[Funland] Ngẫm, Tiền nhiều để làm gì

Batman

Xe điện
Người OF
Một khi đã cưỡi lên lưng hổ rồi thì không nhảy xuống được đâu.
Em thích nhiều tiền, thích lắm, nhưng cứ tà tà kiếm cơm thôi.
Tốt nhất là để thoải mái trong giao lưu bạn bè, nếu đọ về tiền ăn chơi thì chả sợ ai là được.

sthd

Xe lăn
Em già rồi nhưng vẫn thích gái tơ. Không biết có cùng cách hiểu là giàu rồi mà vẫn thích tiền ko nhỉ?
già rồi vẫn thích gái trẻ là nhục dục làm mờ nhân tính
giàu rồi vẫn thích tiền là khát khao chiến thắng trong cuộc chiến thương trường

Em đang không có tiền, thú thật là em nghĩ nếu em giàu từ khoảng 5-7 năm trước thì ít nhất có 4 người hạnh phúc.
30 năm trước mà em giàu thì chục cô hạnh phúc rồi

Mc Bia

Xì hơi lốp
Nhiều đến đâu em không biết còn ví, túi quần em bao giờ cũng có tầm mươi củ.

moly

Xe tăng
Em thì hèn kém nghèo nghèo, nhưng em lại có cơ hội làm việc và tiếp xúc với kha khá người giàu. Em thấy họ tư duy khác chúng mình ạ. Ví như người thường như mình chỉ nghĩ tới tiền, cái gì chỉ quy ra tiền và đánh giá mọi việc rất hời hợt . Đây không phải lời chê, mà là nhận xét thôi ạ, suy cho cùng mình suy nghĩ nhận thức ra sao phụ thuộc cái " tầm" của mình, cũng như môi trường, khả năng, trí tuệ... của mình.

Máy người giàu em gặp, họ chăm chỉ tới già, đam mê năng nổ tới già. Nhưng xin thưa là họ không làm vì tiền. Nhu cầu tiêu tiền của họ không hề nhiều . Họ thậm chí ăn uống đơn giản , nhu cầu vật chất cũng đơn giản. Việc họ lăn xả ra làm đêm ngày không vì tham tiền mà vì tham việc, yêu công việc, và vì họ nhìn đâu cũng thấy cơ hội ra tiền, ra việc họ sẽ không bỏ phí. Mà đâm lao phải theo lao không phải thích dừng hay thích bớt việc là bớt dc. Thực sự mình thấy đó là cuộc đời ý nghĩa hơn là sống nhàn nhã , họ đóng góp nhiều cho xã hội đó ạ, tấm gương lao động tốt cho con cái noi theo.
em cũng thích đủ minh mẫn sức khỏe làm việc đến già. Có lần xem ca sỹ đoan trang khoe mẹ chồng. bà đã 80 tuổi mà vẫn sống cuộc đời có ích, vẫn đi làm bác sỹ nha khoa khám bênh cho vùng đó. rồi đi bộ , quần áo mặc theo cách mình thích. Em không phải đại gia để kiếm tiền vì cơ hội thấy nhiềudo năng lực mình hạn chế. Nhưng em thích được làm việc đến già như mẹ chồng đoan trang và tiếp tục sống cuộc sóng có ích của mình.Em mong ko phải nghri hưu sớm theo nghĩa ở nhà rồi tập ăn với trông cháu hoắc ăn với chơi. Mong có cong việc mình cảm thấy phù hợp có thể làm đến lúc đầu óc ko còn minh mẫn để làm việc gì nữa.

Batman

Xe điện
Người OF
Nhiều đến đâu em không biết còn ví, túi quần em bao giờ cũng có tầm mươi củ.
Giờ nhiều tình huống hâm thật, ngồi cafe hồ gươm, tiền gửi xe mất 50k bằng đúng tiền cốc cafe xịn ở nơi khác, nhưng giờ thì em chẳng ngại mấy cái chi phí nhỏ này, thích ngồi đâu, ăn gì, uống gì cũng được.
Tiền không cần nhiều, mà chỉ cần đủ.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Giờ nhiều tình huống hâm thật, ngồi cafe hồ gươm, tiền gửi xe mất 50k bằng đúng tiền cốc cafe xịn ở nơi khác, nhưng giờ thì em chẳng ngại mấy cái chi phí nhỏ này, thích ngồi đâu, ăn gì, uống gì cũng được.
Vâng, cần đủ cũng là ý kiến cá nhân em thôi. Còn như em dạy con, con ơi ngồi sau mới víp. Ba dạy con lái là kỹ năng sống nhưng ngồi sau mới víp.

TrangBonBon

Xe tăng
già rồi vẫn thích gái trẻ là nhục dục làm mờ nhân tính
giàu rồi vẫn thích tiền là khát khao chiến thắng trong cuộc chiến thương trường

30 năm trước mà em giàu thì chục cô hạnh phúc rồi
Chục cô thì bác không nên giàu.

datinh

Xe container
hôm nọ có cụ gì đấy giảng rồi
đừng than mặt hàng a, b này kia nó đắt
mà hãy tự trách mình không kiếm đủ để vồ :D
thấy cũng đung đúng.

moly

Xe tăng
từ vụ việc Trương Mỹ Lan, ..... và nhiều vụ việc nữa kể cả Đinh la thăng, Rồi Mr Chung.. và qua một vài vụ nhỏ có người mà mình biết thấm ra điều khi có tiền có quyền thì được tung hô, được thần tượng, ai đó được làm quen ai có dịp thân thiết với mấy ng này hãnh diện lắm, khoe khoang nhưng đến khi họ xuống vực thẳm thì cả thiên hạ chửi ko ra gì. Nghĩ cho cùng cố gắng đừng sống vì cái danh vọng, vì quyền lực, sống vì sự tung hô của người khác. hãy sống cuộc sống của mình và làm điều mình thấy đúng và thích là được. Nhiều khi vì đâm lao, vì sự tung hộ...vì quyển lực và danh vọng mà như kiểu cưới trên lưng hổ ko xuống được. Cố gắng kiếm tiền để đừng nghèo khổ, sống là sống cho mình chứ ko phải vì cố chuwgns tỏ điều gì cả. Em đang cố gắng dạy con là khi con cố gắng làm gì vì nó cần cho con chứ ko phải để chứng minh với ai cả. Khi cái mục tiêu đó ko tốt cho mình, nó ko đúng với mình thì mạnh dạn từ chối và thay đổi

Batman

Xe điện
Người OF
Vâng, cần đủ cũng là ý kiến cá nhân em thôi. Còn như em dạy con, con ơi ngồi sau mới víp. Ba dạy con lái là kỹ năng sống nhưng ngồi sau mới víp.
Thế thì cậu ta là thiếu gia và bố cậu ta là boss rồi hà. ;))
thấy cũng đung đúng.
Cũng đúng mà cụ, hàng giao dịch bằng mọi mức giá, tuy nhiên, mua được hàng xa xỉ thì mới chứng minh được anh có đủ năng lực sở hữu nó.

Tony_Le

Xe container
thấy cũng đung đúng.
Tự ngẫm từ bản thân thấy nó đúng luôn rồi.

Trước kia có ở xa bạn đến chơi, đắn đo không biết dẫn ra quán hay mang về nhà, nên mua thùng bia hay uống rượu nút lá chuối cho rẻ. Giờ không phải nghĩ ngợi gì, no say xong còn rủ nhau đi quẩy.

Hôm trước được Công ty cho đi chơi xa xa, nhìn qua tủ kính thấy cái Pantek Phiippe hơn trăm k $ đẹp quá mà vượt xa khả năng hiện tại của mình, thấy đâu có đắt, chỉ thấy mình hèn.

