[Funland] Nhược điểm của gỗ MDF

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Các cụ gạch đá chủ thớt nhiều thế, e thấy nó cũng là 1 góc nhìn đúng mà. MDF chịu lực kém là được nhiên, còn kém hơn cái gì thì ai chả biết. chịu lực kém nên nó mới dùng làm các đồ ko chịu lực hoặc ít chịu lực trong nhà. Chủ thớt chỉ chưa cung cấp thêm các số liệu khoa học thôi. Đặc tính vật lý của nó chỉ có vậy nên phạm vi áp dụng cũng hạn chế, và giá thành thì nó phù hợp nên nó mới đẻ ra cái thằng MDF hoặc MFC chứ ko thì cứ phang Đinh Lim Sến Táu...Sắt INOX...mà chơi rồi :))
Chính vì không có các số liệu hay dẫn chứng cụ thể nên thông tin này chỉ là góc nhìn cá nhân thôi cụ . Đồng ý là nó có nhược điểm và hạn chế nhưng nó vẫn ứng dụng làm các hạng mục nội thất phù hợp được . Tủ bếp , tủ áo , tủ trang trí , giá sách …. Vẫn dùng MDF bìn thường , độ bền 10-20 năm thì em không dám khẳng định chứ 5-7 năm thì gần như chưa có vấn đề gì . Trư khi dùng ván đểu hoặc thợ làm gia công kém thôi .

Jason88

Xe buýt
Chính vì không có các số liệu hay dẫn chứng cụ thể nên thông tin này chỉ là góc nhìn cá nhân thôi cụ . Đồng ý là nó có nhược điểm và hạn chế nhưng nó vẫn ứng dụng làm các hạng mục nội thất phù hợp được . Tủ bếp , tủ áo , tủ trang trí , giá sách …. Vẫn dùng MDF bìn thường , độ bền 10-20 năm thì em không dám khẳng định chứ 5-7 năm thì gần như chưa có vấn đề gì . Trư khi dùng ván đểu hoặc thợ làm gia công kém thôi .
vâng, chủ thớt nói 3 năm hơi quá chứ 5-7 năm thì vô tư. Đối với gỗ CN thì bền hay ko bền nó phụ thuộc vào người dùng và môi trường là chính thôi mà. Với quan điểm của e thì gỗ CN 5-7 năm thay được rồi :)) Đổi mẫu mới cho nó sướng và hợp thời.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
vâng, chủ thớt nói 3 năm hơi quá chứ 5-7 năm thì vô tư. Đối với gỗ CN thì bền hay ko bền nó phụ thuộc vào người dùng và môi trường là chính thôi mà. Với quan điểm của e thì gỗ CN 5-7 năm thay được rồi :)) Đổi mẫu mới cho nó sướng và hợp thời.
Chuẩn rồi cụ . Gỗ CN ưu điểm là giá thành phải chăng nên sau vài năm có thể thay mới để cho hợp mốt .khách hàng bên em làm gỗ MDF AC dùng 6 năm rồi vẫn dùng tốt .

moonlife

Xe container
Đồ MDF hay MFC An cường em làm bảo hành cho khách quen là 10 năm. Nói chung vấn đề của gỗ CN ko phải là bền hay ko bền mà thường là do cách sử dụng, môi trường sử dụng và phụ kiện mình lắp thôi. Đương nhiên về phần thi công gỗ, mình phải đảm bảo đúng chuẩn, dán mép tử tế, dán full ko đê hở bất cứ chỗ nào.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Đồ MDF hay MFC An cường em làm bảo hành cho khách quen là 10 năm. Nói chung vấn đề của gỗ CN ko phải là bền hay ko bền mà thường là do cách sử dụng, môi trường sử dụng và phụ kiện mình lắp thôi. Đương nhiên về phần thi công gỗ, mình phải đảm bảo đúng chuẩn, dán mép tử tế, dán full ko đê hở bất cứ chỗ nào.
Nếu nói về đôi bền thì đương nhiên là nó sẽ thua các loại gỗ tự nhiên tốt như gõ , dổi , lim …. Nhưng nó cũng có nhiều ưu điểm so với go tự nhiên. Gỗ nào cũng đều có ưu nhược điểm cả . Nói chung dùng 7-10 năm thì vẫn thoải mái . Như chủ thớt nói chắc dùng gỗ dán ngày xưa .

Mơ về nơi xa

Xe đạp
em làm nghành có rất nhiều khách hàng nghành nội thất. Giờ đa phần làm bằng gỗ ép và toàn làm bằng MFC chứ có thấy ai làm MDF nữa đâu. còn cứ bảo lõi xanh là chông nước thì chả phải đâu, thích màu xanh thì cho chất tạo màu vào là màu gì chả có? nói chung đã là gỗ công nghiệp thì khả năng chống nước kém hơn hẳn so với gỗ tự nhiên nhưng nói thật với các bác lá có ai đi ngâm gỗ trong nước đâu mà hỏng. Gỗ công nghiệp MFC đẹp, hiện đại, giá thành rẻ, làm nhanh, màu sắc tươi trẻ, nhà em làm cả tủ bếp, bàn, giường... nội thất full chung cư 3 phòng ngủ ngày trước hết có 140T ( em làm trong nghề nên đặt xưởng làm còn các bác khác chắc sẽ cao hơn) còn nếu làm gỗ tự nhiên chắc găp đôi mà xấu. em có một loạt khách hàng đến nhà toàn làm sồi, óc chó,.... cả sàn gỗ và nt đều gỗ tự nhiên hết nhìn cổ điển và xấu kinh hoặc có thể em còn trẻ nên thế. Đồ gỗ tự nhiên sau 4-5 năm phải sơn lại màu chứ không bền như màu gỗ cn. nói chung các bác cứ phang gỗ cn cho nó rẻ góp phần chống phá rừng

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
em làm nghành có rất nhiều khách hàng nghành nội thất. Giờ đa phần làm bằng gỗ ép và toàn làm bằng MFC chứ có thấy ai làm MDF nữa đâu. còn cứ bảo lõi xanh là chông nước thì chả phải đâu, thích màu xanh thì cho chất tạo màu vào là màu gì chả có? nói chung đã là gỗ công nghiệp thì khả năng chống nước kém hơn hẳn so với gỗ tự nhiên nhưng nói thật với các bác lá có ai đi ngâm gỗ trong nước đâu mà hỏng. Gỗ công nghiệp MFC đẹp, hiện đại, giá thành rẻ, làm nhanh, màu sắc tươi trẻ, nhà em làm cả tủ bếp, bàn, giường... nội thất full chung cư 3 phòng ngủ ngày trước hết có 140T ( em làm trong nghề nên đặt xưởng làm còn các bác khác chắc sẽ cao hơn) còn nếu làm gỗ tự nhiên chắc găp đôi mà xấu. em có một loạt khách hàng đến nhà toàn làm sồi, óc chó,.... cả sàn gỗ và nt đều gỗ tự nhiên hết nhìn cổ điển và xấu kinh hoặc có thể em còn trẻ nên thế. Đồ gỗ tự nhiên sau 4-5 năm phải sơn lại màu chứ không bền như màu gỗ cn. nói chung các bác cứ phang gỗ cn cho nó rẻ góp phần chống phá rừng
Em nghĩ cụ đang nhầm . MFC hay MDF nó là cốt gỗ , còn bề mặt thì cái nào cũng đẹp , cũng màu sắc tươi trẻ . MFC là cán dăm , MDF là ván mịn . MFC cũng không rẻ hơn nhiều so với MDF . MFC thì cứng hơn MDF chút nhưng nhược điểm là chống ẩm kém hơn . Thi công hay bị vỡ mép , bắt vít khó và không chắc chắn như MDF . Hiện tại em vẫn làm chủ yếu là MDF .
Còn so sánh gỗ CN với các loại gỗ tự nhiên tốt thì không so được đâu cụ . Đẹp - xấu thì thâm mỹ mỗi người thôi . Gỗ tự nhiên có nhiều ưu điểm mà goic CN không có được .

