[Funland] Người rơm ở Anh quốc

Vienxu

Xe tăng
Khi may mắn đặt chân đến Anh quốc thì việc đầu tiên là tìm cách liên lạc với người quen để đón, vì xe tải chạy mình cũng chẳng biết mình ở đâu. Một số cụ thì vì lý do này khác bị cảnh sát Anh giữ, nhưng đa số rồi vài hôm họ cũng thả ra vì cũng chẳng thể trả về Pháp vì chính quyền Pháp họ ko nhận. Mức sống của dân Anh so với mặt bằng chung thì quá ổn, trợ cấp an sinh xã hội cao nên người dân sống cũng khá dễ thở nếu thất nghiệp. Nhưng đấy là chuyện của người thật, người nhựa, người thuỷ tinh... Người Rơm thì lại khác, đặt chân đến Anh việc đầu tiên mình phải nghĩ làm gì để tồn tại? Làm gì để lấy lại chi phí bỏ ra để đi, chả nói chắc các cụ cũng biết: từ thiên đường đến xứ sương mù giãy chết này ta cũng phải bỏ ra 1 khoản ko nhỏ. ;))
Chính vì vậy nên cuộc mưu sinh của Người Rơm cũng vất vả chứ ko đơn giản như nhiều cụ nghĩ đâu ạ, cũng nhiều chuyện cười ra nước mắt. Ở giữa xã hội tiên tiến nhất nhưng chuyện bị đói vài ngày hoặc chui rúc ngủ bờ bụi ngoài trời qua đêm ko phải là ko có.

HuyArt

Xe lăn
Nhìn font chữ thì có vẻ như chủ thớt cóp ở đâu về, không biết có phải là người chấp bút không đấy???

The Man who ESC

Xe tăng
Công tác trinh sát địa bàn của bọn ****** quá kém. Sang học mấy chú nhà mềnh đê, thấy nhà cá nhân mà lượng điện tiêu thụ vượt đột biến là tìm mọi lý do để ktra xâm nhập đìa bàn rồi :D
Nó ăn cắp điện ngoài công tơ cụ nhé, chứ ko á...trả tiền điện cũng đủ móm :))

Vienxu

Xe tăng
Nhìn font chữ thì có vẻ như chủ thớt cóp ở đâu về, không biết có phải là người chấp bút không đấy???
Cảm ơn cụ đã quan tâm. Như em đã nói em tôn trọng diễn đàn OtoFun và các cụ thành viên, em chỉ muốn chia sẻ những trải nghiệm và hiểu biết bản thân mình tới các cụ vì tg này em cũng ko bận lắm. Cũng để các cụ biết thêm trên thế giới đâu đó còn có những người con Việt đang lang thang kiếm sống vất vả, và cũng để nhiều cụ đang có ý định đi có thêm chút kinh nghiệm thôi ạ. Chúc cụ một ngày vui vẻ.

HuyArt

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã quan tâm. Như em đã nói em tôn trọng diễn đàn OtoFun và các cụ thành viên, em chỉ muốn chia sẻ những trải nghiệm và hiểu biết bản thân mình tới các cụ vì tg này em cũng ko bận lắm. Cũng để các cụ biết thêm trên thế giới đâu đó còn có những người con Việt đang lang thang kiếm sống vất vả, và cũng để nhiều cụ đang có ý định đi có thêm chút kinh nghiệm thôi ạ. Chúc cụ một ngày vui vẻ.
Vâng, rất ủng hộ nhiệt huyết của cụ, em hóng những tình tiết cụ thể về mọi mặt của những người nhập cư bhp này

Vienxu

Xe tăng
T
Nó ăn cắp điện ngoài công tơ cụ nhé, chứ ko á...trả tiền điện cũng đủ móm :))
Thực ra nghề cỏ ở Anh quốc tồn tại được cũng là vì ăn cắp điện dễ cụ ạ, điện là do các công ty cung cấp và quản lý chứ nhà nước họ ko trực tiếp quản lý. Điện ở Anh là điện hạt nhân và nó thừa điện cung cấp nên cũng lỏng lẻo trong quản lý, vả lại ở Anh nhiều nhà cổ nên hệ thống điện cung cấp cũng cũ và lạc hậu. Chứ mới và hiện đại lại quản lý chặt thì nghề cỏ giải tán luôn.

Vienxu

Xe tăng
Cuộc sống tuy vất vả nhưng em thấy rất nhiều người trẻ tuổi khi đến đây họ ko đi trồng cỏ vì 50/50 quá. Họ chấp nhận đi theo nghề nails, tuy thu nhập ít hơn nhưng ổn định và an toàn hơn chui vào "bãi", thu nhập tuy ít nhưng ổn định nhưng ăn tiêu tiết kiệm có tích luỹ thì cũng khá. Đầu tiên mới sang thì là Người Rơm, sau này có vợ hoặc chồng có giấy tờ ăn theo con cái thì nghiễm nhiên trở thành người thuỷ tinh (nghĩa là đốt ko cháy nhưng đập thì vẫn vỡ.) ;)) để trở thành người bằng xương bằng thịt thì hơi khó (nghĩa là có quốc tịch) vì để đạt được đủ điều kiện để nhập tịch nó cần nhiều điều kiện ngoài khả năng dân ta. Có cụ sống bao năm ở đây vẫn chỉ là người thuỷ tinh ;))

Vienxu

Xe tăng
Lâu lắm mới có thớt hay, vod cụ :)
Cám ơn cụ. Em ấn tượng với OtoFun vì cái thớt Góc khuất cuộc đời của cụ daxong. Đọc thớt đó có nhiều đoạn em thấy xúc động vì kỷ niệm của thời ở Vn lại tràn về.

dtch

Xe buýt
Em xin kể về nghề trồng cần, vì nghề này mang lại nhiều tiền nhất nếu may mắn. Nghề này cho đến nay thì nói chung người Việt em thấy vẫn làm ăn được và vẫn là giấc mơ của nhiều người đang ở Việt Nam.
Lập ra những vườn cần sa này đa số là do người Vn có giấy tờ hợp pháp làm chủ. Bằng cách nào đấy họ thuê nhà qua các văn phòng môi giới và dựng lên những vườn cần sa, ở đây bọn em gọi là "bãi". Rồi thuê người ở biệt lập bên trong để chăm sóc cây. Muốn trồng cần (cỏ) trong những căn nhà thuê được thì bắt buộc phải ăn cắp điện, vì ta cần dùng nhiều bóng đèn. Khi thu hoạch trừ hết chi phí thì công nhân chăm sóc được khoảng 1/3. Mỗi vụ như thế thu nhập trung bình từ 7 đến 10 ngàn bảng, chính vì thế nó mới là mơ ước của nhiều người. Nhưng nằm "bãi" thì cũng nhiều rủi ro, mà mọi cái xảy đến thì chỉ có mình bên trong gánh hậu quả, rủi ro. Nếu "nổ" thì chấp nhận bị bắt và trục xuất về thôi. Có nhiều cụ thấy bạn bè, anh em đi gửi về được tý tiền thế là cũng vay mượn, giật vá để đi, chui vào bãi chưa có đồng nào đã bị bắt và trục xuất về vn. Rõ khổ.... Rồi cướp bóc, lại nói về cướp... Có cụ làm mãi mới đến ngày ăn, đến ngày thu hoạch cướp nó mò vào lấy sạch, thế là mất trắng, nhưng vẫn còn có cơ hội làm lại chứ ko như mấy cụ bị trục xuất. Cướp bãi chủ yếu là bọn thanh niên bản địa, lêu lổng, nghiện ngập. Bọn nó nắm được tâm lý người Việt mình là ko bao giờ dám kêu vì mình cũng sợ bị bắt bỏ mệ, và trong bãi thường chỉ có 1 người nên nó trấn áp và lấy hàng đi dễ dàng lắm. Nói chung nghề cần sa em thấy nó là cái số, đến giờ em thấy đầy cụ vẫn làm ăn được, gửi tiền về ầm ầm, nhưng có cụ cũng khốn đốn vì đi Anh. Thế nên có cụ nào có ý định thì cũng nên cân nhắc nhé ;))
Cháu mạn phép cụ bổ sung tí chuyện hóng hớt trong thời gian cháu ở UK:

Về chuyện thuê nhà, thường thì chủ nó ko đứng ra trực tiếp thuê - vì như thế vỡ ổ là bị bắt ngay - mà nhờ người đi thuê hộ. Bọn đi thuê hộ tất nhiên cũng sử dụng hộ chiếu giả để khỏi lộ. Vì vậy, hộ chiếu ở London bán được khá tiền, và vì thế, rất dễ mất cắp, các cụ có sang thì cất cẩn thận. Thông tin cá nhân cũng tránh để lộ, vì sẽ được sử dụng để faked cho chúng nó.

Vì nói được Tiếng Anh tàm tạm, cháu đã từng được đề nghị làm người đi thuê nhà như thế, cứ mỗi nhà được 2k bảng, tính ra khoảng gần 70 tr VND. Tất nhiên là cháu ko dám nhận, chỉ đi dịch thuê cho các cụ bị bắt. 50 bảng/h. :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Bông Giấy

Xe tải
Trả lại Pháp họ kg nhận đúng rồi. Nhưng hộ chiếu VN sao lại trả về Pháp? Có phải Người Rơm đã tự thủ tiêu mọi giấy tờ để trở thành kg quốc tịch, gây khó cho chính quyền Anh?

Vienxu

Xe tăng
Cháu mạn phép cụ bổ sung tí chuyện hóng hớt trong thời gian cháu ở UK:

Về chuyện thuê nhà, thường thì chủ nó ko đứng ra trực tiếp thuê - vì như thế vỡ ổ là bị bắt ngay - mà nhờ người đi thuê hộ. Bọn đi thuê hộ tất nhiên cũng sử dụng hộ chiếu giả để khỏi lộ. Vì vậy, hộ chiếu ở London bán được khá tiền, và vì thế, rất dễ mất cắp, các cụ có sang thì cất cẩn thận. Thông tin cá nhân cũng tránh để lộ, vì sẽ được sử dụng để faked cho chúng nó.

Cháu đã từng được đề nghị làm người đi thuê nhà như thế, cứ mỗi nhà được 2k bảng, tính ra khoảng gần 70 tr VND. Tất nhiên là cháu ko dám nhận, chỉ đi dịch thuê cho các cụ bị bắt. 50 bảng/h. :D :D :D
Hay quá, kính cụ một ly. Cụ vào bổ sung cho thêm phong phú đi ạ.

Vienxu

Xe tăng
K
Trả lại Pháp họ kg nhận đúng rồi. Nhưng hộ chiếu VN sao lại trả về Pháp? Có phải Người Rơm đã tự thủ tiêu mọi giấy tờ để trở thành kg quốc tịch, gây khó cho chính quyền Anh?
Khi đóng thùng thì ko mang theo bất cứ giấy tờ gì có thể chứng minh mình từ đâu đến cụ ợ. Đặt chân đến Anh nếu đen bị cảnh sát bắt mình khai địa chỉ tên tuổi linh tinh thì xác minh nàm thao được, nuôi thì tốn cơm mà trục xuất cũng chẳng dễ lại quá tốn kém. Cụ biết hông? Chi phí nuôi một tù nhân ở đây 1 năm tốn lắm, mà thời buổi khó khăn tốt nhất đá mệ ra đường cho nó tự đi kiếm ăn còn hơn.

vu tuan ky nam

Xe tải
thê e đi bằng đường tàu biển sang ANH trốn ở lại thì có bị trục xuất k cụ?Tất nhiên bỏ hết bằng cấp giấy tờ trên tàu

Vienxu

Xe tăng
Theo hiểu biết của em thì khí hậu Anh cực kỳ tuyệt vời. Mùa hè cây anh túc mọc hoang ở khắp nơi, loại mà các cụ ngâm rượu uống ấy. Em thấy dân bản địa nó ko biết là cây thuốc phiện hay sao ấy vì thái độ nó rất dửng dưng. Em thì khác, lắm lúc rảnh rảnh em tăm thấy ở đâu mọc hoang là em làm đúng quy trình: khía bông lúc chiều mát và lấy nhựa khi còn sáng sớm ;)) đem về quệt vào thuốc lá nhâm nhi ly cafe Việt thì cứ gọi là sống lại thời ở Phong Thổ Lai Châu. ;));))

ExclMan

Xe điện
Cụ chủ vừa trông cỏ vừa typing phỏng không ạ?

Vienxu

Xe tăng
thê e đi bằng đường tàu biển sang ANH trốn ở lại thì có bị trục xuất k cụ?Tất nhiên bỏ hết bằng cấp giấy tờ trên tàu
Cụ trốn hay ko thì tuỳ cụ thôi, nhưng cụ đã nhập cảnh hợp pháp vào Anh mà cụ trốn ở lại thì bình thường ko sao, nhưng khi bất chợt hoặc có chuyện gì liên quan đến pháp luật thì người ta dễ dàng trục xuất cụ vì khi nhập cảnh họ đã có gốc. Mà em thấy mấy thằng em em ở vn chúng nó cũng chỉ cs bình thường thôi chứ cũng ko khá lắm so với xã hội, nhưng du lịch sang đây em nửa thật nửa đùa rủ ở lại nó giãy đành đạch.

Vienxu

Xe tăng
Cụ chủ vừa trông cỏ vừa typing phỏng không ạ?
Hiii Em bỏ nghề mấy năm rồi cụ ạ, giờ đi lắc chảo nhà hàng thôi. Thời gian này em đau chân nên nghỉ ở nhà nên cũng rảnh, chứ nếu đi làm thì cũng chỉ có thời gian đêm về tàu ngầm các thớt tý rồi đi ngủ lấy sức đi cày thôi ạ.

QNG

Xe tăng
Em chào các cụ các mợ.
Biết mở đầu thế nào nhỉ??? Như mọi người chúng ta vẫn nghĩ, Anh quốc là một đất nước phát triển mà rất nhiều người trên thế giới mong muốn được sống và làm việc ở đó. Điều đó chắc chúng ta không phải bàn cãi nữa phải không ạ. Nhưng trong những người hiện đang làm ăn sinh sống tại nước Anh có một bộ phận không nhỏ là người bất hợp pháp đến từ nhiều nước trên thế giới, bằng nhiều con đường nhưng chủ yếu nhất vẫn là vượt biên qua biên giới Pháp bằng cách nằm thùng xe tải. Và những người may mắn đi thoát khi đến Anh quốc thì hoàn toàn không có giấy tờ gì, và cuộc sống của họ hoàn toàn nằm ngoài vòng pháp luật.
Em là một trong những công dân đó và ở đây gọi theo cách miệt thị của những người Việt Nam có giấy tờ hợp pháp thì như tiêu đề em đưa là Người Rơm.
Em biết đến diễn đàn đã lâu và theo chủ quan suy nghĩ của em thì OtoFUn là một diễn đàn uy tín, thành viên của diễn đàn có những người lớn tuổi, có những người rất thành công trong cs, mạng xã hội là thế giới tự do mà đa số sử dụng là giới trẻ, hiếm có diễn đàn nào thu hút được lớp người đứng tuổi hoặc bận rộn trong cs mà vẫn duy trì online thường xuyên để xả stress và chia sẻ những kinh nghiệm sống như OtoFun phải không ạ.
Em tàu ngầm đã lâu nhưng không thấy có bài nào nói về cs của những thế hệ Người Rơm như bọn em. Đọc những chia sẻ của mọi người nhiều mà mình không đóng góp chia sẻ gì với các cụ em thấy có lỗi làm sao ấy. Em lập thớt cũng không ngoài mục đích gì hơn là bằng những trải nghiệm của bản thân mình mang đến cho các cụ câu chuyện về những Người Rơm ở Anh quốc được không ạ. Văn em ko tốt lắm, nhưng em sẽ cố gắng truyền tải đến các cụ làm sao dễ hiểu nhất.
Đặt chân tới nước Anh bọn em có ba nghề để lựa chọn: chui vào vườn trồng cần sa, làm nails ( nghĩa là bào móng chân cho tây đen đấy ạ) và nghề phụ bếp trong các nhà hàng. Các mợ thì có thêm nghề nữa là đi trông trẻ cho các cặp vợ chồng Việt có con nhỏ nhưng phải đi làm. Nói chung là cộng đồng người Việt ở đây không đông như Đức, Tiệp, hay Balan. Đi lại và làm việc cũng thoải mái hơn những nước kia vì cảnh sát không mấy khi kiểm tra giấy tờ. So với mặt bằng chung châu Âu thì Anh quốc vẫn là thiên đường của người bất hợp pháp (bhp). Ở Việt Nam ai thấy bảo đang sống ở Anh thì cũng đều cho là tốt quá rồi, nhưng thực ra ko giống như mọi người nghĩ đâu ạ, kiếm được và giữ được tiền cũng khó phết đấy ạ.
Nếu các cụ các mợ muốn nghe hay muốn biết thì bằng những trải nghiệm bản thân em xin hầu chuyện ạ. Chúc mọi người trong diễn đàn vui vẻ và bằng an ạ.
Cụ sang được lâu chưa, ở thành phố nào? Người rơm thì khổ nhất là có tiền cũng ít dám giữ trong người, mở thẻ ngân hàng thì không được. Chỉ có chuyển chui về vn nhưng phế thì hơi cao. Nếu cụ mà làm nails thì chịu khó làm và nói chuyện với mấy đứa làm ngân hàng đến cửa hàng của cụ ý (nhất là mấy đứa Ấn Độ hoặc mấy người có nguồn gốc nhập cư) nhiều khi nó cảm tình nó cũng giúp cụ mở được thẻ ngân hàng. Chuyện này tất nhiên là không phổ biến nhưng vẫn có, nếu được thì cụ cũng đỡ vất vả đỡ phải mất phế cho mấy ông chuyển tiền. Nhưng cụ phải cẩn thận nhé, thân thiết thì mới nên thổ lộ không mệt lắm.

Nếu cụ có ý định ở lại để sau 10 năm xin được giấy tờ hợp pháp thì khuyên cụ đừng dính dáng đến cỏ nhé, trồng cũng không mà trông cũng không. Cái đấy chỉ dành cho mấy người muốn kiếm nhanh 1 cục thôi chứ khả năng hồi hương cao đấy. Thêm nữa là đừng có dính vào cờ bạc cụ nhé, cố mà tích kiệm lại mai mốt còn dùng đến.

Cố gắng học lấy cái tiếng để mà hòa nhập vào xã hội người ta cụ à, cái này cũng rất có ích cho cụ sau này khi apply cái nôm na gọi là thẻ xanh ý.

Những người như cụ thời gian đầu thì vất vả lắm, cả về thể chất lẫn tinh thần nhưng nếu cố gắng may mắn mà thành công thì cũng đáng. Cụ mà có đạo thì đi lễ nhà thờ cũng vui lắm mà cũng có thể được nhiều sự giúp đỡ (không lớn nhưng cũng được phần nào).

Cố gắng lên cụ. Chúc cụ may mắn.