Nhân tiện mua xe lập cái công ty có nên chăng?

vutamhoan

Xe tăng
Nên quá đi chứ cụ ơi. Công ty không làm gì thì mỗi tháng cụ cũng chỉ tốn tí tiền thuê kế toán là xong, mà nếu cụ hăng hái thì tự làm lại càng hay, sau này cty lớn mạnh bố thằng kế toán nào dám lắm lời với cụ

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Cảm ơn các cụ tư vấn nhiệt tình. Trên thực tế như em đã trình bày ko hẳn vi oto mà lập công ty mà đây em chỉ tính sao cho nó đại tiện mà thôi.:21::21::21:
Lợi nữa là: Kế toán ko mất tiền thuê vì có ngan già ở nhà rồi, Mặt bằng thì tại nhà rộng thênh thang bàn ghế máy tính đầy đủ, Lính tráng và nhân công em tận dụng được của nhà nước. Em chỉ lo nhất là ko có việc gì ko phát sinh thuế trong 1 năm thì có vấn đề gì với nhà chức trách ko?
@teapot: Em vẫn chân trong chân ngoài như giờ muốn kéo chân ngoài dài hơn chân trong mà thôi.
Cụ khỏi lo đi, cty em thành lập từ năm 2005, tới nay đã được hơn 4 năm rồi mà vẫn chưa phải đóng thuế thu nhập vẫn chẳng vấn đề gì. Cty em mới mua hóa đơn VAT từ đầu năm nay, thi thoảng mới có khoản thu. Nếu cụ đã có gấu lo khoản kế toán rồi thì cứ mạnh dạn mà thành lập cty đi.

Tamagochi

Xe tải
Em thì lại có câu hỏi ngược lại.
Chẳng là em có mở 1 Cty năm 2007, hoạt động được hơn 1 năm rồi, cũng có tý lãi. Nay do không thống nhất được với người góp vốn cùng định tuyên bố giải thể thì thủ tục thế nào các bác nhỉ??
Nhiều người cứ bảo kệ không thèm nộp báo cáo nhưng em vẫn thấy làm như thế thì không đúng luật. Muốn làm theo đúng trình tự để nhỡ có vấn đề gì mình đỡ bị rắc rối
Bác cứ thuê thằng luật sư nó làm hộ cho, quan trọng nhất là giải quyết hết các khoản nợ (bao gồm cả thuế). Nhưng mà sau này bác lại đứng tên mở công ty khác thì nó hơi thắc mắc đấy. Còn theo ý em thì bác nên thương lượng với người góp vốn chung với bác, một là bác ôm hết, hai là người đó ôm hết. Vậy là xong, khỏi lục đục nữa. Còn không bác kiếm người khác bán lại phần vốn góp, công ty đang làm ăn có lời, chắc bán sẽ được nhiều hơn phần vốn bác góp

dht

Xe điện
Thế cụ có buôn xăng không mà vẫn đưa xăng vào được chi phí? Cụ có buôn văn phòng phẩm không mà giấy bút vẫn được đưa vào chi phí? Một số khoản chi phải lấy từ quỹ lương hoặc lợi nhuận để lại, nhưng về nguyên tắc những chi phí liên quan đến phục vụ cho người lao động thì ok.
Chưa biết thì hỏi nhưng hỏi phải cầu thị.
Muốn đưa xăng vào chi phí phải có lý do hợp lý, không phải là cứ đưa hóa đơn xăng vào là được.

VPP số lượng hợp lý thì đúng rồi, chả cần buôn VPP, vì giấy bút vẫn phải dùng (nếu thấy cụ măm giấy quá nhiều bất hợp lý thì cơ quan thuế cũng không cháp nhận đâu)

Tôi vẫn chưa hiểu cụ lý giải việc cụ đưa nước mắm (và chắc là còn nhiều đồ dùng gia đình mà vợ của cụ mua dùng còn hóa đơn đưa vào công ty) vào chi phí thế nào, mục đích sử dụng ra sao? Chắc là cụ phải để sẵn 1 chai nước mắm dùng dở (và muối, dấm...) ở công ty để nếu cán bộ thuế có hỏi đến thì giơ cho họ xem?

Okane

Xe container
.... Tôi vẫn chưa hiểu cụ lý giải việc cụ đưa nước mắm (và chắc là còn nhiều đồ dùng gia đình mà vợ của cụ mua dùng còn hóa đơn đưa vào công ty) vào chi phí thế nào, mục đích sử dụng ra sao? Chắc là cụ phải để sẵn 1 chai nước mắm dùng dở (và muối, dấm...) ở công ty để nếu cán bộ thuế có hỏi đến thì giơ cho họ xem?
Nếu đưa vào chi phí cơm trưa văn phòng (phục vụ tại công ty) thì được.

Mà mợ tự dưng đi cãi dân kế toán, ôm niêu là cái chắc. Riêng đồ siêu thị e k tính vào chi phí cho công ty, vì riêng khoản hóa đơn ăn nhậu đã đủ mệt roài.

caoboixalo

Xe đạp
muốn làm ông chủ lớn thì phải quyết đoán chứ đừng quá tính toán mấy chuyện cỏn con, làm gì thì cũng phải chuyên nghiệp mới thành đạt được.

dht

Xe điện
Nếu đưa vào chi phí cơm trưa văn phòng (phục vụ tại công ty) thì được.
Chuẩn, nếu công ty có tổ chức nấu cơm trưa cho nhân viên. Nếu đúng là có sử dụng thật thì nói làm gì. Nhưng nếu không tổ chức nấu mà bịa ra thì dễ bị lòi đuôi lắm (phải nghĩ đến đưa chi phí cùng nước mắm nào là gạo, nào là muối, nào là chanh, nào là ớt... ôi đau đầu lắm)

Thật sự đưa mấy cái hóa đơn vặt vãnh chai nước mắm củ dưa hành của vợ đi siêu thị vào chi phí công ty chả đáng làm. Đầu óc nên để tâm đến những việc lớn tạo ra lợi nhuận hàng trăm nghìn lần chai nước mắm thì hơn.

speedman

Xe tải
Mở một cái công ty đi cụ ạ. Cụ lại có chân ngoài đá đưa thì lo gì. Nếu mở tại nhà k phải thuê văn phòng mà doanh thu thấp thì chi phí thường xuyên cố định không đáng kể. Coi như mỗi tháng bỏ 1 bữa bia. Thuê 1 kế toán cuối tháng đến 1 buổi làm báo cáo thuế, b/c quý. Cuối năm làm b/c năm.

Một cách tổng quát: đúng xu hướng và đúng lý thuyết về tài chính.
Một cách cụ thể, ưu điểm là:
1. Chủ động về pháp nhân, k phải đi mượn mũ áo: vừa mất chi phí lại k chủ động và khi cần thương hiệu hoặc kinh nghiệm để đấu thầu thì k đủ. Nền móng để xây dựng một công ty riêng cho mình. Khi công ty cụ có lãi đều đều 1 năm là 500tr thì giá trị công ty tương đương 8x500=4000 tr=4 tỷ.
2. Đưa toàn bộ chi phí cá nhân vào công ty, tránh thuế thu nhập cá nhân và thuế thu nhập công ty: Khấu hao nhà, xe oto, kể cả tủ lạnh, dàn âm thanh, tivi, chuyến đi nghỉ mát gia đình là hội thảo công ty, xăng,...kể cả vợ cụ đi siêu thị cũng lấy hóa đơn GTGT đưa hết vào chi phí: ai cấm chi phí công ty không có bia, chè, kể cả là hạt tiêu, nước mắm. Sau này cụ mua cái biệt thự cũng đưa vào k phải lo gì cả.

Có một điều hết sức lưu ý cụ: Công ty mở ra ngay từ đầu là sạch tinh thì phải cố giữ cho thật sạch, chỉ cần tương đối sạch thì cụ có thể đưa hết tài sản vào k phải lo gì cả, mà có phải chi phí thì cũng thấp hơn những gì cụ thu được, tuyệt đối k lấy hóa đơn GTGT lởm khởm.

Chúc cụ thành công.
Các cụ cứ lăn tăn tranh luận mãi cái vụ nước mắm dưa hành. Cái đại ý của cụ VietTran là mình có thể khấu trừ thuế đươc nhiều thứ, hôm trước em cũng khấu trừ được 27Tr tiền sắm đồ. Các vật dụng đó em thấy trên CTy nước ngoài nó sắm hết cho nhân viên dùng (xin lỗi từ giấy trong toilet không phải chi phí hợp lý đó sao?).
Theo Ngu ý của em là thế này. Cụ chủ thớt đủ đk mở công ty rùi, lại có Gấu to hỗ trợ nữa, cũng không phải gì ghê gớm lắm đâu. Có điều nếu vì con xe mà cụ mở thì mất công, mất chi phí và mất t/g lắm đấy. Em thành lập để làm ăn đường hoàng tính ra đến khi hoàn thiện cũng mất đên 15 củ đấy (dịch vụ thành lập DN, Khai thuế mà, biển quảng cáo, vpp đăng báo, v v v và v v v đấy cụ ạ). Dưng mà em nói cái này trúng tim cụ luôn nè, khi cụ đánh quả thì vô cùng chủ động, tự tin, xiền từ đối tác về là biết ngay, không phải ngóng trong hỏi dò kết toán công ty thăng bạn hi hi hi và không mất mối lái làm ăn... he he.
Đúng thì cụ vokít em một cái để em biết là cụ đọc rùi nhé:41:

lewin

Xe điện
Đúng là các cụ nói ko sai :" Được lời như cởi tấm lòng "
Cảm ơn cụ chủ thơt , đồng cảm ơn các cụ chém gió ném gạch...:21::21::21: em như được gãi đúng chỗ ngứa...vì cũng đang lăn tăn cái vụ mở cty riêng này...cộng với vụ xe cộ...đa tạ các cụ lắm lắm(b)(b)(b)(b)

hn8181

Đi bộ
Theo mình tốt nhất là bạn đàm phán mua lại cổ phần từ ông bạn kia, duy trì công ty (nếu làm ăn tốt và có lãi) hoặc tìm khách bán lại cả công ty. Giải thể chỉ là giải pháp cuối cùng vì cũng tốn xiền chứ đâu có miễn phí :'( Báo cáo bác vẫn phải nộp cho đến khi nhận quyết định giải thể, nếu không, cơ quan Thuế vẫn có quyền lôi bác ra tòa (nếu muốn) vì vi phạm pháp luật về quản lý thuế, phạt quá hạn về tiền thuế và các nghĩa vụ khác.

ga.quay

Xe tải
nên lắm cụ à, có công ty rồi thì lợi lắm (b)