[CCCĐ] Non nước Cao Bằng, biên viễn tháng Ba

vqsktdt

Xe máy
Góp thêm một chút thông tin về cung đường Cao Bằng đợt lễ 30/4.
Đợt lễ 30/4/2023 được nghỉ 5 ngày; gđ tôi gồm 2 người lớn và 2 trẻ em dự kiến đi Cao Bằng khá sát ngày, 27/4 mới gọi điện hỏi phòng, các k.sạn ở Cao bằng, Bản giốc đều đã hết, chỉ còn Mường Thanh giá rất cao (3tr). Các cụ nên gọi điện đặt trước 2 tuần; giá sẽ hợp lý hơn nhiều. Cuối cùng, tôi cũng hỏi được 1 khách sạn khá xa trung tâm, nhưng sạch sẽ (Thanh Xuân Hotel), còn duy nhất 01 phòng đôi, giá 800k.
+ Ngày 29/4, xuất phát từ Hà Nội lúc 5h, Google Map chỉ đường qua cầu Nhật Tân - Bắc Ninh - Lạng Sơn. Cung này chạy thoáng, khoảng 2h30' là đến Lạng Sơn, trên đường đi có cơn mưa rất to. Thác Bản giốc đủ nước roài.
- 8h đến Lạng Sơn, rẽ vào quán phở vịt quay Hải xồm, 9h xuất phát lên Cao Bằng. 12h đến thành phố Cao Bằng, ăn trưa tại nhà hàng Thu Tường Cao bằng - nhà hàng xịn, món ngon, nhưng giá hơi đắt. :).
- 14h đi Pác Bó, gửi xe bên ngoài và đi xe điện vào. Điểm tham quan rộng nên dù đông người, cũng không bị chen chúc. Các cụ lưu ý, lúc đi ra, nếu thấy chờ xe điện lâu, nên chủ động bắt xe ôm.
- 18h về Tp, check in khách sạn. Ăn tối ở quán Cháo ngay phố đi bộ Kim đồng.

+ Ngày 30/4, 7h ăn bánh cuốn trên phố Kim đồng, sau đó xuất phát đi thác Bản Giốc, nên đi sớm và đến thác buổi trưa vào thời điểm thác xả nước sẽ đẹp hơn. Điểm tham quan rất rộng nên dù đông người, cũng không bị chen chúc, các bác nên đi bè vào thác nhé, giá 50K/1 người.
- 12h đi sang động Ngườm ngao, đi tuyến 1/3 động rất đẹp.
- Các bác nên ăn trưa tại nhà hàng bên động Ngườm ngao, tránh ăn tại các quán dọc thác BG, giá đắt.
- Chiều xp đi về Lạng Sơn, đường thoáng, chỉ 1 mình xe tôi chạy trên đường.
- Tối ăn ở nhà hàng Minh Quang, đường Ngô quyền, Lạng Sơn - nhiều món và khá rẻ. Nghỉ ở k.sạn Triệu ký vòng - cũ nhưng rẻ (450k).

+ Ngày 1/5 chơi buổi sáng ở Lạng Sơn, đi động Tam thanh, rồi về Hà Nội. Kết thúc 3 ngày 2 đêm, khoảng ~ 800km. Các tuyến đường tôi chạy đều theo GG Map, không bị lạc và đặc biệt rất thoáng dù vào ngày lễ.

Chỉnh sửa cuối:

DuongThoAn

Xe buýt

DuongThoAn

Xe buýt
Góp thêm một chút thông tin về cung đường Cao Bằng đợt lễ 30/4.
Đợt lễ 30/4/2023 được nghỉ 5 ngày; gđ tôi gồm 2 người lớn và 2 trẻ em dự kiến đi Cao Bằng khá sát ngày, 27/4 mới gọi điện hỏi phòng, các k.sạn ở Cao bằng, Bản giốc đều đã hết, chỉ còn Mường Thanh giá rất cao (3tr). Các cụ nên gọi điện đặt trước 2 tuần; giá sẽ hợp lý hơn nhiều. Cuối cùng, tôi cũng hỏi được 1 khách sạn khá xa trung tâm, nhưng sạch sẽ (Thanh Xuân Hotel), còn duy nhất 01 phòng đôi, giá 800k.
+ Ngày 29/4, xuất phát từ Hà Nội lúc 5h, Google Map chỉ đường qua cầu Nhật Tân - Bắc Ninh - Lạng Sơn. Cung này chạy thoáng, khoảng 2h30' là đến Lạng Sơn, trên đường đi có cơn mưa rất to. Thác Bản giốc đủ nước roài.
- 8h đến Lạng Sơn, rẽ vào quán phở vịt quay Hải xồm, 9h xuất phát lên Cao Bằng. 12h đến thành phố Cao Bằng, ăn trưa tại nhà hàng Thu Tường Cao bằng - nhà hàng xịn, món ngon, nhưng giá hơi đắt. :).
- 14h đi Pác Bó, gửi xe bên ngoài và đi xe điện vào. Điểm tham quan rộng nên dù đông người, cũng không bị chen chúc. Các cụ lưu ý, lúc đi ra, nếu thấy chờ xe điện lâu, nên chủ động bắt xe ôm.
- 18h về Tp, check in khách sạn. Ăn tối ở quán Cháo ngay phố đi bộ Kim đồng.

+ Ngày 30/4, 7h ăn bánh cuốn trên phố Kim đồng, sau đó xuất phát đi thác Bản Giốc, nên đi sớm và đến thác buổi trưa vào thời điểm thác xả nước sẽ đẹp hơn. Điểm tham quan rất rộng nên dù đông người, cũng không bị chen chúc, các bác nên đi bè vào thác nhé, giá 50K/1 người.
- 12h đi sang động Ngườm ngao, đi tuyến 1/3 động rất đẹp.
- Các bác nên ăn trưa tại nhà hàng bên động Ngườm ngao, tránh ăn tại các quán dọc thác BG, giá đắt.
- Chiều xp đi về Lạng Sơn, đường thoáng, chỉ 1 mình xe tôi chạy trên đường.
- Tối ăn ở nhà hàng Minh Quang, đường Ngô quyền, Lạng Sơn - nhiều món và khá rẻ. Nghỉ ở k.sạn Triệu ký vòng - cũ nhưng rẻ (450k).

+ Ngày 1/5 chơi buổi sáng ở Lạng Sơn, đi động Tam thanh, rồi về Hà Nội. Kết thúc 3 ngày 2 đêm, khoảng ~ 800km. Các tuyến đường tôi chạy đều theo GG Map, không bị lạc và đặc biệt rất thoáng dù vào ngày lễ.
Chúc mừng bác có chuyến đi thú vị cùng gia đình. Vậy là lộ trình không giống mấy so với kế hoạch ban đầu của cụ phải không?
Nhà cụ quyết định sát ngày đi vậy mà có phòng là vẫn tốt rồi.

Dịp lễ như này chạy vùng núi thì trên đường cũng không thấy hiện tượng đông xe đâu, chỉ đến các điểm du lịch sẽ đông hơn chút. Chứ chạy xuôi HN vào phía trong, em thấy nhiều cụ kêu vào Thanh Hóa mất 6 tiếng, vào Hà Tĩnh mất gần 12 tiếng.

À, mà chuyến rồi gia đình cụ có qua Khu DTLS Kim Đồng không, rất đáng tham quan cụ ah.

PenII

Xe tải
Ái dà, đẹp thế cơ ạ, tuyến mới khai thác đưa vào tham quan. Thế lần sau là em triển đoạn này rồi.

Đúng rồi cụ, rất đáng để thưởng ngoạn! Cụ cũng mới đi đợt vừa rồi ah.
Em đi từ năm trc cụ ah

Kang65

Xe hơi
Cao Bằng quê bạn mình, có đợt mang cái chiếu với lạp xưởng xuống ăn ngon vãi

hưvô

Xe lăn
Chỗ này khi xưa có nhà tù giam giữ phi công Mỹ, mà có trận đột kích giải cứu không thành công làm bẽ mặt Hoa Kỳ đấy! 😜
Vụ tập kích đấy em tưởng ở Sơn Tây chứ cụ

hưvô

Xe lăn
Đoạn đường đi qua khu di tích anh Kim Đồng đến bản Pác Bó em rất ấn tượng. Với tiết trời không có nắng như mấy ngày hôm nay mà đi bộ trên con đường này thì tuyệt. Hàng rào cây ven đường được cắt tỉa cẩn thận, những hàng cột treo khẩu hiệu đều tăm tắp, khu di tích sạch sẽ, chỉn chu được chăm sóc cẩn thận... Nói chung với em đây là nơi nên đến, cần đến.
Mặc dù mới chỉ xem qua ảnh nhưng em ko nghĩ khu di tích được làm tốt & đẹp như vậy :)

Doun

Xe điện
Mặc dù mới chỉ xem qua ảnh nhưng em ko nghĩ khu di tích được làm tốt & đẹp như vậy :)
Em ko dám khoe là tây, tàu, phi, ta em đã đi kha khá. Nhưng Cụm di tích Pác Bó em đánh giá là rất rất đẹp và qui củ. Duy nhất đoạn đường ngắn vài trăm mét xuyên qua bản từ Nhà tưởng niệm Bác vào đến gần Suối Lê Nin là còn hơi mấp mô. Còn khu Mộ Kim Đồng thì không mong muốn gì hơn. Tầm này có mưa nước suối chảy thì phải nói là sơn thủy hữu tình. Ngặt nỗi ở địa đầu tổ quốc nên cũng hạn chế người đến thăm. Nhưng theo em người VN nên đến 1-2 lần.

hưvô

Xe lăn

hcmt

Xe điện
E cũng đi Cao bằng đc 5 năm rồi. Đọc thớt cụ thì lại ngữa ngáy muốn lên đường, mà hoàn cảnh chưa cho phép. Sang năm năm tuổi vk lại ko cho đi mới đau

DuongThoAn

Xe buýt
Nếu đi từ Pác bó về thác Bản giốc mà đi theo đường vành đai biên giới xe 45 chỗ có OK không cụ hay lại phải quay về phía TP CB rồi đi lên ?
Em lười pót thêm, nên kéo câu hỏi của cụ hminh2005 sang đây.
Đường cụ em có pót từ còm #158 trang 8; nhưng em đi theo hướng ngược cụ sẽ đi.

Đường này giờ nâng lên thành quốc lộ 4A rồi, chạy xe 16 chỗ thì thoải mái; còn xe 45 chỗ em nghĩ là lái chuyên là đi được; đường chỉ hơi nhỏ mất 1 đoạn khoảng chục km trong đoạn từ ngã tư Đôn Chương đi đến Trà Lĩnh.

hminh2005

Xe điện
Em lười pót thêm, nên kéo câu hỏi của cụ hminh2005 sang đây.
Đường cụ em có pót từ còm #158 trang 8; nhưng em đi theo hướng ngược cụ sẽ đi.

Đường này giờ nâng lên thành quốc lộ 4A rồi, chạy xe 16 chỗ thì thoải mái; còn xe 45 chỗ em nghĩ là lái chuyên là đi được; đường chỉ hơi nhỏ mất 1 đoạn khoảng chục km trong đoạn từ ngã tư Đôn Chương đi đến Trà Lĩnh.

Cám ơn cụ. Cung đường cụ nói là hình màu xanh trên bản đồ ?

