[Nouvo LX] Xe em bị ốm, nhờ anh chị tư vấn ạ

boxfed

Đi bộ
Em chào các sư huynh ạ.
TÌnh hình là con Nouvo LX (2011) đang bị ốm, mấy tháng giời chữa hoài không khỏi bệnh.
Xe em có hiện tượng khi "đề" là điện (trên đèn contomet) bị giật giật, như kiểu không kéo nổi con đề, xe không nổ được, không nghe thấy con đề chạy "kéo kéo" như bình thường, chỉ nghe thấy tiếng "tạch, tạch". Cảm giác không đủ điện.
Cách đây 4 tháng bắt đầu xảy ra hiện tượng này,đem đi ktra thì a thợ kêu ắc quy hết điện, em xem thì đúng hết thật, nên em thay luôn ắc quy mới, lắp vào lại đề được, được nửa tháng lại xảy ra hiện tượng trên. Đem bảo hành ắc quy mới, được 1 tháng lại bị. Điên tiết em tháo ắc quy ra, đo = Vôn kế thấy yếu điện,e nạp, lại chạy ok một thời gian.
Vừa rồi (28-6) đi bảo dưỡng xe, thay ắc quy mới. được 10 hôm lại bị.
Hôm nay em kiểm tra điện nạp cho ắc quy vẫn có, đo ắc quy vẫn đủ Vôn. (đèn oha, xi nhan, còi vẫn ok).
Em nghi bị rò ở các dây dẫn điện, hoặc là các đầu tiếp xúc dây có vấn đề, điều em sợ nhất là "con đề" bị hỏng, mấy "củ" chứ chả chơi :(( . Em là sinh viên.
Các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Tiện thể cho em địa chỉ uy tín để sửa ạ.
Em cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

Dream_29c1_1072

Xe buýt
Xem con nạp em ạ,thử thay con nạp khác xem sao đấy là cách kiểm tra tốt nhất em ạ

keomutvuive

Xe điện
nạp cho ắc quy vẫn bình thường, ắc quy mới thay mà nhanh hết => tiêu thụ điện quá nhiều => xe bị chập, rò điện ở đâu đó hoặc 1 bộ phận nào của xe chén nhiều điện quá.
cụ tháo hết dàn vỏ ra xem có bị chuột cắn đây điện không nhé, kiểm tra lại còi, đề xem. ( em nghiêng về khả năng xe cụ bị chuột cắn mất 1 dây đến nạp hơn)

Dream_29c1_1072

Xe buýt
nạp cho ắc quy vẫn bình thường, ắc quy mới thay mà nhanh hết => tiêu thụ điện quá nhiều => xe bị chập, rò điện ở đâu đó hoặc 1 bộ phận nào của xe chén nhiều điện quá.
cụ tháo hết dàn vỏ ra xem có bị chuột cắn đây điện không nhé, kiểm tra lại còi, đề xem. ( em nghiêng về khả năng xe cụ bị chuột cắn mất 1 dây đến nạp hơn)
Em không ném đá người ta em thích ném đá cụ cơ=)):> đau cụ ráng chịu nhé

boxfed

Đi bộ
em cảm ơn 2 anh (chị).
EM cũng nghi là do bị rò điện.
@keomutvuive: Nhưng hôm nay em tháo ắc quy ra đo bằng V kế vẫn đủ điện áp và dòng anh ạ. Bị tiêu thụ điện nhiều (phóng điện) thì ắc quy phải hết chứ nhỉ.
Hôm kia anh thợ sửa gần nhà tháo ra, loay hoay @@ không tháo đươjc hết vỏ xe, tháo được chỗ đầu xe : cạo han gỉ, lắp lại thế đếch nào lại đề được @@. Hôm nay lại tịt.
Ngày trước e nghi do bộ nạp, rồi ắc quy. nay khả năng em sợ nhất là con đề bị die.
chỗ nào ở Hà Nội sửa uy tín, giá cả vừa anh nhỉ. Em sinh viên mà bị chém chắc ngất =)).
(chỗ hãng Yamaha ủy quyền em cũng sợ rồi, ngày trước thay phanh trước ở đại lý Ủy quyền ở Giải Phóng, đi được 1 tháng phanh mòn @@ )

meomatto

Xe buýt
Bệnh này ko ra yamaha thì ra đâu? Đem xe lên Ngô thì nhận mà sửa nhé.

keomutvuive

Xe điện
em cảm ơn 2 anh (chị).
EM cũng nghi là do bị rò điện.
@keomutvuive: Nhưng hôm nay em tháo ắc quy ra đo bằng V kế vẫn đủ điện áp và dòng anh ạ. Bị tiêu thụ điện nhiều (phóng điện) thì ắc quy phải hết chứ nhỉ.
Hôm kia anh thợ sửa gần nhà tháo ra, loay hoay @@ không tháo đươjc hết vỏ xe, tháo được chỗ đầu xe : cạo han gỉ, lắp lại thế đếch nào lại đề được @@. Hôm nay lại tịt.
Ngày trước e nghi do bộ nạp, rồi ắc quy. nay khả năng em sợ nhất là con đề bị die.
chỗ nào ở Hà Nội sửa uy tín, giá cả vừa anh nhỉ. Em sinh viên mà bị chém chắc ngất =)).
(chỗ hãng Yamaha ủy quyền em cũng sợ rồi, ngày trước thay phanh trước ở đại lý Ủy quyền ở Giải Phóng, đi được 1 tháng phanh mòn @@ )
cả Hn có mỗi Town là ngon thôi, còn những chỗ khác không ổn đâu, trước thì ở Thái Phiên, cụ lên đấy xem còn không, có 1 thời gian chuyển tạm ra Ngô thì nhậm hay sao ý.

chube_way

Xe tăng
Bạn xem có bị dò điện không,nhất là chỗ còi,ngoài ra xe bạn nguyên bản hay có chế cháo j ko?

INFOCO VN

Xe máy
Cụ xem lại con nạp xem, chắc có vấn đề thì mới hay chết ắc quy như thế!

aston_martin123

Xe tăng
Thứ nhất xe cụ có độ đèn đóm hay còi không? Nếu có thì kiểm tra lại cái sạc của bạn nhé, có thể nó chết sạc hoặc bị đứt 1 sợi dây của sạc do nóng quá.
Nếu không độ gì mà xe nguyên bản thì kiểm tra lại con sạc theo xe, nếu con sạc không vấn đề gì thì kiểm tra cuộn điện nhé!

boxfed

Đi bộ
Thứ nhất xe cụ có độ đèn đóm hay còi không? Nếu có thì kiểm tra lại cái sạc của bạn nhé, có thể nó chết sạc hoặc bị đứt 1 sợi dây của sạc do nóng quá.
Nếu không độ gì mà xe nguyên bản thì kiểm tra lại con sạc theo xe, nếu con sạc không vấn đề gì thì kiểm tra cuộn điện nhé!
em cảm ơn các bác.
xe em nguyên bản, ko độ gì cả. lúc đầu em cũng nghĩ con sạc, nhưng hiện tượng hiện tại là ắc quy vẫn đầy điện (đo áp- dòng bằng vôn kế), kiểm tra đầu dây điện chỗ ắc quy bằng bóng đèn 12V (bằng cách nổ máy) thấy vẫn sáng => bộ sạc vẫn hoạt động tốt đấy chứ nhỉ.

hoangsun

Xe tải
Em nghi trước cụ cũng độ đèn đóm hay đụng chạm gì đến điện của xe phải không ạ? Cụ thử kiểm tra lại cái sạc ý, e cũng mấy lần bị như vậy. Còn không tìm ra nguyên nhân cụ mang xe lên 74 Ngô Thì Nhậm. E thấy có mỗi cái 3S đó ở HN là còn thấy yên tâm.

giangdang1

Xe tải
Kiểm tra sạc mà lại cắm cái bóng đèn thì em cũng ạ cụ, bóng đèn chỉ để kiểm tra xem có điện hay không chứ sao biết đc dòng nạp ntn. Cụ phải có đồng hồ đo dòng,dòng sạc của xe Nouvo là khoảng 14v, nếu đo thấy không đủ tức là xạc đã hỏng phải thay hoặc cuộn điện bị hư,cũng phải thay nốt. Cụ nên ra Town cho lành,kô nắm vững về xe như cụ để các thợ vớ vẩn tháo ra lắp vào con xe cụ chả mấy chốc nát bét hết bộ vỏ.

siroNomal

Xe hơi
ý kiến của bác zống ý kiến của em

hoangtubang

Xe máy
Theo em thì bác nên kiểm tra sạc. Mà No em thâdy nó hay bị cái chỗ jack sạc đó. Bác mở jack ra xem giùm em có bị cháy hay ko( phải mở ra để ở ngoài nhìn ko thấy đâu). Bác thay bình lung tung thế chỉ tổ tốn tiền thôi

boxfed

Đi bộ
vâng. em cảm ơn cả nhà ạ.

Mình nghĩ là do chổi than của củ đề đang vào giai đoạn mòn. Hoặc củ đề có vấn đề về dây quấn roto.

Khổng Ngà

Xe tải
Đọc thớt này em mới nhớ con Jupiter của em bị giống hệt như xe cụ. Phải mang ra hãng kiểm tra thôi.

timtoi

Xe tăng
Em lần mò ra thớt này nên móc lên hỏi các cụ, xe em nouvo lx cũng bị hiện tượng hết bình, 2 năm nay đã thay 3 bình. Em cũng kiểm tra chỗ này chỗ kia rồi. Chỗ thì bảo sac+ắc quy bình thường có thể dò điện ở đâu đó, chỗ thì bảo sạc yếu đo dòng khi ga lên chỉ khoảng 12.9V. Em có mang ra 3s Hoàng quốc việt thì thợ bảo không phải do sạc, mà do khi đi em hay nắm hờ tay phanh nên đèn hậu ăn điện( em thấy cũng đúng). Bây giờ về thấy hơi mông lung. Em đang định đi thử mấy hôm bỏ thói quen nắm hờ ngón tay xem thế nào, không được thì thay sạc, nhờ các cụ tư vấn nên thay sạc loại nào bền bỉ nhất.