[Thảo luận] 1-7-2010,Quán Toan, Hải Phòng - hú hồn

Ngao5

Vũ Trụ
Ngày 1-7-2010, xe em từ Hà Nội về Hải Phòng theo QL5. Lúc 16 giờ 30, em qua đèn tín hiệu Quán Toan (cách Hải Phòng 10 km) giữ làn bên trái, còn hai xe máy đi phía trước em đi ở làn bên phải. Các bên đều đúng luật. Em đi với tốc độ 60 km/h vì biết phía trước 1 km có biển báo khu đông dân cư, và xxx thường xuyên bắn tốc độ ngay sau biển.
Quan sát phía trước mặt, em thấy bên phải đường có một đầu xe container đi từ bãi xe ra, cắt vuông góc với quốc lộ (xe đi chậm, không nguy hiểm cho xe em). Theo phản xạ, em giảm tốc độ xuống và đề phòng.

Đúng lúc đó, thì người đàn ông đi xe máy (chở đứa con 10 tuổi) vượt chiếc xe máy (của hai cô gái đi bên trong). Cô lái xe này nhìn thấy xe container đi ra, vội đánh lái sang trái để tránh, ai dè xe của người đàn ông kia đang vượt, thế là hai xe mắc vào nhau đổ lăn kềnh.
Em nhìn thấy toàn bộ sự việc từ đầu đến đuôi, do đề phòng nên em phanh kịp thời.
Hai cô gái ngã trước mũi xe em chừng 2,5 mét, còn người đàn ông kia ngã xấp mặt, mài mặt trên đường khoảng 3 mét, ngất đi chừng 7 phút, đứa trẻ văng ra bên cạnh. Cả xe và người nằm giữa làn của em, cách mũi xe em chừng 7 mét
Em mở cửa xe ra giúp người bị nạn. Mọi người bên đường cũng đổ xô ra, những người đi sau thoáng qua cũng nghĩ là em tông phải, nhưng mọi người nhanh chóng nhận ra bản chất sự việc.

Không xe nào dừng lại đưa người bị thương. Mọi người đề nghị em chở đi. em từ chối, vì bỏ hiện trường, đưa người bị nạn vào bệnh viện có thể bị xxx (và người bị nạn) quy tội chính mình gây tai nạn (từng có trường hợp này xảy ra), khi ấy thì em phải chứng minh được nạn nhân va vào xe 2 cô gái kia?
Em chỉ cung cấp khăn lau cho người bị nạn và nói mọi người gọi công an giao thông (cách đó chừng 700 mét, thường phục kích bắn tốc độ) và lượn luôn.
Hú hồn

Chỉnh sửa cuối:

20L5725

Xe tăng
Chủ thớt cũng hên quá phanh lại kịp ko ăn vào 2 cô gái kia thì lại ăn đòn oan rồi.

phunuvietnam003

Xe hơi
Cụ chở con chắc vượt không còi , hoặc 2 cô không nghe còi .Nhưng dù sao thì cụ này cũng thiếu cẩn thận ,không nên vượt trong hoàn cảnh này

bonbanh

Xe buýt
May cho bác tai qua nạn khỏi , 2B cứ bon chen để làm gì ... bó tay

hành_khất_đêm

Xe điện
Cụ cám ơn cụ lái xe Công chưa, nhờ có cụ ấy cụ nên cụ chủ động đi chậm đúng ko? Dù sao cụ cũng hên roài, chúc mừng cụ chủ thớt nhé.

tuvit77

Xe tăng
nghe qua sự việc e nghĩ cụ là người rất cẩn thận , chúc cụ lái xe an toàn trong mọi tình huống !

Le Hung 1980

Xe buýt
em hỏi khí ko phải nếu nạn nhân bị nặng mà mình từ chối đưa đi viện thì sao hả Bác.:-<

thuynma

Xe đạp
always good luck for you

thuynma

Xe đạp
em hỏi khí ko phải nếu nạn nhân bị nặng mà mình từ chối đưa đi viện thì sao hả Bác.:-<
Hình như em nhớ là hồi nhỏ học Giáo dục công dân có nói là gặp người bị nạn mà mình từ chối thì có thể bị truy cứu hay sao ấy ạ.
Em thì mong đi đường chẳng gặp vụ nào cả

Mustang8x

Xe hơi
Phù,ko thiệt hại về người,nhìn chổ bác đánh dấu người bị nạn văng ra nhỡ ko may có xe tải lao lên ngược chiều ko biết đi về đâu.

Ngao5

Vũ Trụ
Cụ chở con chắc vượt không còi , hoặc 2 cô không nghe còi .Nhưng dù sao thì cụ này cũng thiếu cẩn thận, không nên vượt trong hoàn cảnh này
Nghe qua sự việc e nghĩ cụ là người rất cẩn thận , chúc cụ lái xe an toàn trong mọi tình huống!
Năm nay em 61 tuổi. Cách đây gần 3 năm em mới học lái xe. Em học thật, đúng nghĩa. Mua được chiếc VIOS AT, em thấy hài lòng. Sau 2,5 năm lái xe, em chạy được gần 4 vạn km. Em không bao giờ vượt xe máy khi thấy không an toàn. Nhiều người chê em là nhát, chậm. Em thấy đi chậm, mà về đến nơi là được. Trên đường, em thấy xe nào xin vượt, em cho vượt hết. Họ đi trước mở đường cho mình. Tuyến Hà Nội-Hải Phòng 100 km em chỉ đi sau bác tài già chừng 10 phút là cùng. Vì rằng đường đông, họ cũng đi không nhanh được, đi trước em thì có. Nhiều hôm đi suốt 50 km em và họ cứ nối đuôi nhau.

Hình như em nhớ là hồi nhỏ học Giáo dục công dân có nói là gặp người bị nạn mà mình từ chối thì có thể bị truy cứu hay sao ấy ạ
Em biết chắc chắn là bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nhưng em đã đọc báo thấy có người làm phúc đưa nạn nhân vào bệnh viện để rồi bị giữ lại. Lúc nạn nhân qua đời, người nhà nạn nhân cứ đổ diệt cho ân nhân là người gây tai nạn. Vì người nhà nạn nhân đâu phải tốt cả. Gặp mấy bác nghiện thì vu cáo đòi tiền, dùi sao đi xe hơi là người có tóc mà. xxx thì ngư ông đắc lợi.
Em đã dừng nhiều xe qua để chở bệnh nhân đi, nhưng mọi người từ chối. Em cũng áy náy khi từ chối, nhưng thấy nạn nhân tỉnh lại rồi, em đành bấm bụng ra đi.
Các bác hiểu cho, trên đời nhiều cảnh éo le, làm phúc phải tội!

Chỉnh sửa cuối:

ght

Xe máy
Đã vodka trừ của cụ chủ thớt 1 chén, định làm chén thứ 2 trừ tiếp vì tinh thần cứu người của cụ chủ thớt kém quá nhưng nghĩ cụ có công úp ảnh nên thôi.
Nếu là em thì em sẽ đưa người đi cứu chữa, vì đập mặt xuống đất rất nguy hiểm, có thể lúc đó không sao nhưng 1 thời gian sẽ ...., mà trong số nạn nhân lại còn có trẻ em nữa chứ.

datinh

Xe container
M ... đi lại láo nháo kinh người ! vodka cho bác ngao 5

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Hai cô gái ngã trước mũi xe em chừng 2,5 mét, còn người đàn ông kia ngã xấp mặt, mài mặt trên đường khoảng 3 mét, ngất đi chừng 7 phút, đứa trẻ văng ra bên cạnh. Cả xe và người nằm giữa làn của em, cách mũi xe em chừng 7 mét

Em chỉ cung cấp khăn lau cho người bị nạn và nói mọi người gọi công an giao thông (cách đó chừng 700 mét, thường phục kích bắn tốc độ) và lượn luôn.
Hú hồn
Cụ chủ thớt có vẻ thích số 7...

Chỉnh sửa cuối:

quaychan

Xe tăng
Cụ chủ thớt có vẻ thích số 7...
Giống em thích số 8.
Hồi bé tập làm văn toàn tả " Nhà em có 8 con gà con rất xinh. Buổi sáng, cứ 8 giờ là cả lũ tỉnh dậy nhao ra vườn kiếm mồi, vườn cách chuồng của chúng khoảng 80m nên chạy mãi mới tới. Cụ em bảo, phải nuôi 8 tháng nữa mới thịt được"..hehe..

Em mới vô 4r này nhưng thấy ở đây rất vui nhá, cụ chủ thớt viết " Em năm nay 61 tuổi..." làm em cười rung rốn...

czechonline

Xe điện
Nói thật ra người tham gia giao thông đường bộ VN có khi không đến 10% biết luật giao thông , xe máy thì đi theo cảm tính , xe oto một số ít biết luật còn không cũng là mua bằng không thì biết sơ sơ vài điều cơ bản . Chung qui là chỉ biết điều khiển xe chứ không biết luật giao thông . Nhiều khi thấy các bác 2 bánh ngoại tỉnh tham gia giao thông mà cứ nghĩ hay họ đang đi xe trong cái sân vườn nhà họ , thật là bó tay hỏi sao xxx hay sờ mó đến các bác ấy cũng đúng thôi . Như trường hợp này em đồ là bác này cũng bằng mua và chỉ biết điều khiển xe nên mới coi thường tính mạng mình và con trẻ như vậy .

Tran Thanh Binh

Xe tải
cụ chủ thớt có nhiều hình minh họa quá.nhưng theo em thì cụ nên đưa họ vào bệnh viện,rùi sau đó cụ đi cũng không sao.giúp người là một điều tốt mà cụ

Bus_nhanh

Xe điện
Nghe chuyện của Kụ, em lại nhớ chuyện của em.
Cũng ở Quan Toan, nhưng em lại trên đoạn đường 10 cách ngã 4 Quán toan khoảng 300m. Lúc đó em đi rất chậm khoảng 30km/h, tự nhiên thấy ..vèo 1 cái 1 chú đi xe 2b tạt đầu em rồi ngã....xe văng khoảng 15m, còn người thì khoảng 7m tính từ chỗ đổ. Theo phạt xạ, em đạp phanh...xe còn cách chú kia khoảng 1,5m.
Đang còn hoảng sợ...thì thấy chú kia ngồi dậy và chạy ngay ra xe máy và phóng tiếp....
Em thì biết chắc chả phải va và xe em mà cậu kia ngã....nhưng mấy nhân chứng sống nguồi trên xe em...thì cứ bảo nó va vào xe em mới ngã vậy. Em đỗ xe lại để khẳng định khg phải va vào xe em...nhưng mấy ông kia cứ cãi...may mà không có xxx, chứ không mấy "địch" khai như này thì em tự nhiên toi !=))