[Funland] Officetel sau 50 năm có phải trả lại nhà không ?

tieudaovnt

Xe tăng
Hiện tại chưa có bất kỳ chung cư nào đến hạn 50 năm nên tất cả nhận định đều chỉ là võ đoán. Nhưng theo các từ ngữ trong hợp đồng và pháp lý thì gần như cụ xác định sau 50 năm có được gia hạn tiếp hay không, gia hạn thì mất thêm bao nhiêu tiền,.. thì nó sẽ là quyền nhà nước hoặc chủ đầu tư chứ lúc này cụ chỉ là con gà trong nồi nước không còn cái quyền gì cả.
Em bổ sung thêm 1 lưu ý nếu cụ định mua dạng 50 năm thì cần xác định xem chính xác là còn bao nhiêu năm. Gần như không có chuyện còn tròn 50 năm vì chủ đầu tư xây và ngâm cũng phải mất 3-5 năm, mua đi bán lại thì khéo bây giờ chỉ còn 4x năm thôi nên cụ phải tìm hiểu kỹ chỗ này.
Nếu có sổ hồng thì nn mới làm việc với người mua. Còn chỉ có hợp đồng thuê mua, mua bán thì nn làm việc với cđt. Hiện em cũng chưa thấy có sổ officetel, condotel có ko, hay ghi thế nào, theo luật hiện tại là ko được cấp sổ vì khi xin dự án chỉ có dạng nhà ở hoặc văn phòng cho thuê, căn hộ khách sạn kinh doanh cho thuê , luật tới đây sửa có khi thay đổi chưa rõ thế nào. Còn hiện tại cấp sổ là toàn lách luật, hoặc không hề có sổ hồng 50 năm, cđt toàn hứa mồm thôi

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng

nó là luật định rồi cụ, nhiều cụ k biết cứ lên đây cãi gân cổ lên rồi nhầm lẫn hết giữa thời hạn dự án và thời hạn sở hữu.
E gửi cụ tham khảo 1 sổ cái của 1 dự án biệt thự trên Tây Hồ
Em check cái sổ của em, nhà trong khu đô thị thì ko thấy giống như cái sổ này :D Sổ này ở phần nhà ở thấy để trống, ko có thông tin gì về căn nhà trên đất :D

Nhà ở thấp tầng ở các khu đô thị em từng nhìn thấy sổ đỏ ở HN thì chưa thấy cái nào có thời hạn sử dụng là 50 năm :D

Còn nếu dự án này ở tây hồ thì em đoán có vấn đề gì đó nên ko xin làm sổ lâu dài được, chỉ xin được làm sổ 50 năm, chắc có biến hoá phù phép gì đó từ 1 miếng đất lúc đầu xin làm mục đích khác, sau chuyển qua bán biệt thự nên ko làm sổ lâu dài được mà vẫn chỉ làm được sổ 50 năm :D

Khi mà ra trước pháp luật nói chuyện với nhà nước thì sổ đỏ sẽ là cái căn cứ để nói chuyện, sổ là 50 năm thì sẽ thiệt hơn rất nhiều so với sổ ở lâu dài :D

casauking

Xe tăng
thật ko cụ? em thấy cứ sai sai, làm gì có chuyện cả cái dự án chỉ có 50 năm mà nhà nước cấp sổ đỏ vĩnh viễn đc nhỉ:D mà kể ra cụ nào mua nhà có thời hạn thì xác định như là mua loại xe ô tô có niên hạn sd đi. Hết thời gian 20 hoặc 25 năm thì bán sắt vụn, chứ cứ muốn chạy mãi thì quy định luật pháp còn ý nghĩa gì nữa:D
Theo em hiểu ở các khu đô thị thì các dự án đều xin đất 50 năm, cái này dự án nào cũng vậy hết. Tuy nhiên khi bán nhà đất ra thì sổ của cư dân là sổ lâu dài. Nhiều dự án em thấy sau X năm bàn giao lại cho phường quản lý thì người dân sẽ làm mọi việc trực tiếp với phường chứ ko thông qua dự án nữa nên khi đó theo em hiểu thì cái hiệu lực đất 50 năm của CĐT sẽ tự động bỏ đi thay vào đó là sử dụng lâu dài như 1 nhà đất bình thường do phường quản lý.

CÒn giờ kêu là trên sổ ghi là lâu dài nhưng thực tế chỉ có thời hạn sử dụng trong 50 năm, nhất là với nhà liền kề hay biệt thự trong dự án khu đô thị mới thì em nghĩ dân mua nhà họ lại chả tế sống lên chứ làm gì có chuyện buồn cười như vậy :))

Ảnh của bác kia chắc là 1 dự án có chuyển đổi công năng gì đó chứ em cũng chưa thấy cái sổ nhà liền kề với biệt thự ở hà nội nào mà lại ghi thời hạn sử dụng 50 năm :D

agrimeco

Xe lăn
Theo em hiểu ở các khu đô thị thì các dự án đều xin đất 50 năm, cái này dự án nào cũng vậy hết. Tuy nhiên khi bán nhà đất ra thì sổ của cư dân là sổ lâu dài. Nhiều dự án em thấy sau X năm bàn giao lại cho phường quản lý thì người dân sẽ làm mọi việc trực tiếp với phường chứ ko thông qua dự án nữa nên khi đó theo em hiểu thì cái hiệu lực đất 50 năm của CĐT sẽ tự động bỏ đi thay vào đó là sử dụng lâu dài như 1 nhà đất bình thường do phường quản lý.

CÒn giờ kêu là trên sổ ghi là lâu dài nhưng thực tế chỉ có thời hạn sử dụng trong 50 năm, nhất là với nhà liền kề hay biệt thự trong dự án khu đô thị mới thì em nghĩ dân mua nhà họ lại chả tế sống lên chứ làm gì có chuyện buồn cười như vậy :))

Ảnh của bác kia chắc là 1 dự án có chuyển đổi công năng gì đó chứ em cũng chưa thấy cái sổ nhà liền kề với biệt thự ở hà nội nào mà lại ghi thời hạn sử dụng 50 năm :D
vâng cụ, đất LK hay BT em cũng chưa gặp dạng có thời hạn bg, chủ yếu là cc hay dạng khu du lịch nghỉ dưỡng, condotel các kiểu thôi. Có điều tất cả các thể loại đã ghi rõ thời hạn sd thì nếu xác định mua cũng xác định luôn là nếu có tồn tại đến thời gian đó thì trả lại cho nhẹ đầu phỏng ạ :D

Red_Army

Xe máy
Chào các cụ!
Đang quan tâm mấy căn officetel ở Vin WestPoint chỉ tầm 4xtr/m2, trong khi căn sổ vĩnh viễn 6x/m2
Nhưng có 1 thắc mắc là sau 50 năm thì phải trả lại nhà ko, trả thì trả cho ai, cdt Vin hay nhà nước?
Có sale thì bảo sau 50 năm thì đóng tiền gia hạn là được ở tiếp.
Điều khoản ghi rõ trong hợp đồng, căn hộ Office tel khi hết thời hạn sẽ được gia hạn theo qui định của pháp luật

Tuongtien1977

Xe điện
sau 50 năm thì tùy thuộc vào pháp luật đất đai nhà ở lúc đó mà ứn xử, nhưng cơ bản sau 50 năm thì xác nhà là của cụ còn đất đai thuộc nhà nước, nếu nhà nước bảo tòa nhà này vẫn phù hợp quy hoạch thì cho các cụ tiếp tục thuê đất để đặt tòa nhà, nếu ông chính quyền bảo chỗ này giờ quy hoạch nhà vệ sinh công cộng thì cụ ra đường, hoặc ông quản lý chất lượng tòa nhà bảo tòa nhà này xuống cấp không ở được nữa thì hoặc là các cụ được xây lại nếu phù hợp quy hoạch hoặc là NN bảo cụ phá đi trả lại đất để NN cho thằng khác nó thuê để xây lại...kkk túm lại hết thời hạn 50 năm thì quyền quyết định đất đai thuộc NN chứ không phải như chủ nhà tập thể hiện nay,

Tuan129

Xe tải
Điều khoản ghi rõ trong hợp đồng, căn hộ Office tel khi hết thời hạn sẽ được gia hạn theo qui định của pháp luật
tôi chưa thấy hợp đồng nào nói hết hạn sẽ được gia hạn thêm cả cụ ạ. Bản chất hết hạn thì ko còn quyền sử dụng nữa, cho nên người ta có quyền cho người khác vào cụ nhé. Các cụ có vẻ cứ thích bánh vẽ

zaiwaz123

Xe điện
Cụ có cái HĐ nào ko , show lên cho mọi người mở mang tầm mắt , HĐ mua bán là của chủ đầu tư với người mua căn hộ có nghĩa là của Doanh nghiệp BĐS với cá nhân nào đó còn gia hạn hay không là của cơ quan quản lý nhà nước , DN BĐS tuổi gì mà bảo sẽ được gia hạn mà có khi DN cũng không thể tồn tại hoặc bị phá sản khi chưa đến thời điểm 50 năm.

Red_Army

Xe máy
Cụ có cái HĐ nào ko , show lên cho mọi người mở mang tầm mắt , HĐ mua bán là của chủ đầu tư với người mua căn hộ có nghĩa là của Doanh nghiệp BĐS với cá nhân nào đó còn gia hạn hay không là của cơ quan quản lý nhà nước , DN BĐS tuổi gì mà bảo sẽ được gia hạn mà có khi DN cũng không thể tồn tại hoặc bị phá sản khi chưa đến thời điểm 50 năm.
Thế người ta mới ghi là "gia hạn theo qui định của pháp luật"

Red_Army

Xe máy
Vừa nhắm mắt đưa chân một căn ở Vinhomes West Point. Nó có câu đấy "gia hạn theo qui định của pháp luật", căn này chủ đầu tư đã thu tiền làm sổ

Red_Army

Xe máy
Thích rẻ thì nhích thôi! Còn không thì gom thêm 30% nữa mà làm căn sổ đỏ cho chắc cốp

Tuan129

Xe tải
Vừa nhắm mắt đưa chân một căn ở Vinhomes West Point. Nó có câu đấy "gia hạn theo qui định của pháp luật", căn này chủ đầu tư đã thu tiền làm sổ
Theo quy định thì căn condotel ko có sổ, thu tiền làm sổ nào vậy cụ? Thu trái pháp luật à.

"Gia hạn theo quy định pháp luật", tức là sau 50 năm quyền sử dụng của mình hết, lúc đó pháp luật làm như nào mình phải chịu thế ấy. Vin nó đẩy trách nhiệm thả trôi theo pháp luật sau 50 năm đúng rồi còn gì cụ? Sau 50 năm hết quyền sử dụng bản chất ko còn quyền hành gì tại cái căn đó cả.

Red_Army

Xe máy
Theo quy định thì căn condotel ko có sổ, thu tiền làm sổ nào vậy cụ? Thu trái pháp luật à.

"Gia hạn theo quy định pháp luật", tức là sau 50 năm quyền sử dụng của mình hết, lúc đó pháp luật làm như nào mình phải chịu thế ấy. Vin nó đẩy trách nhiệm thả trôi theo pháp luật sau 50 năm đúng rồi còn gì cụ? Sau 50 năm hết quyền sử dụng bản chất ko còn quyền hành gì tại cái căn đó cả.
Ngại thì đừng chơi! Chơi thì đừng ngại

Tuan129

Xe tải
Ngại thì đừng chơi! Chơi thì đừng ngại
Tôi đang nói về vấn đề pháp lý chứ ko phải ngại hay ko ngại cụ ah. Cụ chỉ nói chuyện được với pháp luật khi cụ đang có quyền, quyền (sử dụng) của cụ hết hạn cụ ko có bất cứ cơ sở nào đòi quyền lợi hay đòi gia hạn tiếp cả.

Red_Army

Xe máy
Tôi đang nói về vấn đề pháp lý chứ ko phải ngại hay ko ngại cụ ah. Cụ chỉ nói chuyện được với pháp luật khi cụ đang có quyền, quyền (sử dụng) của cụ hết hạn cụ ko có bất cứ cơ sở nào đòi quyền lợi hay đòi gia hạn tiếp cả.
Thì rõ ràng thời hạn đất của Chủ đầu tư nó chỉ được cấp 50 năm thì làm sao cụ đòi quyền lợi gì sau 50 năm nữa. Tuy nhiên nếu nhà nước tiếp tục gia hạn mà không phả dỡ, thì thằng nào đuổi được cụ ra đường (Thằng chủ đầu tư cũng ko đuổi được trừ khi cụ ký hợp đồng thuê). Còn trong hợp đồng nó có ghi rõ "gia hạn theo qui định của Pháp luật"

poiuy

Xe cút kít
Xác định 50 năm là ale hấp, đất trả lại cho NN, nhà tháo dỡ. NN sẽ lại đấu giá quyền sử dụng đất đó.

Red_Army

Xe máy
Nếu Đảng còn lãnh đạo thì cứ yên tâm không thằng nào đuổi được đâu

Red_Army

Xe máy
Xác định 50 năm là ale hấp, đất trả lại cho NN, nhà tháo dỡ. NN sẽ lại đấu giá quyền sử dụng đất đó.
Vấn đề là thằng Vin West Point nó có 3 toà cùng chung khối đế, 2 toà sổ đỏ và 1 toà W1 là 50 năm. Không thể có chuyện dỡ được toà W1, khi vẫn còn W2 và W3. Cho nên câu chuyện gần như chắc chắn là nó sẽ gia hạn và gia chủ nộp thêm một khoản phí tương đối. Chứ không có chuyện là nó thu lại cái tài sản đấy được. Tuy nhiên, nếu mua căn hộ này thì xác định luôn là để ở, chứ còn bán lại thì kiểu gì cũng lỗ nặng

poiuy

Xe cút kít
Vấn đề là thằng Vin West Point nó có 3 toà cùng chung khối đế, 2 toà sổ đỏ và 1 toà W1 là 50 năm. Không thể có chuyện dỡ được toà W1, khi vẫn còn W2 và W3. Cho nên câu chuyện gần như chắc chắn là nó sẽ gia hạn và gia chủ nộp thêm một khoản phí tương đối. Chứ không có chuyện là nó thu lại cái tài sản đấy được. Tuy nhiên, nếu mua căn hộ này thì xác định luôn là để ở, chứ còn bán lại thì kiểu gì cũng lỗ nặng
Thuận thì như thế, nhưng nghịch là NN thay đổi quy hoạch, ko cho xây nhà ở tại đó nữa thì thì bay hết và người sở hữu nhà 50 năm sẽ không nhận được gì.