[Funland] Những điều nên biết về bóng đá

Fomula2007

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn chủ thớt nhiều nha cụ cung cấp thông tin rất hay đó ạ

Jb.T

Xe máy
Bài viết chi tiết và hữu ích

mylove19

Xe máy
em cũng hóng cái ạ

lukaspham

Xe tải
nhớ lại cái thời cởi chuồng tắm mưa, toàn chơi theo luật rừng nào là:thủ môn đếch được ghi bàn nhé, banh cao hơn đầu gối là không vào :)):)):))

Mr Fun

Xe hơi
Đánh giá cao Cụ chủ nghiên cứu chi tiết và rất nghiêm túc

trước giờ mình vẫn nghĩ nước anh mới là quê hương của bóng đá kia ak!

Binbo1010

Đi bộ
Văn Giang- Thị Trấn Đại Nghĩa - Mỹ Đức - HN
Em xin tiếp phần 5: ĐỘNG TÁC GIẢ VÀ LỪA BÓNG
Động tác giả và lừa bóng có thể thực hiện bằng chân hay bàn chân, thân người, hai tay hoặc đầu, hay ngay cả mắt của bạn
Lừa bóng
là cách thay đổi tốc độ và hướng đi của bóng, bằng những động tác đột xuất, đến từ nhiều hướng khác nhau với bàn chân trái hoặc phải
Đầu tiên bạn đẩy nhẹ quả bóng tới, rồi ngưng, rồi giữ thăng bằng, quay ngang, đột nhiên xoay người đột phá mãnh liệt, đó là yếu tố và cách thức lừa bóng, bạn sẽ có lợi thế hơn đối thủ vì họ khó đoán được bạn sẽ làm gì tiếp theo đó, phải luôn chủ động và sáng tạo, đặt đối thủ thường xuyên trong tình huống phải suy đoán ý định của bạn, mục đích là tìm cách đưa dối thủ đang mong đoạt được bóng vào tư thế mất thăng bằng; đồng thời thế cân bằng vẫn thuộc về bạn.Đôi lúc đối phương sẽ mở lối thoát cho bạn; nhưng hãy coi chừng, đây có thể là cái bẫy của họ dùng để đoạt bóng của bạn.
Phần 6: DỪNG BÓNG
Dừng bóng hay gọi là chặn bóng, đón bóng, là cách nhận, giữ cho bóng nằm trong tầm kiểm soát của mình
Bạn có thể dùng lóng bàn chân, mu bàn chân, má trong , má ngoài, goát chân, phần trước của xương ống quyển, đùi, bụng, ngực, vai, đầu và thậm chí theo tác giả là dùng cả cái...ấy nữa:P khi bạn đang chạy hoặc đứng yên
Bí quyết đầu tiên để dừng bóng tốt là cầu thủ phải thả lỏng phần thân thể sắp sửa phải dừng bóng, vừa kéo lui về phía sau cùng với hướng bóng đang tiến đến
Khi bạn dừng bóng ở tư thế đứng hãy dừng trọng lượng thân người lên chân trụ, trong lúc chạm bóng chân hơi kéo ra phía sau để hãm bớt lực chạm lại. Bạn nên học cách dừng bóng bằng má trong của của cả hai bàn chân, mũi bàn chân chĩa thẳng lên cao nhằm tạo cho khoảng va chạm càng rộng rãi hơn, trọng lượng thân người dồn lên chân trụ, hai tay di động thoải mái để giữ thăng bằng; hãy nhìn kỹ vào bóng cho đến khi dừng lại bóng, nếu dừng bóng bằng má ngoài chân thì hãy xoay mũi bàn chân vào phía trong
Nếu dùng đùi để dừng bóng, hãy cẩn thận đặt chân trụ vững vàng trên mặt đất, còn chân kia hơi cong lại; điều này còn phụ thuộc vào tầm của bóng đến, nhưng thông thường nên nâng đùi lên ngang hông; nếu đón đường bóng thấp, bạn không nên nâng đùi quá cao
Đón bóng bằng ngực: trước khi chạm bóng, hãy hít vào và thở ra ngay khi chạm bóng, đồng thời đưa hai tay và vai ra phía trước; động tác phối hợp này sẽ làm cho thân người hứng bóng được an toàn, nếu bóng rơi từ trên cao xuống, bạn hãy nghiêng người và đầu ra phía sau, giữ thăng bằng bằng cách phân phối đều trọng lượng thân người lên 2 chân, và bóng sẽ dính vào bạn; nếu dùng vai để dừng bóng, bạn có thể chuyền ngay cho 1 đồng đội, hoặc đưa bóng xuống chân để sút thật nhanh vào lưới đối phương.Khi bóng chạm vào phần vai đang lùi lại, bạn phải lập tức xoay người để đẩy quả bóng sang cho đồng đội;
Đối với đường bóng rơi thẳng từ trên xuống, nếu dùng đầu để dừng bóng, nên đặt mình ở tư thế ngay dưới bóng, nhớ là mắt lúc nào cũng phải mở to, khi bóng chạm vào trán, hãy cong chân lại, hai bàn chân vẫn dang xa, đẩy 2 bên hông về phía trước, giữ cho thân người thật thăng bằng, hai tay mở rộng, ngay khi vứa chạm bóng, đầu gục xuống phía vai, để hãm ngay đà bóng
Toàn bộ bí quyết nằm ở tư thế thân người thẳng tắp ngay dưới quả bóng và thả lỏng đôi chân khi vừa chạm bóng.
Nếu bóng từ khoảng cách xa bật xuống đất nẩy về phía bạn, có thể dùng bụng để dừng bóng; bạn hướng về phía bóng đến, đôi chân dang rộng ra, trọng lượng thân người chia đều lên đôi chân hơi cong, hai tay sát bên hông nhưng đừng rời mắt khỏi quả bóng.Khi bóng chạm vào bụng, nghiêng người ra sau để hãm lực chạm, đồng thời đưa 1 chân lùi ra sau, sao cho chân trước thật thẳng, cùng lúc cong phần trên thân người về phía trước tạo ra 1 hình lõm ở bụng để giữ bóng.
Dùng gót chân hay cổ chân để dừng bóng:trọng lượng thân người đặt lên chân trụ hơi cong lại, thân người gập phía trước và hơi nghiêng về cùng 1 phía với chân dừng bóng.Để giữ thăng bằng, đưa cánh tay phía bên chân trụ ra trước, và cánh tay kia hơi vung về sau, bàn chân dừng bóng phải nằm song song với mặt đất và xoay má ngoài đối diện vói bóng đến; khi chạm bóng, nhấc chân cao hơn tí nữa, và hơi ngã về phía trước, nếu hất nhẹ vào bóng, bóng sẽ bay vòng bán cung và rơi xuống trước mặt bạn.
Dừng bóng bằng mu bàn chân:Chân trụ chịu trọng lượng thân người, chân kia phải được nhấc lên cao, nhưng giữ cho hơi cong lại, rồi nhón mũi chân trụ lên, bóng sẽ rơi vào chỗ lõm ở giữa phần ngoài xương ống quyển và mũi chân nâng lên cao, ngay lúc này hạ chân xuống, cùng 1 tốc độ với bóng đang rơi xuống, rồi từ từ hạ xuống chậm dần, hãm đà bóng lại.Khi đưa chân lên rồi hạ xuống, trọng tâm hơi chuyển về phía sau 1 chút, do vậy thân người bạn hơi nghiêng về phía trước, hai tay mở rộng đủ đảm bảo thân người thăng bằng, nhớ phải để mặt theo dõi các thao tác từ đầu đến cuối.Dĩ nhiên đưa chân lên cao đến mức nào còn tùy thuộc tầm cao bóng đến, bóng đến càng cao, chân càng được đưa lên bằng ấy.
Chúc các bác thành công!
Thật bổ ích

taungam

Xe hơi
Lý thuyết thì chỉ là chung thôi, phải luyện ngón riêng thì mới dị đc

ChessMan

Xe tải
Cụ chắc chuyên ngành thể thao :D bóng đá bóng chuyền :)))))) nhớ lại vào sân bóng chuyền em có 1,65m đứng với mấy đồng đội mét 7, mét 8 ùi cảm thấy mình nhỏ bé quá . Khi chơi máu nó lên não lại thấy mình khổng lồ kakaka.