[Luật] Nghị định 34/2010/NĐ-CP - Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB

Trạng thái
Thớt đang đóng

lecuongtn

Đi bộ
Bác ơi ! Cho em hỏi tý Bạn em đi xe Cup 70 không gương , không Bảo hiểm , không mũ , không giấy phép ... CA tóm giờ bằng đấy tội rơi vào khoảng bao nhiêu $ vậy bác . Cảm ơn các bác!
Hôm nay học dồn số thấy Thanh tra giao thông uống bia bên trái đường vẫy xe bên phải ,TT làm thế có được không mấy Bác .:-L:| tiếc là Điện thoại em không có Camera. >:/

beverlyvn

Xe máy
Luật GTĐB 2008

Điều 53.
Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới
1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:
a) Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;
b) Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;
c) Tay lái của xe ô tô ở bên trái của xe; trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái ở bên phải tham gia giao thông tại Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ;
d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;
đ) Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;
e) Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;
g) Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;
h) Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;
i) Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;
k) Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.
2. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này.
3. Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
4. Chính phủ quy định niên hạn sử dụng đối với xe cơ giới.
5. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới được phép tham gia giao thông, trừ xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

Không thấy phần quy định để Chính phủ bổ sung thêm phần thiết bị PCCC. Có vẻ như văn bản dưới luật không phù hợp với luật rồi.

hacide

Xe tăng
Luật GTĐB 2008

Điều 53.
Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới
1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:
a) Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;
b) Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;
c) Tay lái của xe ô tô ở bên trái của xe; trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái ở bên phải tham gia giao thông tại Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ;
d) Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;
đ) Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;
e) Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;
g) Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;
h) Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;
i) Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;
k) Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.
2. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này.
3. Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
4. Chính phủ quy định niên hạn sử dụng đối với xe cơ giới.
5. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới được phép tham gia giao thông, trừ xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

Không thấy phần quy định để Chính phủ bổ sung thêm phần thiết bị PCCC. Có vẻ như văn bản dưới luật không phù hợp với luật rồi.
Cụ cho E hỏi lỗi vi phạm không tuân thủ vạch kẻ đường (đối với xe ô tô) thì bị phạt bao nhiêu ah? Sao k được ra kho bạc nộp mà phải nộp ở đội giao thông ah!
Thanks Cụ!

beverlyvn

Xe máy
Cụ cho E hỏi lỗi vi phạm không tuân thủ vạch kẻ đường (đối với xe ô tô) thì bị phạt bao nhiêu ah? Sao k được ra kho bạc nộp mà phải nộp ở đội giao thông ah!
Thanks Cụ!
Em cũng không rõ lắm nhưng với lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường thì chắc bị xếp vào lỗi đi sai làn đường, phạt từ 600-800K. Vụ nộp phạt thì em chịu.

hacide

Xe tăng
Em cũng không rõ lắm nhưng với lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường thì chắc bị xếp vào lỗi đi sai làn đường, phạt từ 600-800K. Vụ nộp phạt thì em chịu.
Hôm đấy thấy xxx bảo cho E lỗi nhẹ nhất 400K thì đó là lỗi nào ah???? Thanks Cụ!

raptor10

Đi bộ
Lái xe bằng đầu và chụp anh bằng mồm nghĩa là sao ?
Đây là lần đầu tiên tui vào trang này, có gì ssai luật mong mọi người chỉ giúp
Thanks!

dht

Xe điện
Lái xe bằng đầu và chụp anh bằng mồm nghĩa là sao ?
Đây là lần đầu tiên tui vào trang này, có gì ssai luật mong mọi người chỉ giúp
Thanks!
chụp anh bằng mồm = nói phét

hungkooi

Xe hơi
Cám ơn chủ thớt vì bài viết bổ ích.

dragonqv

Xe hơi
Thanks các kụ chia sẻ, luật ta nhiều khi em chả biết thé nào mà lần. thế nào là có mà ko tác dụng, không đúng tiêu chuẩn, tiêu chuẩn nào? luật vẫn là luật kiểu như "Công Lý chỉ là diễn viên hài" ý nhỉ

minhbb

Xe tải
Luật lệ chính ra rách việc nhỉ, mà toàn theo kiểu từ 300-500K. Không rõ khi nào áp mức thấp nhất và khi nào áp mức cao nhất.

Luật như thế chỉ dễ cho bọn xxx nó xử bẩn anh em mình thôi.

greattrust

Đi bộ
Luật làm căng tưởng chừng sẽ hạn chế được tình trạng vi phạm giao thông, chế tài được các bác tài nào chạy ẩu. Đi công tác nhiều + tiếp xúc với các anh tài xế mới vỡ lẽ ra một điều, luật càng phạt nặng thì càng kích thích tình trạng đưa-nhận hối lộ. Vi phạm thì năn nỉ hối lộ để công an bỏ qua, khỏi phạt hành chính + giam bằng, thế nên trách công an ăn hối lộ cũng chỉ là một phía mà thôi

CuaCang07

Xe tải
Thanks các kụ chia sẻ, luật ta nhiều khi em chả biết thé nào mà lần. thế nào là có mà ko tác dụng, không đúng tiêu chuẩn, tiêu chuẩn nào? luật vẫn là luật kiểu như "Công Lý chỉ là diễn viên hài" ý nhỉ
Haha...câu này rất hay.=D>

ducmnm

Xe máy
Luật thay đổi liên xoành xoạch thế này thì theo sao kịp hả các bác?Giống như kiểu nay chặn mai lại mở,rồi kia lặn chặn...

hoatra

Xe điện
vẫn rẻ chán vì càng tạo đk cho các xxx làm tiền mãi lộ

Xế Nghèo

Xe đạp
SaO bác k up cái file Word lên lun ý, khi nào cần là mở ra được ngay, chứ thế này lại p zô mạng mất thời gian lắm

Dù vậy e cũng xin kính bác 1 ly

codeviet8x

Xe hơi
Website
linatech.vn
Chà Luật thay đổi liên xoành xoạch thế này thì theo sao kịp.
thank you bác cập nhật cho anh em.

Daicaa4

Xe máy
em cũng đang quan tâm và theo dõi chủ đề này!hjhj

Coco

Xe tải
Em nhớ có topic nào các bác đã tóm tắt các mục dễ gặp ở NĐ 34 để in ra kẹp trong ví hòng đối phó với xxx mà không tìm ra ở đâu, có bác nào nhớ thì giúp em với. Đa tạ các bác

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
vừa bị tóm cái bằng chiều nay ở lê văn lương .... hic hic ... chả đọc qua cái NĐ 34 bao giờ . chắc mất 800k treo bằng cả tháng :(( :((

Trạng thái
Thớt đang đóng