[Funland] Nên đi Nhật hay ở lại kiếm việc ạ?

duyky

Xe tăng
Lựa chọn đúng quan trọng hơn nỗ lực. Bạn nên đi Nhật tốt hơn vì 1 lẽ đó là cơ hội không dễ mà đến với bạn. Còn ở lại, chây ỳ thiếu sức sáng tạo

Pumzen

Xe ba gác
Giờ phút này cụ chủ vẫn còn vương vấn chuyện tình cảm là k được rồi ! Cụ phải xác định con người lý trí bao giờ cũng mạnh hơn con người tình cảm! Vì sự nghiệp tương lai k nên để chuyện tình cảm chi phối ! Cụ mới 24 tuổi ,3 năm sau mới 27 thời gian trôi vù vù,nghoảnh đi nghoảnh lại đã sắp tết đến nơi. Vững chãi lên!cần tâm sự với ng yêu,cần đả thông tư tưởng trước là cho chính mình sau là ng yêu! Đi một đàng học một sàng khôn...hơn nữa lại đi theo kiểu của cụ chủ,học hỏi được rất nhiều,kể cả sau này về nước,các Cty Nhật ở đây luôn mở rộng cánh cửa chào đón cụ!
Nếu tình yêu của cụ chủ đã chín muồi,hãy làm lễ cưới với cô bạn kia đi...để giàng buộc nhau,cho tâm tý đc thoải mái. Vấn đề này cụ chủ cần phải dứt điểm,vì cơ hội để sang đc bên ấy k phải dễ dàng đối với mọi người. Hãy hỏi ý kiến trong gia đình mình !

james88

Xe buýt
Quan trọng là chọn sự nghiệp hay hạnh phúc, nếu em là cụ thì e ở nhà thôi. Đi làm thêm năm nữa rồi lấy vợ là đẹp.....đi sang đấy lơ ngơ tốn tiền mất thời gian chả được việc gì đâu....

lexus90

Xe hơi
Giờ phút này cụ chủ vẫn còn vương vấn chuyện tình cảm là k được rồi ! Cụ phải xác định con người lý trí bao giờ cũng mạnh hơn con người tình cảm! Vì sự nghiệp tương lai k nên để chuyện tình cảm chi phối ! Cụ mới 24 tuổi ,3 năm sau mới 27 thời gian trôi vù vù,nghoảnh đi nghoảnh lại đã sắp tết đến nơi. Vững chãi lên!cần tâm sự với ng yêu,cần đả thông tư tưởng trước là cho chính mình sau là ng yêu! Đi một đàng học một sàng khôn...hơn nữa lại đi theo kiểu của cụ chủ,học hỏi được rất nhiều,kể cả sau này về nước,các Cty Nhật ở đây luôn mở rộng cánh cửa chào đón cụ!
Nếu tình yêu của cụ chủ đã chín muồi,hãy làm lễ cưới với cô bạn kia đi...để giàng buộc nhau,cho tâm tý đc thoải mái. Vấn đề này cụ chủ cần phải dứt điểm,vì cơ hội để sang đc bên ấy k phải dễ dàng đối với mọi người. Hãy hỏi ý kiến trong gia đình mình !
Cảm ơn cụ ạ. Hay là em đợi 1 thời gian nữa cô ấy có việc thì cưới rồi sang Nhật?

Quan trọng là chọn sự nghiệp hay hạnh phúc, nếu em là cụ thì e ở nhà thôi. Đi làm thêm năm nữa rồi lấy vợ là đẹp.....đi sang đấy lơ ngơ tốn tiền mất thời gian chả được việc gì đâu....
Cụ làm em chột chí quá đấy hic!

YAMAKAWA

Xe buýt
Cụ là ka với wa mà tư vấn vớ vẩn, lương cao hơn thế và đi về trừ chi phí vẫn dôi hơn ở nhà, tất nhiên là chi tiêu tiết kiệm, thiên hạ ng ta ngu cả đấy mà cứ đâm đầu vào đi nhật
Thì nhiều ngừoi đi cò mồi mới kiếm chác, nhiều Kụ vỡ mộng lắm
em sống ở Nhật có gần 10 niên thôi nên em mới dám nói ạ

nhadatuytin

Xe container
có đk thì nên đi cụ ạ
Em muốn mà chả đc

james88

Xe buýt
Cảm ơn cụ ạ. Hay là em đợi 1 thời gian nữa cô ấy có việc thì cưới rồi sang Nhật?

Cụ làm em chột chí quá đấy hic!
Nhột là đúng của ạ, vì lựa chọn là do mình. Nhiều khi cụ thấy nhiều người đi và kiếm được tiền thì họ phải trả giá nhiều lắm, ko đơn giản đâu. E ko ở nhật nhưng cũng ở nước ngoài 7 năm, đủ hiểu cảnh xa quê lại đi làm thuê nó như nào. Mặt khác cụ có thể kiếm tiền ở nhà + người yêu ngoan hiền nữa thì sao phải lựa chọn.

Thì nhiều ngừoi đi cò mồi mới kiếm chác, nhiều Kụ vỡ mộng lắm
em sống ở Nhật có gần 10 niên thôi nên em mới dám nói ạ
Đấy có cụ này đồng ý kiến với em này, cảnh tha hương mà ý chí ko ngút trời thì lại về mo thôi.

YAMAKAWA

Xe buýt
đọc topic này thấy xôm ghê
Nếu kụ nào muốn đi thì google phát về tu nghiệp sinh rồi chịu khó đọc kỹ các bài đã nhé
Nếu thật sự kụ vẫn muốn thoát ly ( google phát nữa về cách thoát lừa đi )thì nên tìm cửa Úc, Âu gì đó chứ thật sự em khuyên tránh Nhật ra
Nghe hay không thì tùy, cứ đi rồi sau này qua đó mở lại topic này đọc mới biết đúng sai thế nào hihi

Bò lốp

Xe lăn
đi nếu có thể trong hoàn cảnh kinh tế này

Mr.Lex

Xe buýt
Em có thằng cu em đi như cụ.Sang đấy khổ như dog, chỉ mong làm sau mau đc về thôi.Chốt lại là cứ phấn đấu ở xứ thiên đường đi :D

nonobita

Xe đạp
Cụ cứ sang nhật dăm năm rồi về

lexus90

Xe hơi
Em có thằng cu em đi như cụ.Sang đấy khổ như dog, chỉ mong làm sau mau đc về thôi.Chốt lại là cứ phấn đấu ở xứ thiên đường đi :D
Khổ như thế nào cụ phải kể rõ cho em biết chứ? Hay tại bạn cụ không chịu khổ quen, và bạn cụ đi theo công ty nào?

hoa_su

Xe tải
Website
www.favn.vn
Chào các cụ. Mong các cụ tư vấn cho cháu ạ.
Cháu 24 tuổi, vừa ra trường và đang làm tạm thời, luơng 4 triệu đủ sống qua ngày ạ. Gia đình cho cháu đi xkld theo dạng thực tập sinh sang Nhật. Cháu phân vân không biết nên đi hay nên ở thưa các cụ. Vì các lí do nên đi :
- Lương cao, nếu có khả năng giao tiếp thì sẽ cố gắng học thêm tiếng Nhật, rồi về nước có kinh nghiệm hơn ( cái này cháu nghe bạn bè bên đấy kể thế ạ)
-Được đi đây đi đó biết nhiều điều...
Nhưng có những cái không nên như:
-Ở lại làm có khả năng tiến xa và mở rộng mối quan hệ hơn.
-Làm bên Nhật có khả năng độc hại, động đất vv... (Cái này cháu lo xa ạ)
Và có một chuyện nữa mong các cụ tư vấn , cháu biết là đàn ông thì coi sự nghiệp trên hết. Nhưng cháu đang dính vào chuyện tình cảm ạ. Cháu và bạn gái yêu nhau cũng hơn 3 năm, tình cảm vẫn ổn ạ. Cháu đi thì vụ tình cảm này xử lý sao mong các cụ mở lối giúp cháu, cháu còn trẻ nên không có kinh nghiệm ạ.
Cảm ơn các cụ.
Có cơ hội nên đi cái xh này đi được là may rồi.

vvv

Xe tăng
Thời diểm này theo em thì không nên cụ à
Thứ nhất người lao đông ở Việt Nam sang nhật quá nhiều đặc biệt là theo con đường du học nhưng thực chất là để lao động.
Hiện nay người nhật không thích tuyển lao đọng việt nam cụ nhé. vì sao thì chắc em không cần nói cụ cũng biết rồi
Cuộc sông ở bên nhật làm cho con người ta thay đổi rất nhanh, khi về việt nam thường không chịu nổi nhiệt cuối cùng lại phải mò sang bển.

vvv

Xe tăng
Cụ là ka với wa mà tư vấn vớ vẩn, lương cao hơn thế và đi về trừ chi phí vẫn dôi hơn ở nhà, tất nhiên là chi tiêu tiết kiệm, thiên hạ ng ta ngu cả đấy mà cứ đâm đầu vào đi nhật
Em nói thật nếu đã học hành tử tế, công việc ổn định ,gia đình kinh tế thì chẳng ai sang nhật lao động cụ nhé.Nhật không phỉa thiên đường như cụ nghĩ đâu nhé.Phần lớn lao động việt nam sang đây chỉ làm những công việc mà người nhật ko làm vì thu nhập thấp. chẳng qua do chênh lệch tỷ giá nên khi về việt nam mới thấy cao như vậy.Bạn đi 5 năm rồi về việt nam vẫn phải làm lại từ đầu. bạn em đi nhật râts nhiều thằng nào cũng bảo có vốn về Việt Nam! Kinh doanh này nọ. Nhưng rồi vẫn phải mò sang xứ người lần nữa, Vì kinh doanh ở Việt Nam đâu đơn giản như họ nghĩ

Mytourvn

Xe máy
Nếu cụ có lòng quyết tâm cao thì nên đi. Đi cho mở mang tầm mắt, mở mang đầu óc. Mới có 24t thì vội gì. Tlai còn dài

Pumzen

Xe ba gác
Đọc cái thớt này,cho ta thấy diễn đàn ta, cũng như một XH thu nhỏ! K phải còm nào cũng đúng,bởi mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh....vì vậy cụ chủ k thể lấy ý kiến các cụ làm hướng đi cho chính mình. Vấn đề cụ chủ nêu ra,chỉ là chung chung,chưa tường tận hoàn cảnh của mình!
Cụ nói đang đi làm tạm thời,có nghĩa là công việc chưa ổn định và khả năng vẫn còn tìm chỗ làm khác ? Hoàn cảnh KT của GĐ cụ chủ như thế nào? Sống ở HN hay ở quê? Ý nghĩa của việc GĐ mình muốn cho cụ đi sang học và làm việc bên đó? Mối tình của cụ chủ với bạn gái đã ở mức độ" thề non,hẹn biển" chưa? Tài chính để thu xếp việc này có quá tốn kém?
Chính những yếu tố đó đã làm các cmt thể hiện chưa rõ ràng,và rất có thể những cmt này làm cụ chủ lung lạc ý chí, quyết tâm lúc đầu có thể bị ảnh hưởng ít nhiều. Tóm lại,đôi khi " hỏi ý kiến khán giả trường quay" lại là sai lầm! Cụ chủ cứ nghẫm đi! Chúc cụ chủ tỉnh táo nhìn ra!

Chỉnh sửa cuối:

karens

Xe buýt
Tầm này Việt Nam đang khủng hoảng nặng, cụ nên ra đi, đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn, nếu có ý chí, có thể còn học được tiếng Nhật, xin việc lương cao hơn sau khi hết hạn hợp đồng.

Sau đó kéo cả họ ở Việt Nam sang đó, đổi đời chủ thớt ạ, chứ ở Việt Nam giờ thoái hóa nặng lắm, rất nhiều mặt phát triển thụt lùi.

Sau này Việt Nam có mùa xuân thì cụ về khởi nghĩa nhé.