[HĐCĐ] Nhờ các cụ tư vấn giúp dự kiến chuyến đi Hà Giang của em.

td102

Xe máy
Sắp tới em với nóc nhà định đi 1 chuyến HG. Dự kiến lịch trình như sau :
15h ngày 1 xuất phát HN đi lối cao tốc, rẽ phú thọ - tuyên quang - TP Hà giang. Ăn tối và nghỉ ngơi.
Ngày 2 sáng check in HG rồi lên đường đi Đồng Văn. Trên đường đi thăm nhà Vương, nhà Pao, cột cờ Lũng Cú. Tối về Đồng Văn nghỉ ngơi.
Ngày 3 sáng đi hẻm Tu sản, đi thuyền sông Nho Quế, Mã phì lèng, làng Văn hoá Pả Vi. Ăn trưa ở Mèo vạc. Từ mèo vạc chạy về Cao bằng. Ngủ đêm cao bằng.
Ngày 4 cao bằng HN theo lối QL3.
Mội số vấn đề em nhờ tư vấn. Từ mèo vạc đi cao bằng đường có đẹp không? Trên đường từ mèo vạc sang cao bằng có điểm nào đẹp để dừng lại ngắm hoặc chơi không ạ.
Xe em 1 lái, chắc nóc nhà chỉ chạy HN - Phú Thọ và Thái Nguyên - HN. Các cung đèo núi em lái (lái vững) thì có mệt lắm không?
Nhờ các cụ nhận xét giúp lịch trình và tư vấn hộ em.

acc_75

Xe điện
Ngày 1 cụ đi 15g thì bị muộn quá, nên đi sớm lên tầm 8g sáng

td102

Xe máy
Ngày 1 cụ đi 15g thì bị muộn quá, nên đi sớm lên tầm 8g sáng
Do điều kiện công việc của cả em và nóc nhà. Em tính 15h đi từ HN thì chắc tầm 20 21h là đến được TP HG. Lên HG thì chỗ ăn ngủ em không ngại ( có thổ dân lo cho rồi). HG em đã đi nhiều nên không ngại lắm. Cái em ngại là ngày thứ 3 vì cung này em chưa đi bao giờ. Nên đi từ Mèo vạc về Cao Bằng hay đi từ Mèo Vạc về Bắc Kan? cung đường nào nhiều cảnh đẹp hơn và mặt đường đẹp hơn? Em đi sedan. Muốn ngắm - chụp đèo Khau Cốc Chà ( đèo 14 tầng) thì đi đường nào. Nghe nói đường đèo này đang sửa chữa không biết có đi qua đượng không ?

acc_75

Xe điện
Do điều kiện công việc của cả em và nóc nhà. Em tính 15h đi từ HN thì chắc tầm 20 21h là đến được TP HG. Lên HG thì chỗ ăn ngủ em không ngại ( có thổ dân lo cho rồi). HG em đã đi nhiều nên không ngại lắm. Cái em ngại là ngày thứ 3 vì cung này em chưa đi bao giờ. Nên đi từ Mèo vạc về Cao Bằng hay đi từ Mèo Vạc về Bắc Kan? cung đường nào nhiều cảnh đẹp hơn và mặt đường đẹp hơn? Em đi sedan. Muốn ngắm - chụp đèo Khau Cốc Chà ( đèo 14 tầng) thì đi đường nào. Nghe nói đường đèo này đang sửa chữa không biết có đi qua đượng không ?
dạo trước thì thấy mọi ng nói là đèo mẻ pia đang sửa đường, bgio xong chưa thì em k rõ, cụ hỏi mấy nhóm Cao bằng trên fb nhanh nhất. ngày 3 cụ từ Mèo vạc về TP CB ngoài đường đèo Mẻ pia ra còn đường đi qua Tĩnh túc nữa. Về TP ngủ đêm hôm sau về HN qua đường Lạng sơn cho nhàn.

hieutd2

Xe tăng
ngày 1 cụ lên đến TP Hà Giang muộn nhất cũng 23h00 là cùng; ngày 3 không rõ cụ ngủ ở TP Cao Bằng hay điểm nào vì dịp 30/4/2023 vừa rồi nhà e xuất phát 8h sáng từ TT Mèo Vạc đi Pắc Pó - Cao Bằng (qua lối đèo Mẻ Pia và đèo Nà Tềnh) tầm 150km đi mất gần 5h, đường thì dễ đi nhưng hẹp và quanh co nên không đi nhanh được. Cụ vào các hội nhóm cao bằng trên FB để cập nhật thêm đường đi đèo Mẻ Pia đã đi lại được chưa nhé

ĐI từ 3h chiều cụ đến HG xác định 10-11-12h đêm quá vất!

Langthang_Mercedes

Xe container
15h ngày 1 xuất phát HN đi lối cao tốc, rẽ phú thọ - tuyên quang - TP Hà giang. Ăn tối và nghỉ ngơi.
Ngày 2 sáng check in HG rồi lên đường đi Đồng Văn. Trên đường đi thăm nhà Vương, nhà Pao, cột cờ Lũng Cú. Tối về Đồng Văn nghỉ ngơi.
Ngày 3 sáng đi hẻm Tu sản, đi thuyền sông Nho Quế, Mã phì lèng, làng Văn hoá Pả Vi. Ăn trưa ở Mèo vạc. Từ mèo vạc chạy về Cao bằng. Ngủ đêm cao bằng.
Mội số vấn đề em nhờ tư vấn. Từ mèo vạc đi cao bằng đường có đẹp không? Trên đường từ mèo vạc sang cao bằng có điểm nào đẹp để dừng lại ngắm hoặc chơi không ạ.
Xe em 1 lái, chắc nóc nhà chỉ chạy HN - Phú Thọ và Thái Nguyên - HN. Các cung đèo núi em lái (lái vững) thì có mệt lắm không?
Lạ nhất là mất công lặn lội sang Cao Bằng nhưng không thấy có Thác Bản Giốc, mà đi Thác thì cũng hơi vất do thời gian quá ngắn.
Trên đường từ Hà Giang sang Cao Bằng thì có Hang Pắc Bó. Nhưng sáng ngày 3 cụ còn đi Nho Quế, Mã Pì Lèng, Pả Vi xong thì cũng phải gần trưa, phi đến Cao Bằng tối mịt, thăm thú gì trên đường nữa.

td102

Xe máy
Lạ nhất là mất công lặn lội sang Cao Bằng nhưng không thấy có Thác Bản Giốc, mà đi Thác thì cũng hơi vất do thời gian quá ngắn.
Trên đường từ Hà Giang sang Cao Bằng thì có Hang Pắc Bó. Nhưng sáng ngày 3 cụ còn đi Nho Quế, Mã Pì Lèng, Pả Vi xong thì cũng phải gần trưa, phi đến Cao Bằng tối mịt, thăm thú gì trên đường nữa.
Mấy địa danh trên CB em đi hết cả rồi ạ, non nước CB em đi nhiều rồi ko ham nữa

Langthang_Mercedes

Xe container
Mấy địa danh trên CB em đi hết cả rồi ạ, non nước CB em đi nhiều rồi ko ham nữa
Vậy sao cụ không chọn cung về Bắc Cạn gần hơn mà vòng sang Cao Bằng cho thêm đường nhỉ?

Sonduong.BMV

Xe container
15 giờ mới xuất phát, ăn nghỉ dọc đường chắc 24 giờ mới đến TP Hà Gang. Em đi mấy năm trước thì thầy đường bình thường, không đẹp nhưng cũng không xấu, tốc độc TB 35-40 km/h.

duythaimh

Xe tải
Tại muốn ngắm cái đèo 15 tầng cụ ạ. Cái đèo đó em thấy mê quá
đèo này nếu chỉ đi ô tô thì khó cảm nhận và nhìn đc nha, phải đỗ xe rồi trèo lên điểm checkin, mất khoảng 30p nha. Báo trước để cụ sắp lịch phù hợp :D

linh.7

Xe buýt
Cá nhân em vote cung HG sang Bảo Lâm Bảo Lạc - Ba Bể - BK rồi từ BK theo cao tốc BK - TN , Tn - HN về là ổn nhất, trc em đi cung này thấy cảnh đẹp, hùng vỹ hoang sơ, đường sá cũng ok, mặt đường ms trải nhựa làm lại nên rất đẹp.

acc_75

Xe điện
Cá nhân em vote cung HG sang Bảo Lâm Bảo Lạc - Ba Bể - BK rồi từ BK theo cao tốc BK - TN , Tn - HN về là ổn nhất, trc em đi cung này thấy cảnh đẹp, hùng vỹ hoang sơ, đường sá cũng ok, mặt đường ms trải nhựa làm lại nên rất đẹp.
Qua Bảo lạc cụ leo dốc 18% lên đỉnh Phia đén cũng là 1 trải nghiệm khó quên cụ ạ

rfs

Xe điện
đèo này nếu chỉ đi ô tô thì khó cảm nhận và nhìn đc nha, phải đỗ xe rồi trèo lên điểm checkin, mất khoảng 30p nha. Báo trước để cụ sắp lịch phù hợp :D
Phải mất tầm 1:30 cả leo lên, đi xuống cụ ạ, chụp ảnh nữa, 30p 1 chiều leo nhanh thôi

duythaimh

Xe tải
Phải mất tầm 1:30 cả leo lên, đi xuống cụ ạ, chụp ảnh nữa, 30p 1 chiều leo nhanh thôi
vâng, e nói thời gian để trèo lên điểm checkin mà, hôm e lên ước chừng tầm 30p mới tới nơi

• Vodka
Reactions: rfs