[Funland] Nhờ các bác giải ngố: make in VN và made in VN

Bastion.P

Xe container
Make in ~ Made by

"được kiến tạo ra ở Việt Nam" hoặc "do người Việt làm ra" chứ không có hàm ý gia công tại Việt Nam"

Nói chung là nhảm nhí, ko vì mấy câu chữ mà thay đổi được bản chất vấn đề. Lo cày đi!

Như tiêu đề, em tiếng Anh còn bập bõm, thấy báo giải thích nghe chưa thủng.
"Make in Vietnam" là một cách chơi chữ so với cụm từ “Made in Viet Nam” nhằm nhấn mạnh vào sự chủ động sáng tạo, thiết kế các sản phẩm công nghệ cao của người Việt.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Make in VN và Made in VN về bản chất đều là hàng hoá sx ở VN.

Nhưng " make in VN" có nghĩa chủ động, nghĩa là VN tự nghiên cứu, tự SX. Còn "made in VN" chỉ bao gồm 1 ý là hàng hoá đc sx ở VN như kiểu xác nhận xuất xứ.
À giờ thì em đã hiểu tại sao đọc báo hay có cụm từ “make love”, có nghĩa là tự làm tình, tự dùng tay chân mồm miệng. Để phân biệt với máy móc, công cụ hỗ trợ ;))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
À giờ thì em đã hiểu tại sao đọc báo hay có cụm từ “make love”, có nghĩa là tự làm tình, tự dùng tay chân mồm miệng. Để phân biệt với máy móc, công cụ hỗ trợ ;))
Make love là mình trực tiếp làm tình, còn Made love là làm tình nhưng không chắc là mình làm hay thằng khác nó làm cho con gấu nhà mình :-s .

thanhtran72

Xe tải
Thank bác
Vote cho bác một phiếu
Tôi chỉ bàn về nguồn gốc/ tác giả câu nói vì thấy ta hay nói
Hoàn toàn ko có ý bỉ bôi hay đen/bóng gì cả bác ạ
Ví dụ mấy câu đầu của Tuyên ngôn Độc lập 1945 được trích từ Tuyên ngôn 1776 và tuyên ngôn Nhân quyền
Còn câu Không có gì quý hơn độc lập tự do thì chắc chắn là Nguyên bản
Câu Không có gì... Là từ cụ Tôn Trung Sơn cụ ah
Còn câu vì lợi ích gì đó.. là của cụ Khổng

anhtuan071

Xe tải
Made là làm xong dùng được còn make là làm nhưng có xong hay dùng được không thì không biết . Như đstc Cát linh Hà đông là make

cuicui

Xe tải
Tôn trung sơn nói lúc nào? Chém gió linh tinh à? Đây là câu nói nổi tiếng được trích dẫn nhiều trên thế giới và tất cả đều ghi trích dẫn của Hồ Chí Minh, xuyên tạc ý gì vậy?

danleduc

Xe điện
E thì thích MAKE chứ ko thích MADE nhé :P
Đúng rồi cụ.
Đờn ông thì "Make" chứ ( make love ), "Made" chỉ có là Đờn bà thôi ( bị , chịu , được....người khác làm cho cái gì đó )....:))

Theo nội dung thớt này thì :
Make goods in Vietnam = hãy chủ động sản xuất và tạo ra hàng hóa ở Việt Nam. Viết ngắn gọn lại thành " Make in Vietnam ".
Goods made in Vietnam = hàng hóa có xuất xứ Việt Nam. Như hàng điện tử Samsung chẳng hạn, phần lớn TV, Tủ lạnh, ĐT di động....có xuất xứ Việt Nam, trên sản phẩm người ta ghi " made in Vietnam " theo thông lệ quốc tế.

Do vậy, chính phủ VN, đã khích lệ lòng tự cường dân tộc bằng cách nói " Make in Vietnam " nhằm bao hàm ý : các DN Việt Nam ( và có lẽ cả các DN nước ngoài đang làm ăn tại VN ) hãy chủ đông và bằng nội lực sức mạnh của mình, hãy tạo ra nhiều sản phẩm nội địa hơn nữa ( tăng hàm lượng sáng tạo, nội địa hóa tại Việt Nam ), làm sao để " made in Vietnam " không chỉ đơn thuần là hàng xuất xứ VN, mà là hàng do VN SX ra. ( như xe ô tô VinFast, điện thoại di động VinSmart chẳng hạn....).
Có lẽ, ở 1 mức độ nào đó, nên hiểu " Make in Vietnam " = " Product of Vietjnam ".

Chỉnh sửa cuối:

Xe cỏ cũ

Xe điện
Về ngữ pháp tiếng Anh là sai cmnr như cụ trên đã phân tích.
Còn bịa ra 1 cụm từ éo giống đâu trên thế giới này éo ai hiểu rồi cho đám tuyên ráo đi giải thích theo kiểu tự mình bịa ra thì Việt Nam ta số 2 thì ai là số 1?
M.ứt hay c.ứt thì gọi đúng nhanh để hiểu rồi làm chứ chệch cái nọ thành cái kia riêng chuyện giải thích cái gọi là đặc thù và tranh luận éo biết bao giờ kết thúc để hiểu đúng nói gì đến làm, CP khác gì OF chém gió cho vui.

Chỉnh sửa cuối:

h_mdc

Xe điện
Các câu nói hay thường được gán cho 1 ông nổi tiếng nào đó nhưng từ thời ta thì 2 câu này được cho là của cụ Hồ. Trước đấy ai đã từng nói nhưng không được biết đến rộng rãi trong dân chúng thì coi như chưa ai biết.
Thờ còn đi học cấp 1 chúng em hay hát "Kết đoàn" cứ tưởng của ta sau này mới biết của Tàu.

bai

Xe điện
Make love là mình trực tiếp làm tình, còn Made love là làm tình nhưng không chắc là mình làm hay thằng khác nó làm cho con gấu nhà mình :-s .
Vế đầu ok. Vế sau, em bổ xung thêm là làm tình tại nhà mình nhưng với ai thì ko biết.

cupido1

Xe tải
Học theo made in china 2025

alexandra

Xe điện
Trạm thu giá "make in Vietnam" :))

SanHoBien

Xe container
Đúng rồi cụ.
Đờn ông thì "Make" chứ ( make love ), "Made" chỉ có là Đờn bà thôi ( bị , chịu , được....người khác làm cho cái gì đó )....:))

Theo nội dung thớt này thì :
Make goods in Vietnam = hãy chủ động sản xuất và tạo ra hàng hóa ở Việt Nam. Viết ngắn gọn lại thành " Make in Vietnam ".
Goods made in Vietnam = hàng hóa có xuất xứ Việt Nam. Như hàng điện tử Samsung chẳng hạn, phần lớn TV, Tủ lạnh, ĐT di động....có xuất xứ Việt Nam, trên sản phẩm người ta ghi " made in Vietnam " theo thông lệ quốc tế.

Do vậy, chính phủ VN, đã khích lệ lòng tự cường dân tộc bằng cách nói " Make in Vietnam " nhằm bao hàm ý : các DN Việt Nam ( và có lẽ cả các DN nước ngoài đang làm ăn tại VN ) hãy chủ đông và bằng nội lực sức mạnh của mình, hãy tạo ra nhiều sản phẩm nội địa hơn nữa ( tăng hàm lượng sáng tạo, nội địa hóa tại Việt Nam ), làm sao để " made in Vietnam " không chỉ đơn thuần là hàng xuất xứ VN, mà là hàng do VN SX ra. ( như xe ô tô VinFast, điện thoại di động VinSmart chẳng hạn....).
Có lẽ, ở 1 mức độ nào đó, nên hiểu " Make in Vietnam " = " Product of Vietjnam ".
Đúng rùi đó cụ :P

cupido1

Xe tải
Đừng hỏi tổ quốc làm gì cho ta... là của JFK.
Mọi ng sinh ra đã bình đẳng... là hiến pháp Mỹ

Nói chung là từ gốc đến ngọn vay mượn khá nhiều. Buồn cười nhất là cái văn hoá bài ngoại do ai đó đang thúc đẩy, hễ cứ nói đến văn hoá Nhật là lai 1 đống bâu vào chê bôi làm màu, nhắc đên văn hoá Mỹ thì bảo bốc shi t tây thơm, nhắc đến văn hoá Tàu thì bảo cẩu nô, nhưng nhắc đến 2 ông người Đức người Nga thì 1 dạ 2 vâng thuộc làu làu :))

lehungacc

Xe buýt
Thế à
Cái này thì tôi ko tin lắn, để hỏi anh Google phát nhỉ
Cái cụ Tôn đó nói trong hoàn cảnh nào vậy bác
Làm gì có ông Tôn nào nói câu đấy, câu đấy là ông Hồ nói nhưng dựa trên thuyết Tam Sinh hay Tam gì đó của Tôn Trung Sơn là Dân tộc độc lập - Dân quyền tự do - Dân sinh hạnh phúc từ đó cụ Hồ gom lại thành Độc Lập - Tự do - Hạnh phúc thì phải

hongins174

Xe buýt
Chủ động và bị động, cùng ý nghĩa. Made hay make bản chất không khác nhau. Ngu ý của em là vây.

Toàn cầu hóa rồi mà vẫn giữ cái quan niệm tự sản xuất thì chả khác nào bế quan tỏa cảng thời phong kiến.

VKN

Xe tăng
Làm gì có ông Tôn nào nói câu đấy, câu đấy là ông Hồ nói nhưng dựa trên thuyết Tam Sinh hay Tam gì đó của Tôn Trung Sơn là Dân tộc độc lập - Dân quyền tự do - Dân sinh hạnh phúc từ đó cụ Hồ gom lại thành Độc Lập - Tự do - Hạnh phúc thì phải
vâng,chắc vậy bác ạ
Câu nói nổi tiếng được khắc chữ vàng mà