Nissan Bluebird SSS 1993 bị chết máy khi đạp côn - các cụ cứu em gấp với

bluebird92

Xe đạp
cụ chủ cho em số của gara với ạ.
xe em cũng bị hiện tượng na ná. Đạp phanh thì vòng tua giảm khoảng 200.
cảm giác xe yếu và tốn xăng.

Sao Bắc

Đi bộ
Mình cũng vừa rước một em về đi thì đầm nhưng nhiều thứ khoai lắm

luuvandung

Xe tăng
Sau một ngày để xe lại ở gara gần cơ quan, nhà cháu đã có thể đánh xe về nhà mà không chết phát nào. Hiện trạng như sau:

A. Khi xe đang dừng:

• Mới nổ máy, chưa bật bất cứ thứ gì, vòng tua hơn 1000 rồi về ổn định mức 900.
• Bật máy lạnh, vòng tua lên 1100 ổn định.
• Bật đèn, đánh lái không nhận thấy hiện tượng bù ga

B. Khi xe chạy

• Lúc đạt tốc độ ổn đinh ứng với số đang đi, máy lạnh đang bật, đèn đang mở, nhà cháu thả hết côn, thả hết ga (chạy garenti), vòng tua rất thấp chừng 800-900. Máy không bị tắt.
• Khi cắt côn, vòng tua từ 1000 thay vì tụt xuống dẫn đến chết máy như trước đây, thì vọt lên tầm gần 1500 => muốn tiết kiệm xăng, nhà cháu cần hạn chế cắt côn :-??.

Ngoài ra lúc sáng đến chú thợ chính ở gara sau khi xem + nghe máy bảo là dây cam lắp chưa chuẩn (chủ cũ thay dây cam khoảng tháng 3/11 và ít đi). Nhà cháu để xe lại và gần trưa chú gọi điện báo hiện tượng chết máy đã sửa được (chú thợ đi không khi nào máy bị chết!), và khuyên nhà cháu nên mang xe đến chỗ sửa cam để bảo hành phần gioăng và chỉnh lại dây cam. Nhưng trưa nhà cháu ra đi thử theo cách của nhà cháu :D, thì lại chết. (Cháu vẫn quen là khi đạp phanh sẽ cắt côn), lại để xe lại. Đến hết giờ làm việc thì ra và chú thợ bảo đã bắt được bệnh là căn lại để có được tỷ lệ trộn xăng + hơi chuẩn. Và nhà cháu đi đảm bảo không chết máy. Còn phần chỉnh dây cam và gioăng máy, chú thợ bảo “bọn em tháo ra luôn để chỉnh cho bác rồi, giờ máy êm ru”. Vì máy êm quá, nên giờ em nghe được tiếng gõ cò trong máy, chú bảo “tiếng này là bình thường, các xe đời 2000 vẫn còn bị, anh yên tâm” :-??.

Vậy nhà cháu muốn hỏi các bác là tiếng gõ kia có thật là bình thường không ạ ? Trước đây chạy xe cub 81, nếu máy yêu và khi ép ga quá thì nghe được tiếng gõ này. Hai nữa là, với hiện tượng mô tả như trên: cắt côn => vòng tua vọt lên cao thì có cần phải lo lắng mang xe đi kiểm tra nữa không ạ?
Em nghĩ là cục bù ga của bác có vấn đề rồi, bác nên vệ sinh lại cụm bù ga, trong cụm này có mấy con cảm biến, nếu chết 1 con thì sẽ ảnh hưởng tới bù ga, trương hợp vệ sinh không được bác nên thay cụm này, lưu ý sau khi vệ sinh, hoặc lắp đặt mới phải reset ECU, khi bác đạp côn vòng tua về 700 + đánh lái bơm trợ lực hoạt động , nếu đúng thì cụm bù ga phải bù thêm ga để giưu vòng tua ở 700 hoặc cao hiơn chút. Ngoài ra bác nên thay dầu trợ lực, dầu côn, kiêm tra chuột côn xem có hiện tượng chảy dầu hay không, ngoài ra cũng nên kiểm tra lại dầu phanh, má phanh, đĩa phanh.

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ là cục bù ga của bác có vấn đề rồi, bác nên vệ sinh lại cụm bù ga, trong cụm này có mấy con cảm biến, nếu chết 1 con thì sẽ ảnh hưởng tới bù ga, trương hợp vệ sinh không được bác nên thay cụm này, lưu ý sau khi vệ sinh, hoặc lắp đặt mới phải reset ECU, khi bác đạp côn vòng tua về 700 + đánh lái bơm trợ lực hoạt động , nếu đúng thì cụm bù ga phải bù thêm ga để giưu vòng tua ở 700 hoặc cao hiơn chút. Ngoài ra bác nên thay dầu trợ lực, dầu côn, kiêm tra chuột côn xem có hiện tượng chảy dầu hay không, ngoài ra cũng nên kiểm tra lại dầu phanh, má phanh, đĩa phanh.
Chú xe nào cũng tường nhỉ. Đã bán đươc em 626 chưa?

luuvandung

Xe tăng
Chú xe nào cũng tường nhỉ. Đã bán đươc em 626 chưa?
cu cùng xóm em đang có 1 con, em với nó hay cafe với nhau, con của nó đời 93 nhưng tận 2008 mới đăng kiểm ở VN, xe đẹp lắm, trước cũng bị tụt vòng tua, em với nó lọ mọ buổi tối xong lại ngon choét , chạy tới giờ luôn. nói chung con này điện đóm hay bị lỗi hơn mazda, đi thì ồn như nhau, đồ con này đắt hơn và cung hơi khó kiếm :D

j30

Xe máy
cụ để galangty to lên rồi đạp côn dà phanh xem có chết máy không

mazda323-87

Xe đạp
Van bù ga của bác phải thay rồi