[Funland] Những bài thuốc và chia sẻ của mợ MyMac

Trạng thái
Thớt đang đóng

MyMac

Xe điện
Và CCCM sẽ hỏi ủa làm sao mà hát được như NSND Lê Dung với các cao khúc trầm bổng luyến láy thuộc hàng thượng thừa như vậy? Hoàn toàn không CCCM ạ. Người bệnh chỉ cần hát theo làn điệu đó là mọi thứ được giải quyết. Do một sự thăng hoa trong lúc sáng tác mà não của người nhạc sĩ tài ba này phát ra một làn điệu ngân nga nhẹ nhàng như một làn gió. Những âm vực trong làn điệu đó mơn man, khoan thai, rất tự nhiên nhưng lại có âm hưởng của cõi thiên đàng, dẫn dắt não của người viết, người hát cũng như người nghe vào chốn thiên thai. Ở đây Mị không nói đến ca từ mà nói đến làn điệu của bài hát. Làn điệu này ngân nga, lắc lư, chậm rãi mà đầy niềm tin da diết vào tương lai. Khi hát, toàn bộ khẩu hình của người hát được mở ra cộng với giai điệu da diết đúng vào nhịp độ và tần số sản sinh dopamine của não, kích thích lên não khiến não bộ dần dần nhận tín hiệu và tạo ra chất hưng phấn ở thể BÌNH. Không làm người bệnh trầm xuống cũng không làm người bệnh xung lên mà đều đặn...đều đặn kích hoạt đến các NEURON thần kinh đang bị bế. Neuron là tế bào thần kinh có khả năng cảm ứng, phát sinh xung thần kinh và dẫn truyền xung điện. Khi bị bế, chúng mất khả năng hoạt động. Lúc này cần một sự tác động giống như một bài thể dục để kích hoạt chúng lên.

Bình thường, khi chúng ta tập thể dục, chúng ta giơ chân, giơ tay, nâng tạ, nhảy múa, uốn dẻo (yoga) nhằm tác động vào các nhóm cơ làm cho chúng phát triển khoẻ mạnh. Não bộ cũng cần thể dục như thân thể chúng ta. Để khỏi nhớ nhớ quên quên, chúng ta cần ăn uống lành mạnh, ngủ sớm, đọc sách, đánh cờ, nhảy Dante, làm những việc liên quan đến trí não để não luôn được thể dục. Để chống trầm cảm, não chúng ta cũng cần những bài tập riêng, bổ xung dinh dưỡng riêng. "Bài ca hy vọng" là một bài thể dục tuyệt vời cho não. Mỗi một nốt piano của bài hát này là một tín hiệu, nhẹ nhàng tác động vào các neuron thần kinh của người bệnh khiến chúng dần "nhớ" lại nhiệm vụ và chức năng của chúng. Não người bệnh dần "tỉnh" ra do dopamine dần được sản sinh.

MyMac

Xe điện
Và rồi khi não người bệnh đã dần được hồi sinh sau khi các neuron thần kinh hồi phục. Lúc này não bộ cần những bài thể dục "nặng đô" hơn. Điệp khúc của bài hát "Xa khơi" lại tình cờ rơi đúng vào cái quãng mà não cần nặng đô như thế. Những giai đoạn lên xuống, khoan nhặt giống như những thăng trầm mà người bệnh khi hát sẽ làm cho não xuất hiện khả năng chuẩn bị cho những thăng trầm trong tương lai. Đoạn dạo nhạc của điệp khúc nghe ra sẽ là: Tăng tăng tăng tắng tằng tắng tăng tằng tăng tăng tăng...nó dồn dập như những cơn sóng ập đến, đồ thị của giai điệu này lên xuống liên tục nhưng lại vẫn rất Bình mà không gây phấn khích thái quá. Cái này các cụ mợ nếu sử dụng các amply có hiển thị âm điệu bằng đèn sẽ thấy các đèn sáng lên xuống rất nhanh, dồn dập và kích thích trong não.

MyMac

Xe điện
Các cụ cũng hỏi ủa thế sao chỉ có hai bài hát này mà không phải các bài hát khác? Chả lẽ bao bài hát rất đẹp về tình yêu đôi lứa, về tình yêu quê hương đất nước, về rất nhiều điều khác lại không phải bài hát "chữa bệnh" hay sao? Đúng vậy các cụ mợ ạ. Nhiều bài có giai điệu hay lắm mà không phải là bài chữa bệnh mới đau. Thế mới tài tình. Thế mới là cái thiên tài của hai người nhạc sĩ này. Não bộ của họ thuộc vào hàng "người giời' rồi khi họ bắt được sóng não của nhân loại. Cũng giống như mỗi chúng ta yêu nhau sẽ bắt được tín hiệu sóng của nhau và chỉ những người cùng tần số mới nhận được mà thôi. Những bài hát khác hay đấy, ngọt ngào đấy nhưng tiếc rằng chúng không đủ tần số để kết nối với neuron não bộ người. Ngay cả nhạc sĩ tài ba Trịnh Công Sơn với những bài hát tự sự thiên tài như thế cũng không có bài nào mà giai điệu của chúng trùng với tần số não bộ của con người, để đem ra chữa lành những vết thương não. Những ca từ của ông đẹp đẽ, thanh tao, siêu phàm nhưng chỉ có tác dụng cho người khoẻ mạnh chiêm nghiệm và lắng đọng chứ không được dùng cho não của người có bệnh, CCCM ạ. Người có bệnh họ không quan tâm tới ca từ. Não họ không nhận ca từ, không đồng cảm với ca từ. Ca từ vô nghĩa với họ. Chỉ duy nhất âm điệu, làn điệu tăng tăng teng teng mới kích thích được não họ mà thôi.

Ví như cứ 6h30 hàng ngày rất nhiều cụ mợ, ông bà già cả ngồi xúm xít nghe bài nhạc không lời: Teng teng téng téng teng...kết quả đê để lấy lại hưng phấn đấy ạ.

Và ngày mai, Mị mong cccm bắt đầu ngày mới với bài hát: Bài ca hy vọng hoặc xa khơi nhé. Chúc CCCM một đêm ngon giấc.

MyMac

Xe điện
Em Mị xin kính mời CCCM trà chanh mật ong buổi sáng ạ.

Thưa CCCM, em Mị giờ rảnh hơn rồi nên em Mị bắt đẩu rảnh rỗi sinh nông nổi ạ. Chả là trong quá trình chẩn và chữa trị cho rất nhiều cụ mợ OF cùng người thân gia đình CCCM, em Mị nhận thấy một vấn đề tuy ít người để ý nhưng lại là một vấn đề rất cấp bách, liên quan đến bệnh tật của CCCM. Như tiểu đường, mỡ máu, mỡ gan, trầm cảm, tự kỷ, đau đầu...Đó là chứng thừa cân, béo phì. Với sự hiểu biết hạn hẹp của em Mị, em Mị thấy rằng có những cụ mợ cần phải giảm cân tức thì để có được một cơ thể sạch sẽ, nhẹ nhàng, khoẻ mạnh. Đặc biệt là với các mợ, ngoài việc để khoẻ ra thì nhan sắc cũng là một yếu tố mà các mợ vô cùng quan tâm.

Nhằm giúp CCCM đào thải được hết máu mỡ trôi nổi ra khỏi cơ thể, đưa gan, thận, não và các cơ quan nội tạng trở lại trạng thái khoẻ mạnh. Kiểm soát tốt lượng đường trong máu của CCCM, em Mị xin được lập một nhóm trên Zalo gọi là nhóm giảm cân OF. Hôm qua em Mị đã tập hợp được một số cụ mợ mà em Mị thấy rằng các cụ mợ này cần phải giảm cân để có một sức khoẻ và thân hình chuẩn. Em Mị đang lên một phác đồ giảm cân lành mạch, ăn đủ các nhóm dưỡng chất không kiêng tí gì, kết hợp với các bài tập nâng vòng 1, săn chắc cánh tay, siết eo như bài Tó Vêu, đi cung nữ, Bà dí vào. Hy vọng sau 2 tuần, các mợ sẽ thấy bé mỡ biến đi, bụng săn chắc lại lấp ló cơ 11. Đồng thời mông cong vều lên như cái nắp ấm của bác Tây hôm qua.

Em Mị có rất nhiều tin nhắn trên Zalo nên tin nhắn trôi suốt, em Mị không nhớ hết những cụ mợ đã đăng ký cho mình, cho gấu hoặc sói. Vì vậy em Mị xin CCCM nào đã đăng ký thì nhắn vào Zalo cho em Mị nhé để chúng ta bắt đầu vào chiến dịch giảm cân sau tết, phòng tránh bệnh tật và có một thân hình như Thần Vệ nữ.

Việc tham gia vào chiến dịch giảm cân này hoàn toàn miễn phí. Em Mị không bán bất kỳ sản phẩm nào, không giới thiệu bất kỳ đường link nào. Em Mị tuyệt đối không liên quan và cấm sử dụng tất cả các loại thuốc giảm cân, Café giảm cân, sữa giảm cân hay bất kỳ loại thực phẩm chức năng nào. Các thực phẩm ăn uống hàng ngày phục vụ cho chiến dịch giảm cân, CCCM có thể dễ dàng mua được ở siêu thị Vinmart hoặc ngoài chợ.

Mại zô ô ô ô...

MyMac

Xe điện
Và để khởi đầu cho một ngày mới hôm nay, em Mị lại xin phép được kể câu chuyện mà Mị và một cụ OF đang vừa buồn cười vừa sợ trong 2 ngày qua. Chả là cụ này rất thương mẹ. Mẹ cụ là một cán bộ lão thành năm nay gần 90 tuổi. Bà bị viêm khớp mấy chục năm, chân tay biến dạng hết, đầu gối tràn dịch. Đi lại khó khăn đau đớn, phần lớn ngồi xe lăn. Ngoài bị khớp mạn, bà còn bị viêm đại tràng mãn tính.

Mị bắt đầu điều trị cho cụ từ trước tết 2 tháng cho bệnh đại tràng và khớp của cụ. Ưu tiên anh đại tràng trước, khớp song song nhưng liều khớp chỉ là liều phụ. Gần tết thì cụ ok bệnh đại tràng, ăn uống và đi vệ sinh ngày 1 lần rất mượt mà. Xong rồi Mị quay sang trị khớp. Rất may mắn là liều thuốc hoàn sinh này về trước tết. Người đầu tiên Mị tuồn cho là ông anh Hà Mã. Lúc ấy gút của ổng thì đã ok rồi chân không đau nữa nhưng còn cái cổ tay thì biến dạng do khớp lâu năm. Nó sưng nóng đỏ đau đến nỗi ổng phải buộc dây chun vào cố định cho đỡ đau. Thương lão lắm nhưng thuốc chưa về nên vẫn để lão uống liều chậm kia. May sao thuốc về. Sau 3 gói nhỏ tí xíu cho 3 ngày. Mỗi gói chia đôi uống sáng và chiều. Hàng ngày Mị theo sát mọi diễn biến của lão.Đến ngày thứ 3 lão hớt hải gọi cho Mị: Em ơi anh múa được rồi này. Lão hớn hở khoe cái tay hết buộc chun ra và bắt đầu múa điệu "chim công gọi bạn". Đến ngày thứ 5 lão bảo em ơi anh cầm được tua vít sửa đồng hồ rồi. Xong rồi mỗi ngày lão khoe 1 thứ, cả những thứ kín đáo âm thầm em Mị không tiện khoe lên đây hehe. Xong rồi lão đi băng băng, lại tu rít, lại chém gió và doạ quay lại làm vũ sư tiếp ( Mị bật mí lão là một vũ sư lừng lẫy ở quê lão đấy. Ngày xưa tán được vợ xinh cũng là nhờ múa may quay cuồng đấy ạ.).

Nhân tiện, Mị cũng xin trình bày về thang thuốc có tên là Hoàn Sinh bé tí xíu này với công lực vô cùng mạnh mẽ của nó. Những bệnh nhân nào đã được dùng đều không thể tưởng tượng được sự hồi sinh ngay lập tức và kỳ diệu của liều thuốc này. Nhiều người còn tưởng nhà Mị trộn giảm đau vì sao mà đang đau khớp, đau đầu, đau xoang lăn lộn ra mà uống 1/2 gói vào nó giảm đau ngay lập tức. Kỳ diệu hơn là các khớp đang sưng nóng đỏ đau, biến dạng, tràn dịch khô coong vào qua 1 đêm. Sáng sau cứ sờ đầu gối bảo ơ cái khớp gối sưng vù của tao đâu rồi bây ơi? Có bệnh nhân đột quị lâu năm bỗng rũ bùn đứng dậy sáng loà, gạt hết con cháu ra bảo tao khỏi rồi, đi phăm phăm.

Mị gửi bà mấy gói để uống. Bà uống nửa gói rồi đi ngủ. Sáng sau dậy thấy bớt đau, khớp gối mềm ra, dịch gối bắt đầu rút đi.

Hôm sau nữa khớp lại mềm hơn, dịch rút khô hết rồi. Chân bà đã khoẻ lên, mềm mại lên.

Trước tiên, CCCM hãy xem những bức ảnh ban đầu này, khi người con trai gửi thư cho em Mị.

MyMac

Xe điện
Nhưng đến ngày thứ 2, cụ OF nhắn em bảo em ơi bà bảo 2 ngày rồi bà chưa đi nặng. Trước đấy bà đi mỗi ngày 1 lần mượt như Nhung. Em bảo anh theo dõi bà nhé. Ngày thứ 3 mà bà chưa đi được em sẽ cho thuốc xổ.

Sáng ngày thứ 3 em gọi cụ anh. Cụ anh bảo chưa thấy bà đi. Em bảo thế anh qua đi em gửi thuốc xổ cho bà. Em dặn chỉ cho một thìa Café vào nước cháo loãng thôi nhé là 5 phút sau tuốt tuồn tuột ra đấy. Nhớ 1 thìa Café thôi nhé. Rồi em dặn cháu Hảo xúc cho chú nửa cái túi zip con con cho chú mang về, đề phòng nếu hôm nào cụ không đi được thì xổ cho cụ. Người già nhu động ruột thường kém và hay đi táo cccm ợ.

Cụ anh hí hửng mang thuốc về phang hết xuống nước cháo cho cụ và đây là kết quả:

MyMac

Xe điện
Em vào hóng để dự phòng có được ad zalo không ạ? em 20 năm chỉ 65kg +/- 3% :) muốn như Lão Hà Mã lắm nhưng lại tiếc mấy bộ quần áo véc cả sợ câu bụng to thì lò xo rụt nên em cứ loanh quanh ngưỡng đấy mà không dám bứt phá :))
Những người vừa đập choai lại vừa đại gia không được vào cụ ạ. Cụ mà vào thì hỏng hết hàng ngũ chị em chúng em.

Mợ thông cảm, gặp được Thái y nhận lời chữa bệnh cho thì "Mừng Ù tai" nghe không hết nên nhầm liều dùng chỗ thuốc sổ! May không sao, mọi chuyện đều ổn! Chúc mừng gia đình!
Trời ơi liều thuốc xổ dành cho những người già, người táo bón kinh niên, ung thư gan, xơ gan không đi được thì xài 1 thìa Café pha nước cháo. Cụ anh cho bà cả thìa canh làm bà xổ như bộc phá. Hai anh em vừa buôn vừa hú hồn. May thuốc nó xổ hết là nó cầm nên cũng không ảnh hưởng, chỉ là nó phụt ra như pháo hoa ấy nên cũng hãi ạ.

MyMac

Xe điện
Cái thằng Hoàn Sinh nhá, mày lại làm tao cười như ma làm. Các bố tinh thế. Uống vào biết ngay nó không những chữa bệnh mà còn chữa cả khoai hà.

Mấy ông khoe rồi nhưng ông này buồn cười nhất haha.

Em Mị đã trở thành nhà tư vấn tâm tư tình cảm sắc đẹp và tâm lý gia đình rồi hehe.

MyMac

Xe điện
Chào mợ Mỵ, theo dõi thớt của mợ, e thấy trường hợp cụ bà giống với tay mẹ e, hiện và không bị đau, sinh hoạt bình thường nhưng bị cứng một số khớp và biến dạng khớp gần như này. Trước đây đã uống nhiều loại thuốc trong đó có sụn cá mập là chính. Xin mợ tư vấn giúp để có thể khắc phục hiện tượng cứng khớp như này được không ạ. Cảm ơn mợ
Báo cáo cụ, tay bà bị khớp mãn tính biến dạng ạ. Rất may là nó không đau. Nhưng kiểu này thì giòn và rất dễ gãy. Sụn cá mập thỉ có tác dụng tí tí lên bà trong thời điểm này thôi ạ. Nó chỉ có tác dụng tăng chất nhầy chứ không tái tạo được nữa. Cụ quan tâm thì nhắn hòm thư cho em ạ.

Bắt đền Mợ em đấy! Từ hôm có nhóm zalo giảm cân, vợ anh quên hết cả chồng, chỉ tập trung vào thực đơn ăn uống. Nghe lời cô My răm rắp, suốt ngày có câu: "Cô My bảo thế".Em Fun chút thôi!!
Còn bảo em: sau 1 tháng nữa thì ông Liệu xác
Quả này không biết đứa nào đuổi đứa nào nhé. Nhà cụ anh sắp có cung nữ giáng trần eo thon cơ bụng 11 đẹp như Tay Lo Sờ Uýt rồi.

MyMac

Xe điện
Lại nói về liều thuốc Hoàn Sinh của cụ Tổ. đây là một trong những bệnh nhân được xài “hàng nóng”.

MyMac

Xe điện
Trong những chuyến đi thám hiểm tìm cây thuốc dài ngày trong rừng. Cụ Tổ Thái y đã tìm được những loài cây vô cùng quí hiếm mà dược tính của chúng có tác dụng vô cùng mạnh mẽ với cơ thể con người. Cụ đi đến đâu, quân lính theo hầu cụ đến đấy. Người phục dịch, người khênh vác, người trông coi thú dữ. Mỗi khoảng dừng chân, quân lính cắm trại, đốt lửa, đánh trống chiêng khua thú để cụ nhẩn nha trèo đèo lội suối cụ tìm cây, tìm con để nghiên cứu chữa bệnh. Quân lính phát đường làm thành những đường mòn để khi trở ra thì có đường ngay lập tức. Lương ăn có khi phải mang đi cả tháng trời. Cụ đi đến đâu có quân lính đi theo. Mỗi khi tìm được một loài cây mới, cụ cho quân lính cho vào gùi. Trong gùi cắm ống giang có nước để giữ cho cây hoặc cành tươi tốt. Trờ về lều trại, cụ bỏ ra mày mò nghiên cứu, pha cây này, bỏ bớt cây kia, cân sao cho được một liều thuốc tốt nhất mà nó trị được bệnh nhưng Bình được toàn bộ cơ quan nội tạng và các cơ quan khác, không để cho thuốc trị được bệnh này nhưng lại làm hỏng các bộ phận khác của cơ thể. Phải nói rằng nước Nam ta có một vị Giáo sư tài ba lỗi lạc đến thế nào.

Cây trong rừng ngày ấy còn nhiều, cụ vẽ tả cây, vẽ lá, vẽ hoa và đặt tên cho nó.Thế là những cái tên mà bây giờ ai nghe cũng lạ hoắc ra đời từ ngày đó: Nhất tiên dược, Tĩnh Sơn tiên dược, Hoàn Sinh ra đời. Rồi cụ đánh dấu địa điểm có cây để sau này vào thu hái. Nghe những cái tên bên trên, đảm bảo các nhà thuốc gia truyền, thuốc Nam, thuốc Bắc xin hàng.

Nhất tiên dược là loài thuốc chống độc thượng thừa có một không hai trên thế giới. Nó bất chấp lá ngón, thuốc trừ sâu, diệt cỏ, nấm độc, bất chấp các loại đầu độc và ngộ độc. Hiện tại thuốc đang được nghiên cứu để đưa vào chữa trị ngộ độc Botulinum - một trong những loại ngộ độc cực mạnh do thức ăn chứa vi khuẩn Botulinum gây nên.

Cách đây nhiều năm, có một gia đình người Dao sống ở Võ Nhai - Thái Nguyên ăn nhầm phải nấm độc. Người nặng nhất chết trên đường đến bệnh viện đa khoa Thái Nguyên. Những người còn lại được bệnh viện Đa Khoa Thái Nguyên chuyển khẩn cấp đến khoa chống độc - Bệnh viện Bạch Mai. Một gia đình có 5 người gồm con trai, con rể, con gái, hai đứa con nhỏ cũng được chuyển khẩn cấp lên Bạch Mai. Sau những ngày điều trị, con rể và hai cháu bé qua đời. Con trai và con gái còn thoi thóp. Lúc bấy giờ cô vợ anh con trai được người làng mách là làng bên có nhà lang y giỏi lắm đến đó mà xin thuốc cứu chồng. Cô nhờ người làng liên lạc sang làng bên rồi liên lạc ra Hạ Long tìm hậu duệ cụ Tổ. Lúc ấy hậu duệ cụ đưa thuốc cho ông lang Bảo sắc lên và ông đem lên cho cô vợ. Mang đến nơi thì cũng là lúc cô vợ được khoa chống độc thông báo mang chồng về lo hậu sự. Họ sẽ cắm ống thở cho đến khi về đến nhà. Cô vợ khóc ngất và chạy thẳng đến bác sĩ trưởng khoa. Cô quì xuống chân bác, xin bác vẫn cho cắm ống thở nhưng bơm thuốc nam mới có cho chồng. Bác sĩ nhất định không cho. Cô cứ quì và khóc và nói rằng đằng nào chồng cháu cũng không qua khỏi, cháu xin bác cho cháu bơm thuốc cho chồng cháu. Bác sĩ cũng nhất định không đồng ý. Cuối cùng cô khóc quá và tha thiết xin đằng nào chồng cháu cũng không qua khỏi, bác làm ơn giúp cháu, cháu xin chịu trách nhiệm. Bác thấy cô khóc quá thì im lặng, đưa cô ra cửa và cô gái hiểu ý. Cô chạy về phòng của chồng, bơm liều thuốc vào họng cho chồng và chị chồng nằm cạnh đó. Cô kể lại cô khóc như mưa biết rằng chồng không qua khỏi và chuẩn bị mọi thứ để đưa chồng về lo hậu sự.

Bỗng trong lúc chờ làm thủ tục, các chỉ số sinh tồn của chồng cô và chị chồng bỗng tốt lên. Các bác sĩ và y tá xúm vào hồi sức tích cực. Điều kỳ diệu đã xảy ra. Hôm sau chồng cô và chị chồng hoàn toàn tỉnh táo và mấy ngày sau thì xuất viện.

MyMac

Xe điện
Về Tĩnh Sơn Tiên Dược thì Mị không kể nữa vì nó là liều thuốc độc vị. Nó chữa cho hai người làng của Mị khỏi K họng và K gan. Rất nhiều người đã mỉa mai em Mị trong cái thớt những câu chuyện tâm linh ở quán Café Otofun. Tuy nhiên Mị biết trải nghiệm cuộc sống của họ chưa có nhiều nên Mị cũng không muốn mất thời giờ trên đó. Tác dụng của liều thuốc này trong việc chữa trị bệnh K còn chưa được ghi nhận thấu đáo. Nhưng đã có rất nhiều bệnh nhân được điều trị và khỏi bệnh. Hiện tại Mị đang điều trị cho gấu của một cụ bị K tử cung. Chị đã trải qua xạ trị, truyền hoá chất và kết quả là một người phụ nữ có tuổi trải qua những đợt hoá trị và xạ trị một cách ngon lành êm ru, khoẻ mạnh như không so với những người cùng hoá xạ trị. Mị điều trị cho chị y như cách điều trị cho bác Tây. CCCM đến nhà thì thấy bác Tây uống bỗng như rồng uống nước. Gần được 4 năm rồi các chỉ số về tuyến tiền liệt của bác vẫn trong vòng kiểm soát. Bác Chín Chong Min rất ngạc nhiên và coi đây là một kỳ tích. Lẽ ra đã bị phang vài đợt xạ trị và truyền hoá chất rồi. Thủ tục làm rồi nhưng chỉ số vẫn tốt nên từ sau khi mổ đến nay bác chả phải can thiệp gì cả.

Em Mị lại đi mải chơi đây. Chút em Mị về lại hầu CCCM về liều thuốc Hoàn Sinh kỳ diệu.

MyMac

Xe điện
Cụ vẫn chưa tin Hoàn Sinh pha giảm đau hehe. Lần này em cho cụ nghỉ 3 ngày rồi cho uống tiếp. Mấy chục năm trời Đi bao bệnh viện, chữa trị đủ các loại thuốc, chữa đến biến dạng co quắp các khớp lên mà mới có 5 ngày đã thế vầy ai mà tin nổi.

MyMac

Xe điện
Đêm khuya rảnh rỗi em Mị lại sinh nông nổi. Em Mị lại xin kể chuyện hầu CCCM một trong những lần đi tìm cây thuốc như ngày xưa cụ Tổ và ông bà ngoại em đi tìm. Chỉ có điều mỗi lần đi chỉ có 3 anh em chứ chả có quân lính gì ráo trọi. Chúng em tìm hiểu khí hậu, thổ nhưỡng ở nơi nào chúng em đoán là có cây thuốc thì lại chuẩn bị lên đường. Tất cả những kiến thức về cây thuốc đã được học từ ngày xưa. Cây sống ở khí hậu nào, trên độ cao nào, thổ nhưỡng thế nào đều đã được cụ Tổ ghi chép lại tỉ mỉ cẩn thận. Con cháu sau này cứ thế mà lần theo. Ngày còn bé Mị sống ở rừng nên kỹ năng sinh tồn thuộc hàng thượng thừa hehe. Người đi biển nhìn sao Bắc Đẩu để tìm đường. Nhưng trong rừng âm u rậm rạp cây cối nghìn trùng. Ngửa mặt nhìn lên chỉ một màu đen xanh thẳm âm u huyền bí thì tìm làm sao được Bắc Đẩu. Thế nên ban ngày nhìn lá cây để phân định Bắc Nam Đông Tây, ban đêm sờ gốc cây để xác định lối về. Mị có thể sống trong rừng cả tháng với 1 cây dao quắm. Trời lạnh đến mấy cũng bật được lửa sưởi, đói thì leo lên cây bắt tổ chim, xuống suối mò tôm cua và lấy rêu suối ăn. Bàn chân Mị đi chân đất chả mấy khi đeo giầy dép vướng víu. Mị bấm 5 ngón thiện nghệ trên những bãi bùn lầy để không bị trơn ngã. Trèo lên những phiến đá tai mèo không bị cắt vào chân. Mị lanh lợi và nhanh như sói nên ông bà rất thương và tin tưởng.

