[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

slaz8

Xe ba gác
Cảm ơn cụ, em làm thế thường chỉ thấy ngún khói lên 1 lúc thì chân hương thành tro ạ, e cũng ngâm 1 bình rượu gừng, cứ lúc nào thấy bàn thờ bẩn là e lau chứ ko để ý ngày, chỉ có chân hương là không dám rút thôi ạ.

Cảm ơn cụ ạ, e làm thế thì thường chân hương chỉ ngún khói rồi thành tro chứ ko thành lửa. Em cũng ngâm 1 bình rượu gừng, cứ lúc nào thấy bàn thờ bẩn là lau chứ ko để ý ngày, chỉ có chân hương là không dám rút thôi ạ.
Em không biết làm thế sai hay đúng nên nhờ các cụ chỉ giáo ạ.
không ai biết tại sao lại phải làm vào sau ngày 23/ chạp mà không phải ngày khác.
Tích truyện sau ngày 23" các vị thần đi vắng" tranh thủ dọn dẹp đợi các cụ quay về khi sang năm mới
thực ra đó là việc làm phù hợp. vì cho dù tháng nào cũng dọn thì đến cuối năm vẫn phải dọn để sang năm mới ngồi chơi cho ló nhàn cụ nhé(không lẽ sang năm mới, mới lau don nhà cửa ?)
Ngày nay có nhièu người bận rộn họ còn dọn trước để Tết đi chơi chẳng hạn Đó là dọn dẹp tổng thể để sang năm mới cho nó mới( cảm giác) Chứ không nhất thiết phải dọn đúng ngày 23 cụ nhé
Còn ngay thường nếu nhỡ may bẩn thì không được dọn à cụ? nếu vậy cũng không dược bốc bát nhang luôn mí đúng. cứ vậy mà suy thôi
do vậy cứ đầy là tỉa. còn ngại tỉa thì cứ để cho cây hương to lên cũng đẹp, nhưng chớ nên để nó tự hóa, dễ gây báo cháy hỏa hoạn
( có điều con người hay sợ hãi, nên sợ trong khi báo sái, nhỡ phạm húy mí thần, Nhỡ đang vào cầu đỏ, thì bị mất may mắn. nên họ để cuối năm làm. Nhỡ mà có phạm thì cũng chỉ vài tuần là sang năm mới, lúc đó quan mới xuống cai quản lại ân xá. đại loại là thế, nên họ mới đẻ sau ngày 23, ngày xưa đay cũng là lúc nông nhàn, các cụ mới có thời gian dọn nhàn cửa)
Em nghe người ta nói "đức năng thắng sô" do vậy cần phải xem câu này đúng không đã.
tín là tốn nhưng đừng mê tín

Seven Nine

Xe máy
Nói thì bảo mê với tín. Nhưng mấy cụ/ mợ hay tìm hiểu, nghiên cứu "Dương" - "Âm" cho em hỏi, nếu nói chuyện được với người "Âm" thì người "Âm" có phán được cho người "Dương" con lô, con đề nào không ạ?

moonlight

Xe tăng
không ai biết tại sao lại phải làm vào sau ngày 23/ chạp mà không phải ngày khác.
Tích truyện sau ngày 23" các vị thần đi vắng" tranh thủ dọn dẹp đợi các cụ quay về khi sang năm mới
thực ra đó là việc làm phù hợp. vì cho dù tháng nào cũng dọn thì đến cuối năm vẫn phải dọn để sang năm mới ngồi chơi cho ló nhàn cụ nhé(không lẽ sang năm mới, mới lau don nhà cửa ?)
Ngày nay có nhièu người bận rộn họ còn dọn trước để Tết đi chơi chẳng hạn Đó là dọn dẹp tổng thể để sang năm mới cho nó mới( cảm giác) Chứ không nhất thiết phải dọn đúng ngày 23 cụ nhé
Còn ngay thường nếu nhỡ may bẩn thì không được dọn à cụ? nếu vậy cũng không dược bốc bát nhang luôn mí đúng. cứ vậy mà suy thôi
do vậy cứ đầy là tỉa. còn ngại tỉa thì cứ để cho cây hương to lên cũng đẹp, nhưng chớ nên để nó tự hóa, dễ gây báo cháy hỏa hoạn
( có điều con người hay sợ hãi, nên sợ trong khi báo sái, nhỡ phạm húy mí thần, Nhỡ đang vào cầu đỏ, thì bị mất may mắn. nên họ để cuối năm làm. Nhỡ mà có phạm thì cũng chỉ vài tuần là sang năm mới, lúc đó quan mới xuống cai quản lại ân xá. đại loại là thế, nên họ mới đẻ sau ngày 23, ngày xưa đay cũng là lúc nông nhàn, các cụ mới có thời gian dọn nhàn cửa)
Em nghe người ta nói "đức năng thắng sô" do vậy cần phải xem câu này đúng không đã.
Cảm ơn cụ, vậy là thành tâm là chính cụ nhỉ, cứ làm sao sạch sẽ gọn gàng là được ạ

manekineko

Xe đạp
Tối nay tự nhiên cháu tỉnh dậy lúc 2h sáng, ko ngủ lại được, tinh thần cực thấp, mặc dù lúc tối rất vui vẻ. Ngồi dậy nhìn con nhỏ ngủ say, nghĩ vẩn vơ những điều ko hay. (Trc đây nhà cháu đã từng bị trầm cảm nên cũng lo) Ngồi cầm dt nhắn tin cho bạn cũng ko ổn. Lại càng suy nghĩ đến những vde tiêu cực.
Cắm tai nghe vào nghe con hát véo von nhưng ko cải thiện được, rồi sang nghenhacj và chuyển sang nghe chú trên youtube. Nghe tầm 15_20 phút gì đó thì thấy có mùi rất lạ, khó tả. Tầm 20_30 giây thì hết.
Và đến giờ thì nhà cháu đã gần trở về như thường. Chỉ còn cảm giác hơi mệt/ đầu hơi căng giống như mọi đêm mất ngủ.
Theo dõi thớt tâm linh trong thời gian dài, cháu mong các cụ hữu duyên chia sẻ và cho cháu lời khuyên nên làm như nào cho tốt.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tối nay tự nhiên cháu tỉnh dậy lúc 2h sáng, ko ngủ lại được, tinh thần cực thấp, mặc dù lúc tối rất vui vẻ. Ngồi dậy nhìn con nhỏ ngủ say, nghĩ vẩn vơ những điều ko hay. (Trc đây nhà cháu đã từng bị trầm cảm nên cũng lo) Ngồi cầm dt nhắn tin cho bạn cũng ko ổn. Lại càng suy nghĩ đến những vde tiêu cực.
Cắm tai nghe vào nghe con hát véo von nhưng ko cải thiện được, rồi sang nghenhacj và chuyển sang nghe chú trên youtube. Nghe tầm 15_20 phút gì đó thì thấy có mùi rất lạ, khó tả. Tầm 20_30 giây thì hết.
Và đến giờ thì nhà cháu đã gần trở về như thường. Chỉ còn cảm giác hơi mệt/ đầu hơi căng giống như mọi đêm mất ngủ.
Theo dõi thớt tâm linh trong thời gian dài, cháu mong các cụ hữu duyên chia sẻ và cho cháu lời khuyên nên làm như nào cho tốt.
Mùi lưu huỳnh phỏng kụ

thichrauxanh

Xe điện
Nói thì bảo mê với tín. Nhưng mấy cụ/ mợ hay tìm hiểu, nghiên cứu "Dương" - "Âm" cho em hỏi, nếu nói chuyện được với người "Âm" thì người "Âm" có phán được cho người "Dương" con lô, con đề nào không ạ?
Được cụ nhá, e còn đc phím cả 3 càng :D chiều ra cafe bảo hội bạn, tối ăn đề tiếc ko oánh đc 3 càng :D E vẫn nhớ là đề về 11 3 càng là 011

Tuy nhiên nói thật tiền lô đề cực bạc, có khi dả lại ngay nên e cũng ko muốn mơ kiểu này. Thường trúng thì đem đi chơi hết chả mua đồ gì bao giờ. E quan niệm tiền bẩn thì ko bao giờ mua gì về nhà :D

Nhân đây lại nói về của đi thay người. Năm 2019 từ giữa năm e đã đc báo sẽ bị tai nạn. Từ đó đến cuối năm e 3 lần rơi cả cục tiền. 2 lần đầu rơi kiểu gì quay lại đều nằm nguyên xi.
Lần thứ 3 rơi "mất". E đinh ninh thoát nạn rồi. Trước tết 1 tháng ăn quả tai nạn lần đầu tiên trong đời :D
Thấy vô lý. Hoá ra sau 1 tháng nằm dưỡng bệnh, khỏi bệnh ra xe đi thì thấy cục tiền rơi dưới ghế phụ. Thôi xong. Chấp nhận. Mợ MuathuHN252 còn dám ko?

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Được cụ nhá, e còn đc phím cả 3 càng :D chiều ra cafe bảo hội bạn, tối ăn đề tiếc ko oánh đc 3 càng :D E vẫn nhớ là đề về 11 3 càng là 011

Tuy nhiên nói thật tiền lô đề cực bạc, có khi dả lại ngay nên e cũng ko muốn mơ kiểu này. Thường trúng thì đem đi chơi hết chả mua đồ gì bao giờ. E quan niệm tiền bẩn thì ko bao giờ mua gì về nhà :D
Nào mơ phím e với nha

Bang lang

Xe điện
Mợ tử tế thì họ cũng tử tế lại... Mợ gặp thì tóc gáy sẽ dựng lên báo trước nhé!
À! Em thỉnh thoảng cũng bị lạnh gáy khi đi đam ma hoặc qua đám ma. Nhưng theo phản xạ thì em sẽ đọc hoặc nhẩm chú luôn là ok, ko thấy lạnh gáy nữa. À mà hồi mẹ em bị ốm, bố em đi vắng, hồi đó em chưa học câu chú đó. Rồi bỗng dưng tầm chiều tối mấy chị em em đều nghe thấy tiếng khóc của trẻ con và đôi khi của một người phụ nữ, đều cùng giờ đó. Xung quanh nhà em ko có trẻ con bé thế, toàn tầm tuổi em hoặc bé hơn một chút thôi. Chi em phát hiện ra trước sau đó bảo em, em chú ý lắm thì nghe được, và phải đứng chỗ cầu thang nghe mới rõ. Hồi đó em trẻ trâu, em đứng đó quát “ cútt/ biến” rồi hăm doạ vài câu là tịt, ko thấy nữa. Nhueng hoim sau vẫn bị và em vẫn quát họ. Rồi lâu ko thấy nữa. Nhưng em ko thấy mùi j cả, chắc mũi em bị điếc.

Luxipe

Xe hơi
Đúng tín là tốt, hướng thiện là tốt và đừng mê tín quá! E kể chuyện nhà e: ngày xưa, hồi mới cưới vc e ở căn nhà c4 cod bàn thờ treo nhỏ nhỏ. Tết e có đặt quả dưa đỏ lên thắp hương rồi về quê. Hết Tết lên thấy dưa rơi, bàn thờ rồi bát hương rơi hết, việc đầu tiên vc e nghĩ là do dưa nặng quá, bàn thờ k tải nổi, 2 vc lục cục gắn lại bàn thờ và nhặt bát hương lên thôi, chả có suy nghĩ gì khác. Sau này, chuyển tới 2 nhà mới khác, đều vc e tự bốc bát hương, tự khấn, vẫn làm bàn thờ treo và rút kinh nghiệm hạn chế để đồ nặng lên thôi. Các cụ nhà mình thì thương mình chả hết, có gì mà trách mắng 😁

slaz8

Xe ba gác
Cảm ơn cụ, vậy là thành tâm là chính cụ nhỉ, cứ làm sao sạch sẽ gọn gàng là được ạ
đúng
Bản chất của việc bao sái là xuất phát từ lòng tôn kính, chủ thể huơng lợi là cõi âm. Một khi mình làm lợi cho ai đó," họ"( cõi âm) không "ttưởng" cho mình thì thôi, chứ nỡ lòng nào phạt?
Nhưng cũng cần thận trọng. đa sô những việc mình làm đều tự ý mình" tưởng" tượng ra và làm theo. Điều này đa sô là ngược lại hoàn toàn với "Họ" do vậy làm đúng ý thì ít , mà sai ý càng nhiều.
mà Họ thì vẫn như chúng ta còn đầy đủ tập khí hỉ, nộ, ái, ố. Và chỉ cần họ khởi "tưởng" lên là mình dính ngay, nhiều khi họ cũng không kiểm soát được.(về logic là Họ không cố ý)
Khác với con người thường có nhiều ý tưởng, nhưng ý tưởng xấu tốt đó sẽ tạo "quả" nhất là khi kết hợp với "hành" động.( tuy là ý làm chủ, ý tạo tác mới sinh ra Nghiệp quả)
Ý dẫn đầu các pháp

CuongNguyenPhuc71

Xe container
À! Em thỉnh thoảng cũng bị lạnh gáy khi đi đam ma hoặc qua đám ma. Nhưng theo phản xạ thì em sẽ đọc hoặc nhẩm chú luôn là ok, ko thấy lạnh gáy nữa. À mà hồi mẹ em bị ốm, bố em đi vắng, hồi đó em chưa học câu chú đó. Rồi bỗng dưng tầm chiều tối mấy chị em em đều nghe thấy tiếng khóc của trẻ con và đôi khi của một người phụ nữ, đều cùng giờ đó. Xung quanh nhà em ko có trẻ con bé thế, toàn tầm tuổi em hoặc bé hơn một chút thôi. Chi em phát hiện ra trước sau đó bảo em, em chú ý lắm thì nghe được, và phải đứng chỗ cầu thang nghe mới rõ. Hồi đó em trẻ trâu, em đứng đó quát “ cútt/ biến” rồi hăm doạ vài câu là tịt, ko thấy nữa. Nhueng hoim sau vẫn bị và em vẫn quát họ. Rồi lâu ko thấy nữa. Nhưng em ko thấy mùi j cả, chắc mũi em bị điếc.
Mợ tợn quá thì họ cũng đi ạ. Nhưng nếu là quỷ thì mạnh hơn, mình nên thắp hương xin họ ạ

lạc lối

Xe điện
em tò mò chút, nếu vậy người chết rồi vẫn tại ở thế giới khác và vẫn giữ nguyên đươc thể trạng và suy nghĩ như lúc còn sống hả cụ. ý em là trí tuệ, tri giác vẫn còn nguyên như trước khi chết phải không cụ
Trí tuệ hay tri giác ..v.v sẽ không còn khi họ chuyển cõi , thay vào đó chúng kết tinh vào trong một cái gọi là Tâm Ý , Tâm Ý là cái còn lại và lưu giữ từ kiếp này , đời sống này qua các hình thức sống khác , và liên quan / ảnh hưởng đến khái niệm gọi là Nghiệp Lực .
Đoạn sau đây thì hoàn toàn do em tưởng tượng, các linh hồn sau khi chết sẽ tồn tại ở một dạng sóng cực mịn , trú ngụ hiện diện trên các tầng không trung , các đám mây .
Điều quan tâm thắc mắc lớn nhất của em là trường Sóng đấy là gì và như thế nào??

Thang N.

Xe tăng
Xin phép góp ý với bác là đừng đập vai hay tự ý chạm vào người khác ạ.
Đồng ý với bác, em rất không thích người khác, kể cả thân quen, đập vào vai hoặc khoác vai.

Chỉnh sửa cuối:

manhcsic

Xe tăng
Ở dưới âm "họ" Cũng lô đề số đấy, khi thắp hương nếu lão biết số nào mách các cụ để cùng chia lộc.

slaz8

Xe ba gác

Nhân đây lại nói về của đi thay người. Năm 2019 từ giữa năm e đã đc báo sẽ bị tai nạn. Từ đó đến cuối năm e 3 lần rơi cả cục tiền. 2 lần đầu rơi kiểu gì quay lại đều nằm nguyên xi.
Lần thứ 3 rơi "mất". E đinh ninh thoát nạn rồi. Trước tết 1 tháng ăn quả tai nạn lần đầu tiên trong đời :D
Thấy vô lý. Hoá ra sau 1 tháng nằm dưỡng bệnh, khỏi bệnh ra xe đi thì thấy cục tiền rơi dưới ghế phụ. Thôi xong. Chấp nhận. Mợ MuathuHN252 còn dám ko?
đúng con người vẫn hay vo lý vậy
khi ít tiền thì chấp nhận tất cả để có tiền. Khi có tiền( rất nhiều tièn) rồi thi lại chấp nhận mất tiền để được yên. Nên nhiều người không hiểu cứ chê người giàu họ không biết tiêu tiền :))
Cụ có muốn chấp nhận mất tiền không em "gánh" cho :D

thichrauxanh

Xe điện
đúng con người vẫn hay vo lý vậy
khi ít tiền thì chấp nhận tất cả để có tiền. Khi có tiền( rất nhiều tièn) rồi thi lại chấp nhận mất tiền để được yên. Nên nhiều người không hiểu cứ chê người giàu họ không biết tiêu tiền :))
Cụ có muốn chấp nhận mất tiền không em "gánh" cho :D
He he, e kính cụ ạ! Nếu có văn bản cam kết rõ ràng e cũng thích đấy ;) cơ mà dám thì e ko dám rồi :D

Trước hay oánh lô đề, e để ý nhiều nên nghiệm ra khoản này (e chỉ tính chứ ko mơ hay xin, đc cái trúng nhiều).

Chỉnh sửa cuối:

Seven Nine

Xe máy

Ở dưới âm "họ" Cũng lô đề số đấy, khi thắp hương nếu lão biết số nào mách các cụ để cùng chia lộc.
E nghĩ là bán lộc âm lấy lộc dương :))
Hic, có cụ, mợ nào nói chuyện được với người âm thì phím cho anh, em trên này với. Anh em đói quá rồi ạ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng