Nhờ các cụ tư vấn hình thức mua chung cư 3 bên: Ngân hàng - Bên bán - Bên mua.

quanghoaa3_1989

Xe hơi
Ông cháu em đang tìm mua 1 căn chung cư diện tích khoảng 60 mét ở Xala giá loanh quanh 1 tỷ đã có sổ đỏ nhưng vì chưa có đủ tiền để trả (mới có khoảng 60%) nên e nhờ các cụ tư vấn giúp e hình thức mua bán 3 bên: Bên bán - Bên mua - Ngân hàng. Hôm trước e có nghe cụ nào tư vấn về hình thức này ở một thớt nào đó đại loại là Ngân hàng sẽ đứng ra bảo lãnh cho bên bán là sẽ thanh toán nốt 40% còn lại cho bên mua khi hoàn thiện việc sang tên sổ đỏ cho bên mua. Có nghĩa là ngân hàng sẽ cho bên mua vay số tiền còn lại đó và chuyển thẳng cho người bán, người mua sẽ thế chấp bằng chính cái nhà vừa hoàn thiện việc sang tên đó.
Cụ nào biết rõ về hình thức này tư vấn giúp e với và tư vấn luôn giúp e ngân hàng nào lãi suất ưu đãi cho gói mua nhà này với nhé.
Cái này đơn giản thôi mà cụ, có sổ đỏ r thì là vay vốn thế chấp bằng tài sản hình thành từ vốn vay. Còn nếu thế chấp bằng hợp đồng mua bán thì mới lằng nhằng. Khi cụ vay thì ngân hàng sẽ giải ngân vào tài khoản của bên bán ( chủ đầu tư). Một số ngân hàng tư vấn cho cụ là vay tiêu dùng vì muốn lách và đơn giản hóa cái mục đích cho vay. Vay theo kiểu tiêu dùng thì cụ sẽ được cầm tiền tươi, chứ k đổ vào tài khoản bên thụ hưởng nữa :D Lãi suất thì các ngân hàng khác em ko biết rõ, còn ngân hàng em là tầm 11,7 - 12,2% ạ ;))

trinhnham

Xe đạp
Có vài hình thức chính cụ ạ:

Cụ làm việc xong với NH về việc chấp thuận cho vay vốn. Ký Hợp đồng tín dụng trước, sau đó:

1. Cam kết thanh toán của Ngân hàng, nếu bên Bán chấp nhận. Cả 3 gặp nhau tại Ngân hàng (gọi thêm cả Công chứng dịch vụ vào ngồi luôn), bên Bán cầm cam kết thanh toán của NH và ký công chứng mua bán. NH cầm HĐ công chứng + hồ sơ ra Văn phòng nhà đất Quận để đăng ký sang tên.

Làm dịch vụ mất đôi triệu, hôm sau ra nhận giấy tờ về, NH giải ngân theo cam kết cho bên bán. Bên mua nhận nợ. Hết chuyện.

2. Giải ngân vào TK phong tỏa. NH mở cho bên bán một TK mới tại NH và giải ngân vào đó theo HĐ tín dụng đã ký đồng thời phong tỏa luôn Tài khoản đó. Bên bán thấy tiền nổi (nhưng vẫn bị phong tỏa), ký công chứng. Xong thủ tục tại VP Nhà đất, NH cầm sổ về nhập kho xong thì giải phong tỏa cho bên bán rút tiền sử dụng.

3. Dành cho trường hợp bên bán quá cụ chắc, đòi có tiền tươi mới ký công chứng thì làm hoàn vốn. Bên mua vay nóng đâu đó trả đủ cho bên bán. Ký tá giấy tờ đầy đủ, làm xong thủ tục tài sản ở VP Nhà đất, NH giải ngân hoàn trả vào tài khoản của bên mua.
Cu nói chỉ có chuẩn. Cụ là dân trong nghề quá. :) cụ cũng làm bên Ngân hàng à.

kissDK

Xe máy
Cháu up cho cụ ạ.

anhpethulam

Xe hơi
Các cụ nêu ra các phương án em thấy hay đó. Chúc cụ sớm giải quyết được vấn đề.

doannguyenvic

Xe máy
Ông cháu em đang tìm mua 1 căn chung cư diện tích khoảng 60 mét ở Xala giá loanh quanh 1 tỷ đã có sổ đỏ nhưng vì chưa có đủ tiền để trả (mới có khoảng 60%) nên e nhờ các cụ tư vấn giúp e hình thức mua bán 3 bên: Bên bán - Bên mua - Ngân hàng. Hôm trước e có nghe cụ nào tư vấn về hình thức này ở một thớt nào đó đại loại là Ngân hàng sẽ đứng ra bảo lãnh cho bên bán là sẽ thanh toán nốt 40% còn lại cho bên mua khi hoàn thiện việc sang tên sổ đỏ cho bên mua. Có nghĩa là ngân hàng sẽ cho bên mua vay số tiền còn lại đó và chuyển thẳng cho người bán, người mua sẽ thế chấp bằng chính cái nhà vừa hoàn thiện việc sang tên đó.
Cụ nào biết rõ về hình thức này tư vấn giúp e với và tư vấn luôn giúp e ngân hàng nào lãi suất ưu đãi cho gói mua nhà này với nhé.
Có gì đâu cụ, giờ nhiều lắm, đây là hình thức cho vay mua nhà bằng thế chấp bằng chính tài sản mua, cũng như cụ vay tiền thế chấp nhà mình thôi mà, nhưng ở đây cụ phải làm việc với 2 bên là chủ đầu tư và ngân hàng, giữa chủ đầu tư ngân hàng và người mua sẽ có một cam kết với nhau là khi không trả được nợ thì chủ đầu tư sẽ sang tên nhà đó cho ngân hàng, ngân hàng được quyền định đoạt.

mcpvietnam

Xe máy
Em nghĩ trường hợp này là đã có sổ đỏ, như vậy cụ phải tìm NH nào làm gói vay thương mại thuế chấp TSĐB bằng sổ đỏ luôn.
Quan trọng là phương án trả nợ của cụ OK chắc NH sẽ linh động cho vay đấy ạ .

Martit

Xe buýt
Có gì đâu cụ, giờ nhiều lắm, đây là hình thức cho vay mua nhà bằng thế chấp bằng chính tài sản mua, cũng như cụ vay tiền thế chấp nhà mình thôi mà, nhưng ở đây cụ phải làm việc với 2 bên là chủ đầu tư và ngân hàng, giữa chủ đầu tư ngân hàng và người mua sẽ có một cam kết với nhau là khi không trả được nợ thì chủ đầu tư sẽ sang tên nhà đó cho ngân hàng, ngân hàng được quyền định đoạt.
Cảm ơn cụ, cháu nhà em nó mua được 1 cái dưới Hà Đông rồi, cuối năm nay nhận nhà. Ngân hàng đã giải ngân được 1 đợt rồi, cuối năm nhận nhà giải ngân nốt.

hanhchanida

Xe tải
hỏi mấy cụ ngân hàng là ra ngay

hslaptop

Xe hơi
Chắc chỉ có cách đi vay nóng làm hợp đồng mua bán xong rồi ra sổ đỏ khi đó vác sổ đi cắm lấy tiền trả nợ, chứ 3 bên như thế kia khó

HuongCrv

Xe điện
Chắc chỉ có cách đi vay nóng làm hợp đồng mua bán xong rồi ra sổ đỏ khi đó vác sổ đi cắm lấy tiền trả nợ, chứ 3 bên như thế kia khó
Cụ moi từ năm 2015 luôn cơ à!