Nơi ấy là Trường Sa

Chidokato

Xe tải
nhà em cám ơn bác ạ,đúng là đợt 2 đấy bác ạ.đợt 1 hình như là tháng 11,trước khi đi đảo cũng phải huấn luyện 30-35 ngày ạ
hồi đầu cũng khổ lắm bác ạ,mới lấy nhau là chồng cũng đi đảo luôn,vợ mang bụng bầu đi học rồi sinh con
con được 1,5y bố về không chịu nhận bố,ôm hôn cũng không cho,còn không cho ngủ cùng,rồi cũng quen hơi đc 1 thời gian ngắn bố lại đi,lại khóc lóc vật vã đòi bố...
chồng em con trưởng,trưởng họ nên bố mẹ chồng nhiều lúc gđ than thở với em,khuyên chồng chuyển về bắc.em cũng muốn lắm,nhưng ông ý bảo " ai cũng muốn về gần gđ thì ở ngoài đảo còn đc ai " khổ thế đấy bác ạ
Cảm ơn mợ đã có người chồng vì nước vì dân. Chúc gia đình mợ luôn hạnh phúc, các cháu chăm ngoan học giỏi không phụ công cha mẹ

kentdju

Xe điện
nhà em cám ơn bác ạ,đúng là đợt 2 đấy bác ạ.đợt 1 hình như là tháng 11,trước khi đi đảo cũng phải huấn luyện 30-35 ngày ạ
hồi đầu cũng khổ lắm bác ạ,mới lấy nhau là chồng cũng đi đảo luôn,vợ mang bụng bầu đi học rồi sinh con
con được 1,5y bố về không chịu nhận bố,ôm hôn cũng không cho,còn không cho ngủ cùng,rồi cũng quen hơi đc 1 thời gian ngắn bố lại đi,lại khóc lóc vật vã đòi bố...
chồng em con trưởng,trưởng họ nên bố mẹ chồng nhiều lúc gđ than thở với em,khuyên chồng chuyển về bắc.em cũng muốn lắm,nhưng ông ý bảo " ai cũng muốn về gần gđ thì ở ngoài đảo còn đc ai " khổ thế đấy bác ạ
Cảm ơn những suy nghĩ rất chân thực của chồng mợ và cảm ơn sự chịu đựng thầm lặng của mợ. Chúc gia đình mợ luôn hạnh phúc.

nguoi yeu xe

Xe tăng
cảm ơn mợ , bọn em luôn hiểu và chia sẻ cùng các chiễn sĩ hải quân .

hanoivietnam

Xe tăng
đợt này nhà em ra TC bác ạ,thôi thì nốt đợt này rồi về thôi chứ em không đành để ổng chịu khổ,đợt trước về cứ lơ ngơ như bò đội nón,ra đường sợ lái xe 20km e sốt ruột quát ầm lên,nhưng lúc sau lại thấy tội
Mợ là vợ lính TS à, thế là rất vinh dự và tự hào mợ ạ! cố gắng lên mợ nhé.

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
đợt này nhà em ra TC bác ạ,thôi thì nốt đợt này rồi về thôi chứ em không đành để ổng chịu khổ,đợt trước về cứ lơ ngơ như bò đội nón,ra đường sợ lái xe 20km e sốt ruột quát ầm lên,nhưng lúc sau lại thấy tội
Cánh Nam khắc nghiệt lắm. Gần Tết, có gửi gì cho ông xã thì PM anh, nhờ tàu vận tải chuyển ra cho, nhé!

thuphuong_hn87

Xe tải
Cánh Nam khắc nghiệt lắm. Gần Tết, có gửi gì cho ông xã thì PM anh, nhờ tàu vận tải chuyển ra cho, nhé!
hí hí,cháu cảm ơn bác trước nhé :P
qua đây em xin cám ơn các bác đã động viên nhà em,dù thế nào thi đấy cũng là quyết định của chồng em,em luôn tôn trọng quyết định của anh ấy,đi là " bảo vệ tổ quốc " đúng không ạ hihi :)

quynhpham123

Xe máy
các anh thật là vất vả

MẸ VIỆT NAM ANH HÙNG là đây chứ đâu xa.Em thực sự kính phục mợ:77:, đằng sau mỗi con chữ tưởng như hết sức bình thản kia là tất cả những vất vả lo toan, là sự nhớ nhung...Xin cảm ơn bác 3G vì thớt rất hay(b) em thường xuyên đọc nhưng cũng ko dám cmt, xin chúc mợ và gia đình luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.

seoer

Xe hơi
xem mấy ảnh của cụ xúc động đậy quá. ko biết bao giờ mới có dịp ra đó nữa@

Chidokato

Xe tải
Lâu rồi không thấy Chú tiếp tục cho mọi người hiểu thêm về lính đảo, ngày nào cũng vậy, mỗi lần vào ôtfun là cháu lại vào đây xem bài của chú.

3Gái

Xe tăng
Website
Mọi người thông cảm, đợi tuần sau mình kể tiếp, mới đi công tác về, đang xử lý mấy việc tồn đọng

Chidokato

Xe tải
Cháu xin phép chú được đưa ít nội dung chú viết lên face để các bạn trẻ được hiểu rõ hơn về lính trường sa, trước giờ họ luôn nghĩ lính đảo đi 18 tháng rồi về chỉ là để rèn luyện, lính đảo biết cách trồng rau, lấy nước lọc nước nên ko khó khăn mấy, lính đảo được nhà nước chu cấp chăm lo nên khẩu phần ăn tốt hơn trong đất liền v v v Cháu muốn cho bọn nó hiểu rõ hơn cái suy nghĩ nông cạn. Cảm ơn chú

thuphuong_hn87

Xe tải
Mọi người thông cảm, đợi tuần sau mình kể tiếp, mới đi công tác về, đang xử lý mấy việc tồn đọng
cháu xin phép bác lấy mấy tấm ảnh về TS nhé :P
cháu sẽ ghi nguồn đầy đủ ạ hihi,thỉnh thoảng lôi ra xem cho đỡ nhớ..... hihi

3Gái

Xe tăng
Website
Lại móc thớt lên vậy.
Có mấy dòng viết về Văn công ra đảo và cũng xin nói trước là bài này có sử dụng một số hình ảnh của một số anh chị em báo chí, thành viên Đoàn Công tácra thăm Trường Sa trong tháng 4 năm 2011 - 2012. Bác nào có hình, cho nhà cháu lượng thứ.
-------------------------------------------------------------------------------------------------
CÓ CÁC EM, ĐẢO BỖNG HÓA DỊU DÀNG

Bạn từ Nam Yết gọi về hỏi: "Tháng sau ông có ra không? Mang cho tôi lọ cà pháo!". Mình đành nói dối: "Để sang năm đi, Tết này không ra được", bởi không muốn bạn biết mình đổi lịch đi biển từ 25 ngày Trường Sa gần Tết, để lênh đênh với 5 ngày các đảo Bắc Bộ, cũng chỉ bởi phải lo chuyện "cơm áo gạo tiền" và cũng giấu, không để bạn biết là mình hèn, chịu gánh nặng áo cơm, không dám dứt bỏ, để ra với bạn, các bạn, các em nhưng ngày sóng gió đảo xa, người ta cần nhau nhất...

Em từ Cô Lin náo nức: "Mấy tháng biển động, toàn lính đảo nhìn tàu trực và nhìn nhau. Tháng sau anh có ra, trên tàu mà có văn công, báo trước để tụi em tập hát giao lưu nhé!".

Mình lại dối quanh: "Gần Tết bận lắm, không được ra em à!. Chị em văn công cũng yếu, chắc phải đợi tháng 4 biển yên sang năm, em nhé!", nuốt tiếng thở dài vào ngực, khi nghĩ đến những chuyến ra đảo xa dịp gần Tết, cả tàu toàn những gương mặt đàn ông, hóp lại sau hành trình đằng đẵng gần tháng trời mưa bão, sóng lừng, miếng cơm nấu trong cực nhọc, đưa được lên mồm, sóng cũng giằng hắt mất, thìa cháo sóng sánh sôi trong ghìm tay đồng đội, nước biển ùa vào hất tung khắp thành boong, những gương mặt lính trẻ thay quân chưa quen mùi sóng gió, lay lắt như cọng khoai lang, nôn ọe khắp lòng tàu...

Ừ! Trường Sa gần Tết mùa biển động. Sóng gió cấp 6-7 liên tục, mỗi chuyến đi về sút vài ký là bình thường.

Thế nhưng những chuyến tàu này mới thực là chuyến tàu ra thăm đảo, tiếp tế cho đồng đội và đến đâu cũng rưng rưng tình người thực, chứ không như những chuyến tháng 4 biển lặng, đang được nhiều người coi như chuyến nghỉ dưỡng hàng năm.

Vất vả lắm, gian khổ lắm và người không quen chẳng thể nào chịu đựng nổi, nên rất hiếm hoi có văn công - con gái ra với các bạn mình những ngày này.

Thấy tàu ra đảo, ùa hết cả ra kéo xuồng, hóng khách nhưng không thấy ánh mái tóc dài, nụ cười con gái, lại thẫn thờ chùng lòng nỗi khát, quay lại với thực tại, quây quần cùng những lộc ngộc, dẫu đàn ông nhưng ăm ắp hơi hướng đất liền, lấy chuyện thiếu nữ trong bờ khỏa nỗi nhớ riêng tư...

Bạn lại từ An Bang gọi cho mình: "Ông đăng ít hình chị em, văn công ra thăm đảo nhé!. Chúng tôi ở chỗ này, mùa Tết, tàu có chở văn công ra, cũng chả vào được. Ngắm chị em chút, cho đỡ nhớ!" khiến mình nhớ lại hình ảnh bạn và bộ đội trên đảo, gò lưng kéo xuồng cả tiếng đồng hồ, văn công và "khách Chính phủ" mới lên được đảo.

Tất cả mừng rỡ về thay quân phục khô ráo, ra ngồi nghe xem Văn công hát cho đỡ khát.

Nhưng chỉ nghe được 2 bài, tụi "khách Chính phủ" đã đòi về lại tàu tắm giặt bởi: "Nước biển dính vào người, dơ quá!", khiến bạn và bộ đội lại phải bặm môi thay quần áo ướt, nuốt cục nghẹn vào trong ngực, đẩy xuồng cả tiếng đồng hồ nữa, xuồng mới ra khỏi đào và gượng gạo vẫy tay chào những người tưởng quen nhưng mà lạ, bệ vệ kéo mắt ướt văn công, rời khỏi đảo buồn...

Ngoài đảo bây giờ không hề thiếu thốn về vật chất, mà chỉ thiếu những điều tưởng như rất bình thường - giản dị: NỐI KHÁT KHAO CON GÁI. Bởi bộ đội thì cũng là người, mà đã là con người, cũng phải có những cung bậc tình cảm, có nhớ thương, có khao khát, có ước vọng...

Thế nhưng, chỉ bộ đội mới vượt qua được những điều đó, để trung trinh giữ đảo, giữa bão gió - hiểm nguy, giữa rừng rực sắt thép của súng đạn - của nam tính, vẹn nguyên 2 chữ CHỦ QUYỀN.

... Và: Đảo vẫn đợi chờ, vẫn mong ngóng từ trong cơn giông ngày cuối năm, trên con tàu vận tải ra với Trường Sa, có dáng hình con gái. Chỉ 1 thôi cũng đủ, gấp cả trăm các em nhộn nhạo xanh đỏ vẫy chào, ào ào ra đảo dịp tháng 4 yên.

... Và: Có các em ra, để đảo sắt thép được dịu dàng.

(Gửi tặng bạn H - Nam Yết; V - An Bang; em C - Cô Lin; em Q - Đá Nam)

Entry có sử dụng hình ảnh của các Đoàn Công tác ra thăm Trường Sa tháng 4/2011-2012

Pavel

Xe tải
Hay quá.vẫn hóng bài của cụ.

kimnguukl

Xe tải
Mấy cô em này bg có thể đã chống lầy rồi cụ nhỉ

minhcuong400

Xe tăng
Hôm nay mới lại vào thớt và đọc comment của mợ! Giờ này thì em đang ở Hà nội rồi, ngày hôm qua thì em đã có dịp may để đưa Gấu và con gái trở lại V4, để được tắm nắng và đùa giỡn với sóng ở bãi Dài, thăm lại đồng đội ở 146 ( mặc dù người cũ không còn nhiều) và kể cho con gái nghe những câu chuyện về lính đảo.....tràn đầy cảm xúc. Em cũng mới kể lại câu chuyện Ngày xưa nó cũng đuổi em mất cả tuần vì có thằng Lính đảo ở đâu dám nhảy vào giường của nó và tranh mẹ của nó đó! Chắc có rất nhiều comment khác mà mợ đã đọc nên em một lần nữa chúc mợ và gia đình hạnh phúc! Trường Sa đã và đang được sự quan tâm của mọi con dân Việt Nam,xong có lẽ niềm tin, điểm tựa tinh thần lớn nhất để mỗi người lính TS vững tay súng nơi đầu sóng chính là gia đình mà hơn tất cả là Cha mẹ, những người vợ như mợ đó! Chúc mợ luôn mạnh khỏe và hạnh phúc mợ nhé! Cám ơn cụ 3Gai với những chia xẻ chan tình trên thớt. Chúc cụ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, thành đạt!

Chỉnh sửa cuối:

SonTun

Xe tải
Hôm nay em mới vào đọc bài của bác ở đây nhưng em đã đọc rất nhiều bài của bác bên blog MTH. Các bài của bác viết rất hay, thể hiện đúng tinh thần "Sống để viết. Viết để sống. Vừa sống vừa viết". Hôm vừa rồi đọc bài thơ của bác Quảng về trường sa, em copy góp vui với với bác nhé!

Trường Sa ơi, gần lắm đất liền

Ước một lần được đến Trường Sa
Tuổi cổ lai hy, tôi đặt chân lên đảo
Suốt cuộc hải trình không một ngày giông bão
Không một ngày được thử sức với Trường Sa!
Mấy ai trong đời được thấy cây phong ba
Cây bàng vuông vào mùa kết trái
Đôi bồ câu thảnh thơi kiếm mồi đầu doanh trại
Cây đu đủ cuối vườn quả đã ương ương.

Đã trải bao phen sống chết ở chiến trường
Lòng cứ rưng rưng trước Tượng đài Liệt sĩ
Tôi thắp nén nhang nơi các anh yên nghỉ
Trường Sa ơi, gần lắm đất liền!

Trường Sa trưa nay biển lặng sóng yên
Nhưng chất chứa trong lòng ngàn núi lửa
Nam Yết, Sinh Tồn, An Bang, Song Tử…
Mỗi tấc đất nơi đây một chốt chặn quân thù!

Tạm biệt Trường Sa, nhớ mãi Trường Sa
Trẻ em nơi đây áo quần như lính thủy
Chiến sĩ nơi đây giầu tâm hồn nghệ sĩ
Quấn quýt bên nhau trong điệu nhảy tưng bừng.

Trường Sa, Hoàng Sa đất thiêng Tổ quốc
Triệu triệu con tim một nhịp đập hướng về
Khắc trên đá, trên cây chỉ một lời thề:
Giữ biển đảo quê hương vững bền mãi mãi!

Dương Đức Quảng
(Viết tại Trường Sa ngày 29/4/2013, đúng ngày niệm 38 năm giải phóng quần đảo)

Gia Binh

Xe đạp
Nhìn mới tàu chiến HQ của mình cổ quá các kụ nhể.