[Funland] Nhờ các cụ, các mợ dịch giúp em vị bác sĩ viết gì.

Ngỗng già

Xe buýt
Cụ cho em hỏi, hồi trước em bị phình giáp đa hạt, Bs chỉ chọc sinh thiết một lần, kq lành tính, sau đó em cứ đi khám định kỳ và lần nào cũng xin làm fna nhưng Bs không chịu ( khám tư ở SG) mà chỉ siêu âm thôi. Vậy là sao, em hỏi cô trợ lý cô ta bảo làm nũa sẽ k chính xác vì kết cấu khối u nó bị phá vỡ rồi. Mong cụ giải thích giùm . Cám ơn cụ.
Dòng đầu tiên:
Hạch thượng đòn trái nghi ngờ carcinoma (ung thư).
Trong ngành ai cũng biết có hạch thượng đòn là ung thư (rất cao).
Vì thông thường hạch sẽ ko nổi ở đó. Trường hợp bị lao phổi thì có thể xuất hiện hạch lao ở đó, hạch lao thì khá đặc trưng khám chọc rõ ngay, hơn nữa tiền sử lao phổi thì cũng sẽ để lại các nốt mờ đỉnh phổi chụp XQ là biết.
Chính vì nghi K nên họ mới phải chọc đi chọc lại nhiều lần xét nghiệm các kiểu để tìm bằng chứng khoa học xác định.
Các xét nghiệm CEA, cyfra21-1, Cắt lớp lồng ngực là hướng đến ung thư phổi (di căn hạch).
Dù sao cũng mong người nhà cụ rơi vào tình huống hiếm gặp, chúc cụ may mắn.

cobangchuacotien

Xe tăng
Thật nhé, xin lỗi cụ trả được bao đồng thế, cái cốt lõi ở đây là mối tương quan có qua có lại về nguyên tắc ứng xử đã.
Lúc gặp bác sĩ em không có mặt tại đó cụ à, hay người nhà em nói gì. Vậy mới mệt chứ, em góp ý một số chuyện thì khó tính, khó chịu. Nên em dần dần không dám góp ý thẳng nữa, già rồi tính nết thay đổi nhiều mong đc thông cảm của mọi người thôi ạ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E đoán đây là bài thơ đề ngày hôm, nay phải không ? dích đúng thì tối nay bộn tiền rồi

hungpmu

Xe tăng
Em thấy lạ là các bệnh viện ở HN đều dùng soft để kê đơn mà, gặp em thì quên cmr ngay cái việc viết thế này. Cụ phải rắn ngay và luôn

echnikj

Xe container
Cụ cho em hỏi, hồi trước em bị phình giáp đa hạt, Bs chỉ chọc sinh thiết một lần, kq lành tính, sau đó em cứ đi khám định kỳ và lần nào cũng xin làm fna nhưng Bs không chịu ( khám tư ở SG) mà chỉ siêu âm thôi. Vậy là sao, em hỏi cô trợ lý cô ta bảo làm nũa sẽ k chính xác vì kết cấu khối u nó bị phá vỡ rồi. Mong cụ giải thích giùm . Cám ơn cụ.
Bướu giáp hạt thì có hạt lạnh và hạt nóng cứng, nếu hạt lạnh thường là lành tính, khi xuất hiện các hạt cứng đồng thì sẽ xuất hiện các triệu chứng cường giáp (mạch nhanh, mệt mỏi, sụt cân, run chân tay...)khàn giọng, nuốt vướng...
Khi có các hạt cứng thì nguy cơ ung thư cao.
Có thể phát hiện được hạt cứng qua siêu âm.
Của cụ chỉ FNA lần đầu để chuẩn đoán xác định (rõ ràng và cho người bệnh yên tâm), khả năng toàn hạt lạnh thôi, làm nhiều không tốt sẽ làm tổn thương thay đổi cấu trúc, nguy cơ nhiễm trùng, hơn nữa kim nhỏ thì cũng không có hiệu quả cao. Qua siêu âm là xác định được sự xuất hiện của hạt cứng rồi. Khả năng là họ chả phát hiện ra hạt cứng nào nên chả cần chọc làm gì cho khổ cụ ạ.

demen2003

Xe tăng
Hôm nay đưa người nhà khám bệnh tại một bệnh viện lớn ở HN, em không đọc được vị bác sĩ viết gì! Nhờ các cụ/mợ giúp dịch giúp, em chuẩn bị sẵn voka để mời đây rồi ạ.

Đúng tay bác sỹ chạy điểm vào đh mà...

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Dã man. Chơi code. Bs thì ko thể chữ xấu thế đc.

Muon_biet

Xe cút kít
Hôm nay đưa người nhà khám bệnh tại một bệnh viện lớn ở HN, em không đọc được vị bác sĩ viết gì! Nhờ các cụ/mợ giúp dịch giúp, em chuẩn bị sẵn voka để mời đây rồi ạ.

Em thấy từ "Hạch" rồi "rò ở họng"... chà chà, nguy hiểm quá và nan y đây nên chả nói tiếp nữa vì cụ mất tinh thần....hjhjhj

ying80

Xe buýt
Cụ dịch làm gì cho tau tầu. Cứ mang ra hiệu thuốc nào bác sĩ chỉ ấy khắc có người dịch cho cụ :D

cobangchuacotien

Xe tăng
Em thấy lạ là các bệnh viện ở HN đều dùng soft để kê đơn mà, gặp em thì quên cmr ngay cái việc viết thế này. Cụ phải rắn ngay và luôn
Chỉ là chẩn đoán và làm các bước tiếp theo thôi cụ, em cũng không thể đọc được ạ.

BanglaiB2

Xe buýt

Em dịch keyword thì thế này ko biết có đúng ko:
Hạch .d.ái...cao...
10s ... xong
Nghẻo...
...có trim khác.

oo0long0oo

Xe hơi

Ai quen tên thuốc còn suy ra đc.chứ đọc đc chứ này chắc chỉ có ng viết.mà e thấy lạ 1 cái tại sao khi làm bác sĩ họ lại viết như vậy.trong khi trước đó viết đẹp.mà viết các lời chúc hay các dòng thơ họ vẫn viết đẹp.riêng đưa đơn thuốc hay phê bệnh lại khó đọc vậy

Ngỗng già

Xe buýt
Bướu giáp hạt thì có hạt lạnh và hạt nóng cứng, nếu hạt lạnh thường là lành tính, khi xuất hiện các hạt cứng đồng thì sẽ xuất hiện các triệu chứng cường giáp (mạch nhanh, mệt mỏi, sụt cân, run chân tay...)khàn giọng, nuốt vướng...
Khi có các hạt cứng thì nguy cơ ung thư cao.
Có thể phát hiện được hạt cứng qua siêu âm.
Của cụ chỉ FNA lần đầu để chuẩn đoán xác định (rõ ràng và cho người bệnh yên tâm), khả năng toàn hạt lạnh thôi, làm nhiều không tốt sẽ làm tổn thương thay đổi cấu trúc, nguy cơ nhiễm trùng, hơn nữa kim nhỏ thì cũng không có hiệu quả cao. Qua siêu âm là xác định được sự xuất hiện của hạt cứng rồi. Khả năng là họ chả phát hiện ra hạt cứng nào nên chả cần chọc làm gì cho khổ cụ ạ.
Cảm ơn cụ. Chắc cụ người trong nghề, lúc nó to lên 30mm em cắt rồi.

Chaukga

Xe container
Cái này là Phiếu khám bệnh chứ có phải đơn thuốc đâu. Chỉ là để chẩn bệnh thôi mà.

kvboto

Xe container
Chụp thế này làm xấu hết cả chữ của bác sỹ

duytrong

Xe lăn
Viết thế để lỡ có sảy ra vấn đề gì,còn có chỗ mà lái,mà cãi chứ,viết ai cũng đọc được ,thì ai chả viết được.