[Funland] Ôn lại lịch sử nhà Trần tý các cụ nhể

cuop

Xe buýt
Thế cụ có biết bây giờ người ta lấy căn cứ pháp lý từ văn bản của những triều đại nào nhiều nhất để bảo vệ chủ quyền không?
Theo cụ, việc tồn tại những văn bản đó có phải là tình tiết giảm nhẹ của tội bán nước cho ngoại bang không?

(:|

nhadatuytin

Xe container
Các ý cụ nói hầu hết em thấy rất đúng, nhưng có 2 điểm em thấy cụ chém như thánh, phần em in đậm. Trong vấn đề này các ý kiến bênh vực vua Gia Long chủ yếu là giải thích việc vua Gia Long đối xử tàn bạo với nhà Tây Sơn là do có ghi chép rằng nhà Tây Sơn cũng đào mả nhà các chúa Nguyễn, giết nhiều người thân của vua Gia Long. Không ai phủ nhận công đánh giặc Xiêm và giặc Thanh, cũng như tài năng quân sự của vua Quang Trung cả. Bênh vực vua Gia Long thì không có nghĩa là phủ nhận công lao của vua Quang Trung, chỉ ra những điểm không tốt của vua Quang Trung hay nhà Tây Sơn cũng không có nghĩa là phủ nhận công lao của nhà vua.

Kho tàng kiến thức nhân loại giờ cũng được đưa lên google nhiều, giúp mọi người có thể tìm hiểu được rất nhiều kiến thức mà trước khi có nó thì mọi người chỉ được đọc sách báo định hướng và nghe loa phường.

Mấy điểm in chữ đỏ thì cụ có dẫn chứng gì không (nếu không dùng google thì không biết cụ có đưa được ra dẫn chứng không?) :))
Định ko cm nữa nhưng cụ quo tờ nên em cũng chém bài chót...
Thứ nhất là em ko ám chỉ cụ mà chỉ nói chung chung vậy thôi...ai hiểu thì hiểu...
Cái chủ nghĩa xét lại ngày nay thật đáng sợ...
Còn quan điểm của cá nhân em thì em chả dám chém những gì mình ko mắt thấy, tai nghe...Nhất là về tiền nhân, những người đã góp phần dựng xây nên đất nước ta hiện nay thì em càng phải uốn lưỡi 7 lần trước khi nói...
Với em lịch sử là lịch sử, sự thật chỉ có 1, còn đồn đoán thì có đến hàng trăm hàng ngàn, các bậc tiền nhân dù đúng dù sai, dù có công hay có tội thì em vẫn đều rất trân trọng bởi họ là 1 phần ko thể tách rời của lịch sử, 1 phần của đất nước mà ta đang sinh sống hiện nay...
anway em tôn trọng tất cả các quan điểm của các cụ vì nhân sinh quan của mỗi người là khác nhau...chỉ có điều khi nói về các bậc tiền nhân, nhất là các bậc hiền thánh ta cũng nên dùng các từ ngữ tôn trọng...Trong nhà phật chúng em chê bai các bậc hiền thánh cũng tạo nên 1 ác nghiệp cho chính mình đấy...
Ở thớt này có chụy 3c là 1 người có nghiên cứu rất sâu về lịch sử dân tộc, nhưng chụy ý cũng chỉ dám chém mấy câu bâng quơ nên em cũng chả dám múa rìu qua mắt thợ hị hị...;)

iSurvive

Xe buýt
Bắc Việt bé thôi mà cụ ơi.Mà đa phần là núi non rừng rậm.Vùng đồng bằng ở được chỉ có mỗi châu thổ sông Hồng thì lại càng bé.Nếu so với vùng Lưỡng Quảng thì quá nhỏ bé.Do đó đánh Vn ko đem lại nhiều lơị ích cho Tq,cho nên họ chỉ muốn duy trì một triều đình thuần phục mà thôi.
Cụ nói thế nào í chứ, lấn đất Việt Nam từng cm một luôn là chủ trương nhất quán của giới cầm quyền Bắc Kinh, dù là phong kiến, quốc dân đảng hay cs. Việt Nam chả biết có lợi ích gì cho Tung của không mà từ thời thượng cổ chỉ nhăm nhe chiếm lấy. Trung quốc đàm phán biên giới mà gặp cụ này chắc mừng lắm.

cưỡi chổi

Xe lăn
Cụ Đam chém 5k thì hơi thấp, dựa vào sử Thanh thì số liệu ít nhất cũng phải 18k.

