Nhật Bản đến cảm nhận

hong.viwaco

Xe container
Năm 98 em cũng đi máy bay của JAL từ Haneda đến Kochi-ken. Công nhận là nữ tiếp viên của Nhật rất xinh và niềm nở, chuyên nghiệp!:-bd
Sakai là một sân bay được xây dựng giữa biển và được nối với đất liền băng một cây cầu em cảm tưởng phải vài Km . Vì rất vội khi làm thủ tục tại sân bay nên em không chụp được ảnh nó .

Ở Nhật em chưa nhìn thấy biển ghi phạt khi vứt rác hay ăn uống nơi công cộng như ở Sing . Nhưng tuyệt nhiên mọi người đều có ý thức rất cao trong giữ vệ sinh nơi công cộng .
Tại từng nhà dân cũng như nơi công cộng rác được phân loại qua 03 loại chủ yếu : Lon đồ hộp , Giấy , nhựa và những loại khác .
Đây là thùng rác tại Sân Bay Sa kai đặt 03 thùng cạnh nhau chứa 03 loại rác để mọi người phân loại khi bỏ vào.

sondong

Xe điện
Cụ chủ qua đó có time ngó hộ em sạp bán điện thoại ngó hộ con Shap 922Sh với

speed266

Xe điện
Cho thêm tí ảnh ọt cho nó sinh đông đi cụ chủ vẫn ít

Maluc

Xe tải

Maluc

Xe tải
Sau khi yên vị trên máy bay bay đi Sapporo ngồi một lúc em lại gà gật ngủ ( Vì phải chạy sô cả ngày hôm trước và sáng lại phải dạy sớm để đi ra sân bay ) . Em tiếc nhất là vì ngủ gật nên đã bỏ qua cơ hội chụp ảnh một vùng núi Nhật phủ đầy tuyết trắng xóa . Trong lúc gà gật em thoáng thấy núi đồi phủ tuyết trắng . Vội vàng lấy máy ảnh ra ( để trong balo trên khoang hành lý ) , lấy được máy ảnh thì máy bay cúng bay qua , hụt mất cơ hội chụp .
Em post ảnh núi sau này đến Sapporo chụp được :

Với khách du lịch dài ngày tại Nhật có thể mua loại thẻ ví dụ trong vòng 03 ngày mất khoảng 6tr VND có đi mọi loại tầu , mọi tuyến đường sắt ở Nhật .
Bọn em đến Hokaido sau khi vào phòng trợ giúp thông tin du lịch ( Sân bay , nhà ga nào cũng có ) liền quyết định mua vé tàu cho tuyến từ sân bay về TP Sarporo từ Sarporo đi Furano và ngược lại . Điều đặc biệt cặp vé này có thể đi mọi chuyến tàu và có giá trị trong vòng 30 ngày trên tuyến đã mua.
Xe Bus cũng rất đặc biệt . Chỉ có mỗi bác lái xe ngồi thù lù lái xe từ đầu bến đến cuối bến . Chẳng có nhân viên soát vé , bán vé . Xe có hai cửa một cửa giửa xe để mọi người lên , cửa đầu xe để mọi người xuống . Cạnh lái xe là một máy thu tiền , treo bên trên là một mà hình ghi giá vé cho từng trạm . Mọi người tự giác đưa tiền vào máy theo đùng giá cho bến mình xuống . Chẳng thấy ai nhảy xuống cửa giữa để khỏi phải trả tiền vào máy .
Ảnh chụp xe buýt , cái máy đút tiền vào cạnh chỗ ngồi của lái xe .

Khách sạn bọn em ở tại Sapporo là Khách sạn New Utani to vật ngay tại ngã tư đường phố lớn . Do vậy bác Taxi ngay lập tức một lèo đưa về cổng khách sạn ( Không phải hỏi thăm tẹo nào )
Chưa đến giờ checkin bọn em vào trong khuôn viên sảnh khách sạn ăn trưa luôn .
Sapporo là nơi đội bóng cầu thủ Công Vinh đang thi đấu và Công Vinh dường như là đại sứ thương hiệu bia Sapporo tại Việt Nam . Em thưởng thức và thấy rằng bia Sapporo khá ngon.

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
Hay quá. Đánh dấu tối xem lại.
(b) cụ chủ nhé

Maluc

Xe tải
Buổi chiều bọn em đi thăm một công viên tại Tp Sapporo và dự kiến đi một vài địa điểm nũa . Nhưng sức hấp dẫn của cây lá đỏ lá vàng tại công viên đã giữ bọn em tại đó hết cả một buổi chiều .
Nếu như cây tại hồ Hakone và núi Phú sỹ lúc em đến mới hơi có màu vàng thì tại Sapporo là lúc nó rực rỡ nhất . Chỉ thấy rằng bước giữa những tán cây vàng rực đỏ thẫm . Những trái tim cằn cỗi, già nua cũng trở lên thổn thức và thấy cần một người bạn tình bên cạnh . Để chụp những bức ảnh với những nụ hôn nồng cháy kéo dài, để vòng tay siết mạnh những vòng tay . ( Đấy là em nhìn những đôi bạn chụp ảnh trong công viên qua nét mặt , hành động của họ thì liên tưởng ra thế ) . Cứ nghĩ đôi nào cưới mà đến đây chụp ảnh thì thật tuyệt vời .
Em chụp liên tục , ngắm say sưa . Sau này tại Sapporo , Furano tại đâu thấy rặng cây vàng đỏ là lại hút em vào ngắm và chụp :

Xe đạp ơi

Chỉnh sửa cuối:

Maluc

Xe tải

Bietdidau

Xe tải
Cụ mang nhiều hoa quả nhỉ. Lần em đi mang được chanh, ớt vào Nhật trong khi đó cụ cùng đoàn thì phải để lại hết.

trexanhvn

Xe hơi
Em đang định sang đây chơi, visa xin có khó không cụ nhỉ

Maluc

Xe tải
Cụ mang nhiều hoa quả nhỉ. Lần em đi mang được chanh, ớt vào Nhật trong khi đó cụ cùng đoàn thì phải để lại hết.
vâng em mang được một ít lá sung , hoa chuối hành tỏi khô cho bạn bên ấy , bạn em bên ấy nói có ông Việt nhà mình còn mang được cả một con chó thui cùng giềng mẻ mắm tôm sang đấy qua đường sân bay cụ ạ . Chuyện thật như bịa nhưng em thấy có lý . Đó là cho quần áo vào hộp các tông , còn ba lô, va ly lịch sự thì để ông chó vào . Đến sân bay Narita nhân viên chỉ vào thùng các tông hỏi cái gì đây thì bảo là quần áo . Họ không tin mang vào mở ra thì đúng là quần áo, Do vậy họ cho đi ra . Có biết đâu ông chó thui đang cưỡi trên lưng đoàng hoàng vào Nhật . ( cái này đúng vì bản thân em vào các chú kiểm dịch cũng chỉ vào hộp các tông thôi còn balo em để một ít Sari thì các chú chẳng hỏi ). chuyện như hài nhưng không cười được , cứ bảo sao nó kỳ thị mình thế trong khi Thái lan được miễn Visa vào Nhật thì mình vào nó vẫn hành lên hành xuống .

Maluc

Xe tải
Em đang định sang đây chơi, visa xin có khó không cụ nhỉ
Cụ ơi ở trên em đã Post yêu cầu thủ tục làm Visa . Nếu cụ tự đi thì khó nhất là có thư mời từ Nhật . Còn làm qua công ty du lịch thì cứ đầy đủ thủ tục là OK.

carmy

Xe buýt
cụ chủ phọt hết anh lên trang nhất đi để tiện theo dõi