[Funland] Nghiêm túc, hỏi về việc dọn dẹp tàn nhang của bát hương thờ cúng.

Thỏ móm

Xe điện
Trầm thứ cấp là thế nào cụ?
Bỏ qua vấn đề kinh tế, em thấy có ý kiến không nên dùng trầm vì nó có tính “linh” thế nào đấy.
Thỏ cũng chả biết giải thích sao nhưng đó là trầm nuôi nhân tạo từ cây bàu gió và nhang này làm từ những vụn khi họ chế tác những thứ khác.

Tính " linh" như cụ nói là đặc điểm kháng khuẩn rất tốt của trầm. Ví dụ, trong nhà mà không khí không sạch hoặc theo cách nói duy tâm là " âm.khí" nhiều thì thắp trầm có khả năng thanh tịnh không khí. Về mặt tác động tới trí óc và thần kinh thì thắp trầm giúp ta thư giãn và an lành. Trong Thiền định, việc thắp 1 nén/ nụ trầm trong thiền đường cũng rất lợi lạc cho các Thiền sinh, hành giả tu tập.

Abram

Xe điện
Thỏ cũng chả biết giải thích sao nhưng đó là trầm nuôi nhân tạo từ cây bàu gió và nhang này làm từ những vụn khi họ chế tác những thứ khác.

Tính " linh" như cụ nói là đặc điểm kháng khuẩn rất tốt của trầm. Ví dụ, trong nhà mà không khí không sạch hoặc theo cách nói duy tâm là " âm.khí" nhiều thì thắp trầm có khả năng thanh tịnh không khí. Về mặt tác động tới trí óc và thần kinh thì thắp trầm giúp ta thư giãn và an lành. Trong Thiền định, việc thắp 1 nén/ nụ trầm trong thiền đường cũng rất lợi lạc cho các Thiền sinh, hành giả tu tập.
Vâng, cảm ơn cụ.

Nghe những câu chuyện của những người đi tìm trầm thấy gợn gợn.
Trầm nuôi chắc ổn hơn.

Thỏ móm

Xe điện
Vâng, cảm ơn cụ.

Nghe những câu chuyện của những người đi tìm trầm thấy gợn gợn.
Trầm nuôi chắc ổn hơn.
Chuyện Ngậm ngải tìm trầm xuae nay thường mang màu sắc ma quái nhưng thực ra đó là những gian khổ, khó khăm và nguy hiểm của phu trầm chứ nếu gờn gợn hoặc " linh" theo cách kinh dị, độc hại thì các Vương triều, hoàng gia xưa nay đã chả dùng. Họ còn cẩn thận và có "nghề" huyền thuật hơn mình í chứ bác.

bimbim1976

Tháo bánh
Kể cả tượng ông thổ địa, ông thần tài bụi bặm em mang vào tắm dưới vòi nước rồi lau sạch. Rồi lại mang 2 ông về ban thờ. Em thấy việc này hết sức bình thg. Thần thánh nếu có thật họ sẽ hiểu được ý nghĩ của chúng ta. Nên chỉ cần có tâm kính trọng thì làm sẽ thấy hoan hỉ không sợ hãi.

thinhtd

Xe container
Vào thớt thấy cũng nhiều cụ giống em. Em thấy bẩn là em dịch hết tất cả ra 1 bên để lau rồi lại xếp lại.

Hôm sơn nhà vợ còn dăn anh bảo bố thắp hương rồi chuyển bàn thờ ra cho thợ làm. Em bảo anh kéo ra giữa nhà từ tối qua rồi. :))

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ có đang bị nhầm sang việc nhổ chân hương, rửa bát nhang và thay cát định kỳ 1 năm 1 lần ko ạ, có vẻ cụ hiểu nhầm ý em hỏi.

Không, em đang hỏi là hỏi hằng ngày vào các dịp mồng 1, 15 hàng tháng luôn á cụ, chứ như kiểu em đang hỏi mà để 1 năm làm 1 lần thì có mà bẩn như cổ tích.
không .
cứ đến ngày giỗ một ai trong giấy mà các cụ đã biên lại .thì mới quét .
nói chung chỉ hơn tháng là đã có giỗ

Ngỗng già

Xe buýt
Hồi ck em còn trẻ, em lúc nhớ lúc quên thắp hương 1-15, cứ bẩn là em nhấc ra chỗ khác để lau cho sạch. Con em sểnh cái là lôi thần tài thổ địa ra chơi, thế mà ck em vẫn kiếm tiền ào ào. Đến khi có tuổi, em cúng bái kỹ lắm thì lại chả có tiền, cũng đến tuổi hay xổ xít, nhức mỏi toàn thây theo quy luật. Cứ thoải mái thôi ạ.

Hapxidau

Xe tăng
Cụ có đang bị nhầm sang việc nhổ chân hương, rửa bát nhang và thay cát định kỳ 1 năm 1 lần ko ạ, có vẻ cụ hiểu nhầm ý em hỏi.

Không, em đang hỏi là hỏi hằng ngày vào các dịp mồng 1, 15 hàng tháng luôn á cụ, chứ như kiểu em đang hỏi mà để 1 năm làm 1 lần thì có mà bẩn như cổ tích.
Nhà e giống nhà cụ, e chọn nhang ko cuốn tàn, đỡ độc lại ko lo băn khoăn khi dọn

Nhà em quan điểm chỉ động chạm vào bát hương 1 năm 1 lần vào 23 chạp. Lúc đấy mới rút chân hương, bê bát hương và lau chùi cẩn thận. Trong năm thì tránh cắm hương tràn lan vào hàng ngày. Không đụng chạm bát hay nhổ chân hương gì. Vẫn lại chùi quét nhang rụng quanh bát hương
11 tháng còn lại mà tháng nào cũng có mùng 1 và ngày 15 rằm, 2 ngày này như nhà mình đều có thắp hương, mỗi lần thắp là 3 cây, tính ra là nhiều đấy, nên mình mới hỏi là có nên nhổ bẻ gắp dọn tàn nhang đi không ?

Giờ có loại nến cốc toàn là hóa chất chế từ parafin và cao su, nhựa tổng hợp cũng độc hại mà vẫn thấy dùng phổ biến.
Kk, nhà em cứ đèn dầu truyền thống thôi, ko chơi nến hay đèn cầy đỏ đỏ.

Dọn bình thường, kể cả việc nói tránh xê dịch bát nhang em cũng cho là tào lao.
Bản thân mình dọn nhà mình còn nhấc đồ ra mới lau chùi quét hút đc sạch sẽ thì cái ban cũng vậy.
Em vẫn nhấc lên lấy khăn sạch lau bao năm nay ở bàn thờ thần tài và ban ở nhà.
Tượng ông thần tài thổ địa bụi nhiều em còn mang ra vòi nước tắm cho sạch xong lau khô. Trần sao âm vậy.
Kể cả việc dọn chân nhang cứ vài tháng dọn 1 lần, vì ban thần tài mỗi sáng cắm 1 que nên 3-4 tháng là đã khoảng 120 que rồi. Để cuối năm mới dọn thì vừa bẩn vừa nguy cơ dễ cháy quán chẳng may lửa nó cháy bắt cháy đống chân hương.
Chỉ có bàn thờ ở nhà 1 tháng thắp 2 lần thì cuối năm bao sái dọn dẹp vì nó ít.
Nên nhớ hương chỉ là cái để mình tập trung nhìn vào 1 điểm khi khấn vái, và là công cụ đo thời gian của người xưa ( đốt 1 - 2 tuần hương ). Bản thân que hương cũng là sản phẩm mới sau này chứ lúc mới có đạo làm gì có hương.
Vì thế cứ làm những việc mình cảm thấy thoải mái, lau chùi giữ cho ban sạch sẽ là ok.
Hỏi nhiều, kiêng lắm sẽ khó làm. Xong lúc làm lại cứ run tay, chẳng may phạm lại cứ lo lắng.

Năm ngoái em thay bàn thờ cho bố vợ em vì nó mọt. Em bê xuống cửa rồi lấy búa gõ ra thành từng tấm rồi cũng chở ra chỗ tập kết rác để thôi. Thời buổi này bảo chở lên cầu Chương Dương đỗ lại xong ném xuống sông thì trừ khi mặt mình mặt mo mới làm vậy, bao người đi qua đi lại, chưa kể thời buổi mạng xã hội chẳng may đứa nào nó chụp đc cái ảnh thanh niên đứng trên cầu lẳng bàn thờ xuống sông xong nó đăng lên thì nhục mặt, nói chung là không văn minh.
Haha, cụ giống em, em nhấc lên hạ xuống, xê dịch ầm ầm, từ tượng cho đến bát nhang, lau chùi xả nước sạch. Thôi tấm lòng thành của mình các thánh chắc ko vật đâu.

Chỉnh sửa cuối:

tridaulau

Xe tăng
11 tháng còn lại mà tháng nào cũng có mùng 1 và ngày 15 rằm, 2 ngày này như nhà mình đều có thắp hương, mỗi lần thắp là 3 cây, tính ra là nhiều đấy, nên mình mới hỏi là có nên nhổ bẻ gắp dọn tàn nhang đi không ?

Kk, nhà em cứ đèn dầu truyền thống thôi, ko chơi nến hay đèn cầy đỏ đỏ.
Em nói rõ với cá nhân nhà em chỉ dụng chạm vào bát hương một năm một lần. Nhà em đâu phải rằm hay mùng 1 thắp đâu. Hôm nào nhớ ông bà thì vẫn thắp đều