BMW R60

Xe tăng
Biết thế nào là " nhiều" và "đủ" hử cụ? Cái này trong phật giáo thiền tông thường hay dạy là " Thiểu dục tri túc" ( Ít muốn biết đủ) thì sẽ hạnh phích. Mọi phiền não, khổ đau cũng chỉ do ham muốn nhiều mà ra..Nhưng chỉ là lý thuyết, thực hiện được cực kỳ khó. Xưa chỉ mong có cái xe máy, có xe máy rồi mong có ê tô, có nhà... Có ê tô, nhà rồi thì lại muốn xe sang hơn, nhà to đẹp hơn... Muốn có nhiều cho tuổi già, con cháu...Khó lắm..!
Em đọc trên mạng quan điểm vê tiền như này, thấy cũng đúng:
"
TẦM QUAN TRỌNG CỦA TIỀN

1. Tiền, không mua được quan hệ??? Nhưng tất cả các mối quan hệ đều cần đến tiền.

2. Tiền, không mua được hạnh phúc, nhưng chẳng có hạnh phúc nào mà không cần đến tiền.

3. Tiền không quan trọng ??? nhưng tất cả những thứ quan trọng đều cần đến tiền.

4. Tiền, không mua được thời gian, nhưng tiết kiệm được thời gian. Đứa đi xe đạp, cố gắng thế nào đi nữa, cũng không nhanh bằng thằng ngồi phi cơ.

5. Không có hạnh phúc nào duy trì được mãi nếu không có tiền.

6. Tiền không mua được sức khỏe, nhưng mua được tất cả phương pháp chữa bệnh tốt nhất.

7. Tiền không giải quyết được vấn đề, nhưng có thể gói gọn vấn đề 1 cách ngắn nhất có thể

8. Nhà lá hay nhà lầu, quan trọng vui vẻ sống với nhau. Nhưng mà phong ba bão tố, sấm chớp mưa giăng, nhà lá luôn là kẻ bị gánh chịu.

9. Có tiền chưa chắc hạnh phúc??? Nhưng cũng không ai nói không tiền sẽ hạnh phúc. Có tiền thì sẽ đảm bảo được cuộc sống khốn khó, hạnh phúc. Không tiền thì vừa khốn khó vừa không đảm bảo được hạnh phúc.

10. Tiền, cũng không có vai trò gì quan trọng. Chỉ là, có tiền có quyền lựa chọn cuộc sống.

11. Tiền không mua được tình yêu, nhưng muốn có tình yêu thì phải có tiền. Không ai trên đời dũng cảm để bên nhau mà không có tiền. Hôn nhân đổ vỡ cũng chủ yếu xuất phát từ ”TIỀN".

12. Tiền, không mua được đam mê nhưng không ai làm việc vì đam mê mà không cần tiền.

13. Tiền, không phải tất cả nhưng tất cả đều cần đến tiền. Tiền không phải tất cả nhưng không có tiền thì vất vả, thế thôi.

Batman

Xe điện
Người OF
Tự ngẫm từ bản thân thấy nó đúng luôn rồi.

Trước kia có ở xa bạn đến chơi, đắn đo không biết dẫn ra quán hay mang về nhà, nên mua thùng bia hay uống rượu nút lá chuối cho rẻ. Giờ không phải nghĩ ngợi gì, no say xong còn rủ nhau đi quẩy.

Hôm trước được Công ty cho đi chơi xa xa, nhìn qua tủ kính thấy cái Pantek Phiippe hơn trăm k $ đẹp quá mà vượt xa khả năng hiện tại của mình, thấy đâu có đắt, chỉ thấy mình hèn.
Rồi tiếp theo làm gì để hết hèn thì cụ chẳng nói tiếp. ;))

Batman

Xe điện
Người OF

Tony_Le

Xe container
Rồi tiếp theo làm gì để hết hèn thì cụ chẳng nói tiếp. ;))
Biết đủ là đủ, nhận thấy rằng mình không xứng đeo cái Pantek Philippe đó thì em mua con Tissot giá 1k $, cũng để KHÔNG xem giờ thôi mà. :D :))

