[Thảo luận] Những điều kiêng cho tài xế(Các bác đọc nhớ hưởng ứng)

SSHH

Xe hơi
Đàn ông không nên hút thuốc khi đang lái xe còn với phụ nữ, ngắm vuốt và đi giày cao gót là nguyên nhân phổ biến dẫn tới tai nạn.
Trong dòng xe như mắc cửi hoặc trên đường cao tốc, chỉ cần một vài giây lơ là mất tập trung của tài xế có thể gây ra những tai hoạ khôn lường.

Không hút thuốc khi đang lái xe
[URL="http://www.vnexpress.net/Files/Subject/3B/A0/6F/0F/anh-canh-bao-danh-cho-tai-x.jpg"][/URL]

Hút thuốc lúc đang điều khiển xe có nghĩa bạn phải mở cửa và nguy hiểm xảy ra trong tích tắc khi gió tạt tàn thuốc vào mắt. Đó còn chưa kể đến tàn lửa có thể gây hoả hoạn bởi đồ nội thất rất dễ bắt lửa.
Không thò đầu ra cửa nhổ nước bọt

Kể cả tài xế có đang cảm cúm, ho cũng không nên thò đầu ra cửa xe khạc nhổ. Ngoài sự bất cẩn khi thò đầu ra kéo theo động tác đánh lái do tay cầm vô-lăng bị động thì cũng dễ gây nguy hiểm cho người đi đằng sau
không gọi điện thoại

Nguy hiểm hơn cả là khi tài xế tập trung vào máy điện thoại để nhắn tin hay gọi điện. Một vài giây phân tán tư tưởng với nội dung cuộc gọi và một tay trên vô-lăng có thể khiến tài xế giật mình khi gặp tình huống bất ngờ.
Không vừa lái xe vừa ăn uống
Trong buồng lái có thiết kế hốc gài lon đồ uống nhưng không có nghĩa là có thể vừa lái vừa uống. Động tác ngửa cổ đưa lon nước lên miệng trong tích tắc đã che khuất tầm quan sát của tài xế. Muốn uống nước, hãy dừng xe lại ít phút.

Không nghe nhạc và hát theo(cái này chắc là khó :P)

Có những hành động mà tài xế hay coi thường lại là nguyên hay nhân gây ra nhiều tai nạn nhất. Mải nghe nhạc và lẩm nhẩm hát theo hoặc đeo phone vào tai khiến tài xế không thể nghe thấy còi xe khác và cũng rất dễ “lâng lâng” theo giai điệu bài hát mà quên cả vô-lăng. Thống kê của hãng bảo hiểm xe hơi nổi tiếng nước Anh Privilege cho biết tai nạn thường xảy ra trên đường cao tốc mà nguyên nhân bắt nguồn từ những lỗi rất “lãng nhách” của lái xe như: mải nghe nhạc, cạo râu và uống cà phê.
Không ngắm biển quảng cáo

Đây chính là lý do gây ra đến gần 40% tai nạn. Tài xế do phải tập trung lái xe nên rất “nhạy” với những gì bên ngoài cabin. Họ thường bị thu hút bởi những bảng quảng cáo rất hấp dẫn treo bên đường. Rất nhiều trong số đó là hình ảnh những phụ nữ nóng bỏng hay những cảnh màu sắc loè loẹt. Kể cả việc “ngắm người đẹp” cũng nằm trong top nguyên nhân gây va chạm nhiều nhất.

*Từ đây dành riêng cho chị em
Không vừa lái xe vừa ngắm vuốt

Cảnh báo này thường dành cho chị em phụ nữ. Họ có thói quen hay nhìn vào gương xem mặt mình như thế nào. Thậm chí nhiều quý cô còn vừa lái xe vừa tô son môi mải mê đến khi va chạm xảy ra mới giật mình thì đã muộn.
Không đi dép lê, giày cao gót()

Tuyệt đối tránh đi dép không quai khi đi lái xe. Việc nhấn ga, đạp phanh, giữ côn đòi hỏi luôn phải cơ động, phối hợp nhịp nhàng. Tất cả những việc ấy đều do đôi chân của tài xế. Một đôi dép quai hậu chắc chắn hoặc một đôi giày đế bằng là an toàn nhất. Nếu đi dép lê hoặc giày cao gót có thể gây tuột hay trượt chân khỏi bàn đạp phanh trong lúc xử lý gấp.

Chúc các bác lái xe an toan:41::41::41:
(Theo VnExpress)

langtaixautinh

Xe tải
Em hay bị sổ mũi, nhức đầu, lại bị xoang nữa nên hay phải Liverphun ra ngoài cửa sổ. Kô còn cách nào khác các pác nhỉ. Khổ tâm quá.:102:

Nghếch

Xe tăng
Lái xe mà không nghe nhạc thì chán lắm. vote Bác.

Cahtra2008

Xe tăng
Nếu mà không được nghe nhạc thì chắc cũng khỏi nghe đài luôn.Tiết kiệm được 1 tí xăng đấy các bác nhỉ

Tít và Mít

Xe tải
Xin cảm ơn về những lời nhắc nhở chu đáo! Những lời hay ý đẹp nên dán trước kính để mỗi khi ra đường cần "Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng!":41: vote bác nhá!

Roll-royce

Xe máy
có được ngắm Gái không bác?

Red_Evil

Xe buýt
Hic, trừ mỗi 1 điều là không thò cổ ra nhổ nước bọt, còn thì em mắc phải tất những điều cần kiêng kị huhu :'(:'(:'(

ByFoot

Xe tải
Không nghe nhạc và hát theo. cái này không ổn vì nhiều khi nó chính là thuốc chống buồn ngủ và thủ giãn khi lx đấy

Nook

Xe buýt
Nghe nhạc thì ảnh hưởng đến tín hiệu còi của các xe cùng lưu thông.
Không nghe nhạc thì ảnh hưởng đến thần kinh của minh.
Kết luận thà ảnh hưởng đến thằng khác chứ không làm ảnh hưởng đến mình.
Lại nghe nhạc tiếp.:69::69:

mybin63

Xe tải
Em hay bị sổ mũi, nhức đầu, lại bị xoang nữa nên hay phải Liverphun ra ngoài cửa sổ. Kô còn cách nào khác các pác nhỉ. Khổ tâm quá.:102:
Tởm :77: chẳng biết bình luận gì hơn vẫn phải gõ đủ 10 chữ!

Piaget

Xe hơi
Cứ hình dung ông nào đi xe máy bị dính quả ... của bác này mà E thấy hãi quá các cụ ợ. Các cụ già thường nói cái đó còn đáng sợ hơn cả m**ứt đấy (E cũng chả hiểu vì sao các cụ nói thế? có thể các cụ suy từ vấn đề vi trùng ho lao..., mà ngày xưa chưa có thuốc chữa thì đùng là đáng sợ thật) Bên TQ nó cũng bị cái vụ này nhiều lắm đến mức trước Olipic chính quyền phải sáng kiến phát ống nhổ cho các bác tài đấy, chứng tỏ các vị lãnh đạo TQ cũng thấy xấu hổ với quan khách về cái thói quen này.
Bản thân E cũng có lúc cần phải giải quyết chuyện này, E thường kiếm một mẩu giấy, có thể là cái cuống vé đường bộ... , sau đó gập lại rồi nhẹ nhàng thả qua cửa kính (nhưng với điều kiện là lúc đó ko có con nhỏ trên xe, nếu có nó phê bình mình về tội xả rác ra đường ngay - bọn nó bây giờ được đào tạo nhiều thứ phết, mà mình cũng ko muốn làm hỏng những gì các cô giáo đã dạy con mình phải ko các cụ)

anhthanh1008

Xe tải
đi đường mà thấy girl xinh mà không liếc qua tí thì cũng tội các bác nhỉ.
Đi xe thì em hay nghe nhạc lắm

Okane

Xe container
Kiêng thêm 1 số thứ sau:

1- Kiêng thịt chóa mùng 1 :69:
2- Kiêng lái xe 2B (nghĩa là xe 4B lái thành 2B :21:)
3- Kiêng vừa lái xe vừa ngủ gật :77:
4- Kiêng lao đầu vào đít xe khác
5- Kiêng chạy wa >150km/h :102:

(b)

lemdao

Xe buýt
Xin lỗi, đọc kỹ mới thấy khoản chị em trong phần biển quảng cáo! Em thấy bọn bạn em phanh dúi dụi mấy lần vì vụ "bóng hồng" lướt qua xe rồi đới, nguy hiểm thật!

Chỉnh sửa cuối:

hoachuoique

Xe điện
Đã liệt kê rồi, các bác thêm mắm, muối, dưa, cà làm chi nữa .

ngocta

Xe tải
Em tưởng bác còn bị "lãng tai" nữa, chứ dổ bọt như thế ra đường thì người ta kêu to lắm.

Bệnh thì phải thông cảm thật, nhưng nếu k chữa được dứt thì tốt nhất bác làm cái ổng nhổ trong xe bác ợ.