[Funland] Những thứ chuẩn bị cho con gái du học

Chip2Beo

Xe tải
Hồi trước em đi rất nhớ nhà, chuẩn bị gì để bớt nhớ nhà được nhỉ? Làm thêm mà cắt tóc hơi chuyên môn hoá, không biết có nhiều chỗ không.
Em thấy có mợ khuyên: gọi face time hàng ngày trò chuyện như đang ở nhà để tạo thói quen chia sẻ của con mợ ạ

Ông nhóc nhà em khéo tay, cũng theo trend nên uốn tóc tít mù, em chả thấy đẹp nên bảo các anh đi du học toàn mang theo tông đơ đi - qua đó húi cua hết, làm gì có tiền đi cắt tóc. Thế là cu cậu nảy ý định đi học cắt tóc mợ ạ.

Mà du học sinh ở Mỹ chỉ được làm thêm trong khuôn viên trường, không rõ có trường nào có tiệm cắt tóc không cccm nhỉ ? Nếu không nhà em lại quay xe để con học món khác

sinichit52

Xe container
Em thấy có mợ khuyên: gọi face time hàng ngày trò chuyện như đang ở nhà để tạo thói quen chia sẻ của con mợ ạ

Ông nhóc nhà em khéo tay, cũng theo trend nên uốn tóc tít mù, em chả thấy đẹp nên bảo các anh đi du học toàn mang theo tông đơ đi - qua đó húi cua hết, làm gì có tiền đi cắt tóc. Thế là cu cậu nảy ý định đi học cắt tóc mợ ạ.

Mà du học sinh ở Mỹ chỉ được làm thêm trong khuôn viên trường, không rõ có trường nào có tiệm cắt tóc không cccm nhỉ ? Nếu không nhà em lại quay xe để con học món khác
Em không rõ F1 nhà cụ tính tình thế nào. Nhưng qua nói chuyện với F1 và tám về các mối quan hệ của nó. Em thấy bảo tụi nhỏ khá ức hế về facetime liên tục. Khi mới sang khoảng 1-2 tuần thì tụi nó còn thấy ổn nhưng sang đến tháng thứ 2-3 thì bắt đầu cáu.
Em không biết bên Mỹ vềcắt tóc thì thế nào nhưng chắc cũng nhưbên Đức. Muốn đứng cắt tóc trong tiệm phải có bằng do cơ quan chức năng cấp. Sau vài năm mới được phép mở cửa hàng.. Nếu tự cắt tóc thì cũng chỉ cắt trong nhóm nhỏ chơi cùng thôi ạ.

Smile1102

Xe container
Em không rõ F1 nhà cụ tính tình thế nào. Nhưng qua nói chuyện với F1 và tám về các mối quan hệ của nó. Em thấy bảo tụi nhỏ khá ức hế về facetime liên tục. Khi mới sang khoảng 1-2 tuần thì tụi nó còn thấy ổn nhưng sang đến tháng thứ 2-3 thì bắt đầu cáu.
Em không biết bên Mỹ vềcắt tóc thì thế nào nhưng chắc cũng nhưbên Đức. Muốn đứng cắt tóc trong tiệm phải có bằng do cơ quan chức năng cấp. Sau vài năm mới được phép mở cửa hàng.. Nếu tự cắt tóc thì cũng chỉ cắt trong nhóm nhỏ chơi cùng thôi ạ.
Em bảo con em chỉ cần hàng ngày nhắn con okie là đc, ko cần nói gì nhiều. Cuối tuần gọi tầm 30 phút-1h là ngon lắm rồi, ko thì chả cần.
Con em ở nhà nó chả nói gì nên em nghĩ qua đó càng khó nói chuyện :(
Cơ mà hiện tại nó đang nuôi con mèo và rất yêu em mèo nên em bảo cuối tuần video call cho gặp mèo là đc.
Thi thoảng sẽ gửi ảnh mèo cho nó coi chắc nó sẽ like.

Smile1102

Xe container
Hồi trước em đi rất nhớ nhà, chuẩn bị gì để bớt nhớ nhà được nhỉ? Làm thêm mà cắt tóc hơi chuyên môn hoá, không biết có nhiều chỗ không.

Chắc mang đồ cơ bản dùng hàng ngày cho tiện, còn hàng hoá đa số Mỹ còn rẻ hơn VN mà, nên mang tiền là ổn :D À với Mỹ dùng điện 1 chiều ạ. Bé nhà mợ có định học lái xe không? Đi chơi bạn bè thuê xe cũng tiện, nhưng chắc thường bồ trai lái ;;)
Nó cũng nhiều đồ có sẵn rồi nên ko mang cũng phí ý mợ. Giày dép quần áo, đồ trang điểm...
Đồ điện điện tử thì xác định mua bên đó rồi.

Smile1102

Xe container
Bay NC thì kiểu gì cũng phải bay 3 chặng. Vào abay.com mua nha em.
Mua abay support 24/7 rất thuận tiện luôn. Các chuyến bay rõ ràng tha hồ chọn.
Cái số 2 : Nói chung chẳng cần gì ngoài tiền vì sang kia đi shopping 1 ngày thì đủ hết mọi thứ.
Cái cần nhất là mang thuốc dự phòng. Cái món này năm nào chị cũng vứt đi 1 đống vì hầu như chúng nó ko dùng đến nhưng ko có thì ko yên tâm.
Vâng em đang tính làm sao mang tối thiểu thôi, với sợ bên đó chật nên cũng bảo nó mang vừa vừa sang đó ko có chỗ để.
Vé máy bay em đang xem chắc nay mai chốt thôi chị ạ.

cabin

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ thớt vì các cháu đã vượt qua giai đoạn khó khăn nhất để hoà nhập với cuộc sống mới, lại còn được quốc tịch CAN nữa 👍 Hỏi nhỏ cụ là các cháu mới học sinh, chưa đi làm, mới sang đc gần 3 năm mà đã có quốc tịch rồi, sao nhanh vậy hả cụ?

hai rau pham

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ thớt vì các cháu đã vượt qua giai đoạn khó khăn nhất để hoà nhập với cuộc sống mới, lại còn được quốc tịch CAN nữa 👍 Hỏi nhỏ cụ là các cháu mới học sinh, chưa đi làm, mới sang đc gần 3 năm mà đã có quốc tịch rồi, sao nhanh vậy hả cụ?
Hỏi nhỏ thì nói nhỏ: rủ cu em Tru đô làm vài cóng bia làm quen, tạo mối quan hệ, sau đó lốp bi hành lang.....là được! đúng bài các óp phơ nhà ta nhé

Binbi

Xe điện
Chả thấy đứa lớn tâm hự gì cả, tuần dt bố 1 lần chỉ nói now con học rất bận, bận hơn hồi học phổ thông, con bé thì đành hanh lớn thì chưa lớn hẳn, nói chuyện với bố mà cứ nhấm nha nhấm nhẳn, cứ như bố nó ko biết gì ấy......đôi khi nghĩ chán kinh! Mịa, mình thì lo cho con, chúng nó thì lại éo biết, éo quan tâm gì đến tâm lý cha mẹ!! Ko biết lớn tý nữa, ra đời bươn chải chúng nó có cảm nhận được tc cha mẹ dành cho chúng nó ko nữa hay đời mày mày sống, đời tao tao sống! Đôi khi kiểm tra bằng nghiệp vụ mình còn biết nó xoá app zalo, viber để đỡ phiền phức quấy rầy, cuối tuần mới tải app về để liên lạc với người thân ở vn! Ko biết cccm có con đi học xa snghi giống như mình ko.......
Híc, nhà cụ 2 con gái mà còn thế thì nhà em 2 thằng đực rựa chắc còn nẫu hơn nhiều. Bây giờ khi còn đang ở nhà mà chúng nó cũng ít khi bày tỏ tình cảm với bố mẹ. Mấy nữa ở nước ngoài chắc 1 tháng nó gọi cho mình 1 lần.
Thằng lớn nhà em tháng 8 này lên đường còn thằng bé thì mới học lớp 9 nhưng đã bày tỏ ý định từ bây giờ rồi :(.

Mytv

Xe điện
Híc, nhà cụ 2 con gái mà còn thế thì nhà em 2 thằng đực rựa chắc còn nẫu hơn nhiều. Bây giờ khi còn đang ở nhà mà chúng nó cũng ít khi bày tỏ tình cảm với bố mẹ. Mấy nữa ở nước ngoài chắc 1 tháng nó gọi cho mình 1 lần.
Thằng lớn nhà em tháng 8 này lên đường còn thằng bé thì mới học lớp 9 nhưng đã bày tỏ ý định từ bây giờ rồi :(.
Con e còn chưa thèm chủ động gọi về hỏi thăm lần nào đây cụ ơi. Bố mẹ ông bà gọi còn khó chịu. Lại rất ghét video call với nhà nữa. Bố mẹ bay sang thăm thì bị hỏi là bố mẹ sang làm giề?:)) Dù ở nhà khá gần gũi chuyện trò với bố mẹ đó cụ ạ. Cụ chuẩn bị tâm lý dần đi là vừa.

Binbi

Xe điện
Con e còn chưa thèm chủ động gọi về hỏi thăm lần nào đây cụ ơi. Bố mẹ ông bà gọi còn khó chịu. Lại rất ghét video call với nhà nữa. Bố mẹ bay sang thăm thì bị hỏi là bố mẹ sang làm giề?:)) Dù ở nhà khá gần gũi chuyện trò với bố mẹ đó cụ ạ. Cụ chuẩn bị tâm lý dần đi là vừa.
Có lẽ em phải làm cái hợp đồng cụ ạ, ràng buộc điều kiện tài trợ với một số điều khoản bắt buộc :(

Chip2Beo

Xe tải
Hỏi nhỏ thì nói nhỏ: rủ cu em Tru đô làm vài cóng bia làm quen, tạo mối quan hệ, sau đó lốp bi hành lang.....là được! đúng bài các óp phơ nhà ta nhé
Cụ cho em hỏi các trường đại học ở Can có cho nhiều học bổng, hỗ trợ không ạ ? Chi phí (học phí + phí sinh hoạt) khoảng bao nhiêu 1 năm ?

sinichit52

Xe container
Cụ còn sướng chán. Nhà em khăn gói quả mướp sang thăm theo kế hoạch lên trước cả năm. Đúng dịp đấy bạn thân nó sang chơi( 2 năm chưa gặp nhau ). Nó bỏ bom ông, bố mẹ và bác để đi chơi. Mãi trước khi em về 2 hôm nó mới về nhà để gặp đấy.

O Muong Te

Xì hơi lốp
2 thằng nhà em thì cũng chịu nói chuyện với bố mẹ nhưng sang nước ngoài chả biết thế nào. Thằng lớn nhà em cũng tháng 8 lên đường đây, thằng nhỏ lớp 10 cũng đã hỏi bố mẹ đủ tiền cho đi học NN không.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
10 trường hợp thì 6 là mất con
Mất theo nhiều nghĩa

Đâu khắc vào đó thôi cụ, việc của ta là động viên và bảo cháu sẽ khó khăn đấy để các cháu xác định tư tưởng

aitymo

Xe tăng
Cụ cho em hỏi các trường đại học ở Can có cho nhiều học bổng, hỗ trợ không ạ ? Chi phí (học phí + phí sinh hoạt) khoảng bao nhiêu 1 năm ?
Ngắm trường nào cụ vào trang web trường đó mà xem cụ chi phí phần scholarship & Fee

Smile1102

Xe container
Các trường tốt thuộc Top của Can đều là trường công và rất ít cho học bổng.
Chi phí em thấy xung quanh 40-70K tiền đô Can mỗi năm. Trường top dưới thì em ko rõ lắm, vì vậy đi Mỹ có nhièu lựa chọn về trường hơn và đội Can qua Mỹ học rất đông.
Trc đây chính sách nhập cư của Can khá cởi mở nên mọi ng thích qua đks học, tuy nhiên năm nay đã khó hơn rất nhiều.
Cá nhân em ko khoái chỗ quá lạnh nên ko chọn Can.

Chip2Beo

Xe tải
Các trường tốt thuộc Top của Can đều là trường công và rất ít cho học bổng.
Chi phí em thấy xung quanh 40-70K tiền đô Can mỗi năm. Trường top dưới thì em ko rõ lắm, vì vậy đi Mỹ có nhièu lựa chọn về trường hơn và đội Can qua Mỹ học rất đông.
Trc đây chính sách nhập cư của Can khá cởi mở nên mọi ng thích qua đks học, tuy nhiên năm nay đã khó hơn rất nhiều.
Cá nhân em ko khoái chỗ quá lạnh nên ko chọn Can.
Cám ơn mợ, em đỡ phải lăn tăn, ngó nghiêng thêm - chuyên tâm vào Mỹ luôn. Em ngó cả NU và LAC mợ ạ

Smile1102

Xe container
Cám ơn mợ, em đỡ phải lăn tăn, ngó nghiêng thêm - chuyên tâm vào Mỹ luôn. Em ngó cả NU và LAC mợ ạ
Đã xác định apply Mỹ thì cứ app cả NU và LAC mợ ạ.
Tuy nhiên NU nếu top 50 cũng rất khó có học bổng, chi phí 40-60K Mỹ, Top 100 dưới 50 tầm 80-100 thì chi phí có thể rẻ hơn khoảng 20-30K.
LAC thì thường là need- based, nhiều trường LAC đc donate rất nhiều nên hỗ trợ tài chính tốt, trường con em là Need-blind với đôii Mỹ và need based với svien qte. Thấy trường vừa thông báo đc donate 85tr usd để hiện đại hóa thư viện... trong đó có mấy chục tr đến từ con của một giáo sư từng dạy tại trường.
Với NU thì cháu nên nhấn mạnh vào học thuật (GPA cao SAT cao AP càng tốt, có giải thưởng khoa học, tham gia nghiên cứu KH...), còn LAC thì xây dựng hồ sơ đa dạng, ngoài học thuật đủ tốt thì cũng phải Xây vè nghệ thuật từ thiện cộng đồng...
PS: áp dụng với hồ sơ khá nhé. Nếu Ivy hoặc top 30 em thấy chi phí fullpay có thể là 70-85K