[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com

Em đã tham gia 1 lần gọi hồn, và việc hồn về cành phan rung là có thật, chẳng hiểu sao cành phan lại rung lắc dữ dội khi còn hồn về nhập vào 1 người nào đó nhỉ ?

đây là một buổi lễ

Một số nội dung trên cành phan

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhảy ra cái quảng cáo này sau khi vào thớt tâm linh, đm bọn quảng cáo thu thập thông tin ngu như heo

cuhaifus

Xe container

Em đã tham gia 1 lần gọi hồn, và việc hồn về cành phan rung là có thật, chẳng hiểu sao cành phan lại rung lắc dữ dội khi còn hồn về nhập vào 1 người nào đó nhỉ ?

đây là một buổi lễ

Một số nội dung trên cành phan
Xem thầy cúng như này em lại nhớ có vụ đi nhậu với ông anh thầy, hôm ấy em từ HN sang Bắc ninh chơi, rẽ vào rủ lão đi ăn cái gì, lão bảo đi nhưng nhậu nhanh thôi anh còn phải cúng 1 đám nhà mới. Thế là sang chỗ Vệ an ăn lòng cá với cháo cá cho nó nhẹ nhàng. 2 anh em đưa hết 2 lavie thì ông ấy có điện thoại, bật máy lên nghe rất điệu : ắ à ắ à lồ thầy đây... Uh thầy cúng nốt đám này rồi thầy sang ngay. Xong bảo em chở đi, đi qua đoạn cái nhà văn hóa to đẹp của BN ấy ông ấy bảo em dừng giữa đường sát giải phân cách và bảo em bẻ hộ 1 cành ngâu ( đoạn đấy ngâu cảnh trồng giữa giải phân cách). Em bẻ xong đi tiếp hỏi anh xỉa răng á em có tăm này, ông ấy bảo ko công cụ lao động đấy răng lợi méo gì. Sang đến nhà kia đoạn bên kia cầu Ngà, ông ấy dặn em là mày ko nói năng gì nhé, đầu mày trọc thế là đẹp rồi, cứ đi theo tao rồi luc nào tao cúng thì ngồi sau giở quyển sách này thi thoảng lật trang cho vui, tao thuộc rồi ko cần nhìn đâu. Có thằng đệ nữa nó sắp lễ ở đó nó chập cheng rồi. Vào nhà ổng nhìn quanh hết 1 lượt rồi khen bảo chuẩn bị chu đáo quá, để ăn miếng trầu rồi thầy làm luôn, sau đó mặc áo vàng, đội mũ và bắt đầu làm như thầy trong clip kia, xong đến đoạn rẩy nước thấy lấy bát nước trên Ban rồi vẫy tay bảo e đưa cành ngâu nãy vặt, thế là nhúng vào vẩy lung tung cả, xong đặt cành ngâu ngang bát nước lễ tạ rồi phuỉ tay bảo gia chủ lễ tạ đi, tốt lắm. Xong quay ra thay quần áo rồi ko cơm nước gì bảo thầy bận lắm còn đi đám nữa với chú này, tức em. GĐ xoắn xuýt cảm ơn đưa túi đồ kèm phong bì rồi tiễn bọn em ra tận cổng. Lên xe rồi lão xé PB xem số đít 2 tờ tiền rồi thấy alo luôn cho chủ lô nào đó phệt luôn cả 2 cái đít đó cho khỏi quên, xong bảo em chạy lên gần đền bà chúa Kho để Karaoke, gớm vui quá trời luôn nhưng đến giờ kq thì mặt lại ỉu xìu gọi thanh toán rồi về.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Xem thầy cúng như này em lại nhớ có vụ đi nhậu với ông anh thầy, hôm ấy em từ HN sang Bắc ninh chơi, rẽ vào rủ lão đi ăn cái gì, lão bảo đi nhưng nhậu nhanh thôi anh còn phải cúng 1 đám nhà mới. Thế là sang chỗ Vệ an ăn lòng cá với cháo cá cho nó nhẹ nhàng. 2 anh em đưa hết 2 lavie thì ông ấy có điện thoại, bật máy lên nghe rất điệu : ắ à ắ à lồ thầy đây... Uh thầy cúng nốt đám này rồi thầy sang ngay. Xong bảo em chở đi, đi qua đoạn cái nhà văn hóa to đẹp của BN ấy ông ấy bảo em dừng giữa đường sát giải phân cách và bảo em bẻ hộ 1 cành ngâu ( đoạn đấy ngâu cảnh trồng giữa giải phân cách). Em bẻ xong đi tiếp hỏi anh xỉa răng á em có tăm này, ông ấy bảo ko công cụ lao động đấy răng lợi méo gì. Sang đến nhà kia đoạn bên kia cầu Ngà, ông ấy dặn em là mày ko nói năng gì nhé, đầu mày trọc thế là đẹp rồi, cứ đi theo tao rồi luc nào tao cúng thì ngồi sau giở quyển sách này thi thoảng lật trang cho vui, tao thuộc rồi ko cần nhìn đâu. Có thằng đệ nữa nó sắp lễ ở đó nó chập cheng rồi. Vào nhà ổng nhìn quanh hết 1 lượt rồi khen bảo chuẩn bị chu đáo quá, để ăn miếng trầu rồi thầy làm luôn, sau đó mặc áo vàng, đội mũ và bắt đầu làm như thầy trong clip kia, xong đến đoạn rẩy nước thấy lấy bát nước trên Ban rồi vẫy tay bảo e đưa cành ngâu nãy vặt, thế là nhúng vào vẩy lung tung cả, xong đặt cành ngâu ngang bát nước lễ tạ rồi phuỉ tay bảo gia chủ lễ tạ đi, tốt lắm. Xong quay ra thay quần áo rồi ko cơm nước gì bảo thầy bận lắm còn đi đám nữa với chú này, tức em. GĐ xoắn xuýt cảm ơn đưa túi đồ kèm phong bì rồi tiễn bọn em ra tận cổng. Lên xe rồi lão xé PB xem số đít 2 tờ tiền rồi thấy alo luôn cho chủ lô nào đó phệt luôn cả 2 cái đít đó cho khỏi quên, xong bảo em chạy lên gần đền bà chúa Kho để Karaoke, gớm vui quá trời luôn nhưng đến giờ kq thì mặt lại ỉu xìu gọi thanh toán rồi về.
Em cũng gặp và chơi với 1 thầy khá giống ông anh của lão, năm 2014, em chạy về theo hẹn với thầy, chùa lớn ở huyện, sáng sớm sau 1 đợt lễ tiết, đứng chờ sân chùa, tiểu vào gọi ồ ồ mãi ông thầy mới dậy. Lát sau quần khaki, áo polo ra bẩu đi ăn sáng nhề. Lên xe, em đang cầm cái lumia 720, nhìn sang thấy ông anh (tức là thầy) đã bấm bấm cái iPhone 6 plus, thấy em nhìn, ông anh bẩu: tuần trước nễ khai hàng cho nô ai phôn sáu, thí chủ nó cứ dúi vào cái sáu bờ nút này bảo anh khai hộp dùng cho em đắt hàng
Ra hàng phở, ông anh cuất luôn 2 bát, bẩu, nạp lại đạm, chứ đợt lễ vừa rồi gần tháng chỉ ăn chay, lễ lạt thâu đêm, nhọc quá
em trêu: việc j khổ thế, cứ mặn thì ai biết
ông chống đũa trợn mắt: Vớ vẩn, nàm việc phải nghiêm túc, xong việc thì như nào cũng được

Tính ông ấy vậy, cũng có chút tiếng tăm trong giới bắt ma trừ tà, có năm bầu bán Hội PG tỉnh, cũng có người gợi ý cơ cấu, ông từ chối thẳng, bẩu nghề của tao là thờ Phật ăn oản, bắt ma đuổi tà, không làm nghề khác

Em đánh giá qua chất lượng công việc, nhìn ngoài vào vậy thôi chứ giới tâm linh cũng khốc liệt, làm mà không hiệu quả thì không có khách đâu

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Ông anh trai em cũng hay làm xế đưa thầy đi lễ như cụ TimeBreak. Toàn khách vip phong bì tạ dày thôi, đi cả thủ đô.
Chùa của thầy giữ chay trường (cá nhân từng thầy ở đó thì không biết). Còn ông anh em kể có lần đến chùa X giỗ tổ, cả mấy nong gà làm rồi trắng bóc, thầy quen nhà em bảo nhìn hãi quá 😅.

lambogi79

Xe điện
Cánh cửa, về tâm linh nó chứa khá nhiều ý nghĩa
Không phải vô cớ mà trong thiết kế nhà cửa, trang trí nội thất, người ta rất coi trọng việc xung chiếu, phối hợp giữa gương (âm ảnh) và cửa, ví dụ như tránh mở cửa trực diện vào một tấm gương, cái này, làm công trình bọn em biết, nhiều nhà ko để ý và phạm phải, nhất là ở WC
Tương tự, tiếng gõ cửa, tiếng chuông cửa nó cũng mang theo ý nghĩa của nó, không chủ quan được đâu
Mợ chủ còm có nói về việc nhiều lần nghe tiếng chuông cửa, lại chỉ có 1 tiếng, về âm thì đó là có sự muốn kết nối từ 1 người nào đó, về tâm lý thì đó là nội tâm mợ đang không an yên, không tĩnh, đang vô thức mơ hồ lo sợ 1 điều gì đó, về y học thì chớm của sự ảo thanh
Chốt lại là mợ nên đi kiểm tra sức khoẻ, cũng cần rèn luyện sức khoẻ, chăm sóc tâm lý
Quan điểm của em, là tây y đông y tâm linh, theo thứ tự mà triển
Tâm linh nó ăn vào tiềm thức của người Việt nói chung rồi
Tất nhiên, có thờ có thiêng, có kiêng có lành, nhưng khoảng chục năm đổ lại đây em cảm thấy nó biến tướng đi nhiều, như cái kiểu phú quý sinh lễ nghĩa
Còm của cụ có nói đến mở cửa trực diện vào gương, em cho là chỉ áp dụng với cửa chính, chứ vơi nhà WC thì em chắc là 100 nhà thì đến 90 nhà để kiểu gương ngay cửa ra vào như cụ nói

Yeuaibaygio

Xe container
vơi nhà WC thì em chắc là 100 nhà thì đến 90 nhà để kiểu gương ngay cửa ra vào như cụ nói
Nhà em cả mấy WC như thế đây, có thể phạm lỗi phong thủy nên nghèo rớt. 😁
Chắc chỗ em không kiêng chuyện này, vì nhà em là ông anh ruột xây cho, ông ấy làm công trình công nghiệp, dân dụng, tâm linh cũng nhiều.
Em chỉ thấy kiêng 3 cửa đi thông tâm (làm lệch tâm là được) và số đo một số chỗ phải theo thước Lỗ Ban gì đó. Em không để ý lắm, nhà xây xong thì xách va ly đến ở thôi ạ.

Miyazaki

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cả mấy WC như thế đây, có thể phạm lỗi phong thủy nên nghèo rớt. 😁
Chắc chỗ em không kiêng chuyện này, vì nhà em là ông anh ruột xây cho, ông ấy làm công trình công nghiệp, dân dụng, tâm linh cũng nhiều.
Em chỉ thấy kiêng 3 cửa đi thông tâm (làm lệch tâm là được) và số đo một số chỗ phải theo thước Lỗ Ban gì đó. Em không để ý lắm, nhà xây xong thì xách va ly đến ở thôi ạ.
Nhà ở quê rộng rãi còn bố trí cửa lệch được, chứ nhà ống thành phố không bố trí thông tâm thì làm thế nào?

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà ở quê rộng rãi còn bố trí cửa lệch được, chứ nhà ống thành phố không bố trí thông tâm thì làm thế nào?
Lệch tâm chứ không phải lệch cửa cụ ạ.
Cụ có 3 cái cửa thông nhau, chỉ cần 1 cái to hay bé hơn 1 tẹo là lệch tâm rồi nhé.
Nhà em cũng ống thôi ạ.

hph0909

Xe tải
Tâm linh nó ăn vào tiềm thức của người Việt nói chung rồi
Tất nhiên, có thờ có thiêng, có kiêng có lành, nhưng khoảng chục năm đổ lại đây em cảm thấy nó biến tướng đi nhiều, như cái kiểu phú quý sinh lễ nghĩa
Còm của cụ có nói đến mở cửa trực diện vào gương, em cho là chỉ áp dụng với cửa chính, chứ vơi nhà WC thì em chắc là 100 nhà thì đến 90 nhà để kiểu gương ngay cửa ra vào như cụ nói
Có một câu rất hay trong một cuốn sách nói về sự ra đời của Hồi Giáo.
"Lúc nào cũng vậy, cứ bán sự an ủi tâm linh cho người có nhu cầu, thế là nhanh ra tiền."
Cái này nói về việc bán tranh tượng ở Hòn đá đen tại Mecca.
Thiên chúa giáo thì có vụ bán giấy ân xá để không phải xuống địa ngục khi chết đi. Sinh ra đấu tranh rồi ra đời dòng Tin Lành, nên Tâm linh không chỉ của người Việt đâu cụ, nó xuyên suốt dòng chảy thời gian của con người rồi. Khi nó còn tồn tại nghĩa là nó có lý do vậy thôi.

Pikapika3

Xe tải
Hôm trước bác nào nói chuyện chó mèo cảm nhận, em thấy trong văn minh Ai Cập mèo được coi là một con vật thần thánh. Có những lăng mộ dành riêng cho mèo. Có một nữ thần đầu mèo tên là Bastep. Nền văn minh Ai Cập có một lịch sử rất lâu dài và tạo được rất nhiều kỳ quan nên vấn đề tâm linh cũng có nhiều thứ cần nghiên cứu.

có một tài liệu của Tây có lần em đọc thì người ta nói là thế giới này thực ra là chỉ là một trong nhiều thế giới song song được xếp lớp như bánh tiramisu. Một vật thể tâm linh có thể có hình chiếu ở các thế giới khác nhau mà con người chỉ nhìn thấy hình chiếu ở một lớp. Mèo là loài có thể nhìn thấy hình chiếu ở các thế giới khác nhau.

Pikapika3

Xe tải
Nói mới nhớ hồi mới có Iphone, em vốn nghịch từ Pocket PC, ODA, mấy diễn đàn công nghệ tham gia từ đầu nên có Iphone là em cũng chơi. Bay từ SGN ra HN lôi Iphone ra nghịch. Ngồi bên cạnh có một sư. Sư mới hỏi các thứ. Bảo là thầy có được đệ tử cho mà không biết dùng. Em hướng dẫn cho kiểu Google map các kiểu. Thầy khoái quá mới tâm sự thầy là trụ trì chùa mảnh chai ở SGN. Thầy chuyên đi xem cho các vip. Thầy chỉ xem hai thứ là số điện thoại và biển số xe. Theo thầy thì hai cái đó nó quan trọng nhất vì gắn với người ta. Hai tiếng trên chuyến bay thầy nói suốt. Mà hồi đó em chỉ nghe thôi nên cũng không để ý.
Em cũng gặp và chơi với 1 thầy khá giống ông anh của lão, năm 2014, em chạy về theo hẹn với thầy, chùa lớn ở huyện, sáng sớm sau 1 đợt lễ tiết, đứng chờ sân chùa, tiểu vào gọi ồ ồ mãi ông thầy mới dậy. Lát sau quần khaki, áo polo ra bẩu đi ăn sáng nhề. Lên xe, em đang cầm cái lumia 720, nhìn sang thấy ông anh (tức là thầy) đã bấm bấm cái iPhone 6 plus, thấy em nhìn, ông anh bẩu: tuần trước nễ khai hàng cho nô ai phôn sáu, thí chủ nó cứ dúi vào cái sáu bờ nút này bảo anh khai hộp dùng cho em đắt hàng
Ra hàng phở, ông anh cuất luôn 2 bát, bẩu, nạp lại đạm, chứ đợt lễ vừa rồi gần tháng chỉ ăn chay, lễ lạt thâu đêm, nhọc quá
em trêu: việc j khổ thế, cứ mặn thì ai biết
ông chống đũa trợn mắt: Vớ vẩn, nàm việc phải nghiêm túc, xong việc thì như nào cũng được

Tính ông ấy vậy, cũng có chút tiếng tăm trong giới bắt ma trừ tà, có năm bầu bán Hội PG tỉnh, cũng có người gợi ý cơ cấu, ông từ chối thẳng, bẩu nghề của tao là thờ Phật ăn oản, bắt ma đuổi tà, không làm nghề khác

Em đánh giá qua chất lượng công việc, nhìn ngoài vào vậy thôi chứ giới tâm linh cũng khốc liệt, làm mà không hiệu quả thì không có khách đâu

longcorel

Xe hơi
EM VẪN LÓT DÉP NGỒI NGHE
TKS ALL

crazyman.eps

Xe tải
Chuyện các sư thầy ăn mặn bjo là bình thường mà cụ. Các thầy chỉ chay khi có khoá lễ và câc ngày nhất định và kiêng một số loài ko ăn thôi chứ còn vẫn ăn mặn để còn nạp đạm mà tụng kinh gõ mõ chứ.

GMHSCC

Xe tải
Chúc mừng quyết định đúng đắn của mợ, nhân nói chuyện bơi em kể kỷ niệm về bơi đêm của em: bình thường ban ngày em bơi 1, 2 cây số thoải mái ko phải khởi động. Đêm đó mấy thằng rủ nhau bơi qua sông sang bãi ngô thu hoạch hộ người ta sớm, bơi sang ko sao lúc quay về thì tâm lý vì kéo theo cả bao ngô nên hơi đuối, còn cách bờ bên mình độ 20m thì em thấy bị kéo chân, mà cái bàn tay tóm vào cổ chân em lại cảm giác nóng hơn thân nhiệt em chứ ko lạnh nhé, em lại là thằng bơi sau cùng do kéo cả bao ngô nên ko thể có thằng nào trêu em được, em kinh quá thả dây buộc bao ngô, mồm chửi ầm ĩ và bơi vào bờ với tốc độ nước rút chưa từng thấy. Lên dc bờ em kể bọn kia nghe thì thằng ở xóm đó bảo đoạn này xác chết đuối hay quẩn vào đây em lại càng hãi mặc quần áo té luôn, từ đó đến giờ e ko bao giờ bơi đêm nữa trừ lần say rượu bơi ở bể bơi trong ks cho giải rượu. Đến giờ e vẫn ko giải thích được là lần đó em bị cái gì tóm vào chân nữa
Chắc rong hay rễ bèo thậm chí dây buộc bao ngô quấn vào chân cụ thôi, cụ hoảng quẫy mạnh chân nên nó bung ra. Ma kéo thì 😭

em xí chỗ này nằm cho thảnh thơi :|
em đã chốt được cái hẹn về làng, ít bữa nữa về để cùng cụ Trưởng đi thực tế, rồi em lại lạch xạch tiếp mạch chuyện "Đất làng" hầu cccm.
trên tinh thần :
Dọn tí phân rơi, nhặt từng ngọn lá
Mỗi hòn than, mẩu sắn, cân ngô
Ta nâng niu gom góp dựng cơ đồ!

mong cccm sẽ chung tay tiếp dài mạch tâm linh này.
Nghe chuyện Cụ kể thì cái sợi dây duyên giữa CỤ, Mảnh đất cụ Mua và 2 Dòng Họ đã cho những thế hệ sau ( không phải con cháu 2 Dòng Họ ) biết được lịch sử của Khu đất vùng đó, sinh hoạt của dân trong làng, của 2 dòng họ. cái này là sự chắp nối là ghép nhặt từ việc cụ là cầu nối gắn kết các thông tin thì bọn em mới có thể được nghe một câu chuyện liền mạch về Ngôi Làng, về Vùng đất, về sự tồn tại và phát triển, tồn vong của 2 dòng họ.

cuhaifus

Xe container
Chắc rong hay rễ bèo thậm chí dây buộc bao ngô quấn vào chân cụ thôi, cụ hoảng quẫy mạnh chân nên nó bung ra. Ma kéo thì 😭
Em thì nghĩ bị dọa cụ ạ, sau này em xem tử vi số em ko chết sông nước được nên khả năng bị dọa xong được thả là cao. Em thì em tin là những khúc sông thuộc bên lở, nước xoáy vào nhiều xác dạt về thì đương nhiên âm rất mạnh, chả phải tự nhiên mà trẻ con chọn điểm tắm sông thường tự biết tránh những chỗ đó đâu. Đúng là ban ngày thì như miêu tả của cụ Tế Hanh: Tôi giơ tay ôm nước vào lòng - Sông mở nước ôm tôi vào dạ, thế mà đêm đến sau vụ đó cứ chân ko chạm đáy là em sợ vãi ra tìm cách quay đầu ngay.
Nói chuyện bị kéo xuống chết đuối thì có vụ như này: Thằng bạn em có cháu gọi là bác chết đuối ở bể bơi, con em cô nó nhờ đi gọi vong để hỏi, nó đi và gọi được thật, Vong lên mới hỏi làm sao thì nó nói đại ý cháu hết số rồi nên lúc vừa nhảy xuống bể thì thấy có 1 chị nằm dưới đó vẫy cháu xuống, cháu cứ thế lặn xuống thôi rồi ko ngoi lên nữa. Bạn em về tìm hiểu thì đúng là bể đó năm trước có 1 cháu gái cũng chết đuối, khả năng hợp với cháu của bạn em nên rủ đi cùng

Em cảm ơn cụ Nông ạ!

Do em không ở gần nhà cô A, nên cũng chỉ nghe cô A kể lại. Chỉ biết, nhà cô A đã mời thầy về làm lễ, hoá rất nhiều vàng mã. Con trai cô A, cho tới nay thì vẫn bình an, học hành cũng đã ổn định.
Có lẽ, mọi chuyện, phải chờ thời gian mới rõ được. Em cũng mong là con trai cô ấy không "phát" lại. Vì có giai đoạn, gia đình cô ấy rất vất vả vì phải đi đi lại lại.
Cụ Nông an lành nhé!
Em vẫn nghĩ là nếu được thì gia đình cô A lên một lần nhờ thầy khác ( không phải thầy đã từng làm lễ) xem giúp là đất đã yên ổn chưa, phần âm có còn vướng bận gì không, nhờ thầy khác vừa khách quan, gia đình cũng vừa yên tâm hơn về sau này.

Chùa Ba Vàng xây dựng mới hoàn toàn quãng năm 2011-2012 trên một nền chùa bỏ hoang từ mấy thế kỉ trước. Dân bản địa cũng xì xào nhiều về nguồn tiền xây chùa. Em đến đó lúc chưa xây dựng xong vì thằng em dụ dỗ con chị đi nhặt quả thông :)). Cảm quan thì giống công viên còn cảm giác thì không linh thiêng và không có phật ạ.
Em dân QN, Trước cũng qua chùa BV vài lần ( khi đó chùa chưa XD như bây giờ )lúc đó chùa nhỏ và cảnh quan còn đơn sơ chưa bị tác động nhiều của kinh tế, giờ thì AE rủ đi vãn cảnh thì đi chứ cảm giác không như trước kia.