Chắc quân Thanh cũng chỉ mang sang 4-5 vạn quân là cùng thôi, 20-30 vạn chẳng qua là con số thổi phồng lên để dọa đối phương. Vua Lê Thánh Tông đánh Chiêm Thành cũng nói phao lên là 70 vạn quân, chứ thực ra tuốt tuột chỉ hơn 20 vạn.
Ngày trước khi Nỗ Nhĩ Cáp Xích chinh phạt các bộ tộc lân cận và chống Minh. Liên quân Minh - Triều - Diệp Hách cũng báo lên tận 47 vạn, thực tế có 14 vạn ;))

sangbk2211

Xe hơi
Hôm nọ rảnh ngồi đọc lịch sử nhà Trần bắt đầu từ Trần Cảnh ( Trần Thái Tông) được Trần Thủ Độ cho vào làm bạn với Lý Chiêu Hoàng khi đó đâu mới chưa tới 10 tuổi, dần dần 2 đứa trẻ quý nhau, ông thái sư tuyên bố vua ( Lý Chiêu Hoàng) đã tìm được ý chung nhân. Sau rồi khi đã thành hôn mới nhường ngôi cho chồng và nhà Trần chính thức từ Trần Cảnh ( Trần Thái Tông). Thực ra thì cũng không có j nhưng đoạn sau e hơi choáng. Chả là vc Trần Cảnh và Lý Chiêu Hoàng sinh côn trai đầu lòng thì không nuôi được, trước tình hình đó Trần Thủ Độ đã bắt anh trai Trần Cảnh là Trần Liễu (bố của Trần Hưng Đạo) nhường người vợ của mình ( khi đó đang mang thai tháng thứ 3 thì phải) cho em trai ( điều này đã gây nên mối bất hòa và luôn đa nghi của con Trần Cảnh với Trần Hưng Đạo sau này). Ngẫm ngày xưa ác liệt thật, bắt chị dâu làm vợ em chồng.
Câu chuyện nữa, Trần Hưng Đạo yêu con gái vua Trần Thái Tông ( chú ruột), và quyết liệt bảo vệ tình yêu. Chắc thời đoa như vậy là bình thường đúng ko các cụ.

E biết những điều này trên mạng có rồi nhưng muốn đưa ra để hỏi ý kiến các cụ về vấn đề hôn nhân cận huyết ngày xưa, thiếu hiểu biết bảo sao càng về sau càng bị thui chột tài năng thế, triều đình nào cũng suy vong vì vua ăn chơi, không đủ tài.
Cụ update cái #397 của cụ deming lên #1 cho mọi người đỡ phải lội page

cuop

Xe buýt
Các cụ otofun bàn về sử cũng chỉ là tay ngang thôi, nhờ có google thần chưởng nên cụ nào cũng thông thái. Đừng tin những số liệu các cụ đọc được, có quan tâm thì quan tâm diễn biến và sự kiện.
Lê Chiêu Thống chạy sang TQ cầu viện là có thật. Tôn Sĩ Nghị mang quân sang Việt Nam là có thật. Ý đồ của nhà Thanh là mờ nhạt nên đừng hy vọng nhà Thanh mang hàng vạn quân sang VN.
Để Tôn Sĩ Nghị mang quân sang thì tay Quýnh đã thuyết phục thiên triều là chỉ cần quan nhà Thanh sang là toàn dân sẽ đồng loạt đứng lên ủng hộ, Tây Sơn tập trung ở miền Trung không có gì đáng ngại. Thực tế Tôn Sĩ Nghị không tốn hòn tên mũi đạn khi vào kinh thành Thăng Long. Tôn Sĩ Nghị tính đi nghỉ mát rồi giàn hòa để kiếm xèng rồi về, đóng vai trò ngư ông đắc lợi. Chẳng dè Nguyễn Huệ tập trung được 1 vạn quân tức gấp đôi quân nhà Thanh 5000 người đánh bất ngờ, quân Thanh kháng cự yếu ớt rồi bỏ chạy, Tôn Sĩ Nghị không đủ bản lĩnh bèn giong ngựa về nước.
Cái tệ của tay tổng đốc Lưỡng Quảng là như bộ quốc phòng Irac là ăn tiền quân số ma nên nói vống quân số ăn tiền lương thực, quân trang và phụ cấp. Đến khi chạy về biết mình kém nên nói vống sự dũng mãnh của Tây Sơn để người tiếp quản là Khang An ngại không dám sang. Nguyễn Huệ cho đút lót Hòa Thân, Hòa Thân nói với Càn Long là để cho Huệ triều cống, đúc kết từ xưa đến nay TQ không cai quản được nước Nam, thế là Càn Long gật gù.
18 vạn quâ Thanh à? 180.000 quân lính liệu có tin được không?
Lấy số liệu gần nhất cho nó dễ kiểm chứng.

