[Funland] Ôn lại lịch sử nhà Trần tý các cụ nhể

dailyhuongsach

Xe điện
Website
www.nhangsachnganthanh.vn
Ở đây nhiều cụ phủ nhận lịch sự nhỉ? Thời nào chả có giai đoạn thăng trầm, hôn nhận cận huyết cũng là điều hết sức dễ hiểu khi xã hội còn lạc hậu, cổ hủ. Đánh thắng giặc đâu phải cứ cốt đánh giáp lá cà mới được ạ. Quân nó thì nhiều, quân mình thì ít, dùng kế dù là kế không quân tử mà giữ được bờ cõi cháu thấy cũng đáng quý lắm rồi.
Còn cảm nhận của cháu thì đời nhà Trần có lẽ là một trong số những triều đại hưng thinh, hùng mạnh nhất của phong kiến Việt Nam, đặc biệt là về quân sự với nhiều danh tướng tài năng, kinh tế cũng khá ổn định, đời sống tinh thần, tín ngưỡng của nhân dân cũng không phải là thua kém các triều đại phong kiến khác. Cháu đọc trong cuốn Các triều đại phong kiến VN thì phải.
Em cũng đọc cuốn đấy ạ:)

Matizcoi

Xe cút kít
Bởi vậy ở thớt của cụ Đốc tờ em đã từng nhận định :"Chế độ phong kiến luôn tìm cách bảo vệ quyền lợi gia tộc của mình bằng mọi giá" thế mà có nhiều cụ vào gạch đá em. Thôi thì em nhận chứ biết mần sao. Đinh, Lê, Lý, Trần ... chế độ nào không vậy. Nhưng không thể vì thế mà chúng ta phủi sạch những công sức xây dựng đất nước của tiền nhân. Chỉ buồn vì sử nhà bị gạn lọc để định hướng nhằm phục vụ mục đích tuyên truyền của giai cấp cai trị nên mới có những cuộc tranh luận, cãi vả mà điển hình như giữa Gia Long và Quang Trung. Điều nguy hiểm nhất chính là từ những lổ hổng về lịch sử, kẻ xấu sẽ khai thác, gây lệch lạc nhằm mục đích xấu. Hiện trên mạng đã xuất hiện nhiều bài viết có tính chất bôi nhọ lịch sử rất nghiêm trọng.
Mở rộng ra thì đâu chả thế, ngày nay cái gọi là lợi ích nhóm, rồi 1 người làm quan cả họ hàng hang hốc, thậm chí cả làng xóm, cả xã được nhờ cơ :D
Thôn vợ em ở quê có anh chủ tịch xã là hàng xóm, mấy niên trước nói tới về là ngại vì đường lầy lội, tự nhiện chả hiểu có cái quy hoạch nào của huyện, của tỉnh về việc bê tông hóa đường xã, thế là thôn vợ em đứng đầu trong việc nài, tự nhiên có đường đi về tận cửa ngon hẳn :D
Nhiều bác sẽ có thắc mắc là chủ trương chung tại sao phải xoắn, em xin thưa là sau con đường nối về thôn với đường liên huyện thì tạm dừng chủ trương do hết tiền :))

kevle09

Xe máy
Anh blog mà viết sử Việt Nam vài trăm trang dày dặn, bằng một thứ tiếng Anh như thế thì không thể ất ơ được đâu cụ ạ. Cụ thử search Mongol invasion Togan xem ra bao nhiêu kết quả? Như mò kim đáy bể luôn. Được 1 hay 2 kết quả gì đấy mà trùng hợp là cả 2 đều nêu con số 300 nghìn quân Nguyên.
Anh Bắc Hàn còn phải bịa ra lịch sư để lừa dân (chuyện anh Kim trường kì kháng chiến trong khi sự thật là đang ở trong khách sạn ở Moscou và một số chuyện khác nữa), trong khi mình có lịch sử hoành tráng như thế mà con cháu lại cứ đi vin vào mấy cái tiểu tiết để dìm hàng.
Đoạn tiếng Anh cụ trích bên trên, em tìm ra là của anh Joshua Gilbert, đúng dân ất ơ chứ gì. Còn vài trăm trang cụ nói chắc là của K.W.Taylor, em sẽ nghiên cứu xem sao.

