[Funland] Nghịch lý kinh tế suy thoái mà giá nhà và giá thuê nhà cứ tăng vùn vụt

antidau

Xe container
Giá mua bán nhà thì có thể phần nào nói do bơm thổi chứ giá thuê nhà thì thường là phản ánh cung cầu thật. Vì thế em cũng hơi bất ngờ với nội dung này, không rõ bài báo có phản ánh đúng sự thực không? Vì hôm trước vừa có lô bài nói trung tâm thương mại bỏ trống rất nhiều.
Nhà trọ sinh viên mùa học mới các ông bà chủ tăng giá
Thế là các ông bà chủ chung cư cho thuê cũng tăng theo
Vì sinh viên có thể cùng nhau thuê chung 1 căn chung cư để ở

hoami_tonnu

Xe tải
Em nghĩ kinh tế suy thoái, việc làm khó khăn mà sao giá chung cư vẫn cứ tăng cao thế nhỉ? Em tưởng Bất động sản đang nằm thở ô xy mà sao giá nhà cửa vẫn cứ lên cao. Giá thuê nhà thì càng ngày càng ngất ngưởng.
Trên tàu nhanh cũng có bài về món này đây.
Các cụ có cao kiến gì ko ạ?
Không bù cho nhà em...16 phòng trọ mà từ trước dịch đến giờ chưa tăng giá đồng nào.:(:(:(

Em nghĩ kinh tế suy thoái, việc làm khó khăn mà sao giá chung cư vẫn cứ tăng cao thế nhỉ? Em tưởng Bất động sản đang nằm thở ô xy mà sao giá nhà cửa vẫn cứ lên cao. Giá thuê nhà thì càng ngày càng ngất ngưởng.
Trên tàu nhanh cũng có bài về món này đây.
Các cụ có cao kiến gì ko ạ?
Bài viết có tính giải trí cao.

TXM3b

Xe tải
e có cái nhà cho thuê 4 năm chưa tăng giá, chủ thuê mới mua được nhà trả cuối tháng rồi, nhà 3,5t, mặt tiền rộng, kd nhỏ hợp lý, phù hợp gđ, còn chưa thuê được đấy cụ

duongtver

Xe tăng
Đến giá điện giờ cũng điều chỉnh 3 tháng 1 lần, chả hiểu mỗi lần điều chỉnh thì cơ chế kiểm tra, kiểm soát thế nào chứ ko 1 năm khẻo 4 lần tăng giá điện thì chết các cụ ạ.

zaiwaz123

Xe điện
Gần các khu CN nhà trọ đang móm, nhiều chủ đầu tư muốn bán để trả nợ ngân hàng.
Không bù cho nhà em...16 phòng trọ mà từ trước dịch đến giờ chưa tăng giá đồng nào.:(:(:(

duongtver

Xe tăng
Em cũng nghĩ giờ đang giai đoạn BĐS ngụp lặn dưới đáy, thêm anh hàng xóm cũng khủng hoảng chả kém thế mà giá mình cứ tăng vùn vụt sợ thật.

berryfun

Xe điện
Em chỉ thấy lạ cái là BĐS thì đang thoi thóp, thanh khoản ko được, kinh tế khó khăn, người dân mất việc, giảm thu nhập nhiều lấy tiền đâu ra mà trả tiền thuê tăng liên tọi như này. Tăng 1 năm 15-25% thì toi à. Còn điện, nước, chi phí sinh hoạt khác cũng tăng. Em chỉ thấy có món thịt lợn là giá cả khá bình ổn suốt 10 năm nay. Thi thoảng có lên đột biến nhưng lại xuống ngay.
Cái này bản chất ko phải là tăng liên tọi cụ ợ. Đang thiết lập mặt bằng giá mới thôi.
Lương tăng, điện tăng, nước tăng, hàng hóa cơ bản là tăng nên giá nhà thuê, giá nhà bán với mục đích thực thì cứ tăng thôi. chung cư shophouse các dự án đầy dẫy ra nhưng ko thuận tiện "đi lại xa xôi, mang tính chất đầu cơ, trường học, bệnh viện thiếu" thì vấn ế.

Cụ nào có nhu cầu mua nhà ở các thành phố lớn cứ mua khẩn trương, thấy hợp là mua đừng có nghe là giá nhà sẽ xuống, này kia, không có đâu. Trừ khi chính phủ xây cho thuê lâu dài "Chính phủ tàu khựa chủ trương xây cho thuê gần 10 năm nay chầy trật, "đầu voi, đuôi chuột"" thì Vietnam cũng sẽ tương tự thôi.

Cụ nào có tiền gửi bank "để dự định mua nhà" mà ko mua nhà. So đi so lại là vẫn thiệt. đừng nhìn lãi suất gửi được 8% / Tháng mà tưởng được nhiều, khi mà nhu cầu mua nhà của mình là thật quay đi qua lại giá nhà tăng 15% thì mình vẫn vỡ mồm.

khanhtb

Xe điện
khu nội thành thì giá thuê và bán tăng do nhu cầu ở thực nó cao-tăng theo năm.E thấy giá thuê shophouse, khu trọ cho công nhân thì ngược lại

Langthang_Mercedes

Xe container
nhà mặt phố mới chán cụ ạ

toàn đuọc 2-3% thôi
Shop House ở khối đế cc cũng vậy

băng rôn cho thuê nhà chăng đầy phố trung tâm
Nhà mặt phố được 3% là hạnh phúc lắm rồi (kể cả thời BĐS hoàng kim chăng nữa), chán gì nào.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ thử tăng 10-20% xem có còn khách thuê đủ 16 phòng full không hay lại khuyết vài phòng.

hoami_tonnu

Xe tải
Khu em toàn SV với nhân viên văn phòng không à. Mà thấy ai cũng kêu quá nên cứ giữ nguyên.
Xung quanh thấy mấy các nhà rục rịch tăng rùi.

cadan

Xe container
Cái này bản chất ko phải là tăng liên tọi cụ ợ. Đang thiết lập mặt bằng giá mới thôi.
Lương tăng, điện tăng, nước tăng, hàng hóa cơ bản là tăng nên giá nhà thuê, giá nhà bán với mục đích thực thì cứ tăng thôi. chung cư shophouse các dự án đầy dẫy ra nhưng ko thuận tiện "đi lại xa xôi, mang tính chất đầu cơ, trường học, bệnh viện thiếu" thì vấn ế.

Cụ nào có nhu cầu mua nhà ở các thành phố lớn cứ mua khẩn trương, thấy hợp là mua đừng có nghe là giá nhà sẽ xuống, này kia, không có đâu. Trừ khi chính phủ xây cho thuê lâu dài "Chính phủ tàu khựa chủ trương xây cho thuê gần 10 năm nay chầy trật, "đầu voi, đuôi chuột"" thì Vietnam cũng sẽ tương tự thôi.

Cụ nào có tiền gửi bank "để dự định mua nhà" mà ko mua nhà. So đi so lại là vẫn thiệt. đừng nhìn lãi suất gửi được 8% / Tháng mà tưởng được nhiều, khi mà nhu cầu mua nhà của mình là thật quay đi qua lại giá nhà tăng 15% thì mình vẫn vỡ mồm.
đâu ra giá nhà tăng 15% /năm ạ?

càng trong trung tâm thì giá nhà càng bình ổn ạ

cái nhà phố cổ 1 tỷ 1 met trước dịch, giờ còn tụt ấy ạ

phuongmit

Xe cút kít
Bđs có tính đặc thù, 2 khu cc cạnh nhau, cách nhau cái ngõ nhỏ mà thằng tăng vù vù thằng hạ vẫn k trôi. Cùng phường còn chả nhận định dc là ế hay sốt chứ rộng ra đến quận rồi toàn cuốc thì khó. Cứ cầm tiền ra chợ mới biết giá, ở nhà nghe nói nghe bảo thì chỉ để tham khảo

sakai_yo

Xe lăn
Hòa Bình green tòa mặt đường Minh Khai, căn 110m2 có sổ vừa giao dịch 4,5 tỷ nhé cc. Chủ nhà lúc đầu cũng chỉ nghĩ là bán được 4,2 tỷ thôi nhưng sale bảo phải được hơn. Rao 4,6 tỷ 1 tháng có khách chốt 4,5 tỷ. Khách mua để ở. Em thông tin thêm để các cụ tham khảo. Tòa này vào ở từ 2014.

toyennha

Xe lăn
giá thuê khác với giá mua nhà cụ ạ

nếu cụ so sánh giá cho thuê và giá đầu tư căn nhà thì sẽ hiểu cho chủ nhà.

Ai đời bỏ ra tiền tỷ mua nhà, mà tỷ suất sinh lời chỉ có 2-5% tổng vốn đầu tư.

Căn CC 4 tỷ mà cho thuê được có ngót 20tr, không bằng lãi suất bank.

Căn nhà phố mang tiếng trị giá 20 tỷ cho thuê giỏi lắm 30-35tr.

Trước em bán đi 1 căn mặt phố trung tâm, ngót chục tỷ mà cho thuê 10tr /tháng, nghĩ nó chán
Nhưng tiền vào ngân hàng sẽ mất giá. Cái nhà của cụ không bán. Rồi nhà sẽ tăng tiếp.

berryfun

Xe điện
khu nội thành thì giá thuê và bán tăng do nhu cầu ở thực nó cao-tăng theo năm.E thấy giá thuê shophouse, khu trọ cho công nhân thì ngược lại.
Cụ thử tăng 10-20% xem có còn khách thuê đủ 16 phòng full không hay lại khuyết vài phòng.
Tăng 20% nội thành vẫn kín thôi cụ ơi.

Khu công nghiệp giờ việc làm còn cắc bụp thì lấy đâu ra mà cho thuê đủ công suất phòng.

cadan

Xe container
Nhưng tiền vào ngân hàng sẽ mất giá. Cái nhà của cụ không bán. Rồi nhà sẽ tăng tiếp.
tăng mấy đâu ạ

nhà đó em bán đi, bỏ bank ăn lãi được mấy năm nay, ăn cả 2 năm trái phiếu VTP 9.5% trước khi em sút.

người mua mới rao bán vẫn cái giá mua của em

Nhà 10 tỷ mà kể cả rao bán 12 tỷ sau 5 năm thì vẫn là lõm. Vì trong 5 nămđó, lãi bankđã là 8%*5 rùi ợ. Tiền cho thuê nếu em giữ lại cũng chả bõ bèn gì với hơn chục tr /tháng. Bán thì cũng ko dễ trôi với tầm tiền trên chục tỏi ạ.

à, em trích 1 góc tiền bán nhà mua CC, hệ số lãi cho thuê cao hơn, nhiều ng thuê hơn.
---------
Hôm 17/8, China Evergrande Group nộp đơn xin bảo hộ phá sản tại Mỹ. Đây từng là một trong những hãng bất động sản thành công nhất Trung Quốc. Suốt nhiều thập kỷ, hãng này tích cực vay nợ để phát triển kinh doanh khi kinh tế trong nước bùng nổ. Nhu cầu nhà ở mạnh đến nỗi các hãng bất động sản thường xuyên mở bán trước căn hộ khi việc xây dựng còn chưa hoàn tất.

Chỉnh sửa cuối:
Lãi suất cao, giá mọi thứ tăng vì chi phí đầu vào tăng, lãi suất thấp giá tăng vì tiền rẻ. Từ khi nào mà mọi thứ đều tăng vậy. Có cái gì rẻ đi không nhỉ, hình như là dịch vụ viễn thông?