Cho em hỏi thêm 1 chút: Nếu đi trong ngày mà chạy từ HN-LS- TP CB-Pác bó -TP CB khoảng bao Km cụ nhỉ ? Em sang tháng định tổ chức họp lớp trên này nên đang tham khảo hành trình. Mọi người sợ đi dài quá ngồi ko chịu được vì có cả chị em

Trọng Quí

Xe tải

View attachment 8059309

Cho em hỏi thêm 1 chút: Nếu đi trong ngày mà chạy từ HN-LS- TP CB-Pác bó -TP CB khoảng bao Km cụ nhỉ ? Em sang tháng định tổ chức họp lớp trên này nên đang tham khảo hành trình. Mọi người sợ đi dài quá ngồi ko chịu được vì có cả chị em
Từ HN cụ ko đi vào TP Cao Bằng mà rẽ vào Pác Bó luôn, tổng khoảng 350km, chơi Pác Bó xong mới quay về thành phố tầm 60km cụ ạ.

DuongThoAn

Xe buýt

View attachment 8059309

Đúng là đường màu xanh đó cụ; tuy nhiên trừ đoạn sát Pác Bó là không đi theo đường màu xanh, vì đoạn đó đường nhỏ ít người đi và khá dốc.
Từ Pác Bó cụ đi theo đường phía dưới nhé:

Minecraft14

Xe máy
Tầm này thác bản giốc đang đẹp lắm rôi

hminh2005

Xe điện
xin visa khó không bác
Theo em hiểu ko phải là visa đâu mà như giấy thông hành thôi. Ai có HC thì chắc có đóng dấu xuất/nhập. Không có thì làm cái giấy thông hành thôi, đâu 150K/người. Đi lại trong ngày chứ đâu có đi xa được

DuongThoAn

Xe buýt
xin visa khó không bác
Thông tin cụ thể của 1 bên lên tour đây cụ:

Thông báo chương trình tham quan “Khu cảnh quan Thác Bản Giốc (Việt Nam)- Đức Thiên (Trung Quốc)” chỉ với 05h đồng hồ trải nghiệm văn hóa đặc trưng 2 quốc gia
1️⃣
. THỦ TỤC XUẤT – NHẬP CẢNH
1.Thủ tục bao gồm: Hộ chiếu hoặc Giấy thông hành
- Trường hợp đã có Hộ chiếu: cung cấp ảnh hộ chiếu + CCCD trước 01 ngày khởi hành để hoàn thiện danh sách
- Trường hợp chưa có Hộ chiếu: Quý khách cần làm Giấy Thông Hành: Nộp hồ sơ hoàn tất trước 03 ngày khởi hành
+ BẢN CỨNG: Phô tô 01 bản CMND/CCCD (Không quá thời hạn sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp), 2 ảnh 4cm x6cm (ảnh màu, nền trắng, ghi họ tên sau ảnh) gửi về Công ty CP Du Lịch Cao Bằng trước 03 ngày (trừ ngày Lễ và Thứ 7, chủ nhật) trước khi xuất cảnh.
+BẢN MỀM: Chụp ảnh Căn cước công dân, 01 file ảnh – hoặc ảnh chụp chính diện (Không đeo kính,trang sức) gửi về Công ty du lịch Cao Bằng – Hotline: 0946.196.116
2. Chương trình 01 tour tối đa không quá 20 người
3. Thời gian: 09:00 - 16:00 (giờ Việt Nam) ; 10:00 - 17:00 (giờ Trung Quốc) - Du khách lưu trú không quá 5 tiếng
Phương tiện: Đi bộ 2km
4. Giá tour: 850.000đ/1 du khách
5. Tour bao gồm:
- Thủ tục xuất nhập cảnh.
- 01 bữa ăn trưa theo chương trình
- 02 Hướng dẫn viên chuyên nghiệp đưa đón toàn tuyến
- Thẻ du lịch
- Bảo hiểm du lịch
6. Tour không bao gồm: hộ chiếu hoặc sổ thông hành; đồ uống phát sinh.
7 . Tour này chỉ dành cho người Việt Nam và Trung Quốc không dành cho công dân nước thứ 3.
*LƯU Ý: trường hợp cán bộ công chức các cơ quan (đảng viên) xin phép các cấp có thẩm quyền theo quy định.
2️⃣
. CÁC TUYẾN ĐIỂM DỪNG CHÂN THAM QUAN TOUR ĐỨC THIÊN – BẢN GIỐC
*THEO HIỆP ĐỊNH 2 NƯỚC: Hiện tại chưa được lên Cầu kính*, du khách tham quan các tuyến điểm theo lịch trình HDV đưa:
1. Phố Quốc tế – nơi bán vô số đặc sản Việt Nam và đồ lưu niệm
2. Con đường Café – con đường với rất nhiều cửa hàng phục vụ ăn uống: Bảo tàng bánh mì, Đường hầm thần ếch, Cửa hàng sữa chua Việt Nam, Chợ trải nghiệm phong cách Hoa – Việt với đa dạng đồ ăn Trung Hoa
3. Ngắm Thác Bản Giốc từ trên cao với 4 điểm đẹp nhất
4. Trang trại Thời gian Café – Địa điểm check in nổi tiếng của nước bạn, quý đoàn thưởng thức cà phê phong cách Việt Nam – Trung Quốc, ngắm nhìn toàn cảnh Thác Bản Giốc
5. Tham quan 3 tầng Thác Bản Giốc – Đức Thiên
6. Điểm check – in Cây Cầu Nguyện
7. Quảng trường Trống Đồng rộng lớn, độc đáo
3️⃣
. CÁC TUYẾN ĐIỂM DỪNG CHÂN THAM QUAN TOUR ĐỨC THIÊN – BẢN GIỐC
8. Phố Quốc tế – nơi bán vô số đặc sản Việt Nam và đồ lưu niệm
9. Con đường Café – con đường với rất nhiều cửa hàng phục vụ ăn uống
• Bảo tàng bánh mì
• Đường hầm thần ếch
• Cửa hàng sữa chua Việt Nam
• Chợ trải nghiệm phong cách Hoa – Việt với đa dạng đồ ăn Trung Hoa
10. 4 điểm ngắm Thác Bản Giốc từ trên cao
11. Trang trại Thời gian Café – Địa điểm check in nổi tiếng của nước bạn quý đoàn thưởng thức cà phê phong cách Việt Nam – Trung Quốc, ngắm toàn cảnh Thác
12. Tham quan 3 tầng Thác Bản Giốc – Đức Thiên
13. Điểm check – in Cây Cầu Nguyện
14. Quảng trường Trống Đồng
4️⃣
LỊCH TRÌNH: đưa khách xuất cảnh Việt Nam sang Trung Quốc
Thời gian: 09:00 - 16:00 (giờ Việt Nam) ; 10:00 – 17:00 (giờ Trung Quốc) - du khách lưu trú không quá 5 tiếng
Phương tiện: Đi bộ 2km
Lịch trình chi tiết tour:
- Sáng 09h00’: hướng dẫn viên đón đoàn từ trạm kiểm soát làm thủ tục
- 9h30’- 10h30’: đoàn di chuyển từ trạm kiểm soát qua Phố Quốc Tế
- 11h: đoàn tới quảng trường thưởng thức chương trình biểu diễn âm nhạc
- 11h30 – 12h15’: đoàn ăn trưa tại nhà hàng trên tầng 2 Phố Quốc Tế
- 12h30’ đoàn bắt đầu tham quan Con đường Café – con đường với rất nhiều cửa hàng phục vụ ăn uống cho du khách
- 12h45’ chụp ảnh check – in tại 04 điểm ngắm Thác Bản Giốc – Đức Thiên từ trên cao để ngắm toàn cảnh Thác
- 13h00’ đoàn tiếp tục di chuyển đường ven sông xuống gần Thác, quý đoàn có thể lựa chọn thuyền ngắm Thác Bản Giốc (chi phí tự túc)
- 13h15’ đoàn di chuyển về chòi Cafe Việt Nam – Trang Trại thời gian Café
- 13h30’ đoàn di chuyển lên 3 tầng thác, đi qua Cây Cầu Nguyện
- 13h45’ di chuyển về Quảng Trường Trống Đồng
- 14h00’ Đoàn về trạm kiểm soát làm thủ tục về lại Việt Nam