10-10-2011 - Lễ Hội Thắng cảnh Ruộng bậc thang Mù Căng Chải, đến ngay kẻo tiếc

Ngao5

Vũ Trụ
Tuần trước, em có cơ hội bám càng chuyến đi Suối Giàng (Nghĩa Lộ), Mù Căng Chải (Yên Bái), chợ Bắc Hà (Lào Cai)
Theo QL32 đến thị trấn Văn Chấn cách Hà Nội chừng 190 km (cách Nghĩa Lộ 12 km) rẽ phải leo dốc chừng 12 km là tới Suối Giàng.
Suối Giàng nổi tiếng với những đồi chè cổ thụ.
Theo lời một cao niên trong ngành lâm nghiệp thì cách đây chừng 125 năm, những người Hoa trong đám quân Cờ Đen từng trú ngụ tại vùng núi cao Suối Giàng. Để sinh sống, họ mang theo giống chè trồng ở núi cao bên Trung Quốc sang trồng tại đây. Từ thập niên 1930, những người Hoa này bỏ núi cao về sống tại thung lũng Phù Yên (một trong bốn cánh đồng lúa của Tây Bắc), đồi chè bỏ hoang từ đó qua thời gian chiến tranh chống Pháp cho tới 1959.
Năm 1959, cán bộ Ty Lâm nghiệp Thái Mèo tình cờ phát hiện ra khu đồi chè này và đề nghị Liên Xô giúp đỡ sản xuất chè đen xuất khẩu sang Liên Xô. Những người h’mong được vận động xuống núi làm công nhân nhà máy chè Suối Giàng.

Những cây chè trong đồi chè Suối Giàng

Kề liền với đồi chè là rừng thông Pơ Mu có dạng như mũi mác và gỗ có giá trị cao và mọc vùng núi cao, trong đó Văn Chấn là nơi có nhiều nhất.

Từ Nghĩa Lộ theo QL32 vượt qua đèo Khau Phạ tới Mù Căng Chải (cách Nghĩa Lộ 100 km). Trước khi tới Mù Căng Chải (cách 10 km) bạn sẽ thấy một dải cánh đồng lúa bậc thang kéo dài gần 10 km. Lúa chín rộ vào cuối tháng 9 đầu tháng 10 dương lịch, cảnh tượng rất đẹp.
Ngày 10-10-2011 Uỷ ban nhân dân tỉnh Yên Bái sẽ tổ chức Lễ hội để PM cho thắng cảnh quốc gia Ruộng bậc thang Mù Căng Chải. Chính quyền yêu cầu nhân dân không gặt lúa trước ngày tổ chức Lễ hội.
Đây là dịp hiếm để chúng ta chiêm ngưỡng cảnh đẹp và ngưỡng mộ sức lao động của nhân dân vùng cao.
Từ Hà Nội đến Mù Căng Chải: 300 km, chạy xe chừng 9 tiếng (kể cả nghỉ ăn cơm)

Đường xá khá tốt

Nơi nuôi ông của đồng bào vùng cao

Benh.vn

Xe đạp
Website
yhocvn.net
Cho em hỏi tý ạ: ăn ở trên đó ổn không bác? Nhất là với trẻ nhỏ ạ?

Ngao5

Vũ Trụ
Cho em hỏi tý ạ: ăn ở trên đó ổn không bác? Nhất là với trẻ nhỏ ạ?
Ăn uống trên đó cũng giống như ở dưới xuôi thôi, cái gì cũng có, đừng ngại
Nghĩa Lộ có khách sạn to đùng ngay giữa trung tâm, hàng quán đủ kiểu
Trên đường đến Mù Căng Chải, nếu qua Tú Lệ (qua Nghĩa Lộ 45 km, cách Mù Căng Chải 55 km) tránh xa nhà hàng Hương Sen, xôi dở mà thịt nướng cũng dở, phở quá tệ
Ở Tú Lệ chỉ còn cốm là rẻ (60-80.000 đồng/kg), tuy không ngon bằng cốm Vòng, nhưng họ không hồ phẩm

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
mời các bác đến với YB quê e

civic2010

Xe buýt
em đi civic gầm thấp có đi được không. hôm rồi xem thớt có cụ cho con đi thăm đồng gặp núi lở thấy hơi bị lầy nên hơi phân vân, nhỡ phải quay về thì mất công lắm. vừa bão xong không biết có lở núi không.

Hihuccardem

Xe đạp
em đi civic gầm thấp có đi được không. hôm rồi xem thớt có cụ cho con đi thăm đồng gặp núi lở thấy hơi bị lầy nên hơi phân vân, nhỡ phải quay về thì mất công lắm. vừa bão xong không biết có lở núi không.
Em cũng hỏi như bác này, mong các bác chỉ giáo.

Thêm nữa là em muốn hỏi kỹ đoạn qua Trung Hà thì đi như thế nào, em thấy mỗi bác chỉ một đường nên bị loạn rồi ạ :)?