Thường mỗi một năm, anh em Mị sẽ đi tìm cây thuốc 1 lần. Mỗi lần đi kéo dài cả tháng hoặc hơn 1 tháng mới về. Mới đầu các anh không muốn Mị đi nhưng Mị nghiện rừng, không đi không được. Mị lèo nhèo điếc hết cả tai mấy ông anh rồi các bố ấy đau đầu quá nên thôi cho đi. Rừng Malaysia, Indonesia hoặc châu Á tựu chung rất nguy hiểm vì nhiều thú dữ. Thêm nữa có nhiều phu trầm từ VN qua đi mò trầm nên cũng hơi bất ổn vì vậy, anh em Mị không đến mặc dù biết ở đó có rất nhiều cây thuốc quí. Rừng Malaysia được bảo vệ cực kỳ chặt chẽ nên có nhiều thứ tiếc mà không mang về được. Nu với lũa thì nhiều vô đối, nấm linh chi rồi các loại cây thuốc rất nhiều. Nhưng nguy hiểm nên bọn Mị né.

Nơi mà bọn Mị hay chọn nhất vì nó an toàn và cảnh đẹp hoang sơ gần như nhất đó là New Zealand. Ở đó không có thú dữ. Đặc biệt NZ là quốc gia duy nhất trên thế giới không có rắn. Khi Hô Li Út qua NZ làm phim chúa tể của những chiếc nhẫn ( người dịch phim này cực kỳ thiếu kỹ năng dịch. Lẽ ra chỉ cần dịch: Chúa Nhẫn là nó truyền tải được cả nội dung bộ phim rồi. Nhưng mà thiếu kỹ năng nên dịch tầm bậy). Đoàn làm phim phải đăng ký đặc biệt với chính phủ NZ để mang trăn rắn sang và khi về cũng phải điểm danh các diễn viên trăn rắn đầy đủ để xuất cảnh.

Tuy nhiên để vào rừng ở NZ không phải điều dễ dàng. Cần phải học và hiểu hết các qui định khi vào rừng và cần phải có những dụng cụ sinh tồn trong điều kiện rất khắc nghiệt. Ban đêm nhiệt độ xuống rất thấp. Mang nhiểu đồ thì không leo được những ngọn núi cao sừng sững. Mà mang ít đồ thì có thể gây nguy hiểm cho bản thân khi trải qua hàng tháng trời trong điều kiện ăn ngủ trong rừng. Rừng NZ có một thứ mà Mị khó chịu vô cùng, đó là loài ruồi có tên gọi Sandfly. Chúng đậu lên da người và tè lên. Trong nước tè của chúng có axít gây ngứa ngáy lở loét kinh khủng. Muốn đi tè cũng phải xịt thuốc vào bẹn mới đi được không là chúng bâu vào thì tè xong cũng nát hết "hàng họ" CCCM ạ. Mà thuốc thì nó pha dầu để con ruồi mất dạy ấy nó không bám được trên da người. Xịt lên cái ngã ba đau khổ ấy nó lại dính dính khó chịu vô cùng.

Thế mà biết làm sao được. Vì tình yêu với rừng thì lên đường thôi.

Ảnh: Dành cho các tín đồ say mê rượu Henessy. Đây là một cây Henessy trên độ cao 1000m với mùi thơm đặc trưng riêng của nó. Anh em Mị hay bứt lá cho vào bịch nước mang theo. Lúc rít cảm thấy mình như đang thưởng thức một ly Hen vậy. Thơm lắm CCCM ạ. Ở trên độ cao trong lành tuyệt đối, tầng khí hậu lạnh giá quanh năm, nó mọc xanh rờn và khoẻ mạnh. Cái mầu xanh của nó càng nhìn càng thấy cuồn cuộn sức sống mãnh liệt.

• Vodka
Reactions: rfs

MyMac

Xe điện
Đọc báo hôm nay.

Mùa đông năm nay gần như ngày nào nhà Mị cũng chuyển lên Hà Nội chục liều kinh lạc. Phải nói năm nay là năm mà các ca đột quị, liệt dây thần kinh số 7, đau mỏi cổ vai gáy, đau lưng, đau thần kinh toạ, viêm xoang, viêm da dị ứng, huyết áp tăng cao diễn ra rất nhiều. Mùa đông này là một trong những mùa đông rất độc. Thời tiết thay đổi liên miên và dịch cúm âm thầm lan nhanh trong cộng đồng.

