. Thỉnh thoảng cũng có 1 vài con muỗi thất tình lạc vào nhà, em rình đến khi chúng đậu vào má gấu là em bốp cho phát, gấu hét lên 1 tiếng là những con muỗi còn lại hoảng quá lao đầu vào tường chết tươi luôn🤣🤣. Ngoài vườn thì tầm 2 - 3 tháng em phun muỗi thuốc 1 lần.

tienaka

Xe điện
Không đúng đâu cụ ạ.
Nhiều loại mùi là do dung môi. Ví dụ như cụ mua loại thuốc nào có chữ EC thì chắc chắn sẽ có mùi dung môi dầu. Hơi ghê ghê chút thôi, nhưng vẫn trong giới hạn cho phép và bay hơi nhanh. Côn trùng cũng không bị ngộ độc bởi mùi này.
Cụ hà chuyên gia đây rồi. Cụ gửi em mấy lọ phun với. Nhà em 50m2 3 tầng. Khổ cái là xung quanh nhà là vườn nên phun trong nhà tầm 1 tuần là có muỗi vào lại. Với vk e có bầu có nên phun không cụ

ubisapro

Xe trâu
Nhiều quá cụ mua thuốc chuyên dụng xong mua bình xịt 5 lít. Sáng cả nhà đi thì xịt. Làm vài hôm thì đỡ. Giờ đang mùa muỗi hoa xoan.
Muỗi hoa gì chứ ở Hà Nội lâu rồi e có thấy cây xoan đâu?

tranmanhha

Xe điện
Cụ hà chuyên gia đây rồi. Cụ gửi em mấy lọ phun với. Nhà em 50m2 3 tầng. Khổ cái là xung quanh nhà là vườn nên phun trong nhà tầm 1 tuần là có muỗi vào lại. Với vk e có bầu có nên phun không cụ
Vâng.
- Nếu xung quanh nhiều muỗi thì nó vẫn cứ vào, khi nó bay vào chạm thuốc sẽ chết. Nó gây phản úng sợ nên sẽ hạn chế vào. Cụ sẽ thấy muỗi tuy bay nhiều, do mất chỗ ẩn nấp và bị tác động của thuốc, nhưng nó sẽ ít đốt, yếu dần và chết ngoài sáng. Tựu trung sẽ giảm 1 lượng muỗi đáng kể.
- Trước đây em có đọc tài liệu của nước ngoài về nhóm thuốc trừ muỗi này. Nó có thí nghiệm trừ chấy cho phụ nữ có thai ( em cũng không hiểu tại sao nó lại thí nghiệm kiểu này và phương pháp như nào ). Và tài liệu có ghi là không gây bất kỳ tác động nào của nhóm thuốc này. Thuốc này thuộc nhóm cúc tổng hợp. Nhiều cơ sở SX nhỏ cứ nhập nhèm ghi là thuốc sinh học.
- Về lý thuyết. Thuốc gây ngộ độc với côn trùng và thuỷ sinh. Đối với người và vật nuôi khác, gây ngộ độc qua miệng với liều lượng khá lớn ( khoảng 2.000 mg/kg ) và có thể đào thải tự nhiên qua sinh học.
Khi cụ pha với nước rồi phun phủ bề mặt, sau khoảng 1, 2 h thuốc khô đi, bám dính chặt vào bề mặt thì cũng rất khó dây ra tay huống chi là bị qua miệng.
Cho nên, đối với hoá chất, cứ đảm bảo đúng nguyên tắc sử dụng an toàn thì cũng không ngại lắm đâu ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện

dungsocola

Xe tải
nhà em ở quê tầm này cũng nhiều muỗi lắm. xịt thuốc ko ăn thua mà còn độc nữa:
em có hai loại dùng: một loại đen đuổi muỗi bằng tinh dầu của Nhật: mua cả đèn và 1 chai tinh dầu bé là 250k. em dùng 4 nam nay đèn vẫn chạy tốt, tốn tiền mua tinh dầu thôi. tinh dầu ko mùi. cắm vào đèn thi ko co muỗi và muỗi cũng ko chết. nó bay đi đâu hết ý. rút đèn ra khoảng 1-2 tiếng là muỗi nó lại đến. haaaa. cách này thì hơi tốn kém. một tháng nhà em phài dùng hết 2 lọ tinh dầu : 250k/ 2 lọ đấy.
Bjo em thì em dùng thêm đèn bắt muỗi nữa ah. em mua cũng tầm 200k/ cái. cắm điện. cả ngày. đèn ngày em thây tác dụng và tối nhiêu hơn. or phòng kín ko có ánh sáng thì bắt dc nhiều hơn. chứ phòng khách nhà em rộng thì ko bắt dc mấy. phòng ngủ cứ tắt điện căm đèn vùa thay đèn ngủ vùa bắt muỗi . sáng ra dc nhúm muỗi chết. con nào cũng to gần bằng con ruồi. dạo này do mình ăn thức ăn có tăng trọng hay sao mà muỗi bjo to hơn ngày trước nhiều. ban ngay em đi làm em cũng cắm. đóng kín cửa phòng ngủ cắm là chiều về cũng mắt dc tầm 10 con. Túm lại em ngủ đem vẫn mắc màn. và bjo nhà em mỗi phòng 1 cái máy bắt muỗi. ko tải nổi tinh dầu nữa. tốn quá

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu xét về độ độc, chắc chỉ có mỗi lưới ngăn muỗi và đèn bẫy muỗi mới không gây độc (tuy vậy đèn bẫy có dùng tia UV gọi muỗi nên chưa chắc ai cũng thấy không "độc"), còn các thể loại hương muỗi, tinh dầu,... lại đều gây độc, vì không gây độc cho muỗi làm sao giết được muỗi.
Nhiều người theo niềm tin là tinh dầu chiết xuất từ cây tự nhiên, nhưng không hiểu là rất nhiều hợp chất tự nhiên lại cực độc với người. Mặt khác tinh dầu phải bị đun nóng để bay hơi, tùy cách đun nóng để nó biến tính đến đâu. Kết quả là người ta chỉ thấy giết được muỗi, chứ hầu như chẳng có 1 cái giấy chứng nhận nào về việc kiểm định tính an toàn của tinh dầu đuổi muỗi hay hương muỗi cả. Mùi tinh dầu hay là mùi hương muỗi khá đậm, tức là nồng độ trong không khí khá cao, nhất là mùi hương muỗi có thể gây hắt hơi với những người nhậy cảm.
Riêng 2 loại thuốc muỗi này (em không viết về mấy cái bình xịt muỗi, kể cả bình quảng cáo của Bayer) đã được chứng nhận cả trong nước và quốc tế về an toàn cho người. Nồng độ sử dụng của chúng lại cực thấp (trừ lúc đang phun, còn sau đó chắc không có thiết bị, máy móc nào có thể phát hiện được nồng độ của chúng trong không khí ở căn phòng đã được phun)!

motthoidongbim

Xe điện
Cụ phun để bám dính vào tường. Thuốc ok thì sau 30p là được. Bản chất là muỗi nó vẫn vào, khi vào nó bám vào tường chỗ cụ phun thì nó lờ đờ rồi lăn quay ra. Chứ nhiều người nhầm tưởng là phun thì muỗi nó không vào là không đúng. Nó ko vào chứng tỏ có mùi nhưng trừ khi là dùng tinh dầu tự nhiên không độc hại cho người chứ hoá chất mà đòi muỗi nó sợ ko vào thì người hít vào cũng bị ảnh hưởng.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ phun để bám dính vào tường. Thuốc ok thì sau 30p là được. Bản chất là muỗi nó vẫn vào, khi vào nó bám vào tường chỗ cụ phun thì nó lờ đờ rồi lăn quay ra. Chứ nhiều người nhầm tưởng là phun thì muỗi nó không vào là không đúng. Nó ko vào chứng tỏ có mùi nhưng trừ khi là dùng tinh dầu tự nhiên không độc hại cho người chứ hoá chất mà đòi muỗi nó sợ ko vào thì người hít vào cũng bị ảnh hưởng.
Nhà em có tường bao xung quanh, trừ phía trước là tường sắt hộp, còn xây gạch. Em phun cả phía trong tường bao và tường nhà ở độ cao vòi phun với tới được.
Phun như vậy là muỗi không bay vào được không gian giáp với cửa nhà, nên không chỉ muỗi mà cả ruồi, gián,... cũng đều không tiếp cận được nên hầu như chúng cũng không lọt được vào nhà.
Loại thuốc này (Permethrin và Fendona) khi bám vào tường kết tinh là chúng bốc hơi dần dần, nên có cả tác dụng xua đuổi côn trùng mà chẳng cần chúng phải đậu vào tường. Nồng độ thăng hoa vào không khí cực nhỏ (như em đã mô tả 40cc Permethrin + 15cc Fendona) phun 200m2 diện tích đáy mà bảo vệ ít nhất 4 tháng (lần phun cuối cùng ở nhà em trước tết 2 tháng đến giờ chưa thấy muỗi ở hành lang quanh nhà, dù chập tối ra khỏi cổng đứng 1 lúc là bị đốt)!

thichlexus

Xe điện
Đèn bắt muỗi nhiều loại quá và hình như đều là hàng Tàu, Điện Quang cũng có nhưng có vẻ ít người dùng. Không biết loại này ổn các cụ nhỉ

motthoidongbim

Xe điện
Đèn bắt muỗi nhiều loại quá và hình như đều là hàng Tàu, Điện Quang cũng có nhưng có vẻ ít người dùng. Không biết loại này ổn các cụ nhỉ
Giá có vẻ cao hơn của Tq nhưng độ bền chắc ok hơn. Em mua 2c của Điện Quang từ năm ngoái mà dùng liên tục vẫn ok.

chemvovan

Xe buýt
Nhà e mỗi phòng để 1 đèn bắt muỗi. Đỡ hẳn. Chỉ ghét cái mua đèn thì rẻ, mua bóng đèn thay thế gần bằng cái đèn
Cụ mua cái đèn DS 06 của Đại Sinh ấy, đèn khoảng 500k. Nó dùng bóng Philips 6W, 70k/cái. Rất dễ thay.

Nhà mình đã dùng nhiều thể loại đèn bắt muỗi rồi, thấy của Đại Sinh là ổn nhất. Muỗi nổ tanh tách :))

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có đèn bắt muỗi, nhưng từ cuối năm ngoái đến giờ vẫn chưa phải dùng. Nhà cực ít muỗi.