ZAD Viet

Xe điện
Cái này cụ đi khéo vưỡn ngon!
Hôm trước em thấy có em Gezt chạy lên đó cơ mà!
Em sợ nhất đi qua Khau phạ, nó mà lở nhiều thì chắc phải chờ mấy ngày!
Chỗ này lúc nào cũng túc trực mấy em máy xúc dọn đường!

ZAD Viet

Xe điện
Em cũng hỏi như bác này, mong các bác chỉ giáo.

Thêm nữa là em muốn hỏi kỹ đoạn qua Trung Hà thì đi như thế nào, em thấy mỗi bác chỉ một đường nên bị loạn rồi ạ :)?
Qua Cầu Trung Hà rẽ trái, đi qua Thanh Sơn, Thanh Thủy, đèo Khế lên Nghĩa Lộ, k qua TP Yên Bái cụ nhé! Đừng lạc đường như em! Đi QL 2 qua Đoan Hùng lên TP Yên Bái - Nghĩa lộ - Tú lệ-MCC. Xa mất 70 km!

khucdinhson

Xe đạp
Xin thưa với các cụ là,1 năm em chạy 24 chuyến tuyến đường này,trời nó vừa mưa bão ở vùng cao xong thì các cụ chỉ có đứng đường,ăn mỳ tôm đợi thông đường,cụ mà đi honda sivich thì gặp chỗ nó sạt ở đèo khau pha,hay là cụ gặp xe chở xim măng lên làm thủy điện,nó không qua được vì đường chơn ,cụ cũng đứng đường,tốt nhất là dính mưa bão đừng đi,để cuối tháng 10 hãy đi ,vẫn còn lúa,còn ruộng bậc thang

Ngao5

Vũ Trụ
Xin thưa với các cụ là,1 năm em chạy 24 chuyến tuyến đường này,trời nó vừa mưa bão ở vùng cao xong thì các cụ chỉ có đứng đường,ăn mỳ tôm đợi thông đường,cụ mà đi honda sivich thì gặp chỗ nó sạt ở đèo khau pha,hay là cụ gặp xe chở xim măng lên làm thủy điện,nó không qua được vì đường chơn ,cụ cũng đứng đường,tốt nhất là dính mưa bão đừng đi,để cuối tháng 10 hãy đi ,vẫn còn lúa,còn ruộng bậc thang
Xe em lái là VIOS gầm thấp như CIVIC của cụ, mà tuổi em ngoài 60 (em thuộc thế hệ 4x thế kỷ trước mà), em qua đó ngày 23-9 đúng ngày mưa tầm tã bị sạt núi ở ngay đèo Khau Cọ, đứng chờ 30 phút cho xe gạt đất làm việc. Tại đây họ bố trí một xe gạt 24/24h nên cũng chẳng lo (không quá 30 phút) chỉ có MỘT chỗ sạt này trên đỉnh đèo Khau Cọ mà thôi
Chỗ sạt dài chừng 100 mét, bằng phẳng, có một lớp bùn loãng dày chừng 10 cm (gọi là nước màu bùn thì đúng hơn), nhưng nền đường cứng, xe không bị trượt đâu (lốp hơi bẩn, xe vẫn sạch, cụ nhìn mông xe em chổng ra thì biết)
Cái hay nhất là đỉnh đèo thì mây mù âm u, nhưng qua khỏi đỉnh đèo chừng 3-4 km là trời nắng chang chang, vì thế em mới chụp được hình
Bây giờ hết mùa mưa trên đó, nên chẳng phải lo nữa đâu

Hihuccardem

Xe đạp
Như vậy là vẫn chưa ngã ngũ vụ sạt lở thông tắc đường rồi các bác nhở #:-s.

Các bác cho em hỏi là nếu thấy đường xá bất thuận khi đi từ Nghĩa Lộ đến Mù Căng Chải thì có nên gửi xe ở NL để đi MCC bằng xe khách cho đậu lành không ạ?

Mon 29V

Xe điện
Em cũng vừa ở trên ấy về tuần trước. Thực ra đoạn sạt lở trên đỉnh đèo Khau Phạ không ngại vì có xe san đường, chỉ mất công đợi thôi. Tuy nhiên có 1 vài đoạn quốc lộ 32 bị xói mòn tạo ra rãnh sâu nên đi sedan thì cần khéo 1 tý (em thấy cũng hơi ngán), mà vẫn qua tốt.

Về đường đi các cụ cứ thẳng cầu Trung Hà, qua cầu đừng rẽ trái đi Thanh Thủy nhé vì đường xấu hơn nhiều. Cứ đi thẳng đến gần Cổ Tiết có lối rẽ trái chỉ đi Thanh Sơn, đường vắng và đẹp (thỉnh thoảng gặp 1 vài xe tải thôi). Còn từ Thanh Sơn thì cứ thẳng tiến là lên NGhĩa Lộ thôi. Hôm trước bọn em chạy từ 7g thì 11g30 đã đến Nghĩa Lộ, nghỉ ăn sáng và ca fe 2 lần nữa.

tronghieu

Xe đạp
Không bác ạh. Nếu bác đi từ Hà nội lên thì đi đường 32 là tiện nhất (nếu không qua Yên Bái), đến Nghĩa Lộ ngủ ở đấy, hôm sau đi Mù Cang Chải. Nghĩa lộ đồ ăn thức uống rẻ và chất lượng, ngủ thì ở KS Mường Lò hoặc Miền tây cũng chất tuy nhiên nếu muốn phòng đẹp thì ở Mường Lò còn em thì chỉ Miền Tây cho rẻ:D. Bác ở Mù cang Chải thì có ít nhà nghỉ lắm chỉ có cái nhà nghỉ Suối Mơ là sạch tuy nhiên hay bị hết chỗ còn nghỉ nhà sàn cạnh đấy thì khó chịu hơn. Ăn ở Mù cang Chải cũng được tuy hơi ít rau, sang hơn thì bác lên than Uyên mà ăn cho thoáng. Đường xá tốt nhưng lưu ý những chỗ cua do dân bản em phi xe máy như dân Hà Nội lên hơi kinh:).

vtn

Xe máy
gầm thấp cụ nên xem thời tiết khô ráo chút. tuần 25/9 iem đi có 2 chỗ sạt lở dài, 1 chỗ đi cẩn thận chút, có máy xúc làm việc; còn 1 chỗ tý nữa là không qua vì sạt gầm, phải xuống kê đá cho cao lên để đi (xe gầm cao hơn cỡ santafe đi ok)

xekhongphanh

Xe máy
civic đi tốt bác ơi hom 10/9 em vua chạy civic lên Than Uyen, 28/9 chay BMW 320 deu ok ca. Đường đẹp chỉ bị mỗi chỗ đèo khau phạ nhung van qua đươc

civic2010

Xe buýt
vâng, cám ơn các cụ nhiều. xem các cụ đi mà thèm quá.
mua xe thấp quá nên cứ hay lăn tăn cái vụ đường xấu.
đã mời rượu các cụ

Chỉnh sửa cuối:

vitara1508

Xe điện
...
Các bác cho em hỏi là nếu thấy đường xá bất thuận khi đi từ Nghĩa Lộ đến Mù Căng Chải thì có nên gửi xe ở NL để đi MCC bằng xe khách cho đậu lành không ạ?
Đừng gửi xe lại cụ ơi!
Cú cứ tự phi cho chủ động. Nếu chỉ sạt sơ sơ thỉ chỉ mất công đợi chút, đi khéo tý là qua được.
Còn nếu sạt kinh đến mức không dọn kịp thì em dự là cả xe khách cũng không thể qua được. Lúc đó cụ sẽ có cái để mà ... quay về!!!:D

ZAD Viet

Xe điện
Đừng gửi xe lại cụ ơi!
Cú cứ tự phi cho chủ động. Nếu chỉ sạt sơ sơ thỉ chỉ mất công đợi chút, đi khéo tý là qua được.
Còn nếu sạt kinh đến mức không dọn kịp thì em dự là cả xe khách cũng không thể qua được. Lúc đó cụ sẽ có cái để mà ... quay về!!!:D
Chuẩn đấy cụ chủ ạ! Theo em cụ cứ đi bt.
Trên xe găm theo ít đồ hộp, nước là ok! Tắc Khau Phạ cùng nắm là nhỡ bữa thôi!
Chỗ đó túc trực 2 con máy xúc rồi! Thường xuyên giait tỏa sạt lở. 1 số chỗ nước chảy trôi mất mặt đường, nhưng vẫ qua tốt.
Em mới đi về hôm 12/9

quanganh999

Xe buýt
Xin cụ cái số của reception Miền Tây. Than Uyên thì ăn đâu ổn hở cụ. Vote cụ.

Không bác ạh. Nếu bác đi từ Hà nội lên thì đi đường 32 là tiện nhất (nếu không qua Yên Bái), đến Nghĩa Lộ ngủ ở đấy, hôm sau đi Mù Cang Chải. Nghĩa lộ đồ ăn thức uống rẻ và chất lượng, ngủ thì ở KS Mường Lò hoặc Miền tây cũng chất tuy nhiên nếu muốn phòng đẹp thì ở Mường Lò còn em thì chỉ Miền Tây cho rẻ:D. Bác ở Mù cang Chải thì có ít nhà nghỉ lắm chỉ có cái nhà nghỉ Suối Mơ là sạch tuy nhiên hay bị hết chỗ còn nghỉ nhà sàn cạnh đấy thì khó chịu hơn. Ăn ở Mù cang Chải cũng được tuy hơi ít rau, sang hơn thì bác lên than Uyên mà ăn cho thoáng. Đường xá tốt nhưng lưu ý những chỗ cua do dân bản em phi xe máy như dân Hà Nội lên hơi kinh:).

CRAVEN.A

Xe tải
ảnh cụ đẹp quá. cụ u60 mà mẫu của cụ xinh thía