Mực sữa - Cắn một miếng, mãi mãi không quên!!!

vibo

Xe tải
Nhà cháu mới nhậu trong Cửa Đại cũng có món này ạ;))

momoyama68868

Xe điện
Chẳng là, em vừa có dịp đi Phan Thiết công tác. Cuối tuần, được đối tác mời đi nhậu, gọi ra cái món đặc sản biển của Phan Thiết, là: Mực sữa.
Lúc đầu, nhìn con mực nó bé tí tẹo, chỉ to bằng 2-3 ngón tay trỏ, nghĩ bụng ăn thế chẳng bõ.
Chủ quán đưa ra 2 món: mực sữa hấp và nướng.
-...........................................................................
Em thấy chủ quán bẩu cái này chỉ có ở Phan Thiết, chẳng nhẽ muốn ăn em lại em phải mò vào PT ah :102::102:
Mực này gọi là mực cơm, mực trứng, mực sữa....và một số tên nữa ngay Hà Nội cụ muốn tươi thì đến Nhớ Biển ở LTK, Hải sản ngon ở đường Nghi Tàm.............. còn không ra Trấn Vũ thì cũng vô biên, chủ quán xạo quá trời.

Leopon

Xe tăng
cái con này hay gọi là mực trứng hay mực cơm. Nếu cụ muốn ăn ở Hà nội thì cụ cứ rủ em nhé.

Maybach Tàu

Xe container
Chuẩn không phải chỉnh, món này hình như khu Miền Trung gọi là mực cơm, hấp em không thích bằng nướng mọi muối ớt <:-P(nướng mọi là nướng trên than hoa từ a-z chứ không giống cá nướng ở HN mình là rán xong rồi chạy qua bếp ga cho cháy:D)

tuance66

Xe buýt
Nghệ An,Hà Tĩnh nhà e nhiều ti tỉ,còn ngon có bằng PT ko thì e chệu.

vink's cafe

Xe tải
Website
www.thuctruong.com.vn
Sầm Sơn, Cửa Lò đầy, chén ở bãi biển Sầm Sơn nó để cả mực của con mực, chấm nước mắm nước đen xì, thế mới đúng kiểu. Còn Mũi Né nổi tiếng mực 1 nắng, mực bắt lên phơi luôn trên khoang tàu, 1 ngày nắng ăn sướng nhất, đã thành thương hiệu, Nha Trang,... cũng có nhưng ko ngon bằng.

Vua Tốc Độ

Xe hơi
về quê em, em dẫn cụ chủ thớt đi ăn mực sữa 7 món luôn ^^ ^^

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chẳng là, em vừa có dịp đi Phan Thiết công tác. Cuối tuần, được đối tác mời đi nhậu, gọi ra cái món đặc sản biển của Phan Thiết, là: Mực sữa.
Lúc đầu, nhìn con mực nó bé tí tẹo, chỉ to bằng 2-3 ngón tay trỏ, nghĩ bụng ăn thế chẳng bõ.
- Với món mực hấp gừng: đưa cả con vào miệng, nhai, bọc trứng trong con mực nó mới vỡ ra, lúc này là cảm giác ngậy, thơm, sần sật chạy khắp vòm miệng, nói thật, cơ quan vị giác và cái tongue của em phải hoạt động hết công suất mới đỡ được quả vỡ bọc trứng này, phê lòi các cụ ợ. Sau miếng đầu đầy chủ quan, từ các con sau em rút kinh nghiệm cứ cắn nửa con một, hoặc 1 con thì nhai rất từ tốn nên cảm nhận rõ ràng hơn về món mực sữa, đặc sản Phan Thiết này (b)(b)(b)
- Món mực sữa nướng muối ớt thì còn phê hơn. Mực nướng có lớp vỏ giòn, vị cay cay của ớt, quyện với cái ngậy, cái thơm của trứng nên hương vị đặc trưng và khác biệt hẳn với cái mực hấp. Cắn một cái, vỏ ở ngoài giòn giòn, cay cay, nhai một cái, trứng phọt đầy mồm, ngậy - thơm - bùi - sần sật, chẹp chẹp, em lại lên cơn vật rồi :102::102::102:
Món này để nhậu với bia đúng là thôi rồi, bia ơi!
Hôm đó, em còn ăn cả con Vẹm Xanh, và các món hải sản khác, nhưng chỉ kết cái món mực sữa này (b)
Giờ, ngồi ở Hà Nội post bài cho các bác mà em vẫn còn nguyên cái cảm giác thèm thuồng món này, uống mãi không hết cốc nước lọc :21::21::21:
Mực sữa hấp gừng này

Mực sữa nướng muối ớt này

Em thấy chủ quán bẩu cái này chỉ có ở Phan Thiết, chẳng nhẽ muốn ăn em lại em phải mò vào PT ah :102::102:
Chời, tưởng giề... HN đầy kụ ơi.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

jamebond

Xe tăng
Chủ quán chém kinh quá. Mực này các tỉnh khác gọi là mực trứng.
Tuy nhiên quán này làm đúng gu rồi đấy: mực trứng dán hoặc hấp gừng.
Trôi bia lắm.

jamebond

Xe tăng
Sầm Sơn, Cửa Lò đầy, chén ở bãi biển Sầm Sơn nó để cả mực của con mực, chấm nước mắm nước đen xì, thế mới đúng kiểu. Còn Mũi Né nổi tiếng mực 1 nắng, mực bắt lên phơi luôn trên khoang tàu, 1 ngày nắng ăn sướng nhất, đã thành thương hiệu, Nha Trang,... cũng có nhưng ko ngon bằng.
Dân thuyền chài xin khi chế biến mực thường để nguyên mực. Nghe nói để cho đỡ đau bụng và ngọt hơn.
Mềnh thì vô tư, có mực hay không vẫn chén hết.

Bóng Chày

Xe lừa
Xi.trum nói:
- Với món mực hấp gừng: đưa cả con vào miệng, nhai, bọc trứng trong con mực nó mới vỡ ra, lúc này là cảm giác ngậy, thơm, sần sật chạy khắp vòm miệng, nói thật, cơ quan vị giác và cái tongue của em phải hoạt động hết công suất mới đỡ được quả vỡ bọc trứng này, phê lòi các cụ ợ. Sau miếng đầu đầy chủ quan, từ các con sau em rút kinh nghiệm cứ cắn nửa con một, hoặc 1 con thì nhai rất từ tốn nên cảm nhận rõ ràng hơn về món mực sữa, đặc sản Phan Thiết này (b)(b)(b)
- Món mực sữa nướng muối ớt thì còn phê hơn. Mực nướng có lớp vỏ giòn, vị cay cay của ớt, quyện với cái ngậy, cái thơm của trứng nên hương vị đặc trưng và khác biệt hẳn với cái mực hấp. Cắn một cái, vỏ ở ngoài giòn giòn, cay cay, nhai một cái, trứng phọt đầy mồm, ngậy - thơm - bùi - sần sật, chẹp chẹp, em lại lên cơn vật rồi :102::102::102:
Món này để nhậu với bia đúng là thôi rồi, bia ơi!
Hôm đó, em còn ăn cả con Vẹm Xanh, và các món hải sản khác, nhưng chỉ kết cái món mực sữa này (b)
Giờ, ngồi ở Hà Nội post bài cho các bác mà em vẫn còn nguyên cái cảm giác thèm thuồng món này, uống mãi không hết cốc nước lọc :21::21::21:
Mực sữa hấp gừng này

Mực sữa nướng muối ớt này

Cái này nhiều vùng phía bắc Việt nam cũng có rất ngon, ví dụ Hà tĩnh Nghệ an gọi là mực xôi vì ăn bùi ngậy như xôi

raotro

Xe container
Đúng món cháu thích....bao nhiêu cũng ít, nhưng cái bọn quán ở Tô Hiến Thành nó thịt cháu 650k/kg chỉ được có 20 con.~X(

Bul Dog

Xe tải
Cái này Cửa Lò quê em đầy. Quê em gọi là mực sim đấy.

airspace

Xe tăng
Đúng món cháu thích....bao nhiêu cũng ít, nhưng cái bọn quán ở Tô Hiến Thành nó thịt cháu 650k/kg chỉ được có 20 con.~X(
đắt quá... các cụ cứ làm cháu thèm....

ht_jsc

Xe hơi
Em ăn ở Tằng Hậu - Đồ Sơn cũng ngon như bác chủ thớt tả :D.

Container

Xe buýt
Chủ quán nói láo, em đi HN-SG dọc đường đầy
Chỉ có món nướng thì ko thấy có
P/s phan thiết có mực 1 nắng nướng, nhậu thì tuyệt!
Thấy ăn là có mẹt Thầy ngay!ợ nhà đang phần 1đĩa đầy đấy!he he
Mực này ợ chỗ em gọi là mực nhảy hay mực trứng bán đầy!:P

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Món này lần nào đi Cửa Lò em cũng ăn mà, ngoài mình gọi là mực trứng

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Các cụ đi Hà Tĩnh, qua Vũng Áng ăn mực này còn tươi đành đạch 9goij là mực nhẩy) nuôi trong lồng, đợt 30/4 vừa rồi em ăn ở đó giá 300k/1Kg