NguyÊn NhÂn KÍnh BỊ Ăn MÒn - CÁch KhẮc PhỤc

tuannano

Xe đạp
Kính oto sau một thời gian đi dưới ảnh hưởng của thời tiết, cần gạt nước, bụi bẩn... sẽ làm kính bị mòn, ố mốc và trở lên "xỉn"
Nguyên nhân của sự ăn mòn kính là gì? cách khắc phục như thế nào?

Thoạt nhìn, ai cũng nghĩ rằng việc làm vệ sinh kính, bảo dưỡng và giữ gìn cho kính luôn sạch, giữ được độ trong và sáng của kính là công việc đơn giản, chỉ cần lau sạch, chăm rửa xe là OK
Thực tế không phải như vậy, khi làm vệ sinh kính chúng ta có 2 vấn đề cơ bản. Thứ nhất là việc làm sạch những vết bẩn bám dính và những vết cặn đọng trên kính. Thứ 2 là xử lý hậu quả của việc kính bị ăn mòn
Về mặt kỹ thuật, kính bị ăn mòn khi cấu trúc phân tử trên bề mặt kính bị thay đổi. Sự ăn mòn diễn ra qua 2 giai đoạn
Trong giai đoạn đầu sự ăn mòn chưa nghiêm trọng, chưa xảy ra hư hại cho kính hoặc nếu có thì hư hại rất ít. Giai đoạn 2 được tính từ khi sự bám cặn bẩn không còn chỉ trên bề mặt kính mà đã ăn vào bên trong, phá huỷ cấu trúc phân tử của kính, tạo ra những vệt khắc sâu trên kính hoặc những vết ố trắng ngay cả khi làm sạch các vết cặn bẩn, kính đã bị ăn mòn tới giai đoạn 2 để làm sạch chỉ có cách duy nhất là mài đi hết lớp “gỉ mốc” rồi đánh bóng lại kính
Tại sao kính lại bị ăn mòn?
Từ trước tới giờ, vấn đề quan tâm hàng đầu của các bạn là làm sao để kính không bị bám dính bẩn, nhờ đó độ trong của kính sẽ được giữ lâu. Tại Mỹ, cơ quan hàng không vũ trụ NASA đã có nhiều công trình nghiên cứu về nguyên nhân gây ố bẩn trên kính của các hệ thống năng lượng mặt trời, và hiệu quả của hệ thống này là khi sử dụng lớp phủ bảo vệ kính. Công trình nghiên cứu đã phát hiện ra rằng các lớp cặn bẩn trên bề mặt kính cũng như trên các bề mặt khác gồm 3 lớp.
-lớp dưới cùng rất chặt trên bề mặt, đòi hỏi dùng lực và nước để tẩy rửa
-Lớp giữa là lớp những chất bẩn có thể hoà tan vào nước và dễ dàng rửa sạch bằng nước
-Lớp thứ 3 là cát bụi dễ dàng bị gió cuốn đi
Như vậy khi bề mặt được phủ lớp bảo vệ thì lớp thứ 3 không còn chỗ bám dính, lớp này rất dễ bị tẩy sạch bằng nước cùng với lớp thứ 2. Khi ứng dụng phương pháp này hiệu quả của hệ thống năng lượng mặt trời tăng lên đáng kể, các tấm kính bền hơn và hệ kính luôn sạch sẽ
Sự ăn mòn kính là do đâu? Nguyên nhân là gì?
Nhiều người nhìn thấy những vết ố trắng trên kính và cho rằng đó là vết cặn bám “ngoan cố’ và họ cố gắng cọ rửa nó, nhưng thực tế vết ố trắng lại là vết “gỉ” của kính khi bị ăn mòn.
Sự ăn mòn của kính qua năm bước sau
1)Hình thành các lớp cặn bẩn
2)Sự kết tủa “lắng cặn” theo từng vùng
3)Sự phân huỷ của kính
4)Quá trình thuỷ phân
5)Quá trình trao đổi ion
Hai bước đầu tiên là sự bám dính cặn bẩn ta thường gặp nhưng đó chính là nguyên nhân dẫn đến sự ăn mòn qua các bước 3, 4, 5

NGUYÊN LÝ CỦA SỰ ĂN MÒN

Sự hình thành
các lớp cặn bẩn
  • Sự kết tủa theo
từng vùng
  • Sự phân huỷ của kính
  • Quá trình thuỷ phân
  • Quá trình trao đổi ion

GLASS​

Na+
SiO2
Al2O3
P2O5

K+
Ca2+
Mg2+

Fe2+
Mn2+

H+

H2O

Hình 1​

Khi kính bị ăn mòn, sự phân huỷ của kính tạo thành các rãnh mòn trên kính khiến ta có cảm giác như các vết ố mốc luôn xuất hiện tại cùng một chỗ sau mỗi lần vệ sinh, có thể nhìn rõ vết này dưới kính hiển vi điên tử quét (SEM)
Điều này giải thích rằng chứng tỏ các vết ố mốc nhìn thấy không chỉ là vết cặn bám ngoan cố mà là sự ăn mòn của kính cho nên việc tẩy rửa bằng nước hay các phụ gia chống việc bám cặn và các chất tẩy rửa cũng vô nghĩa
Làm sao có thể hạn chế và khắc phục vấn đề ăn mòn của kính một cách hiệu quả nhất
sự ăn mòn của kính sẽ không xảy ra nều bề mặt của kính luôn sạch và khô, nhưng để thực hiện điều này sau hàng ngày đi mưa là môt điều tốn kém và mất thời gian.
Trong thực tế việc ăn mòn xảy ra theo thời gian với những tấm kính phải thường xuyên tiếp xúc với nước và bụi bẩn, đặc biệt là mưa axit và trong môi trường có độ ẩm ướt cao. Sau mỗi lần tẩy rửa sẽ lại bị ố mốc đúng vị trí cũ. Cách duy nhất khắc phục là phủ lên một lớp bảo vệ kính để tránh cho kính tiếp xúc trực tiếp với nước, không khí và cặn bẩn.

Chúng tôi công ty WINDOWFILM xin giới thiệu sản phẩm bảo vệ kính để loại bỏ ố môc, ăn mòn kính với tên gọi
DIAMON-FUSION do công ty DiamonFusion ở SanClemente, CA, Hoa Kỳ sản xuất
Sản phẩm được phân phối bởi công ty GmG tại Việt Nam và do WINDOWFILM thi công và phát triển tại thị trường Hà nội
Đơn giá: 60USD/1m2
Đơn giá phục hồi kính: 10USD/1m2
Giá trên chưa bao gồm VAT10%
Giá đã bao gồm chi phí hoàn thiện và bảo hành
( trong một năm Quý khách được hưởng bảo dưỡng định kỳ 4 lần)

Địa điểm: Xưởng thi công đối diện Toà nhà KEANGNAM LANDMARK 70 tầng, đường Phạm Hùng, Hà Nội
(cách toà CT5 Mỹ đình – Sông Đà 50m về hướng trung tâm Hội nghị quốc gia)
Rất hân hạnh được phục vụ
Mobie: 0929292999

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em thì đơn giản,dùng cục mài kính của 3M (Như đất nặn của trẻ con) mài một lúc là bóng láng.350K vnd nếu mài cho một xe thì dùng được khoảng 5 năm !Bác nào không tin để em mài thử !

Libor

Xe điện
Em thì đơn giản,dùng cục mài kính của 3M (Như đất nặn của trẻ con) mài một lúc là bóng láng.350K vnd nếu mài cho một xe thì dùng được khoảng 5 năm !Bác nào không tin để em mài thử !
Ơ, cái này hay...hôm nọ tý nữa em ăn trộm của bác cục này về cho con gái nặn đồ chơi :)):)):)) mài thử ko tính xiền hả bác? thế thì sáng mai em mang nuôn mấy con vợ nhà em ra cho bác mài vào mặt nó nhá! (y)(y)(y)

vili

Xe tải
Ơ, em không tin - không tin, hôm nào bác mài thử giúp em nhé :D :D
Hóa ra nó lại đơn giản như vậy thôi sao?????

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Bác mài cho em nhé! Hôm nọ em thấy thợ của bác oánh giấy ráp vào mặt vợ 2 em chứ ko dùng cái cục này!

khoangtrang

Xe hơi
Iem cũng thấy thía :))

Chỉnh sửa cuối:

Libor

Xe điện
Hay hay, em vừa ra 87 thử 1 tẹo cái chỗ mặt bị chàm của vợ 2 em...thế mà nó sạch thật. Thui để hum nào rảnh thì ra rửa lại mẹt cho em nó sau vậy! :41::41::41:

fineline

Xe tải
Bác này cất kỹ lém , cất vào đống đồ chơi.Làm em trộm phải cục đất nặn về mài, bẩn hết mặt vợ 2 :'( :'( :'(

xe bus

Xe máy
Hay quá cảm ơn bác trước nhé, bác cho e địa chỉ e mang con vợ 2 của e qua ngay bác giúp e tí, vợ 2 em là xe 45 chỗ chuyên phục vụ đi nghỉ mát đấy

guidingstar

Xe tăng
Kính oto sau một thời gian đi dưới ảnh hưởng của thời tiết, cần gạt nước, bụi bẩn... sẽ làm kính bị mòn, ố mốc và trở lên "xỉn"
Nguyên nhân của sự ăn mòn kính là gì? cách khắc phục như thế nào?

Thoạt nhìn, ai cũng nghĩ rằng việc làm vệ sinh kính, bảo dưỡng và giữ gìn cho kính luôn sạch, giữ được độ trong và sáng của kính là công việc đơn giản, chỉ cần lau sạch, chăm rửa xe là OK
Thực tế không phải như vậy, khi làm vệ sinh kính chúng ta có 2 vấn đề cơ bản. Thứ nhất là việc làm sạch những vết bẩn bám dính và những vết cặn đọng trên kính. Thứ 2 là xử lý hậu quả của việc kính bị ăn mòn
Về mặt kỹ thuật, kính bị ăn mòn khi cấu trúc phân tử trên bề mặt kính bị thay đổi. Sự ăn mòn diễn ra qua 2 giai đoạn
Trong giai đoạn đầu sự ăn mòn chưa nghiêm trọng, chưa xảy ra hư hại cho kính hoặc nếu có thì hư hại rất ít. Giai đoạn 2 được tính từ khi sự bám cặn bẩn không còn chỉ trên bề mặt kính mà đã ăn vào bên trong, phá huỷ cấu trúc phân tử của kính, tạo ra những vệt khắc sâu trên kính hoặc những vết ố trắng ngay cả khi làm sạch các vết cặn bẩn, kính đã bị ăn mòn tới giai đoạn 2 để làm sạch chỉ có cách duy nhất là mài đi hết lớp “gỉ mốc” rồi đánh bóng lại kính
Tại sao kính lại bị ăn mòn?
Từ trước tới giờ, vấn đề quan tâm hàng đầu của các bạn là làm sao để kính không bị bám dính bẩn, nhờ đó độ trong của kính sẽ được giữ lâu. Tại Mỹ, cơ quan hàng không vũ trụ NASA đã có nhiều công trình nghiên cứu về nguyên nhân gây ố bẩn trên kính của các hệ thống năng lượng mặt trời, và hiệu quả của hệ thống này là khi sử dụng lớp phủ bảo vệ kính. Công trình nghiên cứu đã phát hiện ra rằng các lớp cặn bẩn trên bề mặt kính cũng như trên các bề mặt khác gồm 3 lớp.
-lớp dưới cùng rất chặt trên bề mặt, đòi hỏi dùng lực và nước để tẩy rửa
-Lớp giữa là lớp những chất bẩn có thể hoà tan vào nước và dễ dàng rửa sạch bằng nước
-Lớp thứ 3 là cát bụi dễ dàng bị gió cuốn đi
Như vậy khi bề mặt được phủ lớp bảo vệ thì lớp thứ 3 không còn chỗ bám dính, lớp này rất dễ bị tẩy sạch bằng nước cùng với lớp thứ 2. Khi ứng dụng phương pháp này hiệu quả của hệ thống năng lượng mặt trời tăng lên đáng kể, các tấm kính bền hơn và hệ kính luôn sạch sẽ
Sự ăn mòn kính là do đâu? Nguyên nhân là gì?
Nhiều người nhìn thấy những vết ố trắng trên kính và cho rằng đó là vết cặn bám “ngoan cố’ và họ cố gắng cọ rửa nó, nhưng thực tế vết ố trắng lại là vết “gỉ” của kính khi bị ăn mòn.
Sự ăn mòn của kính qua năm bước sau
1)Hình thành các lớp cặn bẩn
2)Sự kết tủa “lắng cặn” theo từng vùng
3)Sự phân huỷ của kính
4)Quá trình thuỷ phân
5)Quá trình trao đổi ion
Hai bước đầu tiên là sự bám dính cặn bẩn ta thường gặp nhưng đó chính là nguyên nhân dẫn đến sự ăn mòn qua các bước 3, 4, 5

NGUYÊN LÝ CỦA SỰ ĂN MÒN

Sự hình thành
các lớp cặn bẩn
  • Sự kết tủa theo
từng vùng
  • Sự phân huỷ của kính
  • Quá trình thuỷ phân
  • Quá trình trao đổi ion
GLASS​

Na+
SiO2
Al2O3
P2O5

K+
Ca2+
Mg2+

Fe2+
Mn2+

H+

H2O

Hình 1​

Khi kính bị ăn mòn, sự phân huỷ của kính tạo thành các rãnh mòn trên kính khiến ta có cảm giác như các vết ố mốc luôn xuất hiện tại cùng một chỗ sau mỗi lần vệ sinh, có thể nhìn rõ vết này dưới kính hiển vi điên tử quét (SEM)
Điều này giải thích rằng chứng tỏ các vết ố mốc nhìn thấy không chỉ là vết cặn bám ngoan cố mà là sự ăn mòn của kính cho nên việc tẩy rửa bằng nước hay các phụ gia chống việc bám cặn và các chất tẩy rửa cũng vô nghĩa
Làm sao có thể hạn chế và khắc phục vấn đề ăn mòn của kính một cách hiệu quả nhất
sự ăn mòn của kính sẽ không xảy ra nều bề mặt của kính luôn sạch và khô, nhưng để thực hiện điều này sau hàng ngày đi mưa là môt điều tốn kém và mất thời gian.
Trong thực tế việc ăn mòn xảy ra theo thời gian với những tấm kính phải thường xuyên tiếp xúc với nước và bụi bẩn, đặc biệt là mưa axit và trong môi trường có độ ẩm ướt cao. Sau mỗi lần tẩy rửa sẽ lại bị ố mốc đúng vị trí cũ. Cách duy nhất khắc phục là phủ lên một lớp bảo vệ kính để tránh cho kính tiếp xúc trực tiếp với nước, không khí và cặn bẩn.

Chúng tôi công ty WINDOWFILM xin giới thiệu sản phẩm bảo vệ kính để loại bỏ ố môc, ăn mòn kính với tên gọi
DIAMON-FUSION do công ty DiamonFusion ở SanClemente, CA, Hoa Kỳ sản xuất
Sản phẩm được phân phối bởi công ty GmG tại Việt Nam và do WINDOWFILM thi công và phát triển tại thị trường Hà nội
Đơn giá: 60USD/1m2
Đơn giá phục hồi kính: 10USD/1m2
Giá trên chưa bao gồm VAT10%
Giá đã bao gồm chi phí hoàn thiện và bảo hành
( trong một năm Quý khách được hưởng bảo dưỡng định kỳ 4 lần)

Địa điểm: Xưởng thi công đối diện Toà nhà KEANGNAM LANDMARK 70 tầng, đường Phạm Hùng, Hà Nội
(cách toà CT5 Mỹ đình – Sông Đà 50m về hướng trung tâm Hội nghị quốc gia)
Rất hân hạnh được phục vụ
Mobie: 0929292999

Hơ, công nghệ nhà bác em có được coi ở triển lãm rùi, nhưng mà bác có gì để chứng minh cho bàn dân thiên hạ hiệu quả nhà bác nào? Chẳng nhẽ lại mài thử ah?

Ducwagon

Xe tăng
Bác ơi, thế kính xe em bị mờ hơi nước thì cái cục của bác có xử lý đc kô ạ, bác mua ở đâu đấy, chỉ em với

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Quảng cáo sặc mùi keo dính chuột, những thành viên này thậm chí không dành nổi vài phút mà viết cái gì đóng gói cho OF sất, chỉ bết dán và dán thôi bơi họ còn đi lê la khắp nơi để dán bài như thế, bởi không coi trọng tư cách của Advertiser nên dù cho cái Phiu sần có như thế thật thì anh em cũng không ai thèm dùng

Làm gì phải phiu sần phiu siếc mà đất sét 3M cũng chả cần, làm gì phải phú quí sinh lễ nghĩa hở các bác, nhà em mua 1k miếng giấy nháp cỡ cực mịn về hòa nước xà phòng đổ lên kính nhẹ tay mài 15 phút là kính sáng nõn nà như mới

OF vì cộng đồng
Quảng cáo sặc mùi keo dính chuột, những thành viên này thậm chí không dành nổi vài phút mà viết cái gì đóng gói cho OF sất, chỉ bết dán và dán thôi bơi họ còn đi lê la khắp nơi để dán bài như thế, bởi không coi trọng tư cách của Advertiser nên dù cho cái Phiu sần có như thế thật thì anh em cũng không ai thèm dùng

Làm gì phải phiu sần phiu siếc mà đất sét 3M cũng chả cần, làm gì phải phú quí sinh lễ nghĩa hở các bác, nhà em mua 1k miếng giấy nháp cỡ cực mịn về hòa nước xà phòng đổ lên kính nhẹ tay mài 15 phút là kính sáng nõn nà như mới
Dùng nước rửa bát ý bác Voi ạ ,và giấy ráp số 2000 !Nhưng cái này chỉ dùng khi bị dính bụi bám chắc (Như sơn cầu...)
Còn bình thường thì dùng cục đất (em chẳng biết gọi là gì)
Cửa hàng của nó ở đầu Nguyễn Công Trứ !(Em không phải đi mua nên không rõ lắm )

Em éo tin, mai em đem chú đốt-lò chạy năm năm roài ra bác mài thử xem có dùng được năm năm nữa không nhá , thế thì em mới tin :)) :)) :))

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Hồi xa xưa em thấy các cụ dùng Mặt sau lá duối + Kem đánh răng oánh bóng phết.

OF vì cộng đồng
Em éo tin, mai em đem chú đốt-lò chạy năm năm roài ra bác mài thử xem có dùng được năm năm nữa không nhá , thế thì em mới tin :)) :)) :))
Cụ lẩm cẩm ơi !Cục đất đấy đưa cho cụ thì cụ dùng 10 năm có khi còn chưa hết chứ con có bảo kính của cụ dùng được 5 năm đâu?:21::21::21::21::21::21:

OF vì cộng đồng
Hồi xa xưa em thấy các cụ dùng Mặt sau lá duối + Kem đánh răng oánh bóng phết.
Em thì còn phải để ý Ông già lúc nào hút thuốc xin tí tàn nữa thì mới đủ bộ đánh bóng như của Bác !
Có một cách đánh bóng kính rất Việt Nam nữa nếu Bác nào có điều kiện thì thử nhé (Cách này ngày xưa rất hay dùng để đánh mặt bàn kính, mặt đồng hồ,ngọc trang sức...) :Ddùng lá cây Mít cũng rất hiệu quả mà đơn giản !(y)(y)(y)(y)(y)

giomat

Xe đạp
đôi điều nhận xét

Thưa các Bác - trên đây Em thấy có rất nhiều quan điểm. Nhưng qua thực tế sử dụng Em thấy công nghệ này dùng được, xứng đáng đồng tiền mình bỏ ra.
Thưa các Bác - cũng nhờ những bài viết trên diễn dàn thì những người ít cập nhật thông tin như Em mới có điều kiện biết đến những công nghệ mới và được sử dụng, tất nhiên là phải trả bằng tiền..:21:
Nhưng theo Em các Bác Ko quan tâm thì cũng ko nên đả phá - vậy thì nguồn thông tin mới phong phú đươc.
Cảm ơn các Bác đã đọc