Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Cộng điểm và công bố các điểm do từng GK chấm ngay tại bàn tiệc

Clayton

Xe điện
Các Thành viên đóng góp rượu cũng công bố mức giá mà mọi người đã mua. Thật may, đúng lúc anh em đang định gọi cụ Tèo để hỏi giá mấy chai Hankey, Scottish Leader và Black Bottle, thì cụ ấy lại gọi ra hỏi về kết quả Blind Tasting, nên anh em "tra khảo" cụ về giá luôn.

Giá này là giá bán lẻ mà mọi người có thể mua được.

Anh em BSC, do hầu hết đều có mối quan hệ quen biết với nhiều công ty nhập khẩu, phân phối rượu, nhiều shop rượu nên có thể mua được với mức giá ưu đãi hơn chút ít, tuy nhiên, mức giá đó thì không phổ biến và không phải lúc nào cũng áp dụng được. Do vậy, giá bán lẻ phổ thông là giá được anh em quyết định lựa chọn.

Riêng chai Passport 1 Lít có giá phổ biến là 450.000 VND, tính theo dung tích 70cl, thì được quy đổi thành 315.000 VND/chai 70cl.

3 chai JW Red Label, Ballantine's Finest, và J&B có dung tích 75cl, nhiều hơn các chai còn lại 5cl (bằng dung tích 1 chai Miniature), nhưng anh em tính chung như chai 70cl. Thực ra, nếu tính chi li theo đúng dung tích, thì giá của 3 chai này sẽ giảm xuống chút ít.

Nhưng thôi, đã là Blended Whisky, lại là NAS trẻ, giá cả nếu có chênh nhau thì cũng chỉ 1 đến vài chục ngàn, nên không tính chênh 5cl sẽ thuận hơn. Nếu là chai Single Malts hoặc Blended Scotches có mức giá cao cao một tí (tầm 1 triệu VND trở lên chẳng hạn), thì chúng ta lại nên tính cụ thể đến từng 5cl. :D

Clayton

Xe điện
Còn đây là Bảng 3 - P/P Result

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Bảng 4 - Sự thay đổi giữa Quality Ranking và P/P Ranking

Clayton

Xe điện
Nhìn vào List này, thấy mấy điểm rất đáng chú ý sau đây:

- Chai C3 (James King) và C7 (White Horse) nhảy vọt từ hạng bét trong Bảng chất lượng lên hạng nhất trong Bảng P/P. Việc nhảy vọt này là do cả hai chai này cùng có mức giá thấp nhất trong danh sách 10 chai, 220.000 VND.

- Chai C9 (Black Bottle) tụt hạng thê thảm, từ hạng 6 trong Bảng chất lượng xuống hạng 9 trong Bảng P/P. Lý do: đây là chai có mức giá cao nhất trong cả danh sách 10 chai. Tuy nhiên, mẫu Black Bottle này, cho dù đang được bán khá nhiều tại VN, nhưng lại là mẫu mà hãng rượu đã khai tử để thay bằng mẫu Black Bottle mới (thay cả vỏ chai, cả nhãn, cả loại cốt rượu bên trong) theo một Style hoàn toàn khác. Vì vậy, nó dần dần sẽ trở nên hiếm hoi hơn và hấp dẫn hơn với giới Collector.

- Các chai Catto’s (C8) và Scottish Leader (C5) rất “đáng nể” vì luôn giữ thứ hạng cao trong cả Bảng chất lượng (lần lượt đứng thứ 2 và thứ 3) và Bảng P/P (cũng lần lượt đứng thứ 2 và thứ 3).

- Tương tự, các chai Passport và Ballantine’s Finest cũng gây ấn tượng mạnh về vị trí và thứ hạng. Passport đứng thứ nhất Bảng chất lượng và thứ 4 Bảng P/P. Ballantine’s đứng 4 Bảng chất lượng và thứ 5 Bảng P/P.

Clayton

Xe điện
Bảng 5 - GAP btw The Best and the Worse

Khoảng cách giữa các chai có chất lượng tốt nhất và các chai có chất lượng tệ nhất.

Trong khi J&B nhận được 2 Xanh và Catto's nhận được 3 Xanh, thì ngược lại, JW Red Label lại "bị ăn" tới 4 Đỏ. Điều này làm rất nhiều anh em BSC bất ngờ, dù đã biết trước rằng chất lượng JW Red và JW Black của các mẻ đóng chai suốt từ 2011 đến nay đang đi xuống, thậm chí có thể nói là đi xuống rất nhanh. Tiếc quá. Vì chúng là kỷ niêhm của em một thời những năm 1990s :(

Clayton

Xe điện
Em sẽ gửi đến các cụ phần Kết luận vào post này, nhưng em cập nhật sau vậy ạ :)

MaltBrothers

Xe buýt
Dù biết là việc tasting một số những chai Nas blended whisky trẻ phổ thông trên thị trường có thể sẽ là cực hình với một số cụ vốn quen mồm xài single malt (trong đó có em :D) nhưng quả thật việc tasting này rất thiết thực, đem lại những kết quả và trải nghiệm thú vị. Nó giúp các cụ nhất là các cụ đang làm quen với whisky có được kinh nghiệm và vốn hiểu biết cơ bản khi chọn mua rượu uống. Thậm chí ngay cả các cụ connosr của BSC nữa vì đôi khi không phải lúc nào cũng đc uống single malt. Những chai NaS Blended trẻ cũng còn vài chai khá khác như jameson + bushmill Nas dòng Irish whisky, crown royal của suntory japan , Grant's ale cask finish... cũng rất đáng tasting.

Mà em cũng đề nghị đợt tới triển khai tiếp việc tasting những chai blended có tuổi vị thành niên từ 12-13yo như Black label, white mackay, chivas, dewar, hankey bannister, teacher, catto's, label5, ballantine's, old parr, dimple... nếu có so sánh đời cũ mới nữa thì càng tuyệt kiểu như Robbie D'hu 12yo VS Grant's 12yo hay Ballantine's 12 đời chai dumpy VS chai tròn VS chai vuông .... và phải bắt những lão xài SM quen mui rồi đi tasting để thấu hiểu nỗi khổ của đại bộ phận tửu đồ xứ An Nam :D

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Hôm đó về e cứ tiếc mãi, giá như có thêm các cụ khác như Sky, Jacku, Letuce, Phamha... thì hẳn dải điểm sẽ còn chính xác hơn nữa, những cái lưỡi tốn tiền SM của các cụ phải dùng vào những buổi như thế này thì nó mới gọi là...hữu dụng :). Những trải nghiệm như này hẳn ko thể đơn giản mà có đc. Em đánh giá chỉ P/P của buổi taating hôm đó là cực cao đấy ah :)

Chỉnh sửa cuối:

Parislapaix

Xe máy
Trong số mấy chai các cụ đánh giá, như em là người ngồi xem thì thấy may ra có 2 chai là có vẻ vững vững là chai số 8 Cattos và chai số 10 Ballantines. Lý do là ý kiến các cụ tương đối thống nhất đánh giá 2 chai đấy uống khá. Còn chai Hankey thì cũng ý chung là bình bình. Các chai khác em thấy các cụ đánh giá hoặc là quá lệch nhau, người thì đánh giá quá tệ (55), người thì đánh giá vống lên. Hoặc có chai thì chỉ có 2 người đánh giá thì chưa thể nói hay được. Tóm lại, có được 30% số chai là có vẻ các cụ thể hiện quan điểm gần như nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Corolla Altis 1

Xe hơi
Tiếc quá, hơn tháng nay bận rộn ko vào đọc đc topic BSC nên lỡ mất cơ hội học hỏi các cụ rồi

jackal76

Xe tải
Đú theo cụ Clayton, cháu xin post chai Rum.

Nhãn hiệu Mount Gay Rum, của Mount Gay Distilleries Ltd. of Barbados - West Indies

Lịch sử hình thành từ năm 1703, khiến Mount Gay Rum được coi là thương hiệu Rum lâu đời nhất trên TG.

Hình ảnh của cháu nó :

image a telecharger gratuitement

Mount Gay Rum 1703, thành phần được phối trộn bởi Rum từ 10 - 30 tuổi, ủ thùng Ex - bourbon (American bourbon barrels)

hebergeur d image

Trong DS về Top Rum, chai này cùng với Ron Zcapa XO,..... Không biết thực tế chất lượng ra sao, nhưng cùng list với Ron Zcapa XO, có thể coi là chứng thực tin cậy rùi :)

http://www.gayot.com/spirits/top10rums/mount-gay-1703.html

chawks0202

Xe buýt
Chai Tít chờ của cụ nếu là loại 1L hàng DFS thì em công nhận ngon hơn già nửa 10 chai kia, còn nếu là chai 0,75 bán ở NT thì chỉ tương đương Sir Edward pha loãng với dầu luyn (em fun tí :) ). Cũng tương tự với chai JW Red là 1 trong 10 chai hôm rồi mà cụ Malt cho 55 điểm, nó thực sự thất vọng nhưng các ver trc của chai này cũng như loại 1L dành cho hàng DFS đang bán thì ngon hơn Tít chờ 1L luôn. Blended Scotch Whisky (một số dòng thông dụng) dành cho các thị trường khác nhau nhất là các nc đang phát triển thường có chất lượng thấp hơn do thành phần SM trong nó cũng khác.
Hự cháu không đồng tình với cụ khoản này. Cháu đã từng uống gối 2 chai 0.75 và 1l và cháu thấy chất lượng ko.khác nhau nhiều. Hay lưỡi cháu bị làm sao nhể

Clayton

Xe điện
Hự cháu không đồng tình với cụ khoản này. Cháu đã từng uống gối 2 chai 0.75 và 1l và cháu thấy chất lượng ko.khác nhau nhiều. Hay lưỡi cháu bị làm sao nhể
Lại phải làm Blind Tasting 2 chai này để biết được một cách khách quan nhất việc hai version này là giống hay khác nhau. Cụ thử kéo mấy người bạn và tự làm vụ này đi cụ ơi. :)

Hanoiwhisky

Xe máy
Xem Woncup thì có chai cognac này uống ngọt ngào đây các bác

thumotty

Xe buýt
Trong số mấy chai các cụ đánh giá, như em là người ngồi xem thì thấy may ra có 2 chai là có vẻ vững vững là chai số 8 Cattos và chai số 10 Ballantines. Lý do là ý kiến các cụ tương đối thống nhất đánh giá 2 chai đấy uống khá. Còn chai Hankey thì cũng ý chung là bình bình. Các chai khác em thấy các cụ đánh giá hoặc là quá lệch nhau, người thì đánh giá quá tệ (55), người thì đánh giá vống lên. Hoặc có chai thì chỉ có 2 người đánh giá thì chưa thể nói hay được. Tóm lại, có được 30% số chai là có vẻ các cụ thể hiện quan điểm gần như nhau.
Thực ra việc các cá nhân thẩm rượu có kết quả khác nhau là một điều hết sức bình thường. Mỗi người có một cái lưỡi riêng với các cấu tạo khác nhau, khả năng cảm nhận khác nhau. Mỗi người cũng có một "gu" thẩm rượu riêng. Có người thích khói, có người không. Có người thích vị đắng và rất nhạy cảm với vị này còn người khác thì không... Thế nên kể cả các bậc lão làng về thẩm rượu trên thế giới thì việc khác biệt nhau >10 điểm cho một chai vẫn là chuyện xảy ra hàng ngày cụ ạ. Em nghĩ từ kết quả của vụ Blind tasting này chúng ta cũng sẽ có một kết quả tham chiếu cho các dòng NAS trẻ ở Việt Nam. Những người quyết định dùng chai nào không nên chỉ dùng kết quả này mà nên có thêm sự chiêm nghiệm của bản thân nữa rồi rút ra kết luận của chính mình là chuẩn nhất.

tatarus

Xe máy
Hình như dòng HP 2001 bottle 2012 vị than bùn cao hơn và sweet trơn hơn so với HP 12yo khá nhiều phải không các cụ. Lúc đầu cảm quan cháu 2 thằng giống nhau, nhưng sau 1 hồi lặp đi lặp lại rượu - nước - rượu. Cháu cảm nhận thấy rõ rệt sự khác nhau. Chắc là do vụ năm 2001 cho mẻ rượu trưởng thành sớm nên nhà HP đóng chai và đánh 2001, chứ không đơn thuần dòng HP 2001 chỉ là dòng bán trên kênh Travel đúng ko các cụ? Và giá chai 2001 ở VN mình cũng gần gấp đôi so với HP 12 tại thời điểm này

Trạng thái
Thớt đang đóng