Nước Mỹ - cái rét đầu đông

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em lại up ảnh tiếp các bác nhé.

Nhân đến thăm vài ng` bạn làm ở Bộ Ngoại giao Mỹ, em chụp vài cái ảnh trên phố 23 gần trụ sở Bộ.
2 bên phố hầu hết là các tòa nhà của Đh Goerge Washington

còn đây là dạng nhà chia lô liên kế

khu chung cư vui vẻ.

Em nghe AE ng` Việt làm việc ở Wash DC nói là giá thuê 1 căn hộ 100m2 2 phòng ngủ, 2 toa let ở gần trung tâm giá là 2500$/tháng, còn căn 1 phòng ngủ thì rẻ hơn, 1500$/tháng. Căn hộ cho thuê kiểu này chỉ được trang bị toàn bộ đồ nhà bếp, còn đâu bàn ghế giường tủ người thuê phải tự lo. Được cái là ngoài tiền thuê không phải trả thêm bất cứ gì khác, kể cả tiền điện nc. Có lẽ do dân Mỹ họ ý thức tiết kiệm điện nc để bảo vệ môi trường nên chủ nhà mới dám cho thuê kiểu này.

Còn bà con VK thì cho em biết là căn hộ chung cư loại trung bình 100m2 mua bên Arlington tùy vị trí gần hay xa DC có giá từ 100k$ đến 200k$. Nếu so với giá ở VN ko đắt phải ko ạ, nhất là xét đến yếu tố thu nhập bình quân đầu người ở DC 1 năm là 40k$.

Căn hộ ở Mỹ tiêu chuẩn khác hẳn ở VN. Thường thì ở VN căn 80-100m2 là ng` ta chia làm 3 phòng ngủ, nhưng ở Mỹ chỉ chia làm 2 để cho mỗi phòng ngủ đc rộng rãi.

Mặt bên của BNG Mỹ

Em chụp cái mẹt của em trc mặt tiền

Số em nó đen, chụp đc cái ảnh bên ngoài BNG xong thì hết pin. T5 tuần này em lại quay lại đây, em sẽ chụp 1 cái bên trong làm kỷ niệm

xetaybac

Xe tăng
chuyến đi hay lắm ạ.
mỗi lần vào xem chuyến đi du hý nước ngoài của các cụ là em mở mang được rất nhiều.(b)(b)
à,mà cụ bẩu ben mẽo có cả GENTRA làm em tự hào quá,đâu chỉ riêng mình có đâu (tại xe nhà em là GEN mà) :21::21::21::21:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Hôm nay thì rét thật rồi các bác ạ. Nhiệt độ ngoài trời là 12oC và có mưa. Em định đi chụp ảnh ở mấy chỗ nổi tiếng mà bác Sigma gợi ý nhưng với thời tiết xấu thế này thì xin khất các bác hôm khác vậy.

Thực ra đây ko phải là lần đầu em đi "mí" nên ko hào hứng đi tham quan chụp ảnh như lần đầu, mà lần này dành nhiều thời gian để gặp gỡ, nhậu nhẹt nhiều hơn.

Thôi, xin mời các bạn xem tạm mấy cái ảnh em chụp ở TP Arlington hồi tuần trc nhé.

**** ra quân

chỉ vì có tin báo phải bắt quả mấy người đi bộ sang đường sai luật:)). Đùa tí thôi chứ ng` Mỹ khá linh hoạt trong chuyện đi lại trên đường, tuy nhiên còn xa mới đạt được mức độ "linh hoạt" của ng` VN:))

1 bãi đỗ xe, có ai để quên chìa khóa, 2h đêm em đi qua đã thấy nằm ở đó, sáng hôm sau 10h quay lại vẫn ko có ai lấy

1 trường ĐH

1 tượng đài trên phòng tuyến trong cuộc kháng chiến giành độc lập khỏi thực dân Anh

phố xá

spyder911

Xe tải
không có siêu xe à cụ

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
không có siêu xe à cụ
ban ngày em toàn thấy xe bình dân là chính. Tối đến mới có siêu xe vì đầy là lúc mọi người show off (khoe hàng:21:). Từ tối mai em đi ăn với mấy ng` bạn em sẽ rình chụp hầu các bác.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Nhìn đường phố của họ đi lại mà thích, thông thoáng.(b)
Các đoạn đường từ ngoại ô vào TP ko thông thoáng bằng nội thành, giờ cao điểm cũng phải nhích từng tí nhưng đc cái mọi người đi đúng làn, đúng tuyến nên ko tắc nghẽn.

Trong TP, em thấy rất thú vị là tuy có nhiều ô tô nhưng ko khí rất sạch và ko có tiếng ồn.

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Cụ chủ thớt ở DC thì nhớ ghé thăm Georgetown - thành phố cổ của DC, khá cổ kính và đẹp đó. Khu đó được xếp hạng di tích lịch sử quốc gia của bọn Mẽo đó.

Góp cụ chủ thớt mấy cái hình cháu chụp năm ngoái(b)

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Ảnh đẹp quá!:41::41::41::41::41:
Mà ông em chụp bằng máy gì thế?

dotrunghieu

Xe hơi
Cám ơn bác nhiều lắm

hi_lander_6052

Xe buýt
Sang CA,Cali chơi đi bác,có mấy dịch vụ hay lắm e dẫn đi:21::21::21:

AbeLNguyeN

Xe buýt
mỹ cũng có cách rình trộm như ở vn hả cụ , cái khóa để cả đêm không ai lấy nhưng nhỡ ra động vào là tự dưng trong lùm cây có mấy ông mặc áo FBI lao ra ngay :)) . ảnh đẹp lắm bác ạ .thật đúng là thiên đường :)

Cục gạch

Xe tải
Cám ơn cụ chủ thớt đã cho em ngưỡng nhưng góc đẹp của nước Mý. cụ có ảnh về sự xấu xa của mí không úp lên đi ạ.

Kia

Xe tải
xxx mới ra quân mà đã đỗ lấn vạch rồi bác nhỉ :21:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ảnh đẹp quá!
Mà ông em chụp bằng máy gì thế?
hầu hết ảnh em chụp bằng Panasonic DMC FZ35, có vài cái em chụp bằng Canon Ixus mượn của pv Lê Minh. Trc khi đi em lên nhà Japanese Boops ( ) định mua con FZ35 ở HN, nhưng sau quyết định đặt mua qua mạng và nhận hàng ở Mỹ luôn, rẻ được kha khá.

Xem ảnh bác em lại thèm đi Mỹ, mơ ước mãi mà vẫn chưa đi được
Khi nào anh định cư, có nhà cửa đàng hoàng sẽ mời 2 v/c cậu sang chơi, OK?

Sang CA,Cali chơi đi bác,có mấy dịch vụ hay lắm e dẫn đi
Thanks much nhg Hẹn bác dịp khác, em đợt này chỉ đi DC, Chicago, Portland và SF. Em hết phép năm mất rùi, muốn đi thêm cũng ko đc.

Cám ơn cụ chủ thớt đã cho em ngưỡng nhưng góc đẹp của nước Mý. cụ có ảnh về sự xấu xa của mí không úp lên đi ạ.
Chắc chắn là có n~ chỗ xấu rồi, nhưng cái xấu ít hơn cái đẹp. Hẹn bác 1, 2 hôm nữa. Mấy hôm nay mưa, rét, em chẳng muốn ra ngoài đường.

xxx mới ra quân mà đã đỗ lấn vạch rồi bác nhỉ
Ở bên này cho phép lấn vạch ngang 1 chút bác ạ, nhưng ko được đỗ sai làn, ko được dừng/đỗ lấn vạch dọc (vạch phân làn). Em nói nghiêm túc đấy.

Bây h em chào các bác em đi ngủ ạ.

hi_lander_6052

Xe buýt
Ngủ sớm thế bác,bây h mới gần 11 h đêm thôi mà,e thì tí nữa mới ngủ được,bạn e chưa về:21::21::21: