Những vụ tai nạn máy bay tại Việt Nam

hoinhap

Xe tăng

Máy bay TU 95 có 4 cánh quạt là máy bay ném bom chiến lược ngang với B52 mà sao lại chỉ có 2 động cơ nhỉ, chiếc rơi ở Cam Ranh ý
chiếc này ngạoi hình bắt mắt thật, bây giờ vẫn bay dọa ở Bắc cực thỉnh thoảng trêu các bác Canada
Cái này 4 động cơ cụ ạ http://vi.wikipedia.org/wiki/Tupolev_Tu-95
Em copy đoạn này cụ xem
Tu-95Image:Tu-142MR-1990.jpgMô tảNhiệm vụmáy bay ném bomPhi hành đoàn, ng.7:2 phi công, 1 súng máy, 4 nhiệm vụ khácĐược giới thiệu1951Chuyến bay đầu tiên12/11/1952Hãng sản xuất máy bayTupolevKích thướcChiều dài49,50 mSải cánh50,5 mChiều cao12,2 mDiện tích cánh310 m²Khối lượngRỗng90000 kgĐầy tải171000 kgCất cánh tối đa187700 kgСài đặt lựcĐộng cơТВД НК-12МSức kéo15000 lbfĐặc tínhVận tốc tối đa925 km/hBán kính chiến đấu6500 kmĐộ dài chuyến bay15000 kmĐộ cao thực tế12000 mKhả năng tăng tốcm/minVũ trangĐại bácГШ-23Số lượng đầu gắn tên lửa (khoang chứa bom)6->16Khối lượng bom, tên lửa15 000 kgTên lửa, bomKh-20, Kh-22, Kh-26, Không đối đất Kh-55
Tupolev Tu-95 (Tên hiệu NATO Bear) là loại máy bay ném bom và mang tên lửa chiến lược thành công nhất và có thời gian phục vụ lâu nhất của Tupolev, được chế tạo tại Liên bang Xô viết trong cuộc Chiến tranh lạnh.
Ở thời điểm năm 2007, Tu-95 vẫn còn đang hoạt động, và được dự tính tiếp tục hoạt động trong Không quân Nga ít nhất tới năm 2040.[1] Tu-95 sử dụng bốn động cơ tuốc bin cánh quạt Kuznetsov, mỗi chiếc có hai cánh quạt quay ngược chiều, và hiện vẫn là chiếc máy bay cánh quạt có tốc độ cao nhất đang hoạt động. Để có tốc độ như vậy, chiếc máy bay này sử dụng cánh nghiêng phía sau góc 35 độ - góc khá nhỏ theo tiêu chuẩn máy bay cánh quạt.
Tới nay, đây vẫn là loại máy bay ném bom chiến lược sử dụng động cơ tuốc bin cánh quạt duy nhất từng hoạt động. Một phiên bản dùng cho hải quân của loại máy bay này được đặt tên định danh Tu-142.

fishbed4

Xe tăng
Không phải nó chết máy đâu. Khi máy bay cánh quạt vào vòng lượn, phi công có thể ngừng một số động cơ để vòng lượn hẹp hơn. Khi hạ cánh cũng tắt bớt động cơ. Máy bay turbofan cũng tắt động cơ nhưng do cánh quạt của nó nằm trong vỏ động cơ nên không thấy đó thôi.
Nhà cháu mà soi thấy tên cụ trên FPL thì ứ ngồi trên tàu do cụ bay đâu ợ!!!

Chỉnh sửa cuối:

lphh2021

Xe hơi
Không phải nó chết máy đâu. Khi máy bay cánh quạt vào vòng lượn, phi công có thể ngừng một số động cơ để vòng lượn hẹp hơn. Khi hạ cánh cũng tắt bớt động cơ. Máy bay turbofan cũng tắt động cơ nhưng do cánh quạt của nó nằm trong vỏ động cơ nên không thấy đó thôi.
Em hỏi khí không phải..Trường nào hay ai dạy Bác khi vào hạ cánh và vòng lượn thì tắt động cơ đi đấy...Hay Bác xem phim hành động Mỹ thấy thế..e ..vái cả nón..^:)^

Website
www.otofun.net
anh quên là em dân buôn chuyến máy bay à???
hàng nhà em về toàn chuyển qua đg xách chân VNA đấy ạ
điều này anh có thể hỏi tất cả nhưng ông nào buôn chuyến đường hàng không nhé
:))
chúc anh 1 ngày tốt lành
ZCái này em không hề loạn ngôn!
Ậy, quả có như vậy thật vì sang đến đó làm mưa làm gió cũng không phải muốn sang là sang, sang rồi còn phải ở lại. Cụ hiểu rõ điều ấy nên đúng là không nên viết ra ạ. Khổ thế, ở mình có nhiều thứ biết rõ, thấy rõ, những viết ra là không nên:((.

Riêng Điện biên thì lên đến nơi, nhìn thấy cả nóc nhà nhà mình còn về ngược Nội bài ấy chứ:)

Máy bay TU 95 có 4 cánh quạt là máy bay ném bom chiến lược ngang với B52 mà sao lại chỉ có 2 động cơ nhỉ, chiếc rơi ở Cam Ranh ý
chiếc này ngạoi hình bắt mắt thật, bây giờ vẫn bay dọa ở Bắc cực thỉnh thoảng trêu các bác Canada
Hề hề! Em bắt giò cụ tí, em này có 4 cặp cánh quạt thì đúng hơn ạ, 4x2=8 cái, trong một cặp thì hai bộ cánh quạt quay ngược chiều nhau và đương nhiên là có biến bước.

Em hỏi khí không phải..Trường nào hay ai dạy Bác khi vào hạ cánh và vòng lượn thì tắt động cơ đi đấy...Hay Bác xem phim hành động Mỹ thấy thế..e ..vái cả nón..^:)^
Khi đang bay tắt 1 động cơ thì em chưa thấy nhưng ATR72 chạy dưới sân toàn chạy 1 cách quạt thui.

maybayfun

Xe buýt
Theo các cụ lốp như thế này có bay được không ạ :D đố các cụ đây là con giề >:D< hỏi luôn mấy cụ trên A76 luôn là với lốp ntn các cụ có tin là bọn em vẫn cất cánh bt k ạ :-bd

Chỉnh sửa cuối:

maybayfun

Xe buýt
EM hỏi luôn mấy cụ trên A76 là nguyên nhân gây ra sự việc trên với ạ (Lốp chỉ mòn có 1 cái mà k phải là cả 2)

kenu97

Xe container
EM hỏi luôn mấy cụ trên A76 là nguyên nhân gây ra sự việc trên với ạ (Lốp chỉ mòn có 1 cái mà k phải là cả 2)
E ứ phải ngừoi trong ngành nên ko biết.
chắc là mài lên mài xuống vào bụng mái bai nên nó thế :))
Lốp này trông như đã thay vỏ 1 lần. Cụ chụp mỗi cái Chân cũ kỹ thế bố ai biết là tàu gì.

gocart

Xe cút kít
Hành động Mỹ đây cụ ( không phải phim nhé):
Tàu vượt ra khỏi khu vực đá ngầm, đi theo tuyến đường quốc tế. Một chiếc máy bay P.3B đang vòng lượn trên một chiếc tàu buôn. Ẩn nói với Bé «
- Nó vờ vịt làm như kiểm soát hết thảy các con tàu nhưng vẫn chú ý đến tàu của mình, mình cần đánh lạc hướng.
Bé hạ lệnh cho người lái :
- Bẻ góc lái 5 độ đông.
Tàu 42 chạy về hướng Phi-lip-pin như những tàu buôn khác . Chiếc P.3B bỏ tàu buôn tới vòng lượn trên tàu của ta.
Chính trị viên phó Nhậm xách máy ảnh trèo lên đài chỉ huy, mở ống kính chụp chiếc máy bay, rồi chỉ trỏ cười nói :
- Máy bat của nó bị hỏng rồi. Các anh xem kìa !
- Hỏng mà nó vẫn bay.
- Rõ ràng một cánh quạt không chạy nữa.
Ẩn và Bé quá quen mặt bọn P.3B, các anh cười to. Ẩn nói :
- Thôi ông ơi. Nó có 4 động cơ, khi lượn chậm cho một động cơ tạm ngừng .. đấy nó lại quay rồi .. cánh quạt bên trái lại ngừng .. thấy không.
Trích: Đường mòn HCM trên biển.
http://www.quansuvn.net/index.php/topic,690.30.html

Theo các cụ lốp như thế này có bay được không ạ :D đố các cụ đây là con giề >:D< hỏi luôn mấy cụ trên A76 luôn là với lốp ntn các cụ có tin là bọn em vẫn cất cánh bt k ạ :-bd
Theo em thì vưỡn bay bình thường, vì tàu bay đâu có bay bằng bánh, hơn nữa dân Việt mình vừa được bình chọn là lạc quan nhất thế giới cơ mà!!!!!!!!

engger

Xe tải
Theo em thì vưỡn bay bình thường, vì tàu bay đâu có bay bằng bánh, hơn nữa dân Việt mình vừa được bình chọn là lạc quan nhất thế giới cơ mà!!!!!!!!
Bác Top lạc quan quá rồi. Cai này do hạ cánh, kha năng là kẹt fanh ạ, hoặc do bộ phận tachometer của cái antiskid bị hỏng dẫn đến 2 bánh ko đồng tốc. Cái này cũng nhẹ nên chưa nổ lốp, e cũng chẳng nhớ lốp máy bay có 6 hay 8 lớp j đấy. Thay lốp xong lai bay bình thường

Website
www.otofun.net
Hành động Mỹ đây cụ ( không phải phim nhé):
Tàu vượt ra khỏi khu vực đá ngầm, đi theo tuyến đường quốc tế. Một chiếc máy bay P.3B đang vòng lượn trên một chiếc tàu buôn. Ẩn nói với Bé «
- Nó vờ vịt làm như kiểm soát hết thảy các con tàu nhưng vẫn chú ý đến tàu của mình, mình cần đánh lạc hướng.
Bé hạ lệnh cho người lái :
- Bẻ góc lái 5 độ đông.
Tàu 42 chạy về hướng Phi-lip-pin như những tàu buôn khác . Chiếc P.3B bỏ tàu buôn tới vòng lượn trên tàu của ta.
Chính trị viên phó Nhậm xách máy ảnh trèo lên đài chỉ huy, mở ống kính chụp chiếc máy bay, rồi chỉ trỏ cười nói :
- Máy bat của nó bị hỏng rồi. Các anh xem kìa !
- Hỏng mà nó vẫn bay.
- Rõ ràng một cánh quạt không chạy nữa.
Ẩn và Bé quá quen mặt bọn P.3B, các anh cười to. Ẩn nói :
- Thôi ông ơi. Nó có 4 động cơ, khi lượn chậm cho một động cơ tạm ngừng .. đấy nó lại quay rồi .. cánh quạt bên trái lại ngừng .. thấy không.
Trích: Đường mòn HCM trên biển.
http://www.quansuvn.net/index.php/topic,690.30.html
Nếu đọc kỹ và sử dụng các câu hỏi ngược em dự bác sẽ thấy câu chuyện bên ấy có khoảng một nửa là hư cấu và không thể xảy ra như là chuyện ..."máy bay Mỹ đến nhanh quá máy bay sợ cất cánh không kịp chiến nên...lắp vào đầu tên lửa SAM bắn lên để bay chặn đầu mà thịt máy bay Mỹ" ợ:))^:)^.

Đời em ngần ấy năm trong ngành chưa bao giờ dám tưởng tượng là có lúc đang bay máy bay lại tắt bớt động cơ để...rẽ hay đại loại làm 1 cái gì đó tương tự:((^:)^ (trừ mấy anh cánh qoạt khi ramp-in thì tắt bớt để tiết kiệm nhiên liệu):)

Chỉnh sửa cuối:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
nói nghe tưởng đùa nhưng cái trò tắt động cơ để lượn thì có cụ ạ
nhưng em mới thấy dân lái AN-2 dám làm việc này khi đi trinh sát
cái AN-2 khả năng lượn khá tốt tốc độ có khi giảm đc đến khoảng 55-60km/h

lphh2021

Xe hơi
Nếu đọc kỹ và sử dụng các câu hỏi ngược em dự bác sẽ thấy câu chuyện bên ấy có khoảng một nửa là hư cấu và không thể xảy ra như là chuyện ..."máy bay Mỹ đến nhanh quá máy bay sợ cất cánh không kịp chiến nên...lắp vào đầu tên lửa SAM bắn lên để bay chặn đầu mà thịt máy bay Mỹ" ợ:))^:)^.

Đời em ngần ấy năm trong ngành chưa bao giờ dám tưởng tượng là có lúc đang bay máy bay lại tắt bớt động cơ để...rẽ hay đại loại làm 1 cái gì đó tương tự:((^:)^ (trừ mấy anh cánh qoạt khi ramp-in thì tắt bớt để tiết kiệm nhiên liệu):)
Đúng là người có hiểu biết nói..khác ngay

fishbed4

Xe tăng

Chuẩn cụ...!!!:-bd
Chắc cụ Gocart tận dụng gia tốc ...rơi của tàu bay nên mới tắt bớt động cơ lúc hạ cánh..=P~

fishbed4

Xe tăng
Vụ tắt động cơ này nhà cháu nghĩ chỉ dùng trong quân sự. Nhà cháu ko nhớ rõ lắm về thời gian, những năm 90 ở sân bay GL cũng có một vụ tàu bay huấn luyện quân sự, lấy độ cao xong rồi tắt động cơ bổ nhào xuống gần đất rồi mới khởi động lại để bay lên. Không ngờ động cơ trục trặc..và thế là...

ThienAnh

Xe điện
Hị hị, em cũng không ngoại lệ dưng mà kụ và em đều đặt mình có độ lùi để cảm nhận chứ khi em tiếp xúc với một số người đã qua thời chiến thì với tinh thần lúc bấy giờ thì hô như vậy có khả năng lớn đấy.Có thể không được chau truốt như văn xong cái tinh thần quyết tử đó chắc chắn cũng được thể hiện ra bằng lời như vậy. Hơi hập khiễng tí, anh hùng Nguyễn Văn Trỗi cũng hô khẩu hiệu trước khi bị bắn, anh hùng Nguyễn Viết Xuân cũng hô : Nhằm thẳng quân thù, bắn! kụ ạ. Cái này thì có cả tư liệu của cả hai bên ghi nhận.
Lúc đấy là nó ăn vào tiềm thức thuộc phần phản xạ có điều kiện như khi cụ ăn cơm không ngon lại buộc miệng kêu "ước gì được xơi bát phở nóng giờ này"...hehe:))

kenu97

Xe container
e nghe hóng 2-3 năm trc có vụ sau khi MB cất cánh thì chú vẫy ở sân nhìn thấy 1 cái vỏ lốp ko biết của ông nào rơi ra. Báo lên Đài rồi tbao các mb vừa cất cánh, hóa ra của tàu nhà mình =)) vừa cc

engger

Xe tải
E nghĩ trinh sát hay làm j thì cũng chẳng tắt động cơ để làm j ạ. Có 2 cái động cơ tự tắt 1 cái, cái kia tèo thì mất vui ạ. E đã gặp trường hợp 2 động cơ tắt 1, nhưng cái này là bay huấn luyện ạ, máy bay nhỏ, tắt 1 tí thôi rồi lại khởi động lại. Nhưng cũng hiếm lắm. Thường thì chỉ kéo ga 1 bên về idle thôi cũng chẳng dám tắt