Ngày cuối tuần xách xe đi Khoang Xanh Suối Tiên

Thắng - ST

Xe tải
Website
www.khoangxanh.com
cụ mở thớt tưởng là chuyến đi của cụ chứ để copy về up nhõn 1 bài thế này thì em chịu cụ roài :P
Bị các cụ ném đá là bài đi copy về, em làm luôn hẳn 1 bài do chính em đi và review. Nhưng do em chỉ chụp bằng điện thoại nên sẽ lấy một vài hình ảnh của bài viết phía trên cho nó sinh động, ảnh em tự chụp không được đẹp lắm

Kinh nghiệm đi du lịch Ba Vì từ A đến Z bằng hình ảnh – phần 1: Khoang Xanh

Mùa hè đến rồi, nhu cầu đi du lịch cũng tăng cao, những nhà có điều kiện, thời gian có thể đi biển vài ngày, hoặc du lịch xa vào miền Trung, miền Nam nhưng nếu thời gian hạn hẹp trong 2 ngày cuối tuần, hoặc là không muốn đi xa chẳng hạn thì đi du lịch ở vùng Ba Vì là một lựa chọn hợp lý.

Điểm qua các khu du lịch ở Ba Vì thì chú yếu có 3 khu lớn nhất là Khoang Xanh Suối Tiên, Ao Vua và Thiên Sơn Suối Ngà. Mỗi một khu sẽ có những ưu điểm khác nhau, mình có thể liệt kê ra như sau:

Thiên Sơn: nằm vị trí cao nhất trong 3 khu, khung cảnh vẫn còn hoang sơ, ít cải tạo, có suối để tắm. Vệ sinh môi trường khá tốt, chăm chút nhiều vào tiểu cảnh, hoa lá.
Tuy nhiên, do nằm ở vị trí cao nên đường đi rất dốc, các điểm tham quan hẹp và rải rác. Vé vào cửa khu này luôn lấy giá đắt nhất trong những khu du lịch trên Ba Vì, nếu tăng giá thì luôn là đơn vị tăng đầu tiên. Phòng nghỉ và ăn uống cũng chỉ dành cho nhà có điều kiện thôi (trung bình khoảng 1 triệu/phòng).

Website: www.thiensonsuoinga.com

Ao Vua: Là khu du lịch có đầu tiên ở khu vực Ba Vì, có nhiều thác cao và khá đẹp. Khu du lịch rộng rãi, nhiều chỗ để đi loanh quanh. Tuy nhiên tôi không mấy ấn tượng lắm vì ở đây bị bê tông hóa rất nhiều. Ngay cả đến bờ suối cũng xây bê tông nên mất hết vẻ tự nhiên. Những con thú bằng bê tông trông buồn cười không tả được J) Như kiểu mấy cháu mẫu giáo mới tập nặn hình ấy, không có hồn.
Đến đây chỉ đi dạo, tham quan là chính chứ không nhiều chỗ tắm táp. Nhà hàng mới xây nhưng chất lượng đồ ăn thì không khác quán bình dân là bao nhiêu cả, về cơ bản là chán.

Website: http://www.aovua.vn

Khoang Xanh Suối Tiên: http://www.khoangxanh.com
Phần 1 này mình sẽ tập trung viết về Khoang Xanh Suối Tiên, những khu khác sẽ viết ở phần sau.

(+) Ưu điểm:

- Đường đi thuận tiện, gần Hà Nội nhất so với những khu còn lại (khoảng 48km trong đó đã được 30km cao tốc rồi)

- Suối thác đẹp tuyệt vời, nước trong vắt nhìn xuống tận đáy. Có rất nhiều điểm để tắm suối

- Mát mẻ, có rất nhiều cây ^^ Rộng rãi, các khu ăn, chơi, nghỉ rất gần nhau.

- Ăn uống giá cả hợp lý, tuy nhiên chỉ ở mức bình thường ( 5 người vào ăn hết có 580k ^^ )

- Tắm nước khoáng với bùn cực thích. Về đẹp da mà lại ăn ngon, ngủ ngon lắm lắm J) . Mới có cả khu VIP có tắm thuốc bắc nữa đấy

- Số lượng phòng nghỉ nhiều, ko mấy khi hết phòng. Chất lượng được, 2 giường, TV điều hòa đầy đủ. Giá cả: Phòng trong ngày từ 300k -> 700k, cả ngày đêm từ 400k -> 1 triệu

- Nhiều trò chơi (âm cung huyền bí, trượt nước, bơi thuyền, đạp vịt, đu quay sao chổi, trượt patin, karaoke), có khu trò chơi của trẻ em (tàu hỏa, đu quay, nhà bóng, bể vầy thiếu nhi, thung lũng khủng long). Các môn thể thao chơi được là: Bóng bàn, cầu lông, bóng đá

- Có nhiều hội trường (sức chứa từ 50 -> 1000 người), sân khấu ngoài trời phục vụ lửa trại, giao lưu văn nghệ, các trò chơi tập thể

(+) Nhược điểm:

- Khu du lịch vẫn ở tầm giá bình thường, chưa có nhiều dịch vụ sang, cao cấp

- Chưa có hệ thống lọc nước ở hồ tạo sóng mà chỉ hoàn toàn lấy nước từ suối đưa vào. Đây là điểm bị chê nhiều nhất ở Khoang Xanh

- Ít tiểu cảnh, hoa lá mà chủ yếu trồng cây cao lấy bóng mát

- Nhà hàng của Công ty Khoang Xanh quản lý thì phục vụ tốt nhưng nhà hàng ngoài hay lấy giá cao hơn bình thường (3 nhà hàng ở bãi xe của Khoang Xanh)

--------------------------------------------------------------------------------------------

Điểm sơ qua như thế đã, còn bây giờ là phần hình ảnh:

Đường đi: Các bác cứ ra đến Big C Thăng Long đường Trần Duy Hưng rồi đi thẳng vào Đại Lộ Thăng Long thôi. Cứ thế quất tốc độ 100km/h J)
Đặc biệt chú ý: Gần hết đường Đại Lộ có hạn chế 80km/h, sau đó là xuống 60km/h. Cẩn thận kẻo mất tiền oan đấy nhé J)

Các bác cứ đi theo bản đồ bên dưới, hết đường Đại Lộ thì cứ đi thẳng trên cầu vượt thêm khoảng 12km nữa là có đường rẽ trái vào Khoang Xanh đấy. Biển chỉ dẫn dễ nhìn mà.

Vào khu du lịch

Đến nơi thì bạn mua vé, gửi xe rùi làm ly cà phê cái đã ^^

Từ quán cà phê nhìn ra cảnh suối thác rất thơ mộng ^^ Với tôi thì việc vừa nghe tiếng suối chảy róc rách, tiếng chim hót líu lo, vừa nhâm nhi ly cà phê thơm lừng thì đúng là thật thoải mái và bình yên.

Uống cà phê xong, ta bắt đầu việc leo thác

Thác nước ở Khoang Xanh được đánh giá là đẹp và dễ đi mà ^^ Bác nào muốn tắm có thể tắm ngay tại suối được

Quay về nghỉ trưa + ăn uống
Phòng nghỉ ở đây khá tốt, thoáng mát và sạch sẽ

Tranh thủ tự sướng trước khi đi đánh chén đã J)

Chén thôi =P~ Leo núi đói rồi

Đến chiều, các thanh niên và trẻ em thì đi tham gia trò chơi, nghịch nước.

Đội lớn tuổi rồi thì đi tắm nước khoáng cho khỏe người. Bể bơi nước khoáng nóng thích cực, vào đến nơi hơi nước mù mịt, ngâm người xuống thì bao nhiêu cảm giác mệt mỏi như tan biến hết, chỉ còn lại sự dễ chịu, thoải mái thôi. Mùa đông mà lên đây thì tuyệt

Tắm táp xong là đến tầm 3h chiều rồi, mình đi mua ít đồ lặt vặt lưu niệm rồi lên xe về Hà Nội thôi ^^ Tắm cái này xong thoải mái mà thấy buồn ngủ dã man

Bonus: Khoang Xanh còn có hội trường rất rộng phục vụ hội nghị hội thảo cùng nhà ăn sức chứa lớn, sàn khiêu vũ sang trọng và hiện đại nữa

Hội trường 1000 chỗ ngồi:

giangsuki

Xe ngựa
Bị các cụ ném đá là bài đi copy về, em làm luôn hẳn 1 bài do chính em đi và review. Nhưng do em chỉ chụp bằng điện thoại nên sẽ lấy một vài hình ảnh của bài viết phía trên cho nó sinh động, ảnh em tự chụp không được đẹp lắm
Hê, Bài này của cụ em cũng đọc rồi, câu chuyện hay ở chỗ là chia sẻ về kinh nghiệm, cảm nhận sau các chuyến đi của mình chứ hình ảnh chụp bằng điện thoại hay máy ảnh cũng không phải là điều quan trọng mà cụ

Taihoatu

Xe lăn
Em thì chẳng thích khu này, nhưng Gấu nhà em thì chỉ thích mỗi cái bể bơi nước nóng và tắm bùn ở khu này thôi, nhưng chi phí để được tắm bể đắt quá - Phí vào cửa, gửi xe, mua vé vào bơi. Haizzz

0914885262

Xe đạp
Mùa này đã có mưa nên khoang xanh sẽ có nước để tắm, và ngắm các thác nước đẹp, em cũng vừa du lịch khoang xanh về, nhưng không đi lên trên thác được, chỉ vào đây chén cái rồi về

Em thấy Khoang Xanh là điểm du lịch khá nhất trong mấy khu trên Ba Vì đấy các bác ạ :D

hauke

Đi bộ
ngày cuối tuần hoàn hảo

Kế hoạch cho ngày cuối tuần hoàn hảo
Cuối tuần là dịp để mỗi người xả hơi, nghỉ ngơi để lấy lại sức chiến đấu cho tuần làm việc tiếp theo, mỗi người đều lên kế hoạch riêng cho mình. Một số bạn chia sẻ “chỉ thích ngủ nướng vì cả tuần đã phải thức khuya dậy sớm với những dự án rồi”. Tuy nhiên, ngủ nướng có thể mang đến cho bạn những tác hại không ngờ đến đấy nhé: giấc ngủ của bạn quá dài sẽ khiến cơ thể bị mỏi mệt và nguy cơ mắc các bệnh về tiêu hóa, tiểu đường, thậm chí là cả bệnh liên quan đến tim mạch.

Thay vì việc ngủ nướng thì việc tụ tập bạn bè, khoác balo và cùng đi du lịch là một ý tưởng không mới nhưng luôn là lựa chọn hoàn hảo trong mọi hoàn cảnh.

Ngoài việc tách rời phố phường ồn ào xe cộ với khói bụi, với tắc đường, với những bon chen xô bồ thì việc được tận hưởng cảm giác trong lành, mát mẻ, được sống hòa mình với thiên nhiên sẽ thực sự giúp bạn refresh toàn cơ thể và sẵn sàng cho một tuần mới.
Đặc biệt, không giống như những chuyến đi dài ngày sẽ khiến bạn trở nên lười biếng khi quay lại làm việc, những chuyến đi ngắn ngày kiểu này làm cho bạn cảm thấy thư giãn thoải mái vừa đủ và có thể quay lại làm việc ngay lập tức vào ngày thứ hai đầu tuần.

Các bạn trẻ thường rất thích thú khi được thỏa sức “quậy”

Sống trong một không gian xanh, sống giữa khung cảnh lãng mạn của rừng – suối – thác, nơi mà đất trời giao hợp, hài hòa, còn chần chừ gì mà không thả lỏng cơ thể, quên đi mọi bộn bề của cuộc sống, mọi thứ xung quanh là dành cho bạn, để bạn nghỉ ngơi. Tạm quên đi công việc, quên đi một số kẻ phá rối nào đó, việc mà chúng ta phải làm bây giờ là vui chơi và nghỉ dưỡng nhé.

Thỏa sức vui đùa với thiên nhiên, tận hưởng cảm giác yên bình với không khí trong lành, hòa mình vào với những điều bình dị nhưng lại rất đỗi diệu kỳ với một cơ thể đang mêt mỏi cần năng lượng tái sinh.
Đừng bỏ qua những chuyến đi như thế trong hành trình của mình nhé, một ít thôi nhưng nó giúp ích cho cơ thể chúng ta rất nhiều đấy.

henry tran

Xe buýt
Cảnh đẹp quá cụ ạ, mà Gấu của cụ ngồi dưới suối đấy ạ, đep và trắng quá ạ ;)

Tripper

Xe hơi
Em chiều gấu và mấy đứa em, đến 1 lần rồi chán, chả muốn quay lại nữa!

hauke

Đi bộ
Em chiều gấu và mấy đứa em, đến 1 lần rồi chán, chả muốn quay lại nữa!
chả bù, bọn em thì đang tính chuẩn bị làm vụ xông xênh, lên đấy đi tắm bùn ;)
mấy Gấu thích lắm, nhưng hôm đi ăn chơi hơi quá nên k vào tắm được hề hề

silver1

Xe điện
Đi khoang xanh có đường tắt gần được 7km gì đó, đấy là đường mà lúc về qua ngã ba gần viện 345 vài trăm mét thì nhìn thấy, lúc đi thì không thấy vì hình như không có biển! Đây là đường khá nhỏ đi thẳng vào khu du lịch, thường mình phải đi vòng vèo khá xa.

BonBonTT

Xe điện
Cụ chủ này chắc người của Khoang Xanh hoặc được thuê PR. Em đi thấy chán vãi lái và sẽ ko bao giờ quay lại, ko có gì chơi, phòng ốc chán, phục vụ kém, ăn uống thì ko khác cơm bình dân. Ở đây chỉ phù hợp học sinh, sinh viên...đi chơi trong ngày mang đồ ăn từ nhà đi. Còn các cụ mà định đưa gia đình lên thì chớ

mecxadi

Xe hơi
Em thì thấy nước ở trong chỗ cái Hồ tắm với cái khu cầu trượt bẩn ghê người :( bibi ko hẹn lần 2:(

zinger90

Xe buýt
Tôi vừa đi cách đây 1 tháng => cạch luôn nơi này. Cảnh vật thì tôi ko ấn tượng. Cay nhất là cái lũ làm dịch vụ ở đây. Dịch vụ thì lởm mà giá vào cửa thì cao (vé 150k, gửi xe 50k). Nó nói giá vé gồm công viên nước, bể bơi, nhưng xin thưa bể bơi thì bẩn vô cùng, các bác cứ nhảy cả giầy dép quần áo xuống vô tư, tắm cùng con cún của mình cũng đc. Mấy cái trượt nước thì ko có nước, đi chỗ nào cũng phải mua thêm vé.
Định đi tắm bùn thì nó bắt mua vé 200k mơi đc lên, mua cach chỗ tắm khoảng 400met, sợ nó lừa như cái bể bơi nên em thôi, em vào 40phút => lướt luôn
Đúng là nước ở đây rât bẩn .đi vào ao vua còn tạm châp nhận đđược

oidragoneyesio

Xe hơi
Cách đây cũng khoảng 7 năm em hay lên Khoang Xanh. Giờ nhìn cụ Chủ chụp mà thấy khách nhiều quá, cuối tuần có thời gian đi nghỉ cũng là địa điểm đến đáng chú ý. Cảm ơn cụ chủ .

soida1989

Xe tải
Cụ chủ chụp ảnh lên nhìn đẹp thật, nhưng theo ý kiến cá nhân em thì em thấy mấy khu du lịch ở sơn tây gần giống nhau, chẳng thú vị mấy.

hoaianh123

Xe máy
Em ở Hà Nội , cũng khá gần chỗ này mà chưa có dịp đi :(