Năm 1945, Tầu Tưởng mang 20 vạn quân vào bắc VN chỉ để giải giáp quân Nhật, éo cần oánh nhau.

Năm 1979, chỉ để đánh 6 tỉnh biên giới, "dạy cho VN một bài học", TQ cũng huy động ngót triệu quân, kể cả lực lượng hậu cần.

Gì chứ người ngơm thì Tung Cửa nhà Dam không thiếu, nhể.

fordeverest2012

Xe tăng
Lấy số liệu gần nhất cho nó dễ kiểm chứng.

Năm 1945, Tầu Tưởng mang 20 vạn quân vào bắc VN chỉ để giải giáp quân Nhật, éo cần oánh nhau.

Năm 1979, chỉ để đánh 6 tỉnh biên giới, "dạy cho VN một bài học", TQ cũng huy động ngót triệu quân, kể cả lực lượng hậu cần.

Gì chứ người ngơm thì Tung Cửa nhà Dam không thiếu, nhể.
Đấy, cụ [@cướp;55154] nói đúng bản chất của NN TQ từ xưa đến nay. Mang danh thiên triều mà chỉ đem vài ngàn quân đánh vào khu vực núi non, hiểm trở thì đúng là dở người :)) Đọc lại các trận đánh Hạ Hồi, Đại La, Đống Đa, Thăng Long ... mới thấy được tính chất khốc liệt của cuộc chiến.

"Áo vải nhuộm mùi thuốc súng" ám chỉ vua Quang Trung, ngài đúng là vị anh hùng dân tộc mà cho dù thể chế nào cũng nghiêng mình cảm phục.

T90i

Xe buýt
Theo cụ, việc tồn tại những văn bản đó có phải là tình tiết giảm nhẹ của tội bán nước cho ngoại bang không?

(:|
Bán thì phải có văn tự và có hậu quả thì mới coi là tội nghiêm trọng. Cụ thử nghĩ xem có văn tự nào liên quan đến việc mất đất/biển trong lịch sử 4000 năm văn hiến nước ta?

newch

Xe tăng
Các cụ otofun bàn về sử cũng chỉ là tay ngang thôi, nhờ có google thần chưởng nên cụ nào cũng thông thái. Đừng tin những số liệu các cụ đọc được, có quan tâm thì quan tâm diễn biến và sự kiện.
Lê Chiêu Thống chạy sang TQ cầu viện là có thật. Tôn Sĩ Nghị mang quân sang Việt Nam là có thật. Ý đồ của nhà Thanh là mờ nhạt nên đừng hy vọng nhà Thanh mang hàng vạn quân sang VN.
Để Tôn Sĩ Nghị mang quân sang thì tay Quýnh đã thuyết phục thiên triều là chỉ cần quan nhà Thanh sang là toàn dân sẽ đồng loạt đứng lên ủng hộ, Tây Sơn tập trung ở miền Trung không có gì đáng ngại. Thực tế Tôn Sĩ Nghị không tốn hòn tên mũi đạn khi vào kinh thành Thăng Long. Tôn Sĩ Nghị tính đi nghỉ mát rồi giàn hòa để kiếm xèng rồi về, đóng vai trò ngư ông đắc lợi. Chẳng dè Nguyễn Huệ tập trung được 1 vạn quân tức gấp đôi quân nhà Thanh 5000 người đánh bất ngờ, quân Thanh kháng cự yếu ớt rồi bỏ chạy, Tôn Sĩ Nghị không đủ bản lĩnh bèn giong ngựa về nước.
Cái tệ của tay tổng đốc Lưỡng Quảng là như bộ quốc phòng Irac là ăn tiền quân số ma nên nói vống quân số ăn tiền lương thực, quân trang và phụ cấp. Đến khi chạy về biết mình kém nên nói vống sự dũng mãnh của Tây Sơn để người tiếp quản là Khang An ngại không dám sang. Nguyễn Huệ cho đút lót Hòa Thân, Hòa Thân nói với Càn Long là để cho Huệ triều cống, đúc kết từ xưa đến nay TQ không cai quản được nước Nam, thế là Càn Long gật gù.
Em thấy cụ đánh giá anh Nghị này hơi ngu quá ạ mặc dù anh này là tổng đốc.

Một người như Nguyễn Huệ tay trắng dựng cơ đồ nhờ đánh trận mà cụ lại nghĩ là anh Nghị coi ko ra gì thì liệu cụ có coi thường anh tổng đốc Lưỡng Quảng này quá ko ợ???

Cụ nên nhớ Trịnh, Nguyễn phân tranh mấy trăm năm, quân đội thi đâu liên tục thì cũng ko kém đâu cụ. Thế mà Nguyễn Huệ làm gỏi hết.

Tôn Sĩ Nghị chắc chắn sẽ phải kéo thật đông quân sang, lấy số lượng áp đảo cho chắc. Cơ hội lập công để nâng level thì chắc ko dám làm ẩu đâu cụ. Có mất éo gì của anh Nghị, khổ dân đen và lính. Thành công thì anh ý lên sao vạch, thua thì mất khối thứ, anh ý chẳng dại.

Em mà là anh Nghị thì em huy động max luôn.

newch

Xe tăng
Đấy, cụ [@cướp;55154] nói đúng bản chất của NN TQ từ xưa đến nay. Mang danh thiên triều mà chỉ đem vài ngàn quân đánh vào khu vực núi non, hiểm trở thì đúng là dở người :)) Đọc lại các trận đánh Hạ Hồi, Đại La, Đống Đa, Thăng Long ... mới thấy được tính chất khốc liệt của cuộc chiến.

"Áo vải nhuộm mùi thuốc súng" ám chỉ vua Quang Trung, ngài đúng là vị anh hùng dân tộc mà cho dù thể chế nào cũng nghiêng mình cảm phục.
Anh Tầu quán triệt chiến thuật biển người mà cụ.
Em chỉ nhớ từ thời Chiến Quốc anh Tôn Tử đã dậy các anh ý là ' gấp đôi thì đánh, gấp 3 thì vây'
Tóm lại là các anh ý lấy thịt đè người là truyền thống

cuop

Xe buýt
Bán thì phải có văn tự và có hậu quả thì mới coi là tội nghiêm trọng. Cụ thử nghĩ xem có văn tự nào liên quan đến việc mất đất/biển trong lịch sử 4000 năm văn hiến nước ta?
Có văn tự chứ, không thiên hạ lại bảo bán giời không văn tự.

2 cái hòa ước năm Tuất (1862 và 1874) vẫn còn bản lưu đấy cụ.

khuyếnh

Xe buýt
Lừa vào troll các cụ hoặc không biết tính chứ hôm trước lừa còn cho rằng trận Quang Trung đại phá quân Thanh (5000 lính) không bằng trận Phai Khắt(20 lính), Nà Ngần(22 lính) cơ mà. Học sử cho kỹ nhé Phai Khắt chứ không phải Khai Khắt đâu. Ngày mai chắc lừa hạ số lượng quân Thanh bằng 0 luôn.

cưỡi chổi

Xe lăn
Các cụ căng thẳng quá. Ngày xưa khi cứu A Đẩu 1 mình Triệu Vân bem hàng vạn kỵ binh nên các cụ cứ yên tâm là có hàng vạn, hàng triệu quân nhé. Người xưa họ giỏi lắm các cụ ạ :))

Vậy tóm lại Tôn Sĩ Nghị đem bao nhiều quân sang Việt Nam hả các cụ?

GamCaoMayLanh

Xe container
Không ai lại không dùng Google lúc này. Liệu bác có thể đọc được sử nhà Thanh 'Thanh Thông Giám' bằng tiếng Hán?. Có điều dùng và kết hợp như thế nào để minh hoạ, dẫn chứng của mình không quá lố. Nếu bác cứ khăng khăng quân lò Tôn có 5K thì Thanh Thông Giám nó cũng đành viết lại một đoạn như sau "Tôn Sĩ Nghị đang tắm trên cầu phao, Thượng tướng phó tổng binh Lý Hoá Long tiến lại gần xin lệnh chẳng may giẫm phải bánh xà phòng LifeBuoy trượt chân ngã xuống Hồng Hà mà chết đuối. Hoằng Lịch sau truy phong Lý Hoá Long làm Kỵ Đô Uý".

pr.

Xe tải
Website
www.anphabe.com
Tổng đốc Lưỡng quảng đầu óc có vấn đề mà mang 5000 quân sang Việt nam đang chiến trận tưng bừng để chui vào rọ?
Lưỡng quảng diện tích cũng gấp rưỡi Việt Nam, dân Tàu lại mắn đẻ, huy động 30 vạn quân và ngần ấy dân phu cũng đơn giản thôi. Quang Trung đánh 5 vạn quân thì sao lão Càn Long máu đánh nhau không nhân cơ hội mà đem quân thảo phạt mà im thin thít vậy

@xichlo@

Xe điện
google thần thánh thật, nhờ nó mà em có thể tranh luận lịch sử với các cụ cả tuần, có thể thông tỏ cả 1 triều đình mà cóc cần nghiên cứu, có thể phát ngôn như đúng rồi về một sự việc hàng ngàn năm và suy kiểu dùng hiện tại để ngược dòng lịch sử
cái này gọi là google thần thánh!
Vào ngày 22/12 năm nảo năm nào, dưới cây đa Tân Trào có đâu hơn chục mạng tí ti, toàn tay bo mà đánh thắng mấy trăm ngàn quân Pháp với Mỹ, toàn đế quốc sừng sỏ, máy bay tàu bò súng đạn bon nguyên tử nhá.

Có cả ảnh chứng minh ko cái bọn con cháu mất dạy cậy có tí chữ, biết đọc sách ngoại quốc lại xiên tạc bố láo quân nhiều quân ít, giặc khỏe giặc yếu ra vẻ nghiên kíu này nọ.

Ảnh

Có cả ảnh chụp thời đấy chứng minh

Nguoimoivao3

Xe tăng
Tôn Sĩ Nghị coi ông Huệ không bằng sịp con muỗi còi:
Vì là tổng đốc và phải mang theo chí ít là 5 vạn quân, thì mới dám coi Nguyễn Huệ là muỗi còi cụ nhé. Lý sự của cụ quá thiếu muối mà cụ cứ lải nhải suốt mấy chục trang. Với các triều đại Trung Quốc thì xứ Nam này có tiếng sương lam chướng khí, rừng thiêng nước độc, nên mỗi lẫn có ý định đem quân sang xứ Nam này triều đình bên Tàu đều phải cân nhắc kỹ vì sẽ phải đưa lượgn quân lớn sang cùng chi phí hậu cần không nhỏ. Em mà không nhầm thì cụ thuộc họ hàng nhà Lừa đúng không? Tư duy của cụ còn tệ hơn con lừa, em thật.

en lờ 100

Xe tải
Theo thư viện Bình định.com là cánh quân của Tôn sĩ nghị là 8000.Theo chiếu của càn long thì có 2 tỉnh vân nam+lưỡng quảng vi chi gần 5 vạn quân bao gồm cả dân phu là 2 vạn,theo đó cánh tôn sĩ nghị lãnh 8000 quân tiên phong đánh hướng ải nam quan và cánh quân của tỉnh vân nam theo sau hướng từ hướng khác...xài anroi nên em không pát được thùy linh,tựa của nó là :thiên kí sự Chinh an nam kỷ lược

Chỉnh sửa cuối: