[Funland] Nổi lửa lên em

hd-vt

Xe container
Công nhận tuyên huấn đã là cồng tác tuyên truyền trong thời chiến quá tốt. mấy ô NS CM sáng tác bài nào cũng rực lửa hào hùng . Đừng nói thời đó . ngay thời này nhiều hôm đang mốc mỏ chờ khác mà e nghe nhạc CM là muốn cầm mã tấu ra trận rồi:).
VD Trong bài này phần vocal có đoạn : " trong ánh mắt e cười có màu xanh khoai sắn " nghe phê phết :)) . Ko hiểu lắm nhưng vẫn thấy phê :))
Cụ còm mà cười toắc miệng là em cứ hiểu ngược lại hehe.
"Ko hiểu lắm nhưng vẫn thấy phê :))"
Cụ làm em nhớ hồi năm 86, em mang về đĩa than
Thriller Michael Jackson, hay nhất mọi thời đại của cụ MaiCồ.
Em trộm nghĩ lúc ấy, nghe thủng và thích được nhạc ở đĩa ấy, ở m.Bắc là rất rất ít. Cũng như cụ không nghe ra "...trong ánh mắt e cười có màu xanh khoai sắn".
:D

Bang lang

Xe điện
Công nhận tuyên huấn đã là cồng tác tuyên truyền trong thời chiến quá tốt. mấy ô NS CM sáng tác bài nào cũng rực lửa hào hùng . Đừng nói thời đó . ngay thời này nhiều hôm đang mốc mỏ chờ khác mà e nghe nhạc CM là muốn cầm mã tấu ra trận rồi:).
VD Trong bài này phần vocal có đoạn : " trong ánh mắt e cười có màu xanh khoai sắn " nghe phê phết :)) . Ko hiểu lắm nhưng vẫn thấy phê :))
Chắc tác giả lúc đấy đói quá mà hồi đấy lại chỉ có khoai sắn nên nhìn cô ấy hình dung ra thôi cụ ạ. À mà cụ ko có bản nào hay hơn à?

hd-vt

Xe container
Chắc tác giả lúc đấy đói quá mà hồi đấy lại chỉ có khoai sắn nên nhìn cô ấy hình dung ra thôi cụ ạ. À mà cụ ko có bản nào hay hơn à?
Chắc là có, chờ cụ ấy...đi khách về hãng ạ. :P

Mô kích 50

Xe tải
mình thích nghe các bài nhạc đỏ nguyên gốc, giờ có mấy chương trình âm nhạc gì mà giới CS trẻ hát lại mấy bài này, nghe như đấm vào tai. Thế mà mấy ông bà giám khảo cũng gật gù rồi khen phối khí mới lạ với sáng tạo

Hự.

Xe điện
Lúc đói thì nhìn nụ cười hay nhìn gì chẳng ra khoai sắn. Đùa thôi, chứ đúng thật là chỉ có thời đó, bối cảnh đó, mới đẩy cảm xúc nghệ sĩ đến được sự thăng hoa mà cho ra đời các ca khúc trường tồn cùng năm tháng như vậy. Đận giàn khoan, nghe mấy bài như này xong là em thật chỉ muốn phi ngay ra quận đội đăng kí lên đường thôi.

thich 4 banh

Xe tải

Em tin vào câu chuyện này hơn
Em thấy chẳng có mâu thuẫn gì , chỉ là không muốn nhắc đến chị có thai , sau này là em gái trẻ , rồi mấy năm sau nhạc sĩ quay lại thì em gái đó cũng hy sinh

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu sao những câu chuyện như thế này chỉ làm em cảm thấy buồn chứ chưa bao giờ thấy hào hùng hay gì cả.

Em thích tiểu thuyết Nỗi buồn chiến tranh và dị ứng với tất cả tác phẩm tiếp cận cuộc chiến theo kiểu lên dây cót tinh thần

cuong1903

Xe tăng
Đọc xúc động thật.
Em mạnh dạn đề xuất, nếu nhân vật là có thật, thì cần xác minh, truy tặng danh hiệu anh hùng LLVTND cho họ. Xứng đáng hơn khối người khác được "tâng" mà em chả biết công trạng, thành tích thế nào.

Láii

Xe tải
Em thấy chẳng có mâu thuẫn gì , chỉ là không muốn nhắc đến chị có thai , sau này là em gái trẻ , rồi mấy năm sau nhạc sĩ quay lại thì em gái đó cũng hy sinh
Cụ Huy Du chỉ nói về em gái trẻ, không thấy cụ nói về chị kia.
Em chỉ quan tâm đến cảm xúc của tác giả về bài hát. Thật sự em không nghĩ nghe câu chuyện như vậy mà lại sáng tác ra bài hát có cảm xúc khác hẳn.
Vì vậy em mới thử google :D
Còn chuyện quan hệ chưa chính thức, kỷ luật này nọ kia đều có hết..

Hự.

Xe điện
Hoàn cảnh chiến tranh làm nảy sinh nhiều chuyện éo le. Cụ trạm trưởng và chính trị viên cũng chỉ làm theo quy định thôi. Nhưng lẽ ra làm đủ để báo cáo cấp trên là đã làm đúng quy định thôi. May mà chị kia ko uất quá mà khai bừa là chính trạm trưởng hoặc chính trị viên thì còn rắc rối nữa.

XSim

Xe container
Đọc xúc động thật.
Em mạnh dạn đề xuất, nếu nhân vật là có thật, thì cần xác minh, truy tặng danh hiệu anh hùng LLVTND cho họ. Xứng đáng hơn khối người khác được "tâng" mà em chả biết công trạng, thành tích thế nào.
Truy tặng vì cái gì vậy, vì chiến công dám vượt rào à :))

Láii

Xe tải
Không hiểu sao những câu chuyện như thế này chỉ làm em cảm thấy buồn chứ chưa bao giờ thấy hào hùng hay gì cả.

Em thích tiểu thuyết Nỗi buồn chiến tranh và dị ứng với tất cả tác phẩm tiếp cận cuộc chiến theo kiểu lên dây cót tinh thần
Chuyện này thực sự là buồn. Trong lúc trằn trọc, tâm trạng như vậy mà cụ Huy Du lại sáng tác ra bài hát hùng tráng, lạc quan thì thật là lạ

CR-Vic

Xe container
Không hiểu có phải là phịa hay thật?
"Nổi lửa lên em (phỏng thơ Giang Lam)"

CR-Vic

Xe container
Nhìn nhạc công chơi nhạc trên vtv như công nhân :D

mình thích nghe các bài nhạc đỏ nguyên gốc, giờ có mấy chương trình âm nhạc gì mà giới CS trẻ hát lại mấy bài này, nghe như đấm vào tai. Thế mà mấy ông bà giám khảo cũng gật gù rồi khen phối khí mới lạ với sáng tạo

Láii

Xe tải
Họ khen mới lạ và sáng tạo chứ có khen hay đâu mà cụ tâm tư vậy? :D

Nhân văn Dân

Xe tăng
bài này em rất thích và hay nghe nhưng thực sự chưa biết c được câu chuyện cảm động đứng sau bài hát
Thực ra bài này viết trong bối cảnh các "Anh nuôi" của ta phải thi triển bằng bếp Hoàng Cầm, một loại bếp phải dấu được khói để tránh bị trinh thám địch phát hiện. Ước ao của bao người là được sống một cuộc sống tự do, nấu một bữa cơm ngon mà không phải vất vả như các chiến sỹ cách mạng ngày xưa. Còn bối cảnh còn có những nhân vật nào nữa thì em không rõ.

hd-vt

Xe container
Cc thời nay hay suy bụng bia ra bụng người thời ấy. Vặn với chả vẹo hehe

Trước em đọc trong tạp chí VNQĐ, những truyện ngắn về lính thời ấy. Có một chuyện trong đó em đọc nhớ mãi.

Trước khi vào Nam, vượt Trường Sơn chiến đấu, bộ đội tập kết ở khu 4, sống lẫn với dân, tuyền thanh niên tuổi đôi mươi. Có cô gái với suy nghĩ giúp được các anh bộ đội trước khi vào tuyến lửa, thì sẽ hết mình theo cách của cô ấy. Và cô ấy đã giúp bằng cách ban "tình yêu" cho nhiều người.

Em thề là không bịa, mà cũng chả dám bịa bố láo với cccm ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Láii

Xe tải

Trước em đọc trong tạp chí VNQĐ, những truyện ngắn về lính thời ấy. Có một chuyện trong đó em đọc nhớ mãi.

Trước khi vào Nam, vượt Trường Sơn chiến đấu, bộ đội tập kết ở khu 4, sống lẫn với dân, tuyền thanh niên tuổi đôi mươi. Có cô gái với suy nghĩ giúp được các anh bộ đội trước khi vào tuyến lửa, thì sẽ hết mình theo cách của cô ấy. Và cô ấy đã giúp bằng cách ban "tình yêu" cho nhiều người.

Truyện thì viết gì chả được :))
Lê Văn 8 còn tin được nói gì đến chuyện khác :D

Minmatday

Xe tải
Đội thấy hào hùng chiến thắng đội thấy buồn, mà lịch sử lại do đội chiến thắng viết nên. Âu cũng là chọn lọc :D
Đây k phải câu chuyện lịch sử mà là cảm xúc, tình người, tình yêu đất nước bất kể bên nào nên nó đúng trong mọi hoàn cảnh, mọi đối tượng!

Em cũng đã từng đọc truyện ấy, 1 nhà văn nữ viết, VNQD những năm 9x, k biết có phải Dương Thu Hương k!? Ở khía cạnh nào đó, cô ấy “yêu nước” theo cách của cô ấy, còn có thêm tí cá nhân mình vào hay không thì k biết :)) K có ý gì nhưng em nghĩ đấy là 1 trong các phương pháp khích tướng hiệu quả cao đấy, nhiều đội thể thao giờ vẫn làm vậy mà. Dopping tự nhiên :)) Chưa kể ý nghĩa nhân văn khi có thể là lần đầu cũng là lần cuối của các anh ấy.

XSim

Xe container
Đây k phải câu chuyện lịch sử mà là cảm xúc, tình người, tình yêu đất nước bất kể bên nào nên nó đúng trong mọi hoàn cảnh, mọi đối tượng!

Em cũng đã từng đọc truyện ấy, 1 nhà văn nữ viết, VNQD những năm 9x, k biết có phải Dương Thu Hương k!? Ở khía cạnh nào đó, cô ấy “yêu nước” theo cách của cô ấy, còn có thêm tí cá nhân mình vào hay không thì k biết :)) K có ý gì nhưng em nghĩ đấy là 1 trong các phương pháp khích tướng hiệu quả cao đấy, nhiều đội thể thao giờ vẫn làm vậy mà. Dopping tự nhiên :)) Chưa kể ý nghĩa nhân văn khi có thể là lần đầu cũng là lần cuối của các anh ấy.
Cứ cho ai cũng yêu nước đi, thì lịch sử vẫn phải chọn ai yêu nước theo cách phù hợp nhất mà :D