[Funland] Ngâm chân bằng nước đá

phuongan

Xe điện
Em chỉ thấy ngâm nước gừng nóng trc khi ngủ, ngâm đá có khi liệt đấy
Ngâm nước đá áp dụng sau khi vận động mạnh cụ ạ, để co cơ, nhanh hồi phục, tránh giãn và đau mỏi cơ vào ngày hôm sau.
Giờ cụ thử leo 15-20 tầng cầu thang bộ, hôm sau chân cụ có đau mỏi không? Ngâm nước đá sẽ giải quyết được việc này.
Ngâm chân nước ấm buổi tối để giữ ấm cơ thể là việc khác.

Trà Lý

Xe tăng
Chịu thua mấy cái đồn nhảm trên mạng, ông nào chơi thể thao xong mà ngâm chân, ngâm thán vào nước đá, hưởng dương chắc được... vài năm

cap3hk

Xe tăng
Em chưa ngâm bao giờ, nhưng em nhớ có xem cái ảnh đâu đó đội cầu thủ họ ngâm cả người thì em đoán chắc cũng phải ngâm lâu lâu chút chứ 30 giây thì ngâm làm gì cho mất công.
Ngâm 30s - 1 phút thôi cụ ạ. Ngâm tầm 3 phút ngất luôn ý @@

Thành Thị 1

Xe điện
Chịu thua mấy cái đồn nhảm trên mạng, ông nào chơi thể thao xong mà ngâm chân, ngâm thán vào nước đá, hưởng dương chắc được... vài năm
E tập xong, hay phi cả thân vào bể sục lạnh, ngồi độ 20 phút xong ra thấy ng nhẹ bẫng đấy. Kể cả dậy sớm lúc 4h mà trưa ngâm xong, ng thấy như mới.

Taihoatu

Xe lăn
Ngâm nước đá áp dụng sau khi vận động mạnh cụ ạ, để co cơ, nhanh hồi phục, tránh giãn và đau mỏi cơ vào ngày hôm sau.
Giờ cụ thử leo 15-20 tầng cầu thang bộ, hôm sau chân cụ có đau mỏi không? Ngâm nước đá sẽ giải quyết được việc này.
Ngâm chân nước ấm buổi tối để giữ ấm cơ thể là việc khác.
Ai leo 15-20 tầng thang bộ hả cụ, trừ khi mất điện hoặc dân công trường phải leo ợ.
Còn việc ngâm chân nước đá cực phản khoa học khi đi tâph luyện tdtt về ( cái chườm đá là khác nhé)

danleduc

Xe điện
Em sợ ngâm nước đá lâu quá....rồi chân biến thành đá luôn thì dở....:))

Hieumos

Xe container
Ai leo 15-20 tầng thang bộ hả cụ, trừ khi mất điện hoặc dân công trường phải leo ợ.
Còn việc ngâm chân nước đá cực phản khoa học khi đi tâph luyện tdtt về ( cái chườm đá là khác nhé)
Cụ cần phải đọc thêm nhiều vào. Việc ngâm đá sau khi tập thể thao là rất khoa học và thông dụng.

Từ bóng đá

tai-sao-cau-thu-thuong-ngam-minh-trong-chau-nuoc-da-sau-tran-dau.jpg

Đến chạy bộ

Đến cả các môn thể thao khác, như boxing

Thậm chí các ngôi sao Quốc tế thấy đá lạnh chưa đủ, còn sử dụng các thiết bị để đạt độ lạnh sâu hơn, tới âm vài chục độ.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Cụ đọc chưa kỹ rồi. Em bảo là giả sử làm như vậy và ngâm chân để thử nghiệm. Việc ngâm nước lạnh/đá này áp dụng tới hết phần bắp chân chứ không chỉ bàn chân đâu cụ ạ.

Ý sau thì có cụ trả lời ở còm trên rồi.

Trà Lý

Xe tăng
Cụ ko tìm hiểu đã phán bậy
Trên đây toàn các cụ sắp lên lão, bảo ngâm nước đá sau khi chơi thể thao như các Vận động viên chuyên nghiệp trẻ 18-25 tuổi tập để phá vỡ giới hạn bản thân...
Chà chà

Hự.

Xe điện
Theo nguyên lý đông y chân phải ấm đầu phải mát, trái gì trái tự nhiên là mệt lắm. Không nhiều vận động viên sống thọ đâu mà nghe theo họ hết.
"Chân ấm đầu mát" nên đi chạy đường dài về ko nên ngâm chân nước đá mà nên để 1 túi đá lên đầu là tốt theo đông y hả cụ?

Em thấy như bên các nước lạnh thì mùa đông lại phải ưu tiên ấm đầu. Quần áo ấm đến đâu mà đỉnh đầu phong phanh, là cơ thể vẫn lạnh, dễ ốm, dễ đột quỵ nếu có bệnh nền tim mạch.

Vđv ko sống thọ nhưng nhiều người ko tập tành thể dục gì cũng ko sống thọ, vậy nên nghe theo ai bây giờ?

Hự.

Xe điện
Trên đây toàn các cụ sắp lên lão, bảo ngâm nước đá sau khi chơi thể thao như các Vận động viên chuyên nghiệp trẻ 18-25 tuổi tập để phá vỡ giới hạn bản thân...
Chà chà
Cái ngâm chân nước đá sau khi chạy đường dài đồi núi hàng chục cây, thậm chí cả trăm cây, Ban tổ chức các giải chạy họ ko phải xem tik tok hay đồn đại trên mạng mà áp dụng đâu. Việc ngâm này để hỗ trợ hồi phục cơ gân thôi chứ ko phải ngâm cho oai hay thử thách phá vỡ giới hạn bản thân gì đâu cụ.

Ví dụ em sau khi chạy 42km leo dốc xuống đèo rừng núi về, nếu cứ thế về ks tắm rửa rồi đi uống bia thì cả ngày hôm sau cảm giác mỏi nhức ê ẩm cơ bắp vẫn còn. Nhưng nếu về đích ngâm 15-20p thì hôm sau thấy nhẹ bẫng khác hẳn ngay. Tuy nhiên có lần đông quá cũng ko kiếm được chỗ ở bể ngâm. Chủ yếu ngâm từ dưới đầu gối trở xuống thôi, cũng có ngồi bệt hẳn xuống dăm phút cho ngâm cả phần hông.

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
Em từ bé, đi nắng nóng về rửa chân nước máy chứ chưa nói là nước đá là ngay lập tức nhức chân luôn. Lúc nào đi về cũng phải để chân "nguội " khoảng 15-20 phút mới dám rửa chân.

hm.tuan

Xe điện
Chịu em chưa ngâm nên ko biết. Nhưng trời lạnh mà chơi thể thao xong, cứ nước lạnh mà tắm thì phê cực. Em còn thích món chơi xong phi đi tắm nước khoáng nóng, ngâm khoảng 30p thì hôm sau nhẹ người thật.

jafwm

Xe điện
Nhà cháu hóng các cụ rì viu cái vụ ngâm chưn vô nước đá sau khi chơi bộ môn xukthal ?!

Trà Lý

Xe tăng
Cái ngâm chân nước đá sau khi chạy đường dài đồi núi hàng chục cây, thậm chí cả trăm cây, Ban tổ chức các giải chạy họ ko phải xem tik tok hay đồn đại trên mạng mà áp dụng đâu. Việc ngâm này để hỗ trợ hồi phục cơ gân thôi chứ ko phải ngâm cho oai hay thử thách phá vỡ giới hạn bản thân gì đâu cụ.

Ví dụ em sau khi chạy 42km leo dốc xuống đèo rừng núi về, nếu cứ thế về ks tắm rửa rồi đi uống bia thì cả ngày hôm sau cảm giác mỏi nhức ê ẩm cơ bắp vẫn còn. Nhưng nếu về đích ngâm 15-20p thì hôm sau thấy nhẹ bẫng khác hẳn ngay. Tuy nhiên có lần đông quá cũng ko kiếm được chỗ ở bể ngâm. Chủ yếu ngâm từ dưới đầu gối trở xuống thôi, cũng có ngồi bệt hẳn xuống dăm phút cho ngâm cả phần hông.
Chạy liên tục 1 lần được 42km đèo dốc thì cụ khác biệt tốt hơn về cơ bắp chân với đa số người khác rồi....

Hự.

Xe điện
Chạy liên tục 1 lần được 42km đèo dốc thì cụ khác biệt tốt hơn về cơ bắp chân với đa số người khác rồi....
ko chạy được thì đi bộ, đến trạm nghỉ thì nước non, hoa quả, bánh trái, chỗ nào cảnh đẹp thì selfie, gấp gì đâu cụ. Giải có đến mấy ngàn người tham gia chứ có phải mỗi mình em đâu. Nên cũng ko khác biệt gì nhiều đâu cụ.

fantasy0178

Xe tăng
Nên tìm hiểu kỹ trc khi phân bừa cụ nhé, chơi thể thao nặng xong ngâm chân nước đá là đúng chứ ko sai, buổi tối thì ngâm chân nước ấm trc khi đi ngủ. Đó là lời khuyên của bs bệnh viện thể thao My Đình cách đây vài năm khi e đi khám chân vì chơi thể thao hơi quá sức bị đau cơ. Mà bs bệnh viện thể thao chắc cũng giỏi gần bằng cụ chứ ko đến nỗi ko biết gì.

Lá Mơ

Xe buýt

Ngâm đá lạnh luôn hay man mát thôi cụ?

DinhKan

Xe hơi
Em thì chưa biết cách này, em chỉ thấy các cụ đi đá bóng về nóng quá làm vài quại bia lạnh ngon lành thật :D, cách này có tốt không các cụ nhỉ :D