[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

hd-vt

Xe container
Cháu theo dõ Thớt của chú từ đầu, không bỏ sót 1 trang nào; cháu là thế hệ sau, bằng tuổi F1 nhà chú, chúng sau sinh ra và lớn lên thời bình, qua câu chuyện của chú cháu cũng hiểu thêm được những khó khăn, gian khổ của các thế hệ cha anh đã nga xuống để bảo vệ tổ quốc. Chuyện qua gần nửa thế kỷ rồi nên cháu nghĩ giờ gặp lại cũng là 1 việc bình thường, mọi người tôn trọng nhau, tôn trọng quá khứ nhau thì chắc không có gì là ảnh hưởng đến cuộc sống riêng của mỗi người ạ. Quan điểm của cháu là F1 của chú nên gặp cô BY ạ (nếu có thể cả chú) và gặp càng sớm càng tốt, còn lấn cấn, nói gở biết đâu đến khi nhắm mắt, xuôi tay lại hối hận vì những dự định còn dang dở nhất là trong giai đoạn dịch bệnh như thế này.
Thế hệ ấy "thù lâu nhớ dai".. "tát cạn bể đông". Vd như cô Ch.Th quay lại PP và đợi mấy năm ấy.
Thời nay, cưới nhau vài tháng không hợp thì khoác vai nhau hi hí ra tòa ly hôn. Tòa trợn mắt hỏi: cô cậu đùa đấy à?
:D

cptu176

Xe điện
Thấy rồi cụ ạ, nhưng số ĐT ngày xưa, giờ thêm mấy đầu số mới rồi nên cụ biết tiếng Pháp xem họ bảo số mấy chứ em chịu
Để em hỏi mấy cụ biết tiếng Pháp, chứ số điện thoại bằng tiếng Pháp em cũng không đọc được ạ, số bằng tiếng Anh với Việt em đọc nhoay nháy luôn =))

Kegoladay

Đi bộ
Chuẩn bị đủ rồi, bơm, vá dùi... Tất cả những gì để sinh tồn. Luôn chia sẻ vị trí với người nhà. Đã chạy thử xe máy 3 tháng liền mỗi ngày 150-200km bằng cách đăng ký Grab bike chạy rồi. Sức khỏe không có bệnh gì, tim mạch, áp huyết vẫn như thanh niên. Chiều cao cân nặng 1.72m và 69kg. Em nghĩ là chạy ngon. Phải đi xe máy mới lần mò dọc đường 14 đến những khu vực đã đóng quân. Tất nhiên sẽ không chính xác nhưng trong bán kính 2km trở lại thì khả năng tìm đc.
Chúc cụ lên đường bình an , chuẩn bị kỹ ntn thì đi xe máy là hợp lý cụ ah . Mà đoạn chị Thêu cụ viết là lúc cụ bà bên cạnh nên cụ nói tránh đi phải kg ạ?

Dtht.laixe

Xe buýt
:)) các cụ bây giờ cái gì cũng thạo. Thời đó cái gì cũng không có. Trong khi bên Thái thì đầy mà dân buôn K không biết mà buôn về.
Cụ chủ số vậy hên quá rồi, coi như dc tuần trăng mật mí bg, nhớ đời.
Mà tình chỉ đẹp khi còn dang dở. Nó đẹp hơn khi chưa có đoạn vào KS???
Vào KS rồi cường độ nó cũng giảm dần theo quy luật của TY???

angkorwat

Xe điện
Cụ chủ số vậy hên quá rồi, coi như dc tuần trăng mật mí bg, nhớ đời.
Mà tình chỉ đẹp khi còn dang dở. Nó đẹp hơn khi chưa có đoạn vào KS???
Vào KS rồi cường độ nó cũng giảm dần theo quy luật của TY???
Riêng trường hợp này em không nghĩ như vậy.

chanthat123

Xe tăng
Thực ra người đọc chúng ta đang bị tác giả dẫn dắt về mối quan hệ giữa cụ ấy và chị Thêu. Ai cũng muốn hai người đến bên nhau, như kiểu tiểu thuyết.

Thực tế nó khác hẳn, có rất nhiều dữ kiện để hai người phải xa nhau:
- Nam ít tuổi hơn, người Hà Nội, đang còn nhiều hoài bão, chắc chắn chưa muốn lập gia đình, thậm chí yêu đương
- Nữ nhiều tuổi, người công giáo, lại đã từng ngủ với một người khác (chuyện này thời điểm trước khó chấp nhận nhé), gái tỉnh.

Ngoài ra, chị Thêu chấp nhận tất cả để có một đứa con với tác giả, nhưng tác giả không nghĩ thế. Đẻ 1 đứa con ra là phải có trách nhiệm, đủ bố, đủ mẹ...

Biết đâu tác giả vẫn còn những yếu tố khác không cần kể như đang tơ tưởng cô nào hay có hứa hẹn với cô nào ở nhà... và nhiều yếu tố khác nữa.

Theo em câu chuyện như thế này là đẹp, rất đẹp... dù không trọn vẹn.

Truyện cụ hay quá, vì nó thật và có nhiều thông tin cụ thể, chi tiết về cuộc sống của quân đội ta ngày xưa.

Cảm ơn cụ!
Chả phải thời đó mà thời 2005 khi học ĐH em cũng chỉ dám mút mát, oral chứ có dám làm đến Z đâu vì sợ có bầu, sợ đủ thứ

xukthal.

Xe lăn

30A528.68

Xe hơi
E mất 3 ngày để đọc hết được thớt của cụ, câu chuyện của cụ chủ thật hay và cảm động. Sau này cụ chủ làm thành tập Hồi ký thì hay lắm. Ngưỡng mộ cụ!

Gato2009

Xe điện
Em đã tha thẩn ở làng Mộ Trạch, đền thờ họ Vũ mấy tiếng, nhìn đọc ngó nghiêng. Một cụ râu dài bạc phơ người của đền tưởng em có gì liên quan tới hỏi: cậu cũng họ Vũ? Dạ không cháu đi vãn cảnh thôi ạ. Trong đầu em lẩm bẩm: mình họ làng Vũ Đại thì đúng hehe.
Thảo nào văn cụ hay thế, họ Vũ nổi tiếng về giỏi chữ mà.
Cụ nhận xét tinh đấy, em để ý họ vũ văn khá tốt, nhưng không làm trưởng được, chỉ làm cấp phó, tham mưu...gì đấy thôi.

angkorwat

Xe điện
Cụ nhận xét tinh đấy, em để ý họ vũ văn khá tốt, nhưng không làm trưởng được, chỉ làm cấp phó, tham mưu...gì đấy thôi.
Họ Vũ đúng là không làm to được như các họ khác. Và hay sinh con một bề. Giờ chỉ sinh 2 đứa thì đều 2 trai hoặc 2 gái.