[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe_ui_gau

Xe tải
Củ này quá khủng, em dự nó phải trên 10kg.
Ko biết sao mà rễ nó trắng thế? Chắc là tẩy rửa trước khi chụp rồi.
Em cũng đang thắc mắc tương tự vì cụ nhìn củ nhà em (ở hình trên), lấy bàn chải đánh rửa cẩn thận mà vẫn không trắng vậy, thậm chí thâm thâm

MTfan

Xe buýt
Em cũng phải trồng vài cây đinh lăng, để sau này con cháu nó hưởng :D :D

cairong_2011

Xe container
Hỏi kinh nghiệm cụ nào đã ngâm mật gấu: nên dùng rượu bao độ, ngâm tỷ lệ như thế nào. Vì ông già em đau xương khớp, có người cho một ít nhưng dạng cô đặc thành miếng rồi chứ ko phải kiểu dung dịch trong lọ.

Mà có người khuyên nên lấy rượu ngoại ngâm, nhưng em nghĩ ngoại đâu có chẩun mà ngâm

minhchi233

Xe điện
Mật gấu thì dùng lần nào pha lần ấy Cụ nhé.
Có lần bọn cháu pha cụ nhỏ bằng hạt ngô vào chai vodka 750 là thấy hơi đặc. Xanh lè.
Cứ mua vodka Nga vd loại Standard.

Chỉnh sửa cuối:

huongchip

Xe tải
Hỏi kinh nghiệm cụ nào đã ngâm mật gấu: nên dùng rượu bao độ, ngâm tỷ lệ như thế nào. Vì ông già em đau xương khớp, có người cho một ít nhưng dạng cô đặc thành miếng rồi chứ ko phải kiểu dung dịch trong lọ.

Mà có người khuyên nên lấy rượu ngoại ngâm, nhưng em nghĩ ngoại đâu có chẩun mà ngâm
Cụ pha theo tỷ lệ sau: khoảng 10cc mật (còn tươi) pha với 500ml rượu gạo chuẩn khoảng 35 độ, hoặc vodka cũng được, dùng hết pha tiếp, không nên pha nhiều, ngâm với rượu quá lâu sẽ giảm một số chất, nếu mật khô thì ước chừng cái túi mật to nhỏ rồi chia theo tỷ lệ này mà dùng,

***Theo tài liệu dịch từ Trung quốc thì:
1. Uống mật gấu có tác dụng bổ gan lợi mật phát triển các tế bào làm tăng lưu lượng máu trong gan, tăng cường sức lực, tránh bệnh tật, hỗ trợ cho các đường dẫn vào gan, cải thiện sự cấu thành các dịch tiết từ gân. Ngoài việc bổ gan còn có tác dụng khôi phục lại tế bào gân, chữa trị viêm gan cấp tính, gân bị cứng, xơ gan, chữa bệnh vàng da. Hơn nữa nó còn có tác dụng làm tan các kén trong gan.

2. Mật gấu điều trị được xơ cứng động mạch, chữa bệnh mật bị loãng do bị sỏi mật dẫn đến hiện tượng chầm tính trong huyết quản, dùng mật gấu có tác dụng phân giải các chầm tính này. Ngoài ra mật gấu còn có thể chữa được bệnh tim cao huyết áp.
3. Dùng mật gấu giảm lượng mỡ trong máu rất hiệu quả ( chống béo phì).
4. Làm giảm lượng đường trong máu, dùng mật gấu có khả năng kìm hãm lượng đường trong máu chống mệt mỏi, có thể kết hợp giữa đường và sữa để tạo thành nguồn cung cấp đường cho gan. Do vậy có thể ngăn chặn được lượng đường trong máu.
5. Hỗ trợ tiêu hoá và hấp thụ thức ăn
6. Chữa bệnh viêm kết mạc, tinh phong viêm phế quản ho cấp tính, viêm phổi, thấp khớp.
7. Tăng hấp thụ Vitamin B1 và B2 có khả năng dự phòng và chữa trị bệnh thiếu Vitamin B1 và B2, bệnh này xảy ra bị trong khoang miệng ( bị nhiệt trong khoang miệng ).
8. Chữa bệnh hậu sản : Phụ nữ sau sinh dùng từ 1 đến 1,5gram hoà tan vào rượu trắng uống từ 20 đến 30 ngày sẽ khôi phục được thể lực và phòng được hậu sản. Hơn nữa phụ nữ kinh nguyệt không đều khi dùng có tác dụng rất tốt.

Chỉnh sửa cuối:

homesick

Xe máy
Các bác cho xin ý kiến vàng ngọc với:
- Em có bình đinh lăng cổ thụ, ngâm nguyên củ rượu 40 độ được hơn 7 tháng rồi. Vừa rồi có chắt ra pha thêm rượu (cũng để trong chum) cho đỡ đặc mời các cụ uống.
Tuy nhiên các cụ không khoái lắm vì vị của rượu nó hơi hăng mùi thuốc, ko ngọt, uống ko sướng.
- Em xin ý kiến các cụ nên cho vị gì vào để rượu uống ngon hơn mà ko ảnh hưởng chất lượng rượu.
Chân thành cảm ơn các cụ.

huongchip

Xe tải
Các bác cho xin ý kiến vàng ngọc với:
- Em có bình đinh lăng cổ thụ, ngâm nguyên củ rượu 40 độ được hơn 7 tháng rồi. Vừa rồi có chắt ra pha thêm rượu (cũng để trong chum) cho đỡ đặc mời các cụ uống.
Tuy nhiên các cụ không khoái lắm vì vị của rượu nó hơi hăng mùi thuốc, ko ngọt, uống ko sướng.
- Em xin ý kiến các cụ nên cho vị gì vào để rượu uống ngon hơn mà ko ảnh hưởng chất lượng rượu.
Chân thành cảm ơn các cụ.
Cụ mua 200 đến 300 gam kỷ tử cho vào nhé.
CỤ phọt cái ảnh lên xem có phải đinh lăng thật không, vì đinh lăng có mùi vị rất dễ chịu, không hăng như cụ nói, tất nhiên nó không ngọt nhưng dễ uống, còn các cụ nhà cụ thích ngọt thì ngâm rượu thuốc cho các cụ, chứ đừng nên pha chế loại thuốc khác phi đi giá trị của đinh lăng, nên để nguyên chất mà thưởng thức.
À, các cụ lưu ý: nếu các cụ pha rượu mới (rượu trắng) vào rượu đã ngâm lâu thì phải để một thời gian cho hết mùi nồng của rượu sống, nhiều cụ thường có rượu đặc cứ pha thêm là uống liền, như vậy không ngon, mất đi mùi vị đặc trưng của rượu thuốc, tốt nhất là cứ gạn ra khỏi bình, rồi đổ luôn thêm rượu mới vào bình cho loãng ra, ngâm một thời gian rồi lại gạn ra tiếp, và pha với rượu đặc đã gạn ra từ trước, như vậy uống sẽ không chối, không ngang.

Chỉnh sửa cuối:

wtpwt

Xe điện
Cháu có rượu 138 các cụ ợ/

MCuong234

Xe tăng
có cụ nào từng ngâm rượu bằng hoa atiso đỏ chưa ạ?
Em nhìn màu rượu ngâm xong thấy đẹp quá nhưng không biết uống có được không?

tuongcap

Xe buýt
Uống cũng được cụ ạ. Dưng mà nó hơi ít vị tý

anhld86

Xe hơi
em chỉ có cách táo mèo rửa sạch, để khô nước, quẳng vào bình rượu là xong, thành rượu táo mèo !

homesick

Xe máy
em chỉ có cách táo mèo rửa sạch, để khô nước, quẳng vào bình rượu là xong, thành rượu táo mèo !
Cụ để bao lâu thì uống ngon, em cũng đang có 1 bình, ngâm theo tỷ lệ 10kg táo bổ đôi ngâm trực tiếp với 20 lít rượu. Lần đầu ngâm nên ko biết kết quả ra sao?

Cả nhà đã ai ngâm rượu với củ Maca khô của Peru chưa? em mới mở 1 bình sau 7 tháng ngâm, rượu màu đẹp như Chivas, vị cũng tạm ổn.

hanoivietnam

Xe tăng
Ngâm như thế chát, khó uống cụ ạ!

Em cũng có 1 bình ngâm được 1 năm rồi, nhưng chưa thử. Của cụ ngâm lâu chưa?

nguoichet

Xe máy
Rượu táo mèo uống ngon nhưng hao lắm, nước 1 nó ngọt dễ uống nên nhanh hết.

quyetchua

Xe hơi
Cụ để bao lâu thì uống ngon, em cũng đang có 1 bình, ngâm theo tỷ lệ 10kg táo bổ đôi ngâm trực tiếp với 20 lít rượu. Lần đầu ngâm nên ko biết kết quả ra sao?

Cả nhà đã ai ngâm rượu với củ Maca khô của Peru chưa? em mới mở 1 bình sau 7 tháng ngâm, rượu màu đẹp như Chivas, vị cũng tạm ổn.
E có 2 kg Maca nhưng chưa biết ngâm thế nào? Cụ chỉ giúp em với

homesick

Xe máy
E có 2 kg Maca nhưng chưa biết ngâm thế nào? Cụ chỉ giúp em với
Của cụ chắc là củ khô.
Theo em cụ ngâm với rượu tỷ lệ 1 kg củ khô ngâm với 5-7 lít rượu nếp ngon 40 độ là vừa. Tuy nhiên rút kinh nghiệm từ em và cậu bạn, em ngâm luôn nên hơi có mùi vì vỏ ngoài của củ khô không được sạch lắm, cụ nên dùng bàn chải đánh răng rửa qua rượu cho sạch (không được dùng nước lã), nếu có điều kiện có thể ngâm qua ít rượu vài tiếng xong bỏ rượu đi, để ráo rồi mới cho vào bình ngâm.
Để 6 tháng cụ sẽ có bình rượu ngon, uống ngọt lịm, màu đẹp như chivas. Mùi vị đối với em hơi lạ nhưng một số người uống khen ngon, đặc biệt.

Trạng thái
Thớt đang đóng