[Funland] Những kẻ bẳn tính thời A còng

Hai cang

Xe buýt
Tranh luận thì nhiều. Giờ em nghĩ là hiến kế đi. Bài toán của em là:
Nếu cụ có 100 SV tình nguyện trong tay thì cụ sẽ làm gì để nâng cao ý thức chấp hành luật giao thông của người dân?

P/S: Trước lớp em có thằng rất năng nổ tham gia tình nguyện nhiều bọn nó toàn đi về vùng xâu vùng xa giúp dân. Làm từ thiện thì nó có một nhóm chuyên tìm đối tượng giúp đỡ chứ chả tham gia tổ chức nào. Nó bảo thông qua các tổ chức chỉ để chúng lợi dụng thôi.
1. Về việc nâng cao ý thức chấp hành luật thì E e là 100 SVTN vẫn không đủ Bác ạ. Có lần E đèo con E đi trên đường thấy người đằng trước vượt đèn đỏ. F1 nhà bác ấy hỏi sao lại vượt đèn đỏ? Thì bác ý bảo là đi thế cho nhanh. Bó tay luôn :D
2. Đúng như bạn bác nói, không chơi với mấy cái tổ chức đoàn thể. Bọn đấy làm ít hô hào nhiều. Tốn xèng mà chẳng mang được lợi ích lâu dài. Hồi E còn là SV, E ko chơi với bọn Thành Đoàn. Bọn E tự làm, tự lên chương trình. Tuy nhiên cái bọn E tiếc nhất là vẫn chưa mang được cái cần câu cá lên cho các vùng khó khăn :(
3. Bác PM cho E giá kính của Bác, xem có cái nào vừa xèng E làm cái :)

Du_don

Xe điện
Em ngồi đút chân gậm bàn xem các bác chém gió vậy :))

HuyArt

Xe lăn
Đọc xong bài của cụ chủ chả thấy thông tin phản biện nào. Em nghe như cụ đang phát biểu ở đại hội *******.
Lần sau cụ muốn biện hộ cái gì đúng sai thì cụ phải nói cho có khoa học một chút. Đừng hô khẩu hiệu nhé.
Các cụ dường như bị ngộ độc từ Phản Biện mất rồi. Có những việc/đối tượng thì phản biện là khá lố bịch
Nhưng em cũng cố rặn ra vài thứ để xem luận cứ của em có được coi là khoa học hay không:
- Thứ nhất: Chiến dịch tiếp sức mùa thi là phong trào do Tổng hội sinh viên VN khởi xướng và quản lý nhân sự. Việc lẫn lộn với phong trào Thanh niên tình nguyện(gắn liền với chiến dịch Mùa hè xanh do TƯ đoàn TNCS HCM quản lý mang nặng yếu tố chính trị hơn) chứng tỏ các bạn auto chửi cũng ít kiến thức và khá hồ đồ. Cứ ông nội ngủ với bà ngoại dư thế là thậm nguy hiểm
- Thứ 2: Sau khi cạnh khóe, bêu rếu, mạt sát các bạn SV và bị phản đối, các auto chửi chống chế rằng đấy là kiểu nhìn rau gắp thịt, 2 mắt nhìn 4 hướng, rằng chúng tôi chỉ muốn chửi bọn lãnh đạo lợi dụng tuổi trẻ để đánh bóng và trục lợi kiểu lợi ích nhóm. Hóa ra các bạn ấy muốn chửi bới chế độ chứ cũng chả thương xót hay đồng cảm gì với các bạn sinh viên. Tuy các tiêu cực trong việc đièu hành đoàn hội là khá phổ biến. Nhưng việc nào ra việc đó, mang danh phản biện khoa học mà dương đông kích tây là rất phản khoa học và nực cười. Đánh tráo khái niệm, cưỡng từ đoạt lý thường là chiêu hèn của bọn nát chuyện

Chỉnh sửa cuối:

just4funallday

Xe buýt
Thớt là Bẳn tính mình nhìn vội là tưởng là .... giật hết cả mình vì nghĩ chủ thớt giật quá =P~

HuyArt

Xe lăn
Bác chủ có lợi lộc từ trò tình nguyện làm sao mà khách quan được.
Lợi lộc gì hở cụ? nói ngay ngắn cho nó vuông thì nếu chiếc áo xanh Thanh niên Việt Nam bị lợi dụng và mua bán thì người bị thiệt hại bản quyền chính là em đây
Nhưng nếu nó gắn với việc làm thiện nguyện vô tư thì em rất vui và lấy làm hãnh diện vì bị "lợi dụng" và "thiệt hại" như thế
Xưa nay em luôn tuân thủ sự khách quan và vô tư trong mọi vấn đề. Ngủ với vợ cứ 3 phút em đổi tư thế 1 lần chứ không dám áp bức và đè nén đối phương. Khoản vô tư cụ cứ phải gọi em bằng Cụ =))

HuyArt

Xe lăn
Thớt là Bẳn tính mình nhìn vội là tưởng là .... giật hết cả mình vì nghĩ chủ thớt giật quá =P~
Vầng "Bẳn tính" để nói nên thực trạng các Anh hùng nhất dương chỉ ngày nay ngày càng khó tính, khó ở, khó hòa đồng và khó bao dung nhẫn nại
Họ đang bị các ẩn ức bất mãn xã hội trói chặt gặm nhấm tâm hồn mỗi ngày
Ai đọc nhanh, nhìn nhầm từ "Bẳn tính" thành "Bẩn tính" cũng không đến nỗi khác xa sự thật là mấy...

Ali_3ba

Xe buýt
Có trải qua các công việc đó mới thấy, để làm người tốt cũng không dễ dàng gì
Phải có sức khỏe kiểu nước sông, chút bốc đồng nhưng không vụ lợi. Đôi khi cũng phải hơi điên rồ 1 chút mới kiên tâm theo đuổi được
Từ thiện kiểu cheking, du lịch thì chỉ mang tính cổ động thôi. Xả thân, làm theo tâm nguyện không phải ai cũng làm được
Tuy đôi lúc, đôi chỗ các bạn sinh viên cũng hơi có tý hình thức, nhưng nhìn tổng thể và xuyên suốt em thấy rất đáng biểu dương và khích lệ
Ko ném đá các em nó, mà ném đá cái bọn tổ chức thực hiện ý.

Hành động đó mang tính phô trương làm trò, ko hiệu quả và diễn biến thực tế ko quá mức cần thiết để phải làm hàng rào sống như vậy.

Giáo dục tính tình nguyện hy sinh vì cộng đồng là cần thiết --> VN đã làm quá tốt điều này để khi cần đất nước có người sẵn sàng hy sinh đổ máu. Và sau đó vẫn bị chửi là "dân trí thấp".

Có lẽ bên cạnh giáo dục về sự tình nguyện hy sinh cần giáo dục tính hiệu quả, tính hợp lý trong công việc. Chứ càng hy sinh mà lên QH cứ bị nói là "dân trí thấp" thì nhục

just4funallday

Xe buýt
Vầng "Bẳn tính" để nói nên thực trạng các Anh hùng nhất dương chỉ ngày nay ngày càng khó tính, khó ở, khó hòa đồng và khó bao dung nhẫn nại
Họ đang bị các ẩn ức bất mãn xã hội trói chặt gặm nhấm tâm hồn mỗi ngày
Ai đọc nhanh, nhìn nhầm từ "Bẳn tính" thành "Bẩn tính" cũng không đến nỗi khác xa sự thật là mấy...
cụ đoán chưa đúng ý e, mà là b ăn băn sắc bắn t inh

HuyArt

Xe lăn
chả hiểu cái Ps cuối bài nó liên quan gì nhỉ? Cụ nào cao nhân thông não cho cháu phát.
Có liên quan chứ ạ!!! nó mang tính bá cáo la làng ăn theo sự kiện để lấy tiếng...kekeke nếu như đó là ý cụ muốn nói...
15 năm nay chả ai biết cái bộ trang phục ấy do ai thiết kế, cơ hội khoe cái sịp mới khi con lợn chạy qua sao lại bỏ lỡ=))

anhtuan132

Xe buýt
Có liên quan chứ ạ!!! nó mang tính bá cáo la làng ăn theo sự kiện để lấy tiếng...kekeke nếu như đó là ý cụ muốn nói...
15 năm nay chả ai biết cái bộ trang phục ấy do ai thiết kế, cơ hội khoe cái sịp mới khi con lợn chạy qua sao lại bỏ lỡ=))
cụ rất thẳng thắn :))

HuyArt

Xe lăn
Ko ném đá các em nó, mà ném đá cái bọn tổ chức thực hiện ý.

Hành động đó mang tính phô trương làm trò, ko hiệu quả và diễn biến thực tế ko quá mức cần thiết để phải làm hàng rào sống như vậy.

Giáo dục tính tình nguyện hy sinh vì cộng đồng là cần thiết --> VN đã làm quá tốt điều này để khi cần đất nước có người sẵn sàng hy sinh đổ máu. Và sau đó vẫn bị chửi là "dân trí thấp".

Có lẽ bên cạnh giáo dục về sự tình nguyện hy sinh cần giáo dục tính hiệu quả, tính hợp lý trong công việc. Chứ càng hy sinh mà lên QH cứ bị nói là "dân trí thấp" thì nhục
Hàng rào sống mang tính biểu tượng/tuyên truyền/phản kháng/áp lực/ đoàn kết và hiệu quả rất cao mà không 1 loại thiết bị phương tiện nào thay thế được
Các cụ hay bị mắc vào yếu điểm nêu vấn đề ở khía cạnh vĩ mô nhưng khi lập luận và dẫn chiếu thì toàn nêu những sự vụ tiểu tiết.
Muốn chửi giai tầng xã hội ở mức cao hơn thì nên đứng trên kiêu gạch ghế đẩu mà phang. Chứ cứ phải kiễng chân nhòm qua hàng rào cạnh khóe e rằng mỏi chân lắm:)

Chu An

Xe điện
Các bạn í giờ ngày càng khó tính, áp lực cuộc sống và các ẩn ức tâm lý như những chùm xúc tu của con bạch tuộc luồn vào cửu khiếu khiến các phản ứng thật là mặn và đắng. kkk...
Nhìn thấy rõ bản chất của sự việc , khả năng ấy không giành cho số đông ! Dũng cảm đứng trước số đông ấy để lên tiếng vạch trần bản chất , lại càng hiếm nữa .
P/S : Thớt riêng của cụ , vào đây lèm bèm có vẻ khá bất lịch sự nhưng cũng mạo muội nhắc lại lời một cụ trước đây đã từng comment đến cụ : hãy đơn giản hóa những thứ mà mình ngôn đi .

move

Xe tăng
Em ủng hộ cụ 100%, những thằng khôn lỏi, khôn hết phần người khác, nhưng được mỗi cái mồm cứ leo lẻo leo lẻo phản biện bảo về cho cái phần khôn của nó đúng. Chúng nó ko hiểu rằng có những người "ngu" như các em thì tụi nó "khôn" thế mới sống được. Chứ ai cũng "khôn" như chúng nó thì chúng nó ko đến lượt

anhtuan132

Xe buýt
Em góp ý chút với cụ chủ chút ợ.Ở 1 hiện tượng xã hội,mỗi người sẽ có 1 góc nhìn khác nhau.Sự vật hiện tượng nào cũng có mặt tốt,mặt xấu..Đúng sai em chưa bàn,nhưng cách cụ gọi những người ko cùng quan điểm với mình là bẳn tính,em thấy ko hay chút nào.Việc cụ coi các em sinh viên phơi nắng làm hàng rào là bình thường,nếu em đánh giá cụ là "những kẻ vô cảm" thời @ thì cụ nghĩ sao?Cố đôi lời góp ý ạ.Và sự việc cũng đã kết thúc,em nghĩ ta ko nên mổ xẻ và bàn luận thêm làm gi.

Cụ Lừa

[Tịch thu bằng lái]
Lừa nghĩ nên dẹp ***** cái thanh niên tình nguyện hoạt động kiểu này đi. Công phu ấy tu dưỡng bản thân để nâng cao trình độ xin được việc, sản xuất ra của cải vật chất. Đứng xếp hàng hay nằm ra đường cũng thế.

Cụ Lừa

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ cụ 100%, những thằng khôn lỏi, khôn hết phần người khác, nhưng được mỗi cái mồm cứ leo lẻo leo lẻo phản biện bảo về cho cái phần khôn của nó đúng. Chúng nó ko hiểu rằng có những người "ngu" như các em thì tụi nó "khôn" thế mới sống được. Chứ ai cũng "khôn" như chúng nó thì chúng nó ko đến lượt
Lý luận vớ vẩn nhất trong tháng.

VIT2000

Xe tăng
Vốt cụ chủ phát dưng cũng có ý kiến trái chiều chút, đúng là công tác tổ chức phải xem lại, hàng rào sống chỉ nên làm cảm tử quân thôi, tức là dùng trong trường hợp cần nâng cao quan điểm hoặc bế tắc trong cách giải quyết. Trường hợp này có một số cụ auto cũng có ý đúng đó là phải có phương án B, C thậm trí cả D cho từng tình huống, ví thử như Nắng thì thế, Mưa thì sao, Giông bão bất thường như hôm trước thì như thế nào....tình nguyện là tốt thậm trí rất tốt vì xã hội cần những người như thế nhưng phải xử lí tình huống bằng cái đầu và kế hoạch đàng hoàng.
Ps: Em từng là bí thư chi đoàn, thanh niên tình nguyện Mùa Hè Xanh đi đào ao, khơi mương, xây nhà, dậy học...ở Sóc Sơn Hà nội những năm tháng sinh viên, rất vui và ko hề vụ lợi. Nên em ủng hộ phong trào này, nhưng cũng nên rút kinh nghiệm cho năm sau.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Một vụ việc đã lâu :
"Để tránh chiếc xe máy chạy phía trước, tôi đã đạp phanh nhưng lại nhầm sang chân ga khiến xe lao vụt đi. Tôi lách tay lái thì xe leo lên lề bên trái đâm vào một cửa hàng bán trái cây và một quầy bán nước mía cùng mấy chiếc xe máy dựng trên vỉa hè", Tuyền khai, nước mắt không ngừng tuôn.

"Quá hoảng loạn, tôi vội đánh tay lái sang phải khiến xe leo lên vỉa hè, sau đó lao xuống lòng đường đâm tiếp vào một xe máy đang chạy phía trước thì mới chịu dừng lại",

Và mới vừa mới xảy ra tại Cầu Giấy :

Chỉnh sửa cuối:

mr.wine

Xe tăng
Các cụ dường như bị ngộ độc từ Phản Biện mất rồi. Có những việc/đối tượng thì phản biện là khá lố bịch
Nhưng em cũng cố rặn ra vài thứ để xem luận cứ của em có được coi là khoa học hay không:
- Thứ nhất: Chiến dịch tiếp sức mùa thi là phong trào do Tổng hội sinh viên VN khởi xướng và quản lý nhân sự. Việc lẫn lộn với phong trào Thanh niên tình nguyện(gắn liền với chiến dịch Mùa hè xanh do TƯ đoàn TNCS HCM quản lý mang nặng yếu tố chính trị hơn) chứng tỏ các bạn auto chửi cũng ít kiến thức và khá hồ đồ. Cứ ông nội ngủ với bà ngoại dư thế là thậm nguy hiểm
- Thứ 2: Sau khi cạnh khóe, bêu rếu, mạt sát các bạn SV và bị phản đối, các auto chửi chống chế rằng đấy là kiểu nhìn rau gắp thịt, 2 mắt nhìn 4 hướng, rằng chúng tôi chỉ muốn chửi bọn lãnh đạo lợi dụng tuổi trẻ để đánh bóng và trục lợi kiểu lợi ích nhóm. Hóa ra các bạn ấy muốn chửi bới chế độ chứ cũng chả thương xót hay đồng cảm gì với các bạn sinh viên. Tuy các tiêu cực trong việc đièu hành đoàn hội là khá phổ biến. Nhưng việc nào ra việc đó, mang danh phản biện khoa học mà dương đông kích tây là rất phản khoa học và nực cười. Đánh tráo khái niệm, cưỡng từ đoạt lý thường là chiêu hèn của bọn nát chuyện
Thứ nhất, em không quan tâm đến TNTN hay TSMT là cái gì.
Thứ 2, em đang bàn đến chuyện các TN dàn hàng đứng dưới đường phân làn.
Em bảo rồi, ở đây bọn em toàn là dân, nói chuyện theo cách của dân, không nói chuyện theo cách của quan.
Chuyện của dân là như thế này, nếu anh phạm tội thì xử anh, còn chuyện nhà quan thì thế này, nếu anh phạm tội, gia đình anh có công với cách mạng, anh lập được nhiều chiến công, anh đang làm chức cao thì tội to thành tội nhỏ, tội nhỏ thành không có và rút kinh nghiệm.
Quay lại vấn đề chính, có 2 thằng đáng trách ở đây là thằng tổ chức và thằng thực hiện.
Thằng thực hiện là thằng sinh viên, nó lùa xuống đường đứng cũng nghe, mà không biết phân biệt phải trái, không có câu góp ý làm các khác tối ưu hơn. Tóm lại đám này như còn bò, lùa đi đâu thì đi đó.
Thằng tổ chức là thằng … tổ chức. Nó làm việc ngẫu hứng, không có sự chuẩn bị kỹ càng cho mọi tình huống. Mà cái tình huống phân làn này thì năm đek nào mà chẳng có sao không chuẩn bị? Nó làm mà không có mục đích, cốt để xong chuyện, cốt để báo cáo và cốt để lấy thành tích. Mặc xác cái lũ bò đang đi cày.
Đến đây lại có cụ bẻ, thế cái việc này là vô ích ư. Xin thưa, việc này là không vô ích, nhưng cái giá trả cho cái sự hữu ích ấy quá đắt. Ví như việc làm còn đường hết 3-400tr với 20 người công trong 3 ngày thì tòi ra thành 1,5 tỷ, 1000 người làm trong 3 ngày.
Kết luận ở đây là gì: Lãnh đạo dốt nát và một bầy bò ngu ngốc.

HuyArt

Xe lăn
cụ rất thẳng thắn :))
Em làm về quảng cáo nên mồm rộng hơn người mà
Tiện quả truyền thông em úp ảnh chụp bản vẽ tay các mẫu phác thảo bộ trang phục này. Đó là cuối tháng 8/1999. Nói có sách mách có chứng kẻo lại vạ miệng.
Em là dân được đào tạo chính quy về Tk thời trang. Vụ này do đích thân ông NTQ tổng GĐ May 10 giao nhiệm vụ. Chị Minh Hạnh giám sát và lựa chọn

Mẫu này được chọn sau đó

Bản vẽ logo sơ khai đầu tiên sau đó qua nhiều lần chỉnh sửa thì có logo như bây giờ, các bản vẽ chỉnh sửa rất tiếc là em không giữ được

Em thường vẽ mẫu theo mô típ này. Trang phục thanh niên VN mang chút tính chính trị nên mẫu vẽ phải nghiêm túc hơn, nhìn hơi cứng 1 chút

Đây là bản mô tả công việc của nhóm Tk bọn em

Chỉnh sửa cuối: