[Luật] Mua nhà của chủ đang bị vướng lao lý

Kaisa

Xe tải
Chào các cụ các mợ, nhà em đang có ý định mua nhà thì gặp 1 căn khá là ưng, tuy nhiên, hiện chủ của căn nhà mới bị bắt vì tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản" vào tháng 1 năm nay. E trai của chủ nhà hiện đang đứng ra bán để lo việc. Hiện theo như em trai của chủ nhà đang nói là các "chú" hướng dẫn thì cần các giấy tờ sau:
- Đơn hoặc công văn xin xác nhận từ công an nơi đang thụ lý vụ án với nội dung "Căn nhà đang rao bán là tài sản không liên quan đến vụ án"
- Giấy ủy quyền của hai vợ chồng chủ nhà, ủy quyền cho em trai đứng ra bán tài sản.
Vậy các cụ các mợ đã gặp trường hợp này hoặc đã xử lý trường hợp tương tự như thế này, nhờ các cụ tư vấn cũng như đưa ra các lưu ý để nhà em có thể mua được căn này một cách thuận lợi, đúng pháp luật và tránh tranh chấp về sau với ạ. Cảm ơn các cụ các mợ rất nhiều

Cập nhật: Đã ngừng không mua nữa, cảm ơn các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Nhà này chủ không ở, kiểu mua làm tài sản thôi cụ, nhà em thì không kinh doanh buôn bán gì nên cũng không kiêng lắm cụ ạ
Tùy cụ thôi. Cụ đã hỏi ý kiến Gấu chưa? :D

Mũi tên bạc

Xe container
Chào các cụ các mợ, nhà em đang có ý định mua nhà thì gặp 1 căn khá là ưng, tuy nhiên, hiện chủ của căn nhà mới bị bắt vì tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản" vào tháng 1 năm nay. E trai của chủ nhà hiện đang đứng ra bán để lo việc. Hiện theo như em trai của chủ nhà đang nói là các "chú" hướng dẫn thì cần các giấy tờ sau:
- Đơn hoặc công văn xin xác nhận từ công an nơi đang thụ lý vụ án với nội dung "Căn nhà đang rao bán là tài sản không liên quan đến vụ án"
- Giấy ủy quyền của hai vợ chồng chủ nhà, ủy quyền cho em trai đứng ra bán tài sản.
Vậy các cụ các mợ đã gặp trường hợp này hoặc đã xử lý trường hợp tương tự như thế này, nhờ các cụ tư vấn cũng như đưa ra các lưu ý để nhà em có thể mua được căn này một cách thuận lợi, đúng pháp luật và tránh tranh chấp về sau với ạ. Cảm ơn các cụ các mợ rất nhiều
Liên quan đến vụ án hay không thì phải qua các cấp tòa án xử rồi mới biết được chứ công an làm sao mà biết được. Ví dụ: án của ông chủ phải có mục đền bù mà ông ấy không có tài sản để đền bù thì tòa họ sẽ quyết định kê biên căn nhà đó.

Kaisa

Xe tải
Liên quan đến vụ án hay không thì phải qua các cấp tòa án xử rồi mới biết được chứ công an làm sao mà biết được. Ví dụ: án của ông chủ phải có mục đền bù mà ông ấy không có tài sản để đền bù thì tòa họ sẽ quyết định kê biên căn nhà đó.
Tiền lừa đảo khoảng hơn 1 tỷ cụ ạ, gia chủ còn nhiều tài sản khác ngoài căn nhà này ạ. Cái này em cũng chưa rõ, cảm ơn cụ đã thông tin ạ

datto70

Xe điện
Tiền lừa đảo khoảng hơn 1 tỷ cụ ạ, gia chủ còn nhiều tài sản khác ngoài căn nhà này ạ. Cái này em cũng chưa rõ, cảm ơn cụ đã thông tin ạ
Nghe có vẻ sai sai, nhà và nhiều tài sản khác, lại chấp nhận vướng lao lý vì lừa có hơn tỷ :))

vanhai493

Xe điện
cái này chắc cụ phải tham vấn luật sư các kiểu
chứ như em thì em né vội

Kaisa

Xe tải
Nghe có vẻ sai sai, nhà và nhiều tài sản khác, lại chấp nhận vướng lao lý vì lừa có hơn tỷ :))
Chắc lừa vài vụ =))), đấy là nghe người nhà báo lại chủ đã bán 2 mec rồi, và cái này là các "chú" hướng dẫn mà

datto70

Xe điện

Kaisa

Xe tải
Thế cho nên mới phải cẩn trọng khi mua nhà của ông này, đây mới là bước đầu, sau nó lại lòi ra vài tỷ nữa thì phức tạp lắm 🥺
Phức tạp thật cụ ạ, tham vấn các cụ trên này nếu có kinh nghiệm, nhưng nhà em chắc vẫn phải nhờ đến bên luật.

MuathuHN252

Xe lăn
Phức tạp thật cụ ạ, tham vấn các cụ trên này nếu có kinh nghiệm, nhưng nhà em chắc vẫn phải nhờ đến bên luật.
Cụ ra phòng công chứng chuyên về đất đai hỏi ạ.

Website
www.facebook.com
Khuyên cụ thêm 1 lần nữa và là lần cuối:
Khi 1 ông đang dính lao lý vì tội nàođó mà phải khắc phục hậu quả bằng TIỀN/TÀI SẢN thì mọi giao dịch liên quan đến tài sản của ông này sẽ bị đóng băng. Ko đóng băng để ông tẩu tán hết TS thì lấy gì mà khắc phục hậu quả?
Chỉ cần nắm đc điều này là xong.

zaiwaz123

Xe điện
Ví dụ: án của ông chủ phải có mục đền bù mà ông ấy không có tài sản để đền bù thì tòa họ sẽ quyết định kê biên căn nhà đó.
Vụ xe Mec đâm cô tiếp viên hàng không cũng vậy, mặc dù thằng con trai sang tên cho mẹ trong thời gian bị tạm giam hòng trốn tránh nghĩa vụ bồi thường. Nhưng cuối cùng Tòa vẫn ra lệnh kê biên để thi hành án.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Cụ ra vpcc xem kỹ pháp lý + tư vấn luật sư, mua được nhà giá rẻ hơn thị trường mà vẫn sang tên chính chủ mình được vẫn múc như thường, chả sao cả.

Cụ không mua thì phím cho cháu mua nhé =))