[Thảo luận] Nỗi bực mình vì bọn lái xe taxi gian lận và cách đối phó - Hãng xe phù đổng

matureguy

Xe máy
Em vừa bị một vụ thằng tài xế taxi làm tiền. Đã muốn bỏ qua đi rồi nhưng vẫn thấy khó chịu, viết lên đây vài dòng để chia sẻ với mọi người cho đỡ bực. Sau là cung cấp cách đối phó với bọn này mà em đã học được !

Số là hôm nay em đi xe từ Big C lên đầu Hai Bà Trưng - Phan Chu Trinh, mình đã cẩn thận chọn hãng xe mà mình biết, hãng Phù Đổng để đi. Lên xe một lúc mới thấy nó không bật đồng hồ, mình mới hỏi thì nó kêu là đồng hồ hỏng, nghĩ là hãng rồi thì chắc không đến nỗi, so đo gì vài đồng.

Tiếp đến là trò đi mua đường, cũng không đến nỗi quá đáng nhưng sự bực mình đã bắt đầu tăng lên.

Đến nơi thì thằng lái xe bắt đầu giở trò khốn nạn, nó thông báo cho em là 175K và 16 cây số, mình mới điên tiết bảo là sao xe này 8 nghìn rưởi km mà lại 175 nghìn, nó lải nhải kêu là em đỗ Big C thì phải nộp nọ kia, nói chung là giải thích như ****. Rồi hỏi sao không có đồng hồ thì nó lại kêu là em không bật, chứ không phải hỏng.

Nghĩ lại thấy em hiền quá, em trả cho nó những 150K rồi lại đi luôn, vì lúc ấy đang vội. Lúc đầu minh chỉ trả 150K nó còn lải nhải nó kia cơ, em bảo để tao gọi lên tổng đài thì nó mới sợ nhưng vẫn lải nhải kêu anh đừng thế nọ kia, mẹ nhà nó !

Nhưng thôi, chuyện bực mình của em chắc cũng không có gì là lạ ở Hà Nội mình, chỉ có là em đã hỏi được xe khác cũng của hãng Phù Đổng này số của thanh tra , sếp bên nó. Nếu bác nào vô tình gặp phải trường hợp như em thì gọi đến số này đảm bảo chúng nó vãi ra ngay, khéo không dám lấy tiền.

Gọi về Mr.Quang: 0913261469 - Thanh tra nội bộ hãng phù đổng.

Vậy các bác cẩn thận một thằng trẻ trẻ, hãng Phù Đổng hay đỗ ở Big C nhé, còn hãng khác thì các bác có thể gọi lên thanh tra liên ngành GTVT, số này này:

043 8217922 - Thanh tra GTVT Hà Nội

Chúc các bác nếu gặp trường hợp này thì xử lý tốt hơn em, ví dụ như hôm nay gọi lên thanh tra rồi một là không trả tiền hai là chỉ trả 30K thôi cho bõ ghét !

powerlife

Xe tải
Chết mất Kinh nghiệm của bà già em "68 Tuổi" gặp trường hợp nhự cụ Chỉ trả có 50k lấy thì lấy không lấy thì cho bà xin mọi khi bà đi xe ôm có 10k

matureguy

Xe máy
Chết mất Kinh nghiệm của bà già em "68 Tuổi" gặp trường hợp nhự cụ Chỉ trả có 50k lấy thì lấy không lấy thì cho bà xin mọi khi bà đi xe ôm có 10k
Vâng, lẽ ra hôm nay em phải xử lý được như cụ dạy :(. Thế mà em lại đưa những 150K ngoài ra cũng không mắng nó câu nào cho đích đáng mà cũng chỉ gọi là tranh cãi với nó. Chính thế mà em mới buồn bực và quyết tâm hỏi cho ra cái số sếp của bọn hãng đấy để nếu sau này có bác nào vô tình gặp cái những thằng chóa như thế thì trả thù hộ em :( !

Cái sai lầm của mình ở chỗ là mình lúc đó không muốn làm căng vì cuối tuần mình chỉ thích thư thái, cãi nhau với dạng như tài xế taxi kẻ cướp thì cũng chỉ thêm bực mình. Nhưng hóa ra mình không làm căng thì lại còn bực mình nhiều hơn, giá lúc đấy làm điên một tí thì chỉ bực mình cái lúc ấy mà thôi :( ! cũng còn may em không trả đủ giá nó đòi, không thì còn điên nữa !

Thật không cái dại nào giống cái dại nào ! Haizzz

Raubac

Xe tăng
Chịu cụ chủ thớt, em đi từ Láng Hạ - phố Vĩnh Hưng chắc xa gấp đôi Big C - HBT mà cũng chỉ 95k (em ko nhớ hãng nào), em cho cả 100k luôn, cụ tạo điều kiện cho bọn nó quá.

CuTiVoDich

Xe điện
Phù Đổng em đi nhiều, thấy xe sạch sẽ và lái cũng ngon lành. Chắc cụ gặp thằng lởm rồi, khổ. Em như cụ tính km giả tiền, không lấy thì biến, nó làm căng thì cũng chẳng được gì đâu mà>:/

transporter3

Xe điện
Cụ gặp bọn taxi dù rồi hay sao ý hoặc là bọn nghiện lái taxi đấy cụ ạ!

3_banh

Xe điện
Lên taxi là phải xem đồng hồ có chạy ko? ko chạy thì hỏi sao ko chạy, nó quên thì bắt nó bật, nó cố tình ko bật thì hỏi giá thế nào? ko hợp lý thì dừng xe bắt xe khác. Cụ chủ để đến nước xong xuôi rồi mới cãi nhau thì ức là phải.

MK2007

Xe tăng
Nếu nó không bật đồng hồ thì cụ đưa vậy là nhiều quá
Nếu là Em thì Em đưa 50000 không cầm thì Em gọi tổng đài ( vì nó không bật đồng hồ là có ý lừa đảo)

Libor

Xe điện
Em lên taxi nó đã bật đòng hồ rồi mà em còn rút điện thoại bật GPS lên để đo quãng đường cùng nó nữa cơ mà, đến thành phố khác lạ đường là cứ phải chơi kiểu thế nó mới sợ.. cũng là để đỡ cãi nhau lằng nhằng sau khi xuống xe! :P

maytrangzx

Xe tải
%%- Cảm ơn Cụ đã chỉ cho anh em dây thép để gọi những lúc bị gian lận :)>-

ththang

Xe lăn
Oạch, Phù Đổng mà cũng thế ah, hãng đấy em đi nhiều lần rồi về cơ bản em thấy chuẩn chưa bị lần nào phải đôi co cả.

thanh_hoi

Xe điện
Em thấy xe Taxi Thanh Nga là chuẩn nhất. Nó có mắt thần tự sập đồng hồ, đồng hồ chuẩn, giá rẻ (8.500 đ/km), xe sạch, đẹp. Em tuyền đi Thanh Nga thôi.

Boing767

Xe điện
Thanks cụ - thêm kinh nghiệm đi Taixi lần sau phải giá rổ đàng hoàng mới đi cụ ạ !

blackcarens

Xe buýt
nhà em thỉnh thoảng cũng phải vẫy taxi trên đường nên đôi khi cũng dính phải mấy bác xe dù. Nói chung xe dù nhìn phát là biết ngay, xe nội thất rất lởm, đồng hồ thường không chạy, bộ đàm không có, hoặc có nhưng tắt máy. Kinh nghiệm là cứ bình tĩnh, đừng đề nghị bật đồng hồ, vì đồng hồ nó chạy cực nhanh. Nói điểm đến và mặc cả tiền luôn, bảo là mọi khi tao chỉ đi thế, ko đi thì thôi. Không thỏa thuận được thì xuống luôn, còn thường thì vẫn thỏa thuận được, tuy nhiên đến nơi thường bị xin thêm tý chút, cái này các bác tùy tâm ợ.

matureguy

Xe máy
Thanks các cụ đã chia sẻ, Ô fun mình quý ở chỗ đó. Có gì cảm thấy luôn có anh em ! Thú thật là em bị mất cảnh giác vì đã từ lâu lắm không bị phát nào, không đi taxi dù bao giờ nên đối phó không được nhạy. Xưa nay đi Taxi toàn cho thêm chứ không phải đối phó bao giờ :( ! Bị quả đã đi hãng ( PHÙ ĐỔNG ) rồi mà vẫn bị thành ra akay quá !

Em cũng hỏi kỹ các lái xe khác rồi, bọn lái củ chuối thì ngán nhất là thanh tra giao thông, mình cứ dọa gọi điện hay gọi thật là nó sun vòi lại ngay, các cụ cứ ghi lại cái số để dùng khi cần thiết!

Kính mỗi cụ một ly vodka, sáng sớm nay đi làm thấy yêu xe mình thế chứ lại, lần sau cố gắng tự lái càng nhiều càng tốt vậy :)

gamevn

Xe buýt
Em cũng sợ mấy ông lái taxi ở ga HN. Có lần đi tàu về bắt xe từ ga chạy về cầu Vượt ngã tư Vọng hết 100K. Đầu tiên lên xe nó ko bật đồng hồ, sau đó yêu cầu thì nó có bật đồng hồ hẳn hoi, dưng mà đồng hồ nó chạy kinh quá, không đỡ được. ^:)^

meoxinh

Xe tăng
nhà em thỉnh thoảng cũng phải vẫy taxi trên đường nên đôi khi cũng dính phải mấy bác xe dù. Nói chung xe dù nhìn phát là biết ngay, xe nội thất rất lởm, đồng hồ thường không chạy, bộ đàm không có, hoặc có nhưng tắt máy. Kinh nghiệm là cứ bình tĩnh, đừng đề nghị bật đồng hồ, vì đồng hồ nó chạy cực nhanh. Nói điểm đến và mặc cả tiền luôn, bảo là mọi khi tao chỉ đi thế, ko đi thì thôi. Không thỏa thuận được thì xuống luôn, còn thường thì vẫn thỏa thuận được, tuy nhiên đến nơi thường bị xin thêm tý chút, cái này các bác tùy tâm ợ.
Cụ lại làm mất quyền thượng đế của mình rồi:D
Kinh nghiệm của e là luôn gọi cho tổng đài để họ điều xe đến cho mình, chẳng may quên đồ đạc, hay có chuyện gì thì vẫn có cơ sở để xác mình. Ở HN e thấy có taxi Ha Noi là số 1.