CaoCuong281188

Xe hơi
MDF là lựa chọn tốt với tiêu chí đẹp, rẻ ở VN rồi. Còn bền ở mức trung bình kém với ẩm ướt thôi, chứ chịu lực em thấy chả có vấn đề gì nếu thi công chắc chắn, gỗ tự nhiên có nứt toác ra ấy chứ. Các cụ cứ lên mạng check giá kĩ quá, sợ hớ, nên gặp phải thi công lom dom, bị dí hàng đểu vào nên có ác cảm với gỗ cn nói chung thôi. Đi tìm xưởng sx phải dùng các tiêu chí khác chứ lom dom so kè giá là dễ dính hàng phò lắm. Kinh nhiêm mấy năm trong nghành ván gỗ của em là thế.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Chào cụ , không biết cụ lấy nguồn ở đâu hay tự phát minh ra . Các vấn đề cụ đưa ra không có số liệu hay dẫn chứng cụ thể. Chịu lực kém là kém thế nào , kém so với cái gì , tải trọng chịu được bao nhiêu . MDF bắt vít chưa thấy kém ở điểm nào , gỗ nhựa hoặc MFC mới kém . Chịu ẩm kém là kém thế nào ? Khách hàng em làm gỗ MDF AC từ năm 2018 đến giờ vẫn dùng thoải mái chưa thấy xuống cấp do ẩm . Theo cụ làm gỗ nào thì không độc hại ?
Bài trên đúng là copy trên FB, nhưng họ viết đúng đấy. Các số liệu bác hỏi, nếu trong nghề có thể tìm thấy dễ dàng.
Cái đỏ, trình bác viết thế thì tôi hiểu là còn NON lắm :)) .
MDF không độc thì là loại dùng keo không độc thôi:)) chuẩn E0, mời GG. Nhưng mà cũng đắt. An Cường bán ván E1 thôi mà đã đắt chết người rồi. Nhưng MDF có E0 thì những nhược điểm bài trên nói, về cơ lý tính và tính ăn vít (từ của ngành gỗ ạ) vẫn....đúng, thế mí hiểm:P
Hãy xem các clip trên mạng của bọn tây xem nó có dùng MDF làm nội thất không? Liệu bác có lý giải được tại sao không?
Từ khi MDF đưa vào thị trường phía Bắc ( đâu như quãng 1998) em đã luôn luôn thắc mắc: cái loại này tây nó dùng làm gì nhỉ?:P.
Và tại sao các xưởng gỗ lại thích tư vấn cho khách xài MDF? Có phải vì lợi ích cho khách hàng không? câu trả lời của cá nhân em là...đếch phải vì khách hàng, mà vì lợi ích cá nhân người tư vấn.
Vật liệu thay thế NGON là gỗ dán dùng keo không độc (cũng lại chuẩn ...E0), nhưng giá không kém gỗ thịt loại trung bình ( tỉ như Ash/ tần bì). Hiện nay hay được gọi dưới tên "tây" mỹ miều là gỗ plywood.
Làm gỗ nào không độc hại à? gỗ tự nhiên hoàn thiện bề mặt bằng các vật liệu KHÔNG ĐỘC ví dụ sơn hệ nước, hay các hệ dầu lau gốc thực vật (và 1 số dầu lau từ...khoáng vật nữa). Nhưng mà KHÓ và ĐẮT.
Tóm váy lại ngành gỗ VN đang tiệm cận đứng đầu thế giới về sản xuất, nhưng những gì ta đang làm (mà ĐÃ mang lại thành công, tạo chỗ đứng oai hùng trên thị trường đồ gỗ thế giới), tiếc thay, đều dựa trên kiến thức VỀ VẬT LIỆU và máy móc của phương Tây, nên em luôn có suy nghĩ: sao bọn tây nó làm thế này? sao nó không làm thế kia? nó dùng vật liệu này (mà nó phát minh ra) vào việc gì? người VN ta chưa thể giỏi bằng (chứ đừng nói à hơn) bọn nó về kiến thức, kinh nghiệm trong nghề sản xuất đồ gỗ, nên không thể đi ngược với nó (mà lại đi đúng) được. Vụ sử dụng MDF là một minh chứng vô cùng ĐẸP!

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Gỗ CN nó là giải pháp, chả hiểu bài viết muốn tuyên truyền gì, quay lại dùng gỗ tự nhiên???
Lẽ ra, phải tuyên truyền mấy ông bọc full gỗ tự nhiên vào căn nhà là trọc phú, kém VM thì ở VN và 1 số nc châu Á lại xem nó như biểu tượng của sự giàu sang, chán
Bọn tây mà giàu, nó cũng trọc phú: bọc gỗ quanh nhà, thậm chí làm nhà gỗ luôn:)):))

Gia_Khanh

Xe điện
Trc e có từng đọc 1 thớt của một cụ nói dùng đồ MDF của An Cường rồi cụ ý đo hàm lượng CO2 hay gì đó trong không khí trong nhà thì thấy lên quá mức cho phép. để lúc nào em thử search lại xem có tìm thấy ko

Vietex

Xe điện
Cụ chủ thớt copy ở đâu thì ghi rõ nguồn để tôn trọng tác giả cũng như bản thân. Ít nhất 5 ngày trc đã có bài y hệt.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Bài trên đúng là copy trên FB, nhưng họ viết đúng đấy. Các số liệu bác hỏi, nếu trong nghề có thể tìm thấy dễ dàng.
MDF không độc thì là loại dùng keo không độc thôi:)) chuẩn E0, mời GG. Nhưng mà cũng đắt. An Cường bán ván E1 thôi mà đã đắt chết người rồi. Nhưng MDF có E0 thì những nhược điểm bài trên nói, về cơ lý tính và tính ăn vít (từ của ngành gỗ ạ) vẫn....đúng, thế mí hiểm:P
Hãy xem các clip trên mạng của bọn tây xem nó có dùng MDF làm nội thất không? Liệu bác có lý giải được tại sao không?
Từ khi MDF đưa vào thị trường phía Bắc ( đâu như quãng 1998) em đã luôn luôn thắc mắc: cái loại này tây nó dùng làm gì nhỉ?:P.
Và tại sao các xưởng gỗ lại thích tư vấn cho khách xài MDF? Có phải vì lợi ích cho khách hàng không? câu trả lời của cá nhân em là...đếch phải vì khách hàng, mà vì lợi ích cá nhân người tư vấn.
Vật liệu thay thế NGON là gỗ dán dùng keo không độc (cũng lại chuẩn ...E0), nhưng giá không kém gỗ thịt loại trung bình ( tỉ như Ash/ tần bì). Hiện nay hay được gọi dưới tên "tây" mỹ miều là gỗ plywood.
Làm gỗ nào không độc hại à? gỗ tự nhiên hoàn thiện bề mặt bằng các vật liệu KHÔNG ĐỘC ví dụ sơn hệ nước, hay các hệ dầu lau gốc thực vật (và 1 số dầu lau từ...khoáng vật nữa). Nhưng mà KHÓ và ĐẮT.
Tóm váy lại ngành gỗ VN đang tiệm cận đứng đầu thế giới về sản xuất, nhưng những gì ta đang làm (mà ĐÃ mang lại thành công, tạo chỗ đứng oai hùng trên thị trường đồ gỗ thế giới), tiếc thay, đều dựa trên kiến thức VỀ VẬT LIỆU và máy móc của phương Tây, nên em luôn có suy nghĩ: sao bọn tây nó làm thế này? sao nó không làm thế kia? nó dùng vật liệu này (mà nó phát minh ra) vào việc gì? người VN ta chưa thể giỏi bằng (chứ đừng nói à hơn) bọn nó về kiến thức, kinh nghiệm trong nghề sản xuất đồ gỗ, nên không thể đi ngược với nó (mà lại đi đúng) được. Vụ sử dụng MDF là một minh chứng vô cùng ĐẸP!
À vâng , bác trong nghề thì bác đưa ra số liệu cụ thể giúp xem nào . Nghe bác nói có vẻ bác rất GIÀ , nhưng bác cũng toàn nói chung chung . Bác bảo gỗ tự nhiên không độc hai ? Vậy bụi gỗ tự nhiên hít vào có độc không ? Bác nói cái trước đá vào cái sau . Gỗ đạt chuẩn bác kêu đắt , gỗ rẻ bác kêu kém . Vậy nhà sản xuất họ mang đất đi bán để chiều lòng bác cho vừa sao :))

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nghe văn thì coa thể thấy cụ là người trong nghề gỗ tự nhiên :)) cụ đang lo sợ điều gì khi gõi CN đang ngày càng được ứng dụng nhiều ? :))) cụ thấy mình KHÔN hơn khi đi ngược lại xu thế :))

NoithatAV

Xe đạp
Nhiệt Tình, Chu Đáo, Tận Tâm, Tinh Tế, Tỉ Mỉ
Website
noithatav.com
Thường thì cái gì đắt hơn cũng ngon hơn :)))
Đương nhiên vẫn có 1 phần loại trừ. Đối với thị trường Việt thì giá cả vẫn là thứ ảnh hưởng rất nhiều trong quyết định

biahoihanoi

Xe lăn
Có điều rất là thú vị là không công ty nào tư vấn khuyết điểm của sản phẩm. Không một trường lớp đào tạo thiết kế nội thất nào nói về đặc tính cơ lý của các loại gỗ có trên thị trường trong nước.
Các hội thảo đa phần nói chuyện mây gió thì nhiều, kinh nghiệm thực chiến thì rất ít. Trong khi đó người hành nghề và khách hàng lại cần kinh nghiệm thực tế rất nhiều.
Khuyết điểm của sản phẩm chỉ có người sản xuất biết, khách hàng đã sử dụng vài năm thấy cái dở sản phẩm.
Hôm nay mình chia sẻ về khuyết điểm của gỗ MDF.
1. MDF chịu lực rất kém, mặc dù chỉ số ép cao nhưng tính đàn hồi & sức bền vật liệu lại rất thấp. Điều đó nội thất làm bằng MDF không bền tồn tại lâu. Mặc dù nó rẻ nhưng 3 năm làm lại thì nó lại khiến bạn mất rất nhiều tiền.
2. MDF bắt vít rất kém và không tháo ra được. Bản chất nó là ván ép bột. Khi sử dụng làm cánh tủ lớn sẽ bị mo cong cánh. Phải đi kèm phụ kiện chống mo.
3. Khả năng chịu ẩm kém. Mặc dù chống ẩm nhưng hơi ẩm lớn nhất thời tiết khí hậu ngoài Bắc thì cũng tạch. Thành ra làm tủ bếp dưới không nên làm MDF dù có rẻ hơn, tủ bếp cánh trên MDF rất yếu dễ bong tủ.
4. MDF không hỗ trợ chịu tải nhiều. Mặc dù được gia công sử dụng rộng rãi cho tủ quần áo, giá sách, tủ bếp,... Nhưng khi sử dụng đặt quá nhiều trọng lượng lên tấm MDF thì không duy trì được lâu. Độ mỏi vật liệu rất kém nên vong chùng xuống.
5. MDF có hàm lượng formaldehyde gây ra ung thư phổi và gây ảnh hưởng rất xấu đến sức khoẻ con người. Ở châu Âu MDF tiêu chuẩn E0 rồi, còn VN thì dừng mức E2 là chủ yếu.
6. Bụi được tạo ra trong quá trình sản xuất MDF rất độc hại cho người gia công. Bác thợ nào không bảo hộ chuẩn. Làm 10 năm mặt xanh như đít nhái, chụp rỗ phổi. Ung thư, viên phế quản tuổi thọ giảm xuống.
Đó là một trong những khuyết điểm của sản phẩm MDF mình đã sử dụng và trải nghiệm. Tuy nhiên việc lựa chọn các phương án thay thế còn tuỳ thuộc vào mức độ tài chính của chủ đầu tư.
Việc lựa chọn vật liệu nào sử dụng cũng cần tính toán kỹ cân bằng giữa kinh tế & thẩm mỹ & chất lượng.
Không hẳn.
1. MDF chịu lực kém so với cái gì? So sánh với MFC, HDC là họ hàng với nhau thì MDF cứng hơn MFC . Ngay cả MDF so vói MDF loại này với loại kia cũng khác nhau về độ chịu lực còn so sánh với gỗ tự nhiên thì nói chung kém hơn. Nhưng không tệ đến nỗi 3 năm phải thay.
2. MDF bắt vít kém thì cũng không hẳn tệ lắm nếu bác chọn loại MDF chuẩn nhưng so với gỗ tự nhiên thì kém hơn.
3. Khả năng chịu ẩm kém thì đúng. MFC chịu nước kém nhất, MDF chịu nước kém nhì, còn HDF chịu nước tốt nhất so với 2 thằng kia.
4. MDF không hỗ trợ chịu tải nhiều cũng tùy theo chịu tải ngang hay mặt đứng. Nếu ngang thì kém còn đứng thì ổn để làm tủ, giường.
5. MDF có hàm lượng formaldehyde: Cái này thì đúng, đặc biệt gỗ MDF làm gia công tại các làng nghề.
6. Bụi được tạo ra trong quá trình sản xuất MDF rất độc hại cho người gia công: Cũng đúng nốt.

Bù lại ưu điểm cũng nhiều:
– Dễ thi công tiết kiệm được chi phí nhân công
– Thời gian thi công nhanh, tiết kiệm được nhân lực
– Sản xuất được các sản phẩm có bề mặt lớn mà không lo bị co ngót, biến đổi do khí hậu
– Cho ra các sản phẩm có bề mặt nhẵn, đẹp, màu sắc đa dạng
– Tạo hình và kiểu dáng đa dạng
– Màu sắc đa dạng.

Chỉnh sửa cuối:
Website
casamia.vn
Em vào hóng các cụ cao kiến ạ