[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hự.

Xe điện
Tối qua em tải Quê tôi Đất độc xuống đọc. Đọc cuốn phết các cụ mợ à.

Gato2009

Xe điện
Em vô thần, mong gặp ma nhưng chẳng bao giờ gặp. Đi đêm, đi hôm, nằm giữa nghĩa trang cả đêm, một mình chở cái xác chạy từ Phnom Penh về SG hơn 300km giữa đêm cũng không sao.
Nhưng gặp những hiện tượng mà không lý giải được.
Các cụ đã nhìn thấy một cậu bé 5-6 tuổi chẳng học hành gì mà nói tiếng Pháp bèm bèm với một ông phóng viên Pháp chưa ? Bố mẹ cậu bé là người Campuchia thuần chủng nhé.
Em đã gặp khi đi bảo vệ một nhà báo Pháp trong chuyến đi Kong pông Chàm.
Mấy hôm nữa rảnh sẽ kể hầu các cụ cho vui. Hơn 10 năm trên đất K, có nhiều chuyện nhưng quên hết. Thi thoảng đọc cái gì liên tưởng đến quá khứ thì lại nhớ ra. 😂😂😂
Lính chiến và đối nhân xử thế như cụ thì ma quỷ nào dám hiện thị trêu trọc cụ.

buicongchuc

Xe ba gác
sao lại có cả ... bẹn ở đây
Bẹn thi thoảng em vưỡn choén 🤭
Nhưng cá trên em nói đến là "cá bẹ" trong nhóm tứ khoái: chim - thu - nhụ - bẹ. Quê em vùng biển nên chả biết có đúng tên khoa học như ở các vùng miền khác gọi thế không 😉

buicongchuc

Xe ba gác

buicongchuc

Xe ba gác
Tất cả trứng gà công nghiệp nuôi trong trang trại gà đẻ đều là trứng ko trống phải ko các cụ?
Cơ bản là như thế cụ ợ!
Loại ấp trứng lấy gà giống thì họ cũng không cần cho gà trống mái SHTD mí nhau, mà họ thụ tinh nhân tạo.

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Em oánh dấu hôm nào đọc xem phê không. Kk.
Đêm khuyu thanh vắng đọc phê lắm. Em nằm định đọc độ 5-10p rồi ngủ mà không dừng được. Bạn trưởng giường hỏi truyện gì mà đọc say sưa thế, em bảo truyện tình cảm, lãng mạn lắm. Đọc nghe phát xem nào. Ok nghe nhé. Được 1 lát thì bạn ý rú lên, đạp em phát rồi bịt tai quay lưng lại, trùm kín chăn.

buicongchuc

Xe ba gác
Đêm khuyu thanh vắng đọc phê lắm. Em nằm định đọc độ 5-10p rồi ngủ mà không dừng được. Bạn trưởng giường hỏi truyện gì mà đọc say sưa thế, em bảo truyện tình cảm, lãng mạn lắm. Đọc nghe phát xem nào. Ok nghe nhé. Được 1 lát thì bạn ý rú lên, đạp em phát rồi bịt tai quay lưng lại, trùm kín chăn.
Chán cụ ghê cơ! Cụ chả ủ cái dùi cui vào lò xong để yên đấy tha hồ đọc =))

Hự.

Xe điện
Nhưng cá trên em nói đến là "cá bẹ" trong nhóm tứ khoái: chim - thu - nhụ - bẹ. Quê em vùng biển nên chả biết có đúng tên khoa học như ở các vùng miền khác gọi thế không 😉

Em nhớ hồi bé trên lớp cô giáo bảo "trim thu nhụ đé". Bốn loại cá quý này thì 2 loại nhụ và đé em chưa được thấy hay ăn bao giờ.

buicongchuc

Xe ba gác
Em nhớ hồi bé trên lớp cô giáo bảo "trim thu nhụ đé". Bốn loại cá quý này thì 2 loại nhụ và đé em chưa được thấy hay ăn bao giờ.
Cá đé là một chi thuộc cá bẹ đới cụ ợ.

ilailai

Xe tải
Em hóng đọc giải trí chứ chuyện tâm linh không.... tin được đâu :)

honda acura

Xe điện

con này khi ăn có phải làm ..... nông không cụ

Mimeo

Xe điện
Em oánh dấu hôm nào đọc xem phê không. Kk.
Đọc cuốn lắm cụ ạ :)

Nhiều truyện voz viết rất khá, bố cục logic đều chặt chẽ. Cụ đã đánh dấu Quê tôi đất độc thì nhất định phải đọc thêm Ký sự chuyển mộ và Chuyện ma sông nước.

Lại nhớ, ngày xưa cứ vào thớt nửa đêm là các cụ mợ trêu nhau là đã đóng bỉm chưa, cần ship bỉm ko =))

thichrauxanh

Xe điện
Cá quả hay cá trê ah cụ? Cá chép thì có phải là từ tích cá chép đang tu luyện hoá rồng nên kiêng đúng ko ạ?

Vụ lươn chạch trước em ăn suốt lắm, đến khi lấy lão Sói, lão bảo ko nên thế là thôi cũng tiệt. Đúng là kể cho hết thì nhà em đều ko ăn những loại bên trên mà cụ kể (trừ cá quả vẫn chén, chỉ cá trê là tránh thôi). Thế nên bữa cơm chủ yếu là lợn gà vịt với các thể loại thủy hải sản ngu ngu thôi cụ nhỉ?

Mà em để ý, chùa ở gần nhà em có thờ ông 30, lúc nào em cũng thấy dâng cỡ gần chục quả trứng gà gì đó. Em cũng ko hiểu cái này. Nhẽ ông 30 thì chén thịt thôi chứ sao lại cúng trứng gà ạ.

Còn nhớ năm trước nữa giao thừa sang năm Dần, ngoài gà luộc truyền thống, bu em bảo cúng them miếng chân giò cho ông Hổ. Thế giao thừa tới sang năm Tỵ, thì nên cúng món gì?

Cụ ơi, đền đó tên là gì thế ạ?
Em ngồi hóng chuyện này.
Các loại cá e ngại nhất cá trê, nó hay ăn xác nên nhiều khi bị thịt mà trong ruột còn chưa tiêu hết.
Đi câu chỗ nào vừa có ng đuối nc là e ko ăn cá :D

Hự.

Xe điện
Đọc cuốn lắm cụ ạ :)

Nhiều truyện voz viết rất khá, bố cục logic đều chặt chẽ. Cụ đã đánh dấu Quê tôi đất độc thì nhất định phải đọc thêm Ký sự chuyển mộ và Chuyện ma sông nước.

Lại nhớ, ngày xưa cứ vào thớt nửa đêm là các cụ mợ trêu nhau là đã đóng bỉm chưa, cần ship bỉm ko =))
Cám ơn cụ. Hôm nay làm việc cứ rảnh tay là em lại cầm điện thoại lên đọc 2 truyện này.

datlui

Xe tăng
Thời sv em sống trong SG. Khoảng 2 năm ở tầng 6 chung cư 727 Trần Hưng Đạo, Q5. Cụ nào ở SG chắc chắn biết chung cư này.

Chung cư này không có thang máy, có hai thang bộ được bố trí ở gần phía trước lối vào đường THĐ; thang bộ còn lại nằm ở phía sau tại khu vực bãi giữ xe máy. Khu vực bãi giữ xe máy này có một lối hậu ra đường phía sau. Thời điểm em ở thì người ta đã lắp thêm lối thoát hiểm bằng cầu thang sắt xuyên suốt từ tầng 1 lên đến tầng 13. Ở tầng trệt chung cư, mặt diện phía trước đường THĐ là siêu thị CoopMart.

Chung cư này có 13 tầng (theo em nhớ là vậy). Tại tầng 13, em có một số người bạn là sv Nhạc Viện TP HCM. Nếu mà nói về ổ chuột theo nghĩa bóng, thì cái tầng 13 này chính là khu ổ chuột của cái chung cư ổ chuột. Nhìn cảnh các anh em sinh viên nhạc viện lếch thếch, khổ sở, thuê phòng tận tầng 13 cho rẻ (chung cư ko có thang máy), sống lay lắt qua ngày mà cho đến giờ em vẫn cảm thấy gai gai cột sống. Em thường lên tầng 13 chơi với người bạn từ thủa mẫu giáo, rồi ăn nhậu ngủ lại phòng với mấy anh em sv nhạc viện luôn. Thời ấy khá đói kém, hầu như đứa nào cũng nghiện thuốc lá, thích nhậu, thích tụ tập kèn sáo hát hò mỗi khi rảnh.

Bọn em đứa nào cũng tầm đôi mươi, thời còn lạc quan, chưa bị đời vả nên sống là cứ sống thôi, chả có mục đích mục tiêu gì cả...

Rồi chính những năm tháng sống tại chung cư này, em bắt đầu nhận ra là mình lại thấy người âm như những lần đã thấy lúc 6 tuổi.

Giai đoạn 6 tuổi và thời sv em thấy âm, nhưng tuyệt nhiên không có cảm giác sợ như sau này. Cái cách mà họ cho em thấy, bản thân em cũng không kiểm soát được, nghĩa là mình không chủ động muốn nhìn là thấy, đôi khi họ đứng trong bóng tối cách mình 15m, đôi khi có ai đó đứng ngay sau lưng mình và ko cho mình quay đầu lại. Thi thoảng thấy họ nhỏ như cái phích nước, rồi có lần đi trong thang bộ lại thấy họ ngồi ngay bậc tam cấp mà cái lưng che kín lối đi.

datlui

Xe tăng
Em luôn có niềm tin mãnh liệt vào bản thân mình từ nhỏ, là họ ko hại mình. Ngược lại, trong lần đầu tiên em thấy âm chính là lúc nhóm 4 người họ đang cầm giáo, đứng 4 góc giường, xoay mặt ra ngoài canh cho em ngủ.

Thời điểm đó là đầu thập niên 90, bố em đang làm nhà. Em vẫn còn nhớ hôm ấy vừa dựng mấy trụ gỗ lên xong, tôn pro xi măng và tấm cót đã tập kết về chất trong sân nhưng vẫn chưa lợp được mái; một kiểu nhà tạm bợ như bây giờ mà cccm đi chơi vùng tây bắc hoặc tây nguyên ấy, người dân và người đồng bào vẫn còn làm nhà như vậy! Đêm ấy em ngủ giữa trời đầy sao, xung quanh là mấy cái cột nhà; nữa đêm mót tiểu tỉnh dậy và thấy, nhưng đó là cảm giác ngạc nhiên xem lẫn an tâm, chứ lúc đấy em còn quá nhỏ không biết người âm hay ma là gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng