[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

hp78

Xe điện
Gặp kiểu làm quen, phơn phớt...thôi chứ đã set kèo nào "oánh nhau" chính thức đâu mà test được sức khỏe mọi thứ hả cụ?

Mợ chuẩn đồng đội xiên vào lưng nhau đây. Em nhắc lại: mợ cầm lê đàng hoàng xiên thẳng vào ngực trái của em nhá b-)

Yeuaibaygio mợ có dám phi trâu lên đây đâu mà cứ đứng ngoài bắn tỉa thế nhỉ?
Mợ ZynZyn làm ơn viết rõ ràng đủ ý giúp em nhá, làm em cứ hiểu nhầm năng lực cụ Phỗng new:D

Phỗng new

Xe điện
Sau cuộc đối thoại giữa e và cụ Phỗng trong xe cụ Phỗng, e thấy mọi kèo liên quan đến sức khoẻ, thời gian kích thước là vô nghĩa ;));));))
- Cụ Phỗng new : em đã tìm thấy nó chưa?
…..
…..
…..
……..
……….
- ZynZyn: em tìm thấy nó rồiiiiii…….
;));));))
Em ngồi đọc từng chữ trong cái hội thoại này thì chỉ thấy là mợ mất 1 lúc để tìm cái gì đó trong xe của em. Còn lại liên quan gì đến sức khỏe, kích thước, thời gian???Hay em kém tiếng Việt? Mợ với mấy ông vodka còm này giải thích cho em và các cụ mợ trong thớt thông với?

Đúng thớt âm linh các mợ áp đảo quá nhể ??! Không có hoạ mi nào dám hót, mỗi cụ Phỗng được vài câu rồi lại ngồi im ;)
Vâng, em hỏi thế thôi chứ rơi làm sao đc ạ, có gì bắn vào đâu mà rơi,nghe nói thạch sùng nhìn cụ Phỗng new nó cười khẩy hay sao ấy :))
Hai cụ ý kiến gì? Có dám cùng em đòi lại sự tôn nghiêm cho các cụ ông trong thớt này không? :-w

DurexSSL

Xe tải
Đại Nam nhất thống chí tập III quyển 15 trang 361-362 (do Quốc sử quán triều Nguyễn soạn) viết về đền Dương quý phi nhà Tống tại thôn Hương Dương, huyện Kim Động, tỉnh Hưng Yên (thời Nguyễn) – hiện nay là đền Mẫu Hưng Yên. Theo sách này thì đó là đền thờ thái hậu họ Dương, người đã nhảy xuống biển tự tử khi nghe tin hoàng đế thứ 18 – cũng là vị hoàng đế cuối cùng của nhà Tống là đế Bính (1273-1279) cùng thừa tướng Lục Tú Phu (1236-1279) nhảy xuống biển tự tử sau khi thua trận thủy chiến Nhai Môn. Như thế, đó là Dương thục phi (1244-1279) của hoàng đế Tống Độ Tông (1240-1274) – vị hoàng đế thứ 15 của nhà Tống và là mẹ đẻ của vị hoàng đế thứ 17 là Tống Đoan Tông Triệu Thị (1268-1278). Đại Nam nhất thống chí nhầm một chi tiết về tước hiệu của bà này là thục phi chứ không phải quý phi (trong tứ phu nhân chánh nhất phẩm sau hoàng hậu thì trật tự từ cao xuống thấp về độ tôn quý là quý phi, thục phi, đức phi, hiền phi).
Website của thành phố Hưng Yên (http://thanhphohungyen.gov.vn/den-mau-c263.html) về đền Mẫu viết sai thành “…bà là vợ vua Tống Đế Bính”, trong khi Tống đế Bính (1273-1279) phải gọi Dương thị là thái hậu.

Bảy bà vợ của Tống Độ Tông có ghi chép lại bao gồm: Toàn hoàng hậu (1241-1309), Dương thục phi (1244-1279), Hồ quý tần (?-?), Du tu dung (?-?), Vương chiêu nghi (?-?), Chu mĩ nhân (?-1276) và Trần tài nhân (?-1276). Đế Bính là con đẻ của Du tu dung. Năm 1276, Thọ Hòa hoàng thái hậu (1210-1283), Toàn hoàng hậu (khi đó là Toàn thái hậu) cùng Tống Cung Đế (1271-1323) hàng quân Nguyên. Cung Đế là con đẻ của Toàn hoàng hậu.
Sau khi Cung Đế hàng Nguyên thì tại Mân Quảng Triệu Thị được quần thần Nam Tống lập làm hoàng đế và Dương thục phi trở thành Dương thái hậu. Triệu Thị qua đời sau đó 2 năm (8/5/1278) và Triệu Bính được lập làm vua khi mới 5 tuổi.
Không hiểu ngày đó kết cấu địa lý như nào mà Dương Phi trẫm mình tuẫn tiết ngoài biển khi Tống triều tận vong trong trận hải/thủy chiến năm 1279 lại trôi dạt vào tận Hưng Yên được các Cụ nhỉ

Thêm chút thông tin
Lúc đó, Mông Cổ đã chiếm Trung Hoa, lập ra nhà Nguyên
Có 1 Dũng tướng người Hán là Lý Hằng, cũng thuộc hành dũng tướng, đi theo Mông Cổ, làm tướng nhà Nguyên, đã có công lớn đánh bại đội quân Tống cuối cùng trong trận chiến 1279 này
Lý Hằng người Hán nhưng lại theo thờ Hốt Tất Liệt, góp sức truy diệt nhà Tống, được phong làm công thần nhà Nguyên, xếp trong Top 3.

Có thể là luật hoa quả nhãn tiền, mấy năm sau, Lý Hằng theo quân Nguyên xâm lược Đại Việt
Hiển hách như Y mà lúc giao tranh, trúng ngay 1 mũi tên vô danh từ binh sỹ Đại Việt

Tên găm vào mặt, theo sử chép thì binh sỹ Đại Việt khi đó tuy tên chỉ làm bằng tre, nhưng trang bị tiêu chuẩn là tên tre ngâm nước tiể.u và bã ngũ cốc luân hồi đủ 7749 ngày trước khi sử dụng

Lý Hằng được đưa về, dọc đường thì ẳng

Chỉnh sửa cuối:

giaconngu

Xe tăng
Không hiểu ngày đó kết cấu địa lý như nào mà Dương Phi trẫm mình tuẫn tiết ngoài biển khi Tống triều tận vong trong trận hải/thủy chiến năm 1279 lại trôi dạt vào tận Hưng Yên được các Cụ nhỉ
Không phải như vậy cụ ơi. Đó chỉ là nơi thờ vọng do một thái giám nhà Tống chạy sang Đại Việt lập ra. Tướng quân Trương Thế Kiệt (?-1279, cùng Lục Tú Phu, Văn Thiên Tường là Tống mạt tam kiệt) chôn cất bà tại bờ biển gần Nhai Sơn (Tân Hội, Giang Môn, Quảng Đông) - gần nơi xảy ra trận thủy chiến năm đó. Năm Hoằng Trị thứ 11 (1498) theo đề nghị của Thẩm Chương huyện lệnh huyện Tân Hội, Minh Hiếu Tông cho xây dựng miếu Từ Nguyên cách đó khoảng 500 mét về phía đông bắc để thờ cúng (Lí Đông Dương, Tiêu Phương & Dương Đình Hòa. “Minh Hiếu tông thực lục” quyển 139; chép lại trong Minh thực lục).

Bigmoto

Xe container
Có thể là luật hoa quả nhãn tiền, mấy năm sau, Lý Hằng theo quân Nguyên xâm lược Đại Việt
Hiển hách như Y mà lúc giao tranh, trúng ngay 1 mũi tên vô danh từ binh sỹ Đại Việt
Hoa quả mịa gì. Thằng nào sang ĐV quậy cũng oẳng hết. Mợ Bình còn bẩu, chúng mày lên mặt giăng còn về được,chứ sang ĐV thì không chắc lắm :)) :)) :))

angkorwat

Xe điện
Ờ ờ... Công tác dân vận.. Đi sâu vào quần chúng nhân dân cụ nhỉ ,anh Oắt nhỉ :)) :)):))
Bộ đội thì ông nào cũng phải học dân vận. Đầu tiên là nguyên tắc " Ba cùng"
Trong đó " cùng ngủ" là quan trọng nhất, tất nhiên là " ngủ trong sáng" :)) :)) :))

angkorwat

Xe điện
Đúng thớt âm linh các mợ áp đảo quá nhể ??! Không có hoạ mi nào dám hót, mỗi cụ Phỗng được vài câu rồi lại ngồi im ;)
Thớt này các mợ nhiều quá, toàn các mợ đáo để cả. Nên các cụ cũng nên tem tém một chút. Đứng giữa sân rồng uốn lưỡi mà sỉ mắng triều đình thì cũng không phải dạng vừa đâu. Cũng ghê đấy :)):)):))

Citronella

Xe buýt
Thớt này các mợ nhiều quá, toàn các mợ đáo để cả. Nên các cụ cũng nên tem tém một chút. Đứng giữa sân rồng uốn lưỡi mà sỉ mắng triều đình thì cũng không phải dạng vừa đâu. Cũng ghê đấy :)):)):))
Ơ em hiền mà cụ ới :P

Phỗng new

Xe điện

Thêm chút thông tin
Lúc đó, Mông Cổ đã chiếm Trung Hoa, lập ra nhà Nguyên
Có 1 Dũng tướng người Hán là Lý Hằng, cũng thuộc hành dũng tướng, đi theo Mông Cổ, làm tướng nhà Nguyên, đã có công lớn đánh bại đội quân Tống cuối cùng trong trận chiến 1279 này
Lý Hằng người Hán nhưng lại theo thờ Hốt Tất Liệt, góp sức truy diệt nhà Tống, được phong làm công thần nhà Nguyên, xếp trong Top 3.

Tên găm vào mặt, theo sử chép thì binh sỹ Đại Việt khi đó tuy tên chỉ làm bằng tre, nhưng trang bị tiêu chuẩn là tên tre ngâm nước tiể.u và bã ngũ cốc luân hồi đủ 7749 ngày trước khi sử dụng

Lý Hằng được đưa về, dọc đường thì ẳng
Lý Hằng không phải người Hán mà là người Đảng Hạng (tộc người này cũng là dân du mục bộ lạc), họ Lý là nhà Đường ban cho tổ tiên của đc tướng này.

phuongan

Xe điện
Em có làm gì đâu??? :-o:-o:-o

Phỗng new

Xe điện
Mợ nào đứng giữa sân rồng mắng vua quan xơi xơi thế cụ ơi?

Đầu xù

Xe tải
Em thấy vụ đấu lòng cũng đã nên kết thúc chứ nói dài đâm ra nói dại, em trêu ông trọng tài hơn 1 còm mà em cũng còn thấy dơ dở ntn nào ý.

Citronella

Xe buýt
Em xin lỗi mọi người vì cắt mạch về vụ đấu lòng. Nhưng lúc nghỉ trưa em có đọc chuỗi bài của vnexpress về quyền trợ tử với an tử. Chính em cũng cảm giác mông lung. Đơn cử như nhà em có con mèo nuôi gần 20 năm, lúc nó yếu đi, ốm đau, bệnh tật, ăn uống còn phải bơm sữa, gọi bác sỹ thú y là con của chị bạn em đến mà cháu nó cũng kết luận là con Bíp nhà cô sắp chết rồi nhưng cháu không đủ can đảm để tiêm mũi trợ tử để nó đi sớm đâu. Còn nước còn tát thế là em gái em cứ bơm từng chút sữa một, chăm chút nó thế mà con mèo nhà em nó hồi phục dần và sống thêm được gần 2 năm nữa. Thế mới là con vật được yêu quý nuôi trong nhà thôi chứ chưa phải là con người, là người thân, là người mình yêu thương, chăm sóc đấy ạ.

DurexSSL

Xe tải
Lý Hằng không phải người Hán mà là người Đảng Hạng (tộc người này cũng là dân du mục bộ lạc), họ Lý là nhà Đường ban cho tổ tiên của đc tướng này.
Từ nhiều đời ăn lộc nhà Hán, được ban Quốc tính (Hán) mà lại theo Mông, thờ Nguyên, tận diệt Hán, âu cũng là phường phản phúc, Cụ nhỉ