[Funland] Năng lượng gốc

4nothing

Xe hơi
NLG bị đánh "hội đồng" rồi cụ 4nothing ơi...

Một loạt các gương mặt: "ớ hậu" Thụy Vân, Nguyễn Lân Cường tiến sỹ, Vũ Thế Khanh tiến sỹ, cựu chiến binh này nọ lên cao giọng kết tội NLG, thậm chí gán cả cho cả mấy tội như "chống đối quốc gia", "phản quốc"...

Lại giống PLC ở "nước lạ" rồi...

:D :D :D
Bây giờ truyền thông mới có những khúc dạo đầu như thế này, e khí muộn.
Không có chi mà phải... ầm ĩ. Em từng thiển nghĩ, việc này xẩy ra sơm hơn cơ.(Mấy chục ngày trước em có nói với cụ zorgvn, 'NLG thể nào cũng bị dẹp. Không quản được thì dẹp. Đến Bát Nhã còn bị dẹp nữa là...'.)

Khách quan, LVP quả là có những câu nói... 'bất hủ', đáng phê phán - và có lẽ, LVP đã có những sửa sai nhất định.

Chủ quan, qua trải nghiệm cá nhân, NLG có tác dụng cân bằng tâm sinh lý.
Trạng thái trong và sau khi tập NLG hầu như trùng với tâm thế khi tập NLB (Bruno Groning ) và
NLC (
Charlie Goldsmith)

4nothing

Xe hơi
Cái bài "ngụy biện" kia thì nó... đúng thật là ngụy biện mà cụ, nó cứ xào xáo lẫn lộn các khái niệm vào nhau chứ có chứng minh rành mạch rõ ràng cái gì ra cái đó đâu. Bài NCKH phải có dẫn kết quả thực chứng chứ ạ, toàn là tiên đề và tự luận thì em biết gọi nó là gì khác bây giờ :((
Ngay sau khi cụ nhận xét bài 'ngụy biện' nọ, em đã có nhời... kính nể cụ rồi mà lị.
Cụ mới liếc mắt dòm qua mà đã phán y như nhưng tay khoa học gia phản biện bài ngâm cứu đó.
Bài báo lên khuôn ở một tạp chí khoa học có uy tín từ 2019.
Sau hơn 2 năm hứng chịu gạch đá, BBT đã phải chấp nhận sự thật (cay đắng): công bố nhóm tác giả 'có vấn đề', nội dung 'cần xem xét' và... rút bài.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Quy được tội thế là tốt rồi, bớt các cụ mê muội. Các cụ nhà mình cứ mong khỏi bệnh từ Pháp Luân Công hay Năng lượng gốc. Nhưng thực tế thì có chữa khỏi bệnh thì cũng sống thêm 10 năm là cùng. Ai rồi cũng phải chết.

tran_xoay

Xe hơi
Cccm có thông tin gì về mấy hội nhóm này không? Dạo này em thấy khu nhà em các cụ rủ nhau học online món này để chữa bệnh, nghe quảng cáo là miễn phí, hấp thu năng lượng chữa bệnh...như tiên vậy. Mê tín huyễn hoặc quá. Không biết có lừa đảo gì không. Em khuyên ông cụ nhà em đừng tin mà không được.
kaka,các cụ rảnh là hay bị nhiễm mấy cái này lắm

danhvong

Xe máy
Dạng biến tấu, nhưng lạ là cứ joine vào xong nhiều người lại bị tẩu khủng khiếp luôn

• Vodka
Reactions: MUL

blacknumbers

Xe tải
Người quen cháu ở Bắc Giang cũng thấy tu tập cái môn này. Chị này bị ung thư ( đã xạ trị ) và theo như chị nói là sức khoẻ cải thiện rất tốt sau khi tập. Tuy nhiên cháu thấy rất ảo, nhất là món truyền đc năng lượng gốc qua gọi điện thoại, hic. Mà thấy nhiều người đg có bệnh tin tưởng lắm.
Ngày xửa ngày xưa, chương chình VKT của anh Trần Bình Minh còn truyền năng lượng từ Liên Xô qua vô tuyến chữa bách bệnh cho khán giả cơ.
Bọn NLG online này tuổi gì? Chỉ lừa đảo vớ vẩn thôi. :))

VladimirP

Xe tải
Bây giờ truyền thông mới có những khúc dạo đầu như thế này, e khí muộn.
Không có chi mà phải... ầm ĩ. Em từng thiển nghĩ, việc này xẩy ra sơm hơn cơ.(Mấy chục ngày trước em có nói với cụ zorgvn, 'NLG thể nào cũng bị dẹp. Không quản được thì dẹp. Đến Bát Nhã còn bị dẹp nữa là...'.)

Khách quan, LVP quả là có những câu nói... 'bất hủ', đáng phê phán - và có lẽ, LVP đã có những sửa sai nhất định.

Chủ quan, qua trải nghiệm cá nhân, NLG có tác dụng cân bằng tâm sinh lý.
Trạng thái trong và sau khi tập NLG hầu như trùng với tâm thế khi tập NLB (Bruno Groning ) và
NLC (
Charlie Goldsmith)

Charlie Goldsmith chính là nhân vật mà cụ đang kể?

Chỉnh sửa cuối:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Charlie Goldsmith chính là nhân vật mà cụ đang kể?

Còn ai vào đây nữa mà cụ còn hỏi.

Vuvuvivi

Xe tải
VTV đưa tin rồi mà các cụ vẫn bảo kệ nó, vi phạm pl gì đâu. Vớ vẩn hoang đường thế mà các cụ tin, con cháu khuyên không được, nản thật sự

4nothing

Xe hơi
- Reiki có khá nhiều "dòng", "nhánh" với mức độ hoạt động khác nhau, từ đơn giản như một liệu pháp tâm lý bổ sung đến phức tạp bao gồm những hoạt động tôn giáo, tâm linh.
Wiki rất nặng lời, nhưng lại thật, rằng Reiki là một điển hình về "giả khoa học", được các báo chí khoa học nêu đích danh làm ví dụ cho khái niệm "giả khoa học".
Em 'ngâm cứu' về khoản Reiki này hơi bị... kỹ.
Em nhòm wikipedia về Reiki hơi bị... khác cụ.
Reiky có nguồn gốc từ Nhật, do vậy em cứ phải đào tới tận... gốc.
Tiếng Nhật quả là có khác Tiếng Anh khi cùng viết về Reiki. Rõ ràng - đầy đủ - khách quan... hơn nhiều.
Không chỉ 'lí thuyết suông', em mò tới tận bản quán của nó để... trăm nghe không bằng một thấy.

... Thật không ngờ tại Tokyo, tôi lại có được một cuộc gặp gỡ thú vị với ông N. Suzuki, nguyên Tổng giám đốc đầu tiên của Tập đoàn tư bản Marubeni tại Việt nam. Ông gọi điện hẹn gặp tôi lúc 6 giờ chiều. Nhanh chóng, tôi huỷ bỏ lịch trình đã định trước đó để gặp ông.

Cuộc hội ngộ thoạt tiên diễn ra tại phòng khách của khách sạn Ochanomizu, nơi tôi tự đặt phòng qua mạng. Là người Nhật lại từng là 'trùm' về kinh doanh, ông chân thành tán thưởng: bạn chọn nơi nghỉ thích hợp lắm.

Sau ít phút vui vẻ hàn huyên về gia cảnh, ông mời tôi đến một quán ăn Nhật truyền thống tại khu trung tâm thương mại Ginza sầm uất. Không bỏ lỡ cơ hội tìm hiểu về Nhật bản, tôi đã đưa ra một loạt câu hỏi và được ông Suzuki trả lời rất thân tình...

P1- Phỏng vấn N. Suzuki
P2- Gặp thầy lang Reiki

lạc lối

Xe điện
Tiếng Nhật quả là có khác Tiếng Anh khi cùng viết về Reiki. Rõ ràng - đầy đủ - khách quan... hơn nhiều.
Không chỉ 'lí thuyết suông', em mò tới tận bản quán của nó để... trăm nghe không bằng một thấy.

... Thật không ngờ tại Tokyo, tôi lại có được một cuộc gặp gỡ thú vị với ông N. Suzuki, nguyên Tổng giám đốc đầu tiên của Tập đoàn tư bản Marubeni tại Việt nam. Ông gọi điện hẹn gặp tôi lúc 6 giờ chiều. Nhanh chóng, tôi huỷ bỏ lịch trình đã định trước đó để gặp ông.

Cuộc hội ngộ thoạt tiên diễn ra tại phòng khách của khách sạn Ochanomizu, nơi tôi tự đặt phòng qua mạng. Là người Nhật lại từng là 'trùm' về kinh doanh, ông chân thành tán thưởng: bạn chọn nơi nghỉ thích hợp lắm.

Sau ít phút vui vẻ hàn huyên về gia cảnh, ông mời tôi đến một quán ăn Nhật truyền thống tại khu trung tâm thương mại Ginza sầm uất. Không bỏ lỡ cơ hội tìm hiểu về Nhật bản, tôi đã đưa ra một loạt câu hỏi và được ông Suzuki trả lời rất thân tình...

P1- Phỏng vấn N. Suzuki
P2- Gặp thầy lang Reiki
Cụ kể nhanh đi sốt hết cả ruôt

lenhhoxung1980

Xe điện
LIên quan đến năng lượng vũ trụ hay năng lượng trong con người nói riêng, sinh vật nói chung, em tin. Có nhiều điều kỳ diệu mà con người không hoặc chưa giải thích được.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net

P1- Phỏng vấn N. Suzuki
P2- Gặp thầy lang Reiki
Wiki tiếng Nhật của cụ nó cũng bảo Reiki chả có tác dụng gì, chưa kể còn có nguy cơ làm người bệnh trì hoãn điều trị tại bệnh viện hoặc thuốc thang kịp thời.
危険性[編集]
レイキやセラピューティック・タッチのような手当て療法エネルギー療法は、全く効果がなかったとしても、患者の身体への物理的な働きかけはほぼないため、副作用は考えにくい。ただし、必要な医療の提供がそれによって遅れたり、遠ざけられたりする危険性がある[46]

アメリカがん協会[47]、イギリスのCancer Research UK[48]アメリカ国立補完統合ヘルスセンター[49]は、レイキは癌のような病気の治療において、通常医療の代わりとして用いてはならず、あくまで通常医療の補助としてのみ利用すべきであると述べている。

Cụ chịu khó cày forum phuot.vn nhỉ, đăng lại bài trên đó về đây à cụ?
LIên quan đến năng lượng vũ trụ hay năng lượng trong con người nói riêng, sinh vật nói chung, em tin. Có nhiều điều kỳ diệu mà con người không hoặc chưa giải thích được.
Có khoảng vài nghìn quan điểm, lý giải, lý thuyết khác nhau chưa thể kiểm chứng giải thích về năng lượng vũ trụ với năng lượng trong con người. Chúng phủ định lẫn nhau, nếu cái này đúng thì cái kia sai, khoa học không thể giải thích nổi vì chả có bằng chứng nào.

Vậy, với mấy nghìn lý thuyết chưa kiểm chứng đó, cụ tin hết hay là chọn 1 cái nào đó để tin? Giả dụ có 3000 cái, cụ chọn tin 1 thì tức là cụ gián tiếp phủ định 2999 cái kia. Các nhà khoa học thì chẳng phủ định cái nào, cũng chả công nhận cái nào.

lenhhoxung1980

Xe điện
Wiki tiếng Nhật của cụ nó cũng bảo Reiki chả có tác dụng gì, chưa kể còn có nguy cơ làm người bệnh trì hoãn điều trị tại bệnh viện hoặc thuốc thang kịp thời.
危険性[編集]
レイキやセラピューティック・タッチのような手当て療法エネルギー療法は、全く効果がなかったとしても、患者の身体への物理的な働きかけはほぼないため、副作用は考えにくい。ただし、必要な医療の提供がそれによって遅れたり、遠ざけられたりする危険性がある[46]

アメリカがん協会[47]、イギリスのCancer Research UK[48]アメリカ国立補完統合ヘルスセンター[49]は、レイキは癌のような病気の治療において、通常医療の代わりとして用いてはならず、あくまで通常医療の補助としてのみ利用すべきであると述べている。

Có khoảng vài nghìn quan điểm, lý giải, lý thuyết khác nhau chưa thể kiểm chứng giải thích về năng lượng vũ trụ với năng lượng trong con người. Chúng phủ định lẫn nhau, nếu cái này đúng thì cái kia sai, khoa học không thể giải thích nổi vì chả có bằng chứng nào.

Vậy, với mấy nghìn lý thuyết chưa kiểm chứng đó, cụ tin hết hay là chọn 1 cái nào đó để tin? Giả dụ có 3000 cái, cụ chọn tin 1 thì tức là cụ gián tiếp phủ định 2999 cái kia. Các nhà khoa học thì chẳng phủ định cái nào, cũng chả công nhận cái nào.
Em tin là có thôi, và em cũng tin vào những gì được kiểm chứng (bằng khoa học, trải nghiệm bản thân, hoặc từ người em tin được).
Đối với những gì chưa kiểm chứng, em chọn cách quan sát.

VladimirP

Xe tải
Tình cờ gặp một bài viết - theo em là khá "thú vị", về Energy Healing trên một Website của nước ngoài:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em tin là có thôi, và em cũng tin vào những gì được kiểm chứng (bằng khoa học, trải nghiệm bản thân, hoặc từ người em tin được).
Đối với những gì chưa kiểm chứng, em chọn cách quan sát.
Có chứ, các cụ còn được học từ cấp 2 những loại năng lượng đó.
Vũ trụ đến nay có 4 loại tương tác: hấp dẫn, điện từ, mạnh, yếu ứng với 4 nhóm hạt cơ bản (sơ cấp). Các tương tác này tạo ra sự thay đổi, dịch chuyển trong vũ trụ, hình thành vật chất, năng lượng.
Ngoài những hạt cơ bản và 4 loại tương tác, liệu còn hạt cơ bản và tương tác khác nữa chưa khám phá không? Có thể chứ, các nhà khoa học vẫn tiếp tục nghiên cứu, vẫn đưa ra các giả thiết để kiểm chứng. Những máy gia tốc hạt ngày càng to hơn, mạnh hơn với hy vọng một ngày nào đó chúng ta phá vỡ được cả hạt cơ bản để xem nó được cấu tạo từ cái gì.

Và như thường lệ, mỗi khi khoa học dừng chân ở đâu thì các nhà "phi khoa học", "phản khoa học", "giả khoa học" sẽ cố gắng chạy vượt lên trước đó để đưa ra những tuyên bố chưa thể hoặc không thể kiểm chứng. Thay vì tìm ra năng lượng nào, hạt cơ bản nào thì các vị đó tuyên bố luôn... ứng dụng của nguồn nặng lượng giả tưởng đó, hạt cơ bản tưởng tượng đó.

• Vodka
Reactions: MUL

hôteo

Xe buýt
mấy nay vtv24 có nói rất mạnh về hội nhóm này. Cụ tìm rồi gửi cho cụ xem.
Trài ơi sao giống bà nhà e thế. Hôm nay học buổi lớp 1 này, đầu e có biết là gì, thấy mấy bà gửi gửi cho nhau xong rủ rê nhau học tốt lắm này kia. Mọi ngày 9h xem phim vtv1 ko bỏ tập nào, nay nghe kiểu gì bỏ ko thèm xem film. Gọi hỏi thì bảo, lần sau đừng gọi tao đang học, người ta đang truyền năng lượng qua điện thọai thì ôi....e mới nghĩ bụng bảo ôi chít mịe rồi, các bà lại đâm đầu vào cái gì rồi. Mấy cái này khó nói các cụ lắm, già rồi khái tính, nói hay dỗi.Giờ làm nào cụ nhỉ? Hay có mấy bài báo nào về cái này ko để cho các ngài tỉnh mộng cái cụ nhỉ.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Tình cờ gặp một bài viết - theo em là khá "thú vị", về Energy Healing trên một Website của nước ngoài:

"Thú vị" theo nghĩa "nguỵ biện" thì đúng, bài trên là điển hình của nguỵ biện, nói quanh. Không thể tin được những người làm trong lĩnh vực khoa học, y học (mà cụ thể là 1 bác sĩ châm cứu) lại có thể dùng những luận điệu như vậy.