Batman

Xe điện
Người OF
Biết đủ là đủ, nhận thấy rằng mình không xứng đeo cái Pantek Philippe đó thì em mua con Tissot giá 1k $, cũng để KHÔNG xem giờ thôi mà. :D :))
À vầng, mình cảm thấy mình đeo nó mà thấy phí cái thương hiệu đó vì mình không xứng tầm với nó thì ta có thể chọn cái xứng tầm mình hơn hự. =)) tissot hay casio cũng giống nhau cả, nếu chỉ vì mục đích là xem giờ. :D
Còn không xem giờ thì nó là trang sức cmnr, càng to tiền thì càng chất.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

Xì hơi lốp
À vầng, mình cảm thấy mình đeo nó mà thấy phí cái thương hiệu đó vì mình không xứng tầm với nó thì ta có thể chọn cái xứng tầm mình hơn hự. =)) tissot hay casio cũng giống nhau cả, nếu chỉ vì mục đích là xem giờ. :D
Còn không xem giờ thì nó là trang sức cmnr, càng to tiền thì càng chất.
Em thì thật là trừ nhà với xe em cố hết mức có thể. Còn lại vật dụng cá nhân đủ dùng là đủ. Bọn em cưới nhau nhẫn vòng các kiểu. Nhưng ngón giờ 2 vợ chồng vẫn 2 cái nhẫn bạc từ hồi sinh viên. À với casio là nhãn tủ của em. Loại chạy pin mặt trời :)))))))

chichbong08

Xe buýt
Em không có tài làm được như các vị nổi đình đám, và thực tế cũng chẳng [có cơ hội] làm lớn. Nhưng em thấy những câu nói đại loại như tiêu đề thớt là toxic vì nó dễ bị suy diễn là cổ vũ cho sự lười biếng. Ủng hộ cụ mợ nào có tài dám nghĩ dám làm, có điều trước khi "làm tới" thì ngó luật pháp và đạo đức, văn hóa. Các cụ mợ khá khẩm thì bọn em mới được sống thẳng, sống đẹp.

LightStar0107

Xe hơi
Hôm nay xem tivi báo đài đưa tin vụ bà Trương Mỹ Lan bị kết án Tử Hình rồi nhiều thành viên liên quan bị tù chung thân , ngồi ăn cơm xem tivi với vợ con mà tự nhiên thấy suy nghĩ cái cuộc đời các bác ạ . Vâng thì tiền nhiều cũng thích thật đấy, ai chả thích nhiều tiền để làm đủ thứ trên đời, nhưng con người sinh ra có cộng đồng có xã hội và quy định của xã hội của luật pháp, nếu sức mình giỏi kiếm được nhiều thì tốt quá sướng quá cho gia đình . Nhưng nếu làm những cái điều trái pháp luật rồi nhiều tiền được mấy phút giây để rồi cái giá phải chả là cả cuộc đời . Cả người thân gia đình nữa chứ . Con người sinh ra giỏi lắm cũng được 80 cái mùa lá mít trừ đi khoảng 10 năm , 20 năm tuổi trẻ con, tuổi già thì còn lại là bao đâu . Nếu trời cho sức khỏe thì cứ nhẩn nha làm kiếm tiền thì cũng không đến nỗi nào lắm mà cái giá của vất vả chút là sáng ngủ dậy ngắm bình minh, chiều về làm cốc cafe cốc bia , còn trẻ khỏe thì ngủ với vợ hoặc xem Liverpool gặp Mancity . Dư dả thì có cái xe mà đi thi thoảng đi chơi cùng gia đình bạn bè . Vậy thôi là cũng không đến nỗi nào. Vậy tiền nhiều quá để làm gì rồi cái giá là cũng chả có gì . Các bác nhỉ .
Nếu ai cũng đều có suy nghĩ giống cụ thì thế giới này chả phát triển nổi, con người tự diệt vong từ lâu rồi