[Funland] Nhờ tư vấn về trồng rau trên sân thượng và mái tôn

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Bạn em đầu tư làm vườn gỗ, đẹp nhưng được mấy năm hỏng hết rồi. Cụ chủ mà lợp mái tôn thì đừng trồng gì, không sống được đâu.
Cụ muốn làm vườn trên mái thì em cho contact ông bạn em chuyên làm vườn đô thị. Lắp 1 hệ aquatics của ông đấy (Khoảng 20 triệu), chỉ cần diện tích 10m2 là đủ rau và cá cả nhà ăn là cam kết của ông đấy. Sẽ theo tư vấn và lắp đặt cho cụ tới xong. Cái quan trọng trong aquatic là cân bằng hệ vi sinh vật, không cần tới 6 tháng để làm việc này, ông này chỉ cần 1 tháng.
Ăn rau thủy canh vẫn phải có phân hóa học với thuốc bổ sung vào cho nước. Ở góc độ nào đó chả biết thế nào. Em không có nói nó độc hại hay gì nhé, vì em không tìm hiểu. Nhưng đơn giản cứ đất trông theo hướng hữu cơ là ok. Ăm ít tí cũng được.

quanggialai

Xe điện
Cụ cứ thuộc lòng
Nhất Nước, Nhì Phân, Tam công, Tứ giống.
Với kinh nghiệm của em thì
1. Không nên trồng trong thùng xốp vì lượng đất thùng xốp chứa được không nhiều, Nên dùng các khay trồng cây có vỉ ( ưu điểm là trữ được nước tưới thừa và hạn chế được nước mang theo các chất hữu cơ tràn ra ngoài gây bẩn sàn)

2. Không nên lạm dụng phân hoá học. Nên dùng phân bò, phân trùn quế, phân dơi. Nếu có thời gian thì 2 đến 3 tuần, cụ đảo chợ vào giờ tan chợ xin rau úng, rau hư của các xạp rau đem về chôn xuống ( loại này cụ lấy người ta còn cảm ơn nữa), đảm bảo với cụ là nó còn tốt gấp mấy lần phân bón.

3. Rau có nhiều loại cần rất nhiều ánh sáng, có loại thì cần ít ánh sáng nên cần tìm hiểu kỹ trước khi trồng. Nên trồng các loại rau thu hoạch nhiều lần và nên đa dạng chủng loại.

gocart

Xe cút kít
Vâng để e nghiên cứu chống thấm trc sau đó nghĩ rau đất hay thuỷ canh ạ. Nếu làm thuỷ canh e xin contact cụ nhé!
Cụ đừng tin mấy ông thuỷ canh, phí tiền.
Rau nước quá đơn giản, kiếm thùng xốp kín, đổ đất, đổ phân, đổ nước vào và trồng thôi. Nhớ đục một lỗ ngang thân thùng để khi nước mưa nhiều quá sẽ tràn qua lỗ đó.
Rau đất thì làm thùng 2 đáy.
Khi máu trồng rồi thì thấy việc đơn giản thôi.
Cách trồng này tiết kiệm nước và có thể ko cần chống thấm.

Chỉnh sửa cuối:

TPS

Xe điện
Ăn rau thủy canh vẫn phải có phân hóa học với thuốc bổ sung vào cho nước. Ở góc độ nào đó chả biết thế nào. Em không có nói nó độc hại hay gì nhé, vì em không tìm hiểu. Nhưng đơn giản cứ đất trông theo hướng hữu cơ là ok. Ăm ít tí cũng được.
Đây không phải thủy canh ạ, Aquatic là hệ thống cây lấy dinh dưỡng từ cá, không bổ sung phân gì hết. nếu bổ sung linh tinh thì cá chết ạ. Chỉ thi thoảng đổ thêm tý nước sạch bù phần nước bị bay hơi đi thôi ạ.

Thuốc

Xe buýt
Đây không phải thủy canh ạ, Aquatic là hệ thống cây lấy dinh dưỡng từ cá, không bổ sung phân gì hết. nếu bổ sung linh tinh thì cá chết ạ. Chỉ thi thoảng đổ thêm tý nước sạch bù phần nước bị bay hơi đi thôi ạ.
THủy canh ăn rau nhạt lắm, mà cái bơm hóa chất em nghe cũng ghê ghê

meunin2013

Xe buýt
Không nên lợp mái tôn cụ ạ, nhà em trước mua lại nhà có sẵn mái tôn trồng chỉ được rau phía có ánh sáng, còn bỏ hết. Sau đổi nhà sân thượng k mái tôn trồng thoải mái ít sâu bọ, nhưng quan trọng phải có thời gian chăm sóc ạ

TPS

Xe điện
THủy canh ăn rau nhạt lắm, mà cái bơm hóa chất em nghe cũng ghê ghê
Thủy canh phải mua hóa chất (Tàu ) về bơm. Còn Aquatics là hệ thống nuôi cá lấy phân cá để cây tốt. Không bổ sung hóa chất ạ.
Ông anh em quen triển khai làm vườn trên mái thuê từ 5-7 năm nay. Em không quan tâm cái này nhưng hôm gần hôm cách ly xã hội lại ước giá mình làm 1 hệ thống thì không phải lo tích trữ cái gì cả.
Ông kia cam kết theo hướng dẫn giải đáp hệ thống mãi mãi đấy. Vườn của ông ấy lên cả báo rồi cụ. Ông đấy vừa lên rừng DYI 1 cái aquatics, bếp củi đun hơi... phòng trừ cho trường hợp Mạt thế :D:D:D

Thuốc

Xe buýt
Thủy canh phải mua hóa chất (Tàu ) về bơm. Còn Aquatics là hệ thống nuôi cá lấy phân cá để cây tốt. Không bổ sung hóa chất ạ.
Ông anh em quen triển khai làm vườn trên mái thuê từ 5-7 năm nay. Em không quan tâm cái này nhưng hôm gần hôm cách ly xã hội lại ước giá mình làm 1 hệ thống thì không phải lo tích trữ cái gì cả.
Ông kia cam kết theo hướng dẫn giải đáp hệ thống mãi mãi đấy. Vườn của ông ấy lên cả báo rồi cụ. Ông đấy vừa lên rừng DYI 1 cái aquatics, bếp củi đun hơi... phòng trừ cho trường hợp Mạt thế :D:D:D
cụ cho em đường link nhé

Vomoicuoi

Xe tăng
Lắm lúc cần vài cọng hành hoa thôi cũng phải dắt xe ra chợ mua. Đúng là của 1 đồng mà công một nén . 2k hành thì mất 5k xăng. Lúc ấy ước có cái thùng xốp trồng ít hành ra vặt ngay.

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Cụ cho em xin contact nhé. Tks

Chào các Cụ,
Nhà e định làm vườn rau trên sân thượng tầng 5. Vợ thì bảo phải mái tôn chống nóng và chống mưa thấm còn rau thì để lấy sáng sẽ dùng vài tấm nhựa trong ở mái tôn.
E đọc 1 số bào về trồng rau thì thấy nói rau cần ánh sáng, lợp tôn thì thiếu sáng và nóng, rau khó phát triển. Không làm mái tôn mà dùng lưới đen thì sợ nhanh rách và thấm trần.
Các Cụ tư vấn giúp em xem có nên đầu tư ít chậu, giá để trồng không và xử lý cái mái như thế nào ạ.
Về mái tôn e tìm OF k thấy cụ nào làm mái tôn nhỉ. Làm mái tôn giở thấy bảo hay bị tôn giả, kém chất lương vì máy in tem thích in mã gì cũng đc. Cụ nào biết chỗ làm mái tôn chất lượng thì gthieu contact hộ e.
Cảm ơn các Cụ!
Để thoáng chứ lắp mái lớn làm sao được cụ ơi. Mà cụ làm như nhà em là hay nhất, đỡ mệt. Em trồng rau ngoài chợ.

vihali

Xe container
Cụ đừng tin mấy ông thuỷ canh, phí tiền.
Rau nước quá đơn giản, kiếm thùng xốp kín, đổ đất, đổ phân, đổ nước vào và trồng thôi. Nhớ đục một lỗ ngang thân thùng để khi nước mưa nhiều quá sẽ tràn qua lỗ đó.
Rau đất thì làm thùng 2 đáy.
Khi máu trồng rồi thì thấy việc đơn giản thôi.
Cách trồng này tiết kiệm nước và có thể ko cần chống thấm.
Em đã từng trồng thủy canh và giờ thì chuyển sang địa canh. Sắp tới nuôi cá để làm aquaponics 1 vài mét vuông cho vui. Em vẫn chủ yếu trồng đất.

Các cụ làm thùng như cụ gocart chỉ dẫn là ổn. Biết điều chỉnh phân, phun thuốc hữu cơ thì sẽ quản lí được. Ban đầu có vẻ hơi ngợp vì nhiều kiến thức nhưng nếu biết rồi thì cứ túc tắc làm chứ chả mất thời gian lắm đâu. 1 ngày, các cụ bỏ ra 30 phút cho vườn rau 20m2 là quá đủ chăm.

ubisapro

Xe trâu
Cụ kiếm mấy thùng xốp rồi bỏ đất xốp vào trồng. khoảng 6 thùng thì cụ tha hồ rau ăn rồi. Cụ cứ thiết kế một bộ khung trên sân thượng, 3 tầng, rồi trồng trên đó, tha hồ mà ăn
Chắc nhà cụ cả tuần ăn 1 đĩa rau nhỏ phỏng? Nhà e 40 thùng mới tạm đủ ăn ;))

Cụ Thớt: chẳng cần lợp gì đâu, ngon bổ rẻ thì làm thùng xốp rồi kê gạch ở dưới. Ngày tưới 2 lần là đủ. Còn cẩn thận thì làm lưới đen mắt cáo ở trên cho đỡ nắng mùa hè. Nhà e gần 30 thùng nhựa với giá 2 tầng. Sau bổ sung thêm toàn thùng xốp :D

ocean08

Xe điện
Chắc nhà cụ cả tuần ăn 1 đĩa rau nhỏ phỏng? Nhà e 40 thùng mới tạm đủ ăn ;))

Cụ Thớt: chẳng cần lợp gì đâu, ngon bổ rẻ thì làm thùng xốp rồi kê gạch ở dưới. Ngày tưới 2 lần là đủ. Còn cẩn thận thì làm lưới đen mắt cáo ở trên cho đỡ nắng mùa hè. Nhà e gần 30 thùng nhựa với giá 2 tầng. Sau bổ sung thêm toàn thùng xốp :D
Vâng, e sẽ xử lý chống thấm trần trc, trồng thử vài chậu, thùng xem ntn rồi tính tiếp ạ. Nếu k ổn, thấm thì lắp mái tôn sau. Lúc đó chắc rau cỏ cũng thôi, thấm là qtrong.

TrumpVietnam

Xe tăng
Các cụ cần tìm hiểu trồng theo mùa vụ, mùa nào rau đó và mỗi loại 1 ít thôi.
Em thì thích 1 cây chanh, vài cây ớt, ít hành hoa, ít gừng, xả, rau răm, tía tô, mùi tàu, rau thơm.... tóm lại là những loại gia vị tiện việc nấu nướng khi thiếu và sạch khi ăn sống.
Đất nhiều cũng trồng ít cắm gièo cho lá mơ nó leo và thêm vài khóm giềng + cũi nhốt con chó ré :)

ubisapro

Xe trâu
Chẳng có cái phân cá nào đủ nuôi cây. Nếu đủ nuôi thì may ra cả bể 1-2 khối mới được 2-3 thùng. mỡ nó rán nó chẳng có đâu ợ.

E dự bổ sung phân nước. Các bể cá cảnh trồng thuỷ sinh vẫn bổ sung đó. Cá có chết đâu :D

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Vâng, e sẽ xử lý chống thấm trần trc, trồng thử vài chậu, thùng xem ntn rồi tính tiếp ạ. Nếu k ổn, thấm thì lắp mái tôn sau. Lúc đó chắc rau cỏ cũng thôi, thấm là qtrong.
Trần nhà cụ đã bị thấm chưa? Còn đang bình thường thì kê chậu cao lên là xong.

wb_adb

Xe tải
Cụ làm khung giàn che sau đó mua lưới về che trên luống. Chúc cụ thành công!

fanmu12345

Xe điện
Sân nhà e nhỏ khoảng 25-30m2. Cảm ơn cụ về clip, e sẽ nghiên cứu ạ
Tốt nhất cụ chịu khó đầu tư 2 giàn rau thủy canh.

Như vậy vưa khỏi phải tưới nước, đỡ công chăm bón,

Nhưng khá tốn kém, chắc khoảng 12-15 củ, chưa kể dung dịch thủy canh