Họ là người Mỹ, đương nhiên viết tiếng Anh tốt. Chả ai đi Tây rồi khen thằng Tây giỏi tiếng Tây thế.

tien

Xe buýt
Bi kịch của nhà Trần là hôn nhân cận huyết để giữ gìn ngôi báu ngàn đời...
cuối cùng cũng chả giữ được các cụ nhể

Corolla_2012

Xe máy
vụ Trần Quốc tuấn hưa cướp ngôi hay nhỉ, thời nhà trần thì hào hùng, mỗi cái về hôn nhân là có loằng ngoằng, nhưng e để ý đến giờ ng họ trần vẫn thg có sức khỏe hơn thì pải, e tự so sánh trong gđ thấy vậy

raklei

Xe điện
Bi kịch của nhà Trần là hôn nhân cận huyết để giữ gìn ngôi báu ngàn đời...
cuối cùng cũng chả giữ được các cụ nhể
CS nếu tính từ năm 45 đến giờ mới đc bẩy chục năm mà giờ đã ngắc ngoải rồi.
nhà Trần giữ được cỡ gần 200 năm, thuộc loại thọ lâu nhất các triều đại phong kiến theo cụ thế là ít hay nhiều.

Sô lếch Mù

Xe điện
Nhà Trần thế là thọ thứ 2 trong lịch sử rồi,sau mỗi nhà Lê.

cuop

Xe buýt
nhà Trần giữ được cỡ gần 200 năm, thuộc loại thọ lâu nhất các triều đại phong kiến theo cụ thế là ít hay nhiều.
Sắp đến ngày giỗ cọng hành kìa, về mà lo nhang khói đê, vào đây nói xấu chế độ làm giè.

tien

Xe buýt
Em nghĩ là ít cụ ạ... cái vế trên ấy, hôn nhân cận huyết để bảo vệ ngôi báu cho ngàn đời sau, nhưng cũng chỉ 174 năm. Nhà Hậu Lê 370 năm đâu có cần hôn nhân cận huyết. Nhà Nguyễn cũng mém 150 năm (?), nhà lý cũng 200 năm cũng hiếm có chuyện gả ép như vậy.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Về đánh giặc bằng chiến thuật đống cọ trên Sông Bạch Đằng là 3 lần chứ ko phải 2 cụ nhé, Một Lần Là Ngô Quyền đánh Quân Nam Hán, lần Hai Là Lê Hoàn đánh quân Tống và lần 3 là Trần Hưng Đạo đánh quân Nguyên Mông. CÒn về chuyện kỹ thuật đóng cọc thì em không cho là viễn tưởng đâu ạ. Không có chuyện Sử bịa chuyện những ba lần giông nhau, mà không phải sử của ta mới gi vậy sử của Tàu cũng ghi ạ.
Về việc Nguyễn Huệ và Nguyễn ÁNh thì cụ đang lầm lẫn giữa sách giáo khoa và sách Sử ạ. Sách Sử đều nhắc hết đên tất cả các chuyện mà cụ nói. CÒn sách giáo khoa thì để dạy trong trường phổ thông có định hướng là chuyện quá bình thường mà cụ.
Có định hướng mới là cái buồn, bác ạ.
Sao ta ko nói thẳng là, ông vua Quang Trung, dù là 1 vì vua vĩ đại, nhưng cũng có những việc làm ko được đánh giá cao, ví dụ......
Ở chiều ngược lại, SGK có kể tội Vua Gia Long mời quân Xiêm + vài tội khác, đồng thời cũng nên nhắc đến công lao lịch sử của Nguyễn triều về việc bình định và tạo nên cái chữ S ngày nay.

raklei

Xe điện
Em nghĩ là ít cụ ạ... cái vế trên ấy, hôn nhân cận huyết để bảo vệ ngôi báu cho ngàn đời sau, nhưng cũng chỉ 174 năm. Nhà Hậu Lê 370 năm đâu có cần hôn nhân cận huyết. Nhà Nguyễn cũng mém 150 năm (?), nhà lý cũng 200 năm cũng hiếm có chuyện gả ép như vậy.
Thì cụ xem các nhà khác có hôn nhân cận huyết đâu mà dòng giống cũng tã tơi hết, e nghĩ vấn đề ko phải là hôn nhân cận huyết.

iSurvive

Xe buýt
Đoạn tiếng Anh cụ trích bên trên, em tìm ra là của anh Joshua Gilbert, đúng dân ất ơ chứ gì. Còn vài trăm trang cụ nói chắc là của K.W.Taylor, em sẽ nghiên cứu xem sao.

Họ là người Mỹ, đương nhiên viết tiếng Anh tốt. Chả ai đi Tây rồi khen thằng Tây giỏi tiếng Tây thế.
AThế thì Đại Việt sử kí do anh Lê Quí Đôn ngớ ngẩn nào ấy mà, Dư địa chí thì ông Nguyễn Trãi rỗi hơi viết ra.

minh0075

Xe điện
Có định hướng mới là cái buồn, bác ạ.
Sao ta ko nói thẳng là, ông vua Quang Trung, dù là 1 vì vua vĩ đại, nhưng cũng có những việc làm ko được đánh giá cao, ví dụ......
Ở chiều ngược lại, SGK có kể tội Vua Gia Long mời quân Xiêm + vài tội khác, đồng thời cũng nên nhắc đến công lao lịch sử của Nguyễn triều về việc bình định và tạo nên cái chữ S ngày nay.
Thằng con em học lớp 4 Đoàn Thị Điểm nó về nói đến Quang Trung, Nguyễn Ánh, nhà Nguyễn, Tây Sơn... có vẻ khá cân bằng đó cụ, ko thấy chúng nó anti quá NA, và cũng biết nhà Nguyễn có công lớn khai khẩn phương Nam...

trantien

Xe tăng
ngày xưa cho phép mà. bên Tàu đọc hồng lâu mộng cũng vậy, giờ mấy nước Trung Đông vẫn vậy. có điều đúng là như vậy ảnh hưởng chất lượng giống nòi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sử Việt xấu xa quá phải ko cụ? Có con số thiệt hại bên mà giấu tịt đi, chẳng chịu công bố. Đối với tôi thì 3 lần thắng Nguyên Mông là rất hào hùng, còn các cái khác là tiểu tiết.
Con số thiệt hại chỉ là một nửa vấn đề.
Ý tôi là: Nên trung thực trong chuyện, thời gian đầu, ta chưa rõ thực lực của đối thủ, dàn quân oánh trực diện, và thua liểng xiểng, bỏ thành chạy, bị địch truy đuổi xém chết. Dù rằng việc tránh được Toa Đô + Thoát Hoan cũng là 1 kỳ tích.
Nhưng Chính sử lại bình là Rút lui chiến lược.
Đến lần 03, lúc đó mới thực sự là Rút lui chiến lược.

Quay lại với WW2: Người Nga đâu có che dấu chuyện họ bị bất ngờ, ko chuẩn bị kịp, quân Đức tiến như bão vậy, Liên Xô tổn thất nặng giai đoạn đầu.
Chả nhẽ quân Liên Xô Rút lui chiến lược đến tận sát Moskva.

Quickie

Xe buýt
Con số thiệt hại chỉ là một nửa vấn đề.
Ý tôi là: Nên trung thực trong chuyện, thời gian đầu, ta chưa rõ thực lực của đối thủ, dàn quân oánh trực diện, và thua liểng xiểng, bỏ thành chạy, bị địch truy đuổi xém chết. Dù rằng việc tránh được Toa Đô + Thoát Hoan cũng là 1 kỳ tích.
Nhưng Chính sử lại bình là Rút lui chiến lược.
Đến lần 03, lúc đó mới thực sự là Rút lui chiến lược.

Quay lại với WW2: Người Nga đâu có che dấu chuyện họ bị bất ngờ, ko chuẩn bị kịp, quân Đức tiến như bão vậy, Liên Xô tổn thất nặng giai đoạn đầu.
Chả nhẽ quân Liên Xô Rút lui chiến lược đến tận sát Moskva.
Nói phét đã thành căn bệnh đã mãn tính lại còn nguyên phát. Cũng như năm 68 thua bỏ mẹ thì nói là trận tổng diễn tập, xin lỗi, có ai diễn tập đến mức suýt trắng tay thế bao giờ, vậy mà vẫn nói như bình thường.

tien

Xe buýt
Thì các cụ thông cảm, phải có tý tự hào chứ... Tốt đẹp khoe ra... xấu xa đậy lại... Triều đại phong kiến, hạn chế chung rồi. Cõng rắn cắn gà nhà, đời nào cũng có (hình như trừ đời Lý với đời Vua Hùng...) nói mãi cũng vậy thôi.

Có cụ funny anh em nhà Tây Sơn ít học nên quay ra thịt nhau. Chả phải. Triều Lý, Trần, Lê, Nguyễn có học hết cả đấy mà vẫn làm chuyện tày đình nhằm tranh cướp ngôi nhau cả.

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
google thần thánh thật, nhờ nó mà em có thể tranh luận lịch sử với các cụ cả tuần, có thể thông tỏ cả 1 triều đình mà cóc cần nghiên cứu, có thể phát ngôn như đúng rồi về một sự việc hàng ngàn năm và suy kiểu dùng hiện tại để ngược dòng lịch sử
cái này gọi là google thần thánh!

fordeverest2012

Xe tăng
Thì các cụ thông cảm, phải có tý tự hào chứ... Tốt đẹp khoe ra... xấu xa đậy lại... Triều đại phong kiến, hạn chế chung rồi. Cõng rắn cắn gà nhà, đời nào cũng có (hình như trừ đời Lý với đời Vua Hùng...) nói mãi cũng vậy thôi.

Có cụ funny anh em nhà Tây Sơn ít học nên quay ra thịt nhau. Chả phải. Triều Lý, Trần, Lê, Nguyễn có học hết cả đấy mà vẫn làm chuyện tày đình nhằm tranh cướp ngôi nhau cả.
Cụ phán chuẩn. Đó là đặc trưng và cũng là hạn chế của chế độ PK. Nếu viết sử nên viết cho liền lạc, không nên cắt cúp như duyệt phim để bọn nhỏ nó thắc mắc, nó lên mạng sợt nhằm mấy trang nhảm nhí thì lại càng chết dở. Em ví dụ, nếu ở các bậc tiểu học, phổ thông nên viết sử như vầy : Chúa Trịnh vs chúa Nguyễn 100 năm (chi tiết để lên bậc học cao hơn). Nhà Tây Sơn dẹp Trịnh - Nguyễn. đánh tan quân Thanh, Nguyễn Huệ xưng đế (chi tiết học bậc cao hơn), chúa Nguyễn Ánh đánh bại Tây Sơn lập ra nhà Nguyễn, đặt quốc hiệc là Việt Nam v.v...chấm hết, thì nó rất liền mạch và thể hiện sự tôn trọng lịch sử của thế hệ hậu bối. Còn NA có cõng rắn hay không, có cắt đất dâng cho ngoại bang hay không thì phải có những cuộc hội thảo nghiêm túc của các nhà sử học, nhà văn hóa (phi chính trị) thì mới giải quyết nổi chứ đừng nên nhồi sọ bọn trẻ như vậy thì ... cực kỳ sai lầm và nguy hiểm.

Chỉnh sửa cuối: