[Funland] Những kẻ bẳn tính thời A còng

hanoi beer

Xe điện
Nếu muốn xây dựng hình ảnh đẹp và dư thừa nhân lực thì nên vận động cùng nhau xếp hàng hai bên cổng trường vỗ tay hân hoan động viên chào đón các em sĩ tử về dự thi đại học . Đó cũng chính là một hành động tiếp sức về mặt tinh thần rất hữu ích ......
Còn về việc tham gia ổn định giao thông cũng rất cần thiết nhưng nên dùng cái đầu suy nghĩ cho nó thực tế một chút , hãy tìm cách hữu hiệu hơn để ít nhân lực nhưng lại tránh được rủi ro cho các em từ sức khỏe cho đến tình huống xấu khi tham gia giao thông ....đừng để sự việc xãy ra rồi mới họp rút kinh nghiệm !
Chỉ có vậy thôi , xin đừng nâng cao quan điểm làm gì !

Ali_3ba

Xe buýt
Hàng rào sống mang tính biểu tượng/tuyên truyền/phản kháng/áp lực/ đoàn kết và hiệu quả rất cao mà không 1 loại thiết bị phương tiện nào thay thế được
Các cụ hay bị mắc vào yếu điểm nêu vấn đề ở khía cạnh vĩ mô nhưng khi lập luận và dẫn chiếu thì toàn nêu những sự vụ tiểu tiết.
Muốn chửi giai tầng xã hội ở mức cao hơn thì nên đứng trên kiêu gạch ghế đẩu mà phang. Chứ cứ phải kiễng chân nhòm qua hàng rào cạnh khóe e rằng mỏi chân lắm:)
Cụ nói "Hàng rào sống mang tính biểu tượng" thì hôm nào cụ làm hẳn cái tượng đài mô phỏng cái hàng rào sống đó rồi ngắm xem nó đáng đặt ở đâu để tiếp tục tuyên truyền nhé.

Các em ý đứng ra làm hàng rào cũng chỉ nghĩ đơn giản là đc chỉ đạo làm rào phân làn giao thông thôi, giờ cụ nâng tầm lên làm biểu tượng thì vinh dự quá. (Sau này có chiến tranh chắc các em ý lại phải viết báo cáo là cầm súng giết được bao nhiêu đồng loại để được phong anh hùng, và thành biểu tượng cho người khác tuyên truyền).

Nói thật, Em sợ con người bị biến thành biểu tượng kiểu tuyên truyền quá cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

anhtuan132

Xe buýt
Một vụ việc đã lâu :
"Để tránh chiếc xe máy chạy phía trước, tôi đã đạp phanh nhưng lại nhầm sang chân ga khiến xe lao vụt đi. Tôi lách tay lái thì xe leo lên lề bên trái đâm vào một cửa hàng bán trái cây và một quầy bán nước mía cùng mấy chiếc xe máy dựng trên vỉa hè", Tuyền khai, nước mắt không ngừng tuôn.

"Quá hoảng loạn, tôi vội đánh tay lái sang phải khiến xe leo lên vỉa hè, sau đó lao xuống lòng đường đâm tiếp vào một xe máy đang chạy phía trước thì mới chịu dừng lại",

Và mới vừa mới xảy ra tại Cầu Giấy :

cụ định hướng điều gì đây :-w ý cụ là sao? Lói thẳng ra xem nào :))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Chỉnh sửa cuối:

Ali_3ba

Xe buýt
Một vụ việc đã lâu :
"Để tránh chiếc xe máy chạy phía trước, tôi đã đạp phanh nhưng lại nhầm sang chân ga khiến xe lao vụt đi. Tôi lách tay lái thì xe leo lên lề bên trái đâm vào một cửa hàng bán trái cây và một quầy bán nước mía cùng mấy chiếc xe máy dựng trên vỉa hè", Tuyền khai, nước mắt không ngừng tuôn.

"Quá hoảng loạn, tôi vội đánh tay lái sang phải khiến xe leo lên vỉa hè, sau đó lao xuống lòng đường đâm tiếp vào một xe máy đang chạy phía trước thì mới chịu dừng lại",

Và mới vừa mới xảy ra tại Cầu Giấy :

Cụ nói "Hàng rào sống mang tính biểu tượng" thì hôm nào cụ làm hẳn cái tượng đài mô phỏng cái hàng rào sống đó rồi ngắm xem nó đáng đặt ở đâu để tiếp tục tuyên truyền nhé.

Các em ý đứng ra làm hàng rào cũng chỉ nghĩ đơn giản là đc chỉ đạo làm rào phân làn giao thông thôi, giờ cụ nâng tầm lên làm biểu tượng thì vinh dự quá. (Sau này có chiến tranh chắc các em ý lại phải viết báo cáo là cầm súng giết được bao nhiêu đồng loại để được phong anh hùng, và thành biểu tượng cho người khác tuyên truyền).

Nói thật, Em sợ con người bị biến thành biểu tượng kiểu tuyên truyền quá cụ ạ.
Cụ xậy tượng đài với biểu tương thì thêm cái hình ảnh cái ô tô đang lao vào hàng rào cho nó sinh động và thêm tính anh hùng nhé.
Biểu tưowngj này đẹp và nghệ thuật quá cơ

Vova

Xe container
Nếu muốn xây dựng hình ảnh đẹp và dư thừa nhân lực thì nên vận động cùng nhau xếp hàng hai bên cổng trường vỗ tay hân hoan động viên chào đón các em sĩ tử về dự thi đại học . Đó cũng chính là một hành động tiếp sức về mặt tinh thần rất hữu ích ......
Em xin cụ dừng được không, em ngại bàn mấy cái chuyện này lắm rồi, nhưng đọc mấy ý kiến như trong tiểu thuyết ngôn tình của cụ em thật là em cóc nhịn được :(. Thay mặt các em thí sinh từ xa về dự thi TNPTTH, chúng em cảm ơn cụ nhiều lắm :).

HuyArt

Xe lăn
Nhìn thấy rõ bản chất của sự việc , khả năng ấy không giành cho số đông ! Dũng cảm đứng trước số đông ấy để lên tiếng vạch trần bản chất , lại càng hiếm nữa .
P/S : Thớt riêng của cụ , vào đây lèm bèm có vẻ khá bất lịch sự nhưng cũng mạo muội nhắc lại lời một cụ trước đây đã từng comment đến cụ : hãy đơn giản hóa những thứ mà mình ngôn đi .
Vầng, cảm ơn thành ý của cụ. Em lâu nay ít xuất hiện ấy là bởi thấm nhuần lời dạy cổ nhân: Hòa khí sinh tài. Trót lê la vỉả hè OF bán hàng nên cũng tiết chế nhiều. Chứ thả mái ra em của cụ cũng chém tung giời ấy chứ lị. kkk
Nhưng em ngày càng dị ứng với các lang băm chuyên kê đơn mà không bốc thuốc. Lấy nghề chửi thiên hạ làm vui váng cả óc bá tính
Đến người Mỹ nổi tiếng tự do ngôn luận nó cũng chỉ welcom người nào đưa ra giải pháp kèm theo sự phàn nàn. Kêu rên cười thuê khóc mướn mãi mà bản thân còn không tự nâng cao dân trí, sểnh ra là đi ngang về tắt, tiêu chuẩn kép, ích kỷ hại nhân thì chán bỏ *****. Sống thoáng đi 1 chút cho đỡ nếp nhăn trán và trái đất nhẹ vòng quay cụ nhở?

s0s82

Xe tải
1. Về việc nâng cao ý thức chấp hành luật thì E e là 100 SVTN vẫn không đủ Bác ạ. Có lần E đèo con E đi trên đường thấy người đằng trước vượt đèn đỏ. F1 nhà bác ấy hỏi sao lại vượt đèn đỏ? Thì bác ý bảo là đi thế cho nhanh. Bó tay luôn :D
2. Đúng như bạn bác nói, không chơi với mấy cái tổ chức đoàn thể. Bọn đấy làm ít hô hào nhiều. Tốn xèng mà chẳng mang được lợi ích lâu dài. Hồi E còn là SV, E ko chơi với bọn Thành Đoàn. Bọn E tự làm, tự lên chương trình. Tuy nhiên cái bọn E tiếc nhất là vẫn chưa mang được cái cần câu cá lên cho các vùng khó khăn :(
3. Bác PM cho E giá kính của Bác, xem có cái nào vừa xèng E làm cái :)
Em thì:
- con ơi đèn mầu gì đây.
- đèn mầu đỏ.
- Mầu đỏ thì làm gì?
- Phải dừng lại ạ.
Vèo phát có bác vượt đèn đỏ. Lại phải giải thích với con là bác này không thế là không được ....

Thực ra để thay đổi văn hóa thì không thể một sớm một chiều mà làm dc. Chỉ có cái mình tuyên truyền thôi. Ví dụ trên bờ hồ thi thoảng em thấy có 1 nhóm thanh niên mặc áo đồng phục (ko phải màu xanh) trên đấy có khi khẩu hiệu bảo về môi trường. Các bạn ấy đi... nhặt rác. Đó cũng là một kiểu tuyên truyền rồi.

Em mà có 100 bạn SV em sẽ cho các bạn ấy án ngữ các vị trí giao thông quan trọng. Ghi hình lại, mỗi ngày biên tập 1 video vi phạm rồi chia sẽ qua mạng.

anhtuan132

Xe buýt
Em làm về quảng cáo nên mồm rộng hơn người mà
Tiện quả truyền thông em úp ảnh chụp bản vẽ tay các mẫu phác thảo bộ trang phục này. Đó là cuối tháng 8/1999. Nói có sách mách có chứng kẻo lại vạ miệng.
Em là dân được đào tạo chính quy về Tk thời trang. Vụ này do đích thân ông NTQ tổng GĐ May 10 giao nhiệm vụ. Chị Minh Hạnh giám sát và lựa chọn

Mẫu này được chọn sau đó

Bản vẽ logo sơ khai đầu tiên sau đó qua nhiều lần chỉnh sửa thì có logo như bây giờ, các bản vẽ chỉnh sửa rất tiếc là em không giữ được

Em thường vẽ mẫu theo mô típ này. Trang phục thanh niên VN mang chút tính chính trị nên mẫu vẽ phải nghiêm túc hơn, nhìn hơi cứng 1 chút

Đây là bản mô tả công việc của nhóm Tk bọn em

Cụ có làm mảng tk xây dựng ko ợ.

HuyArt

Xe lăn
Lừa nghĩ nên dẹp ***** cái thanh niên tình nguyện hoạt động kiểu này đi. Công phu ấy tu dưỡng bản thân để nâng cao trình độ xin được việc, sản xuất ra của cải vật chất. Đứng xếp hàng hay nằm ra đường cũng thế.
Cụ Lừa ghé bộ qua tệ xá, nhẽ lại khiến hàng xóm xúm vào tọc mạch chuyện giường chiếu nhà em. kkk
Tiếp sức mùa thi khác với chương trình Thanh niên tình nguyện dù cùng mặc 1 bộ trang phục giống nhau
Nếu phân tích chu đáo hơn có thể nhận thấy việc các em phơi nắng hôm nay chính là món cổ phần trong CV xin việc sau này và bản lĩnh cá nhân khi phải bươn trải mưu sinh với các sói, gấu, hổ, báo, cáo, chồn tinh ranh bặt tiệp hơn người như các cụ trên này đấy ạ.
Có rất nhiều cụ trên này thời sinh viên trôi qua rực rỡ với các màn quay tay, móc lốp, lô đề,bóng bánh, tiêu đồng tiền bóp cổ của bố mẹ. Số ít vẫn thành đạt như thường và hôm nay ngồi 4 bánh máy lạnh rao giảng cho các cháu SV đấy. Nhưng đó không phải là hình mẫu hoặc công thức thành công đáng noi theo

Silencer

Xe tải
Giống câu chuyện hiến máu :D
Trẻ em cũng tích cực đi hiến thời còn lê lết mài đũng quần ghế giảng đường.

Phần thì đúng,,nhiệt huyết tuổi trẻ ,,muốn góp 1 phần nhỏ nhoi cho xã hội ,,ko toan tính vụ lợi gì (trừ đoạn sỹ gái.dc gấu bông về thì cho tụi nó ở lớp :)))

Phần thì cũng tin vào lợi ích của việc hiến máu sẽ đem lại, ko riêng bản thân mà cũng như các người bệnh cần món hàng xa xỉ phẩm này.

Cơ mà người thân quen em. về kể chả ai ủng hộ. Đắng là đây :( E lại còn bị nói là ...

Cơ mà em vẫn hiến đủ 6 năm ((kể cả năm bị tăng ca) =))

Đúng sai ở vn này nó mong manh và có vẻ dễ bị quyết định bởi số đông quá.Thành ra con người ta dễ ""hèn" đi và ko có chút chủ kiến j mấy @@"..

HuyArt

Xe lăn

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Lỗi phép cụ, cụ nói hơi có tý điêu toa
Không phải bạn nào cũng muốn là được đi làm TNTN, đặc biệt là các chương trình "ngày hè xanh"
Ngày SV em thấy tranh nhau sứt đầu mẻ trán mà còn phải lựa chán mới đc xuất đi đấy cụ ạ, ko đơn giản đâu.
Cuộc sống biết chấp nhận khó khăn để cho đi, để giúp đỡ cộng đồng là điều tuyệt vời nhất mà tuổi trẻ đã không lãng phí.

HuyArt

Xe lăn
Ngày SV em thấy tranh nhau sứt đầu mẻ trán mà còn phải lựa chán mới đc xuất đi đấy cụ ạ, ko đơn giản đâu.
Cuộc sống biết chấp nhận khó khăn để cho đi, để giúp đỡ cộng đồng là điều tuyệt vời nhất mà tuổi trẻ đã không lãng phí.
Tuổi trẻ có đặc quyền sai lầm và bốc đồng cụ nhỉ, thế mới gọi là tuổi trẻ.
Các đợt làm thiện nguyện kiểu như "Ngày hè xanh" đôi khi bị các bạn trẻ hiếu động biến tướng sang các vụ picnic tán tỉnh nhau trá hình rồi thì tai nạn thương tích chết người ầm ĩ 1 dạo. Sau đó được xiết chặt và làm theo chuyên đề có chất lượng hơn. Có phải chú sinh viên láo nháo nào cũng thích đi là ok đâu, chuyện cưỡng ép đi còn hoang đường hơn. Đó là suy luận của bọn nhũn não không có tính chân thực

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Tuổi trẻ có đặc quyền sai lầm và bốc đồng cụ nhỉ, thế mới gọi là tuổi trẻ.
Các đợt làm thiện nguyện kiểu như "Ngày hè xanh" đôi khi bị các bạn trẻ hiếu động biến tướng sang các vụ picnic tán tỉnh nhau trá hình rồi thì tai nạn thương tích chết người ầm ĩ 1 dạo. Sau đó được xiết chặt và làm theo chuyên đề có chất lượng hơn. Có phải chú sinh viên láo nháo nào cũng thích đi là ok đâu, chuyện cưỡng ép đi còn hoang đường hơn. Đó là suy luận của bọn nhũn não không có tính chân thực
Em tôn trọng và trân trọng những bạn dám làm cho cộng đồng, cho xã hội. Không làm được thì chịu khó đọc sách, chơi thể thao, học ngoại ngữ, tập tành làm ăn buôn bán. . . Cực ghét mấy đứa suốt ngày ngủ nướng, game, face, lười thể thao, yêu đương nhăng nhít...

7usd

Xe điện
Khi nào qua cái thời này, các bạn nhìn lại mới thấy mình dại thế nào :(

Rủi lái xe nóng quá hoa mắt lạc tay lái thì ai làm "hàng rào" mà che chở cho các bạn đây, rồi ai sẽ là người quan tâm đến phụ huynh các bạn nếu không may bạn gặp nạn chỉ vì những việc lợi ích thì nhỏ mà nguy hại thì lớn? Lại có những sv khác tình nguyện đến nhà nhận làm con cho bố mẹ bạn chắc? Chẳng nói đâu xa, chỉ cần phơi nắng 3 ngày, về ốm lăn lóc trong phòng trọ, ai "tình nguyện" lo cho bạn hay lại vẫn trút hết nhọc nhằn đó lên đầu người thân trong gia đình?

Chỉ thấy ở Việt Nam mình mới có trò tung hô việc lấy sức người "miễn phí" để làm thay cho công việc của đồ vật hay của người có chức trách khác mà thôi. Tình với chẳng nguyện.

Kể các bạn nghe câu chuyện bản thân tôi, mười mấy gần hai mươi năm về trước cũng chính là một trong những người đầu tiên đề xuất lên Trung Ương Đoàn, khi đó anh Hoàng Bình Quân vẫn còn đang làm Bí thư, Trương Quý Hải (khi chưa gặp phốt) là phó bí thư và cũng là bạn tôi, ý tưởng đề xuất lúc đó chính là hành động sinh viên tình nguyện, đồng thời hiện thực hóa ngay bằng việc đưa các bạn cùng trường Tổng Hợp ngày đó đến bến xe Giáp Bát, bắt tay vào giúp đỡ những sĩ tử ngoại tỉnh lên thành phố dự thi. Đó là lần đầu tiên trên cả nước xuất hiện hoạt động này. Được TƯ Đoàn quan tâm, khen ngợi hết lời, đến thị sát động viên, được nhân rộng ý tưởng cho nhiều tỉnh thành khác, được thiết kế màu áo và mũ tình nguyện riêng (thời đó các tình nguyện chúng tôi còn chưa có Đồng phục thế này đâu), v..v... rồi cũng chỉ có vậy. Khi các bạn tôi, người thì ốm lăn lóc, người thì càng được khen càng hăng và lao đầu như thiêu thân vào tất cả các trò vè kêu gọi hiến sức "miễn phí" thế này (trong đó có cả tôi) để rồi cuối cùng còn lại gì? Một chút hào quang do mình tưởng bở, một chút tiếng tăm chỉ sau 2 năm là tan biến, và một đống môn học nợ điểm chẳng ai đoái hoài hay thương xót cảm thông gì hết, và cho đến lúc nhận hình thức kỷ luật dừng học 1 năm vì ngu, khi ấy tôi mới sáng mắt ra được, rằng người gánh chịu mọi sự nặng nề, đau khổ, thất vọng và nhục nhã là bố mẹ tôi chứ không ai khác, những người từng vỗ về động viên tôi "cố gắng phát huy hơn nữa em nhé" giờ đã cất cánh lên tận chỗ nào rồi nhờ chính ý tưởng do chúng tôi nghĩ ra, còn ai nhìn đến mình nữa đâu, ngoài bố mẹ. Không nhờ sớm tỉnh ngộ mà vục đầu vào học thì giờ đâu còn ngồi đây mà đọc báo và khuyên nhủ thế này nữa chứ.

Giờ đây, nhìn các bạn lại được khuyến khích ra "đứng đường" thế này (để người khác nhận công mà thăng tiến), trong lòng vừa thương sót vừa ân hận nặng nề. Thôi thì chúc các bạn mọi sự may mắn, không đến nỗi lĩnh hậu quả quá nặng nề để phải thay đổi hoàn toàn cách nhìn lại cuộc đời như thế hệ chúng tôi, các bạn tình nguyện nhé. Đừng tự ảo tưởng nhiều quá nhé.

Nguồn fb.

Chỉnh sửa cuối:

VIT2000

Xe tăng
Khi nào qua cái thời này, các bạn nhìn lại mới thấy mình dại thế nào :(

Rủi lái xe nóng quá hoa mắt lạc tay lái thì ai làm "hàng rào" mà che chở cho các bạn đây, rồi ai sẽ là người quan tâm đến phụ huynh các bạn nếu không may bạn gặp nạn chỉ vì những việc lợi ích thì nhỏ mà nguy hại thì lớn? Lại có những sv khác tình nguyện đến nhà nhận làm con cho bố mẹ bạn chắc? Chẳng nói đâu xa, chỉ cần phơi nắng 3 ngày, về ốm lăn lóc trong phòng trọ, ai "tình nguyện" lo cho bạn hay lại vẫn trút hết nhọc nhằn đó lên đầu người thân trong gia đình?

Chỉ thấy ở Việt Nam mình mới có trò tung hô việc lấy sức người "miễn phí" để làm thay cho công việc của đồ vật hay của người có chức trách khác mà thôi. Tình với chẳng nguyện.

Kể các bạn nghe câu chuyện bản thân tôi, mười mấy gần hai mươi năm về trước cũng chính là một trong những người đầu tiên đề xuất lên Trung Ương Đoàn, khi đó anh Hoàng Bình Quân vẫn còn đang làm Bí thư, Trương Quý Hải (khi chưa gặp phốt) là phó bí thư và cũng là bạn tôi, ý tưởng đề xuất lúc đó chính là hành động sinh viên tình nguyện, đồng thời hiện thực hóa ngay bằng việc đưa các bạn cùng trường Tổng Hợp ngày đó đến bến xe Giáp Bát, bắt tay vào giúp đỡ những sĩ tử ngoại tỉnh lên thành phố dự thi. Đó là lần đầu tiên trên cả nước xuất hiện hoạt động này. Được TƯ Đoàn quan tâm, khen ngợi hết lời, đến thị sát động viên, được nhân rộng ý tưởng cho nhiều tỉnh thành khác, được thiết kế màu áo và mũ tình nguyện riêng (thời đó các tình nguyện chúng tôi còn chưa có Đồng phục thế này đâu), v..v... rồi cũng chỉ có vậy. Khi các bạn tôi, người thì ốm lăn lóc, người thì càng được khen càng hăng và lao đầu như thiêu thân vào tất cả các trò vè kêu gọi hiến sức "miễn phí" thế này (trong đó có cả tôi) để rồi cuối cùng còn lại gì? Một chút hào quang do mình tưởng bở, một chút tiếng tăm chỉ sau 2 năm là tan biến, và một đống môn học nợ điểm chẳng ai đoái hoài hay thương xót cảm thông gì hết, và cho đến lúc nhận hình thức kỷ luật dừng học 1 năm vì ngu, khi ấy tôi mới sáng mắt ra được, rằng người gánh chịu mọi sự nặng nề, đau khổ, thất vọng và nhục nhã là bố mẹ tôi chứ không ai khác, những người từng vỗ về động viên tôi "cố gắng phát huy hơn nữa em nhé" giờ đã cất cánh lên tận chỗ nào rồi nhờ chính ý tưởng do chúng tôi nghĩ ra, còn ai nhìn đến mình nữa đâu, ngoài bố mẹ. Không nhờ sớm tỉnh ngộ mà vục đầu vào học thì giờ đâu còn ngồi đây mà đọc báo và khuyên nhủ thế này nữa chứ.

Giờ đây, nhìn các bạn lại được khuyến khích ra "đứng đường" thế này (để người khác nhận công mà thăng tiến), trong lòng vừa thương sót vừa ân hận nặng nề. Thôi thì chúc các bạn mọi sự may mắn, không đến nỗi lĩnh hậu quả quá nặng nề để phải thay đổi hoàn toàn cách nhìn lại cuộc đời như thế hệ chúng tôi, các bạn tình nguyện nhé. Đừng tự ảo tưởng nhiều quá nhé.

Nguồn fb.
Vãi cả ái, em lại cứ tưởng chuyện của cụ, hóa ra FB :))

VIT2000

Xe tăng
Hehe, ai cũng có một thời máu lửa, khờ dại, ai nên khôn chẳng dại đôi lần. Em thì em thấy một cuộc sống sinh viên sống có ý nghĩa thì ngoài việc học ra đóng góp chút sức lực cho cuộc sống, cho cộng đồng tốt mà. Chỉ có điều trách người tổ chức thôi. Ai cũng khôn, chọn việc nhẹ nhàng gian khổ biết dành phần ai :))