[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

nguyenxonline

Xe hơi
hanoisaigon nói:
Hôm rồi đi tuyến Sài Gòn ra Phan Thiết và ngược lại. Dọc đường em nháy pha hỏi xxx thì tỷ lệ được trả lời như sau:

Xe con : khoảng 60-70% trả lời (không có xe biển xanh nào trả lời)
Xe khách loại nhỏ (<24 chỗ): khoảng 80% (hoặc hơn) trả lời
Xe khách loại lớn: khoảng 50% (hoặc ít hơn) trả lời
Xe tải lớn nhỏ các loại: chạy xe mấy tiếng có mỗi 2 xe trả lời :(

Rút ra kết luận: yêu nhất mấy bác chạy xe khách loại nhỏ :)
Ke ke, bác phải liệt kê riêng thằng cha xe tải hạng nặng... em đã từng cố đếm xem nó có bao nhiêu cái đèn mà đếm không kịp, áng chừng cũng trên 20 chục cái... mình có nháy đằng chời cũng ko ăn thua... Nó cứ chềnh ềnh từng đấy cái đèn, trắng xóa luôn, phi ầm ầm... cứ gọi là pó tay chấm com...

Em cũng có thấy chú lịch sự, tắt cả dàn đèn, khi mình báo tín hiệu xin từ xa... híc, nhưng đại đa số là... "mặc kệ bay" :( :( :(

Phuong Ho

Xe tăng
Primera nói:
Hôm nọ đi đường Nguyễn Chí Thanh, chỗ sang đường có chú Matiz quay đầu. Mình đi chậm, nháy. Hắn dừng, nháy nháy. Mình lại nháy nháy nháy. Hắn vẫn không đi, lại nháy nháy nháy nháy. Lẩm bẩm: Thằng này chắc đi Tây về giống mình !!! :)) :)) :))
Em từng gặp trường hợp 2 thằng tây nhường nhau, hết nháy đèn rồi ra hiệu chân tay, lên cùng lên, lùi cùng lùi tắc hết cả đường, cuối cùng 2 thằng chủi nhau.

REBEL250

Xe tải
Theo e thì căn cứ vào luật là trên hết rồi mới tới tập quán, thói quen gì gì đó,... vì khi có sự cố thì phải xử lý thheo luật !!!

Điều 17.
1. Trên đường không phân chia thành hai chiều xe chạy riêng biệt, hai xe đi ngược chiều tránh nhau, người điều khiển phải giảm tốc độ và cho xe đi về bên phải theo chiều xe chạy của mình.
2. Các trường hợp nhường đường khi tránh nhau:
a) Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;
b) Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;
c) Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe kia đi.

pvc

Xe buýt
các bác tài đang chạy từ xa gặp xe đi ngược chiều, không có chướng ngại vật gì cả, cứ thế đi thẳng vẫn cứ nháy đèn cho nhau để hỏi có xxx không?
kekeke

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Nếu nói chuyện nhường đường theo luật quy định thì các bác biết cả rồi, và trong luật cũng ko bắt ai vượt hay nhường theo luật này thì phải nhá pha - vì thế khi nhá pha tại 1 quãng đường hẹp nghĩa là người nhá pha có ý muốn nói: Bác nhường cho em xin nhá! hoặc: Bác chú ý nhá kẻo đụng em, em vượt trước đây!
Đơn giản vậy thôi :D

HollowKnight

Xe hơi
Xin hỏi các bác một câu hơi ngớ ngẩn là nháy đèn chiếu sáng là thói quen hay quy định trong luật??

Trên Freeway ở Mỹ có biển đề "LIGHTNING IS PROHIBITED". Một lần đi buổi tối trên đường có phân cách tôi có thứ nháy đèn thì chỉ có 1 xe đi ngược chiều nháy trả lời, khoảng 10 lần sau không có ai trả lời, chắc chúng nó nghĩ mình bị điện

Khi đi với tốc độ cao, người lái thường rất tập trung và không thể nhin thấy đèn xe sau nhạy Hơn nữa việc nháy đèn có thể làm lái xe giật mịnh Không biết có phải vì thế mà họ quy định "LIGHTNING IS PROHIBITED" không.

kiavuong

Xe điện
Tất cả về cái chuyện đèn pha đều là luât rừng hết các bác a.Em đố các bác tìm ra luật nào nháy đèn pha là được đi trước , dân ta còn có cái kiểu không có chút hiểu biết nào nữa là chuyện bật đèn cưu hộ khẩn cấp để xin đi thẳng,cái đèn xi nhan sinh ra là để xin đường trái và phải thôi , đã gọi là đi thẳng không phải xin ai hết. Không tin có bác nào cứ hỏi mấy chú xxxx xem có đúng không

Mic71

Xe buýt
Tất cả về cái chuyện đèn pha đều là luât rừng hết các bác a.Em đố các bác tìm ra luật nào nháy đèn pha là được đi trước , dân ta còn có cái kiểu không có chút hiểu biết nào nữa là chuyện bật đèn cưu hộ khẩn cấp để xin đi thẳng,cái đèn xi nhan sinh ra là để xin đường trái và phải thôi , đã gọi là đi thẳng không phải xin ai hết. Không tin có bác nào cứ hỏi mấy chú xxxx xem có đúng không
Em đồng ý với bác(b)

Mr Bean

Xe máy
Đèn ai sáng hơn người đó thắng bác ạ :)) :)) :))
Còn nếu thấy xe của OF thì phải cho OF đi trước(b) (b)

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Xin hỏi các bác một câu hơi ngớ ngẩn là nháy đèn chiếu sáng là thói quen hay quy định trong luật??

Trên Freeway ở Mỹ có biển đề "LIGHTNING IS PROHIBITED". Một lần đi buổi tối trên đường có phân cách tôi có thứ nháy đèn thì chỉ có 1 xe đi ngược chiều nháy trả lời, khoảng 10 lần sau không có ai trả lời, chắc chúng nó nghĩ mình bị điện

Khi đi với tốc độ cao, người lái thường rất tập trung và không thể nhin thấy đèn xe sau nhạy Hơn nữa việc nháy đèn có thể làm lái xe giật mịnh Không biết có phải vì thế mà họ quy định " IS PROHIBITED" không.
Em chả nghĩ thế. Thứ nhất, biển nó bảo: "Đừng có giật mình, ở đây chớp bị cấm roài!" Mỹ mà, có khả năng quy định được ở đâu mới được có chớp, có sấm chứ :D:D:D!!! Mà nếu có nháy đèn 1 phát, xe trước càng tỉnh ngủ đỡ phải uống cafe thôi, càng tốt!

Nếu là LIGHTING IS PROHIBITED" thì lại càng khó hiểu. Đường có phân cách như bác nói, đèn chiếu sáng là tốt, cơ sao pờrôhibíttịt cái gì, nhỉ!!!
:D:D

UDM

Xe máy
Bác hiệp sỹ chắc mới sang Mỹ. Ở bển mà bác nháy đèn sau đít thằng khác là bác chửi nó đấy. Lần sau đi đừng nháy nhé không có ăn chửi lại đấy. Đi bên đấy không cần xin đường, cứ đúng làn mà chạy, muốn vượt phải vượt trái gì được tất, miễn sao trong làn đường của mình. Còn cái biển lightning (hay lighting) của bác thì em chưa thấy, có lẽ bác đọc nhầm từ cái biển Littering Is Prohibited, có nghĩa là không được đốt lửa, ném tàn thuốc... ra đường vì 2 bên đường nhiều cây cỏ khô dễ cháy. Một số đoạn đường hẹp, nhiều xe "đâm đầu" vào nhau thì nó cấm bật pha cái biển nó ghi là "No High Beam"

saigonight

Xe đạp
...hai chiếc xe cùng nháy pha 1 lúc, một chiếc ông già và một chiếc cậu trẻ... cậu trẻ ngoái cổ la to: " Ta không bao giờ có thói quen nhường đường cho kẻ ngu ngốc" Ông già bình tĩnh nép xe vào 1 bên và khẽ nói "Còn ta thì có thói quen như vậy"....

(khảo dị)
(y)
Em cũng hay nhường đường mà hổng ai nói câu đầu hết để em nói câu sau:P

YesNo_CK

Xe máy
Em cứ thấy bác nào nháy pha là em nhường ngay ạ.

philo

Xe đạp
ở châu âu cứ đúng đường người ta đi khi muốn nhường người ta sẽ nháy đèn cho xe ngược chiều biết là người ta nhường
Còn VN nháy đèn là phải nhường tao, hồi mới về mấy phát thấy nháy đèn em quen cứ lao lên heheheheh may mà giờ quen rồi không.............
Nói chung nên ý thức bên nào tiện hơn thì nhường văn hóa lái xe tí
Mà nếu từ xa quan sát thấy đường hẹp mình từ từ đi chậm mà nhường có khi lái xe ngược chiều được thoải mái lại thầm cám ơn.......
Các bác ở OF mà thấy xe nào nhường từ xa thì là em đấy, nhớ vote cho em nhé hehehehe mà mồm nhớ lẩm bẩm câu cảm ơn nha

buidoimiennui

Xe điện
em thì thấy ai nháy trước thì được nhường, có lần em nháy một xe du lịch 36chỗ với tốc độ 100 thì được nhường(em đi wave)

buidoimiennui

Xe điện
đã nháy là nhường, chứ không có chuyện nháy thì nháy lại ^_^

4weelbike

Xe tăng
Em thấy việc nháy đèn dùng để làm cho đối phương chú ý, chứ chắc khắn khi ngồi trên vô lăng sẽ có hành động hợp lý chứ ko có công thức.
Đang chạy lấn đường mà đội bạn nháy đèn thì chắc chắn phải trả.
CÙng đoạn phải tránh nhau vì đường hẹp thì ai có lợi thế sẽ được nhương cho nên lúc này nháy của người đi có thể là cám ơn (hay xin đường) còn nháy của giặc là cờ trắng và ngược lại.
Chưa kể là chuyện báo nhau có chó vàng

Nói chung nó có nghĩa theo hoàn cảnh chứ cứ tin vào công thức có ngày cả 2 cùng tắt đèn

Ô tô xe máy

Xe hơi
Vụ nháy đèn này thì em đã hỏi các bác lái xe chuyên nghiệp rùi ạ :
chả là trước đây nhà iem cũng đi công tác nhiều, lang thang trên từng cây số cũng lắm, lại hay ngồi cạnh các bác tài nên cũng hay châm thuốc hay bấm còi hộ các bác ấy (khi các bác ấy mải... gãi).
Kinh nghiệm của các bác ấy như thế này: khi 2 xe đối đầu mà đường hẹp hoặc có 1 xe đi lấn đường thì nháy đèn báo hiệu xin đường. Thông thường là các bác tài lái đường dài rất nhường nhịn nhau, cứ thấy đối phương nháy đèn là nhường đường. Cũng có trường hợp nếu bên nhường đường không thể nhường đường do gặp chướng ngại vật thì lại nháy đèn để bên xin đường biết, chủ động giảm tốc độ để tránh tai nạn

Ô tô xe máy

Xe hơi
Vụ nháy đèn này thì em đã hỏi các bác lái xe chuyên nghiệp rùi ạ :
chả là trước đây nhà iem cũng đi công tác nhiều, lang thang trên từng cây số cũng lắm, lại hay ngồi cạnh các bác tài nên cũng hay châm thuốc hay bấm còi hộ các bác ấy (khi các bác ấy mải... gãi). :21:
Kinh nghiệm của các bác ấy như thế này: khi 2 xe đối đầu mà đường hẹp hoặc có 1 xe đi lấn đường thì nháy đèn báo hiệu xin đường. Thông thường là các bác tài lái đường dài rất nhường nhịn nhau, cứ thấy đối phương nháy đèn là nhường đường. Cũng có trường hợp nếu bên nhường đường không thể nhường đường do gặp chướng ngại vật thì lại nháy đèn để bên xin đường biết, chủ động giảm tốc độ để tránh tai nạn (b)