CCCM đọc bài báo này để hiểu thêm về các bệnh kể trên và nghe theo lời khuyên của bác sĩ trong bài báo nhé. Đồng thời chúng ta tuyệt đối ủ ấm cơ thể, không để cơ thể bị lạnh đột ngột. Trời lạnh quá không nên tắm gội nhiều dù tắm nước nóng và ở trong nhà kín. Mùa hè năm nay chúng ta cố gắng đi chân trần trên nền đường nóng, để cơ thể tiếp xúc với ánh nắng mặt trời để "nạp pin" cho mùa đông năm sau. Uống riềng mật ong để xua đuổi hàn lạnh, trục hàn để đẩy hàn CCCM nhé.

MyMac

Xe điện
Em Mị lại kể hầu CCCM chuyện đi tìm cây thuốc. Khi nghiên cứu xong thổ nhưỡng và khí hậu ở nơi mình nghĩ có cây thuốc, anh em Mị bắt đầu tìm hiểu cách đi vào rừng ở đó. Vì các quốc gia đó ( ngoại trừ VN) họ bảo vệ rừng rất nghiêm ngặt. Không thể cứ vác rìu vác dao vào chặt, cũng không thể tự ý vào cắm trại trong rừng. Các Tour trecking dã ngoại đều được các công ty du lịch dã ngoại thực hiện rất nghiêm ngặt từ khâu đăng ký khách Tour đến các điểm dừng chân, các toilét trong rừng... đều phải tuân thủ theo qui định.

Sau khi ngâm cứu, anh em Mị chọn Nam đảo NZ để đến và chọn Milford Sound để thẳng tiến. Anh em Mị đặt một cái Tour tự do qua một công ty du lịch. Nếu là Tour tự do thì sớm được chấp thuận hơn và có thể đi vào rừng và trở ra khu lều trại tuỳ lúc nào mình thích. Còn nếu đi theo Tour thì phải đăng ký cả năm trời mới đến lượt. Sau khi trả tiền và được chấp thuận, 3 anh em Mị xin visa vào NZ và chọn Hà Nội - Sydney - NZ (Queenstown) để hạ cánh.

Ảnh: Hãng hàng không NZ và bản đồ thị trấn Queenstown. Nhìn vào bản đồ, cccm có thể thấy QT toàn núi rừng trùng điệp. Những ngọn núi kiêu hùng phủ băng trắng xoá nằm lìm, chứa đựng bao bí mật về thủa sơ khai của trái đất và loài người. Những rặng núi bao bọc một cái hồ rộng lớn. Bên hồ là thị trấn du lịch cổ kính QT.

Và em Mị làm luôn một nháy cho oai sau khi hạ cánh. Tươi thế thôi rồi suốt cả chặng đường Mị khóc huhuuu. Thế nhưng đấy là câu chuyện hồi sau. Bây giờ cứ làm tấm ảnh lấy oai đã hehe.

MyMac

Xe điện
Nghe chuyện mợ kể em lại liên tưởng đến nhân vật Rambo trong phim First blood diễn viên Sylvester Stallone đóng với khả năng sinh tồn trong rừng một chiến binh, hay ở Việt Nam mình thì tương đương với lực lượng đặc công. Thứ hai là mới hiểu rằng công cuộc tìm thuốc của anh em nhà mợ chắc là cũng khác người, đi năm châu bốn bể để tìm thuốc trong tự nhiên. Không hề dễ dàng một chút nào, như kiểu Colombo đi khám phá thế giới vậy. Em nghĩ không có nhiều thầy thuốc làm được như vậy! Anh em mợ phải có trách nhiệm ghi chép lại cho con cháu để lưu truyền mai sau ạ! Em thật sự ngưỡng mộ và trân trọng! Mợ tiếp tục kể chuyện để chúng em được mở mang đầu óc với nhé!
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã động viên. Em cũng tự nhận thấy cuộc sống rừng thú vị và đẹp đẽ vô cùng cụ ạ. Nó cho mình rất nhiều trải nghiệm sinh tồn mà không phải ai cũng được biết và được tận hưởng. Vấn đề là mình có đủ dũng cảm để sống một cuộc sống hoang dã hay không? Đủ thông minh để phòng ngừa nguy hiểm cho mình không? Rừng bao la và rộng lớn, thừa choáng ngợp cho chúng ta khám phá và trải nghiệm. Nhất là với những người đi tìm cây thuốc như chúng em. Khi tìm được một cây thuốc, chúng em đánh dấu toạ độ rồi lại di chuyển tiếp. Khi nào khám phá hết khoảng rừng, ghi lại hết toạ độ các cây mình phát hiện thì bắt đầu xem tuổi thọ cây đã đủ thu hái chưa? Cây nào thu hái trước? Và thu hái xong thì phải trồng lại. Chúng em đem kích rễ đi, thực hiện các công đoạn chiết ghép cành, cho kích rễ vào cành, bọc đất và đào hố trồng lại. Vừa trả lại tài sản cho rừng vừa để thế hệ sau biết đến cây thuốc ở đó mà tìm đến lấy cứu người. Ngày xưa cụ Tổ cũng làm như vậy. Chính vì thế mà sau này nối tiếp các đời sau đều có cây thuốc quí. Tiếc rằng giờ đây những cánh rừng già cụ Tổ đã từng trồng thì đã bị phát trụi. Các youtuber, tiktoker người dân tộc cứ vác dao vào rừng bạ cái gì chặt cái đó mà không có ý thức trồng lại. Những loại cây họ chặt chả có giá trị chữa bệnh nhưng mà nghe họ nói thì cái người Kinh chúng ta cứ bỏ tiền ra mua ào ào. Thế là Thổ mổ Kinh hehe và rừng bị tàn phá. Những loài cây bản địa tuyệt chủng, sự đa dạng của rừng mất đi. Tiếc thay các cơ quan truyền thông lại tiếp tay cho họ, đến làm những bài phóng sự về người dân tộc biết làm giàu cho mình bằng tiktok, YouTube. Thật là đáng buồn. Ở Malaysia, nếu bạn chặt hạ 1 cây bạn sẽ phải trồng lại 5 cây trước khi bị phạt và thậm chí chặt cây cấm thì tù lâu lắm. Ở ta cứ thế là vác dao vào rừng phang. May mắn thay hiện nay Thái Nguyên đã bắt đầu cấm vác dao vào rừng chặt hạ. Tuy là vẫn còn lén lút nhưng mà đã bớt nhiều. Mà rừng bây giờ chả còn nữa mà chặt.

Ở một diễn biến khác, hôm nay các mợ ở nhóm Giảm cân OF đã tíu tít khoe thành tựu sau 3 ngày rồi nhé. Trung bình giảm 1kg. Cá biệt có mợ giảm 2,2kg. Gớm là nấu ăn xong tíu tít khoe thành quả lên nhóm vui lắm ạ.

Sắp tới em sẽ lập nhóm dưỡng da cung nữ. Mợ nào da hỏng, da cháy nắng, sần sùi, nám, tàn nhang, lão hoá, nhăn được ưu tiên trước tiên. Chỉ trong vòng 2 tuần em Mị sẽ biến 1 chị ngoài 60 da lão hoá nhăn nheo, sần sùi, nám đen thành 1 cung nữ có làn da như da em bé nhé.

Tin được không? Mại zô. Em sẽ ưu tiên chị nào có làn da như trên nhé.

MyMac

Xe điện
Em tầu ngầm thớt này suốt, giờ mới vào còm chút. E thấy mợ Thái y có những bài tập và lời khuyên rất hay.
E có chút thắc mắc: Mợ Thái y vẫn thường khuyên nên giữ ấm cơ thể nhưng e đọc thấy tắm nước lạnh cũng rất tốt cho sức khỏe, thậm chí dân thể thao còn ngâm người trong nước đá. Vậy có mâu thuẫn không Mợ?
Dạ không mâu thuẫn cụ ạ. Dân thể thao thường xuyên luyện tập và thực hành trong khoảng thời gian rất dài nên cơ thể họ chống đỡ được và đã quen. Kiểu như bộ đội đặc công mình đồng da sắt thì chả gì lay chuyển nổi. Ở Nga hay Nhật người ta còn tắm suối trong thời tiết tuyết lạnh. Nhưng đó là cơ thể họ đã được luyện tập. Nhìn họ nhẩy xuống thế thôi chứ họ luyện chán rồi họ mới dám nhẩy xuống. Còn đây là em đang khuyên các cụ mợ cứ rít bỗng ào ào xong về nhà 2 xoa 1 đập lên giường. Bảo tập thể dục đi thì hỏi thể dục là gì tra tử điển hộ cái. Người như cụ mợ mình mà tắm nước lạnh thì quay táng ku lơ ngay cụ ạ. Hơn nữa bài báo này cũng nói chung chung, viết cho kiểu có bài. Chứ đọc mà làm theo là đột quị ngay. Trời mùa này mà tự nhiên đi tắm nước lạnh thì tèo ạ.

MyMac

Xe điện
NZ là một đất nước thu hút vô cùng nhiều các du khách đến đây. Phải nói du lịch của NZ chính là nguồn thu quí giá của đất nước này khi hàng ngày các chuyến bay tới đây đều full khách. Người tứ xứ đổ về nên họ cực kỳ nghiêm ngặt trong việc bảo vệ đất nước của họ tránh khỏi những tác nhân ngoại lai.

Ảnh: Sân bay họ đề tấm biển to tướng: khai báo hay sẽ ăn phạt: 1 quả táo phạt 400 đô, nửa lít mật ong 400 đô, gừng tỏi 400 đô. Lá gói bánh 400 đô.

Một cái biển khác dặn dò: Bảo vệ tự nhiên/ Giữ cho NZ sạch sẽ/ Lái xe cẩn thận/ Chuẩn bị cho thời tiết xấu/ Bày tỏ sự tôn trọng.

Và một tấm biến của một công ty du lịch với dòng chữ: Không ai đưa bạn đến Milford Sound gần bằng chúng tôi. CCCM có thể nhìn thấy dòng thác khổng lồ tuyệt đẹp và hùng vĩ này, là một điểm đến của Tour. Anh em Mị tiếc lắm vì không đến được vì phải đi làm nhiệm vụ khác. Không biết bao giờ mới có dịp quay trở lại đây vì để đăng ký 1 Tour rất đắt đỏ và việc tách đoàn, sống trong rừng gìa, trên những ngọn núi tuyết phủ quanh năm là một điều không hề dễ dàng mà CCCM sẽ được nghe Mị kể trong những bài viết tới.

Trạng thái
